[Funland] Sao lấy trợ cấp BHXH 1 lần bị thiệt nhiều thế các cụ?

mdthmd

Xe tải
Dài quá nên mình sẽ đọc từ từ để hiểu nhưng hỏi luôn, bác nào rành tư vấn hộ mình cái. Mình nghỉ làm tự do hơn năm nay rồi, từ lúc nghỉ theo sổ bảo hiểm thì mình đóng đc 7 năm 7 tháng. H gần 40 rồi, theo các bác thì nên tự đóng tiếp hay rút cục nhỉ ? Mình thì h xác định làm tự do thôi chứ ko nghĩ vào c.ty, cq làm nữa ? Rút cục rồi tự mua bhyt ở phường có được không nhỉ ? Theo bác gì ở trên có bảo có khi sau nhà nước rút ngắn time được hưởng là 10, 15 năm ? Theo mình cũng khó đấy, chắc chỉ nâng time lên thôi chứ rút ngắn thì tiền đâu ra ? Đấy là theo mình là thế còn ko biết các bác có kinh nghiệm thì như thế nào ?

thich__6969

Xe tăng
Em thấy có 2 góc nhìn rất khác nhau về BHXH.
1 là công nhân trực tiếp lao động làm ra SP.
2 là cán bộ quản lý NN (sở ban nghành).
Nếu gọi chung là "Người lao động" cũng không đúng.
Nguồn gốc đồng Lương khác nhau nên suy nghĩ cũng khác.

obi

Xe tăng
Được đồng nào hay đồng đấy cụ ạ. Em muốn làm 1 lần như cụ mà chót đóng 30 năm nên không được. Cố theo mà bọn nó cứ tăng dần mệt lắm.

selfer

Xe buýt
Mà e đóng BHXH được hơn 5 năm tí, mới nghỉ việc. đang tính làm cái hồ sơ để rút bh thất nghiệp. Có nên rút bây giờ không các cụ.
BH thất nghiệp khác mà cụ. Cái đó cụ phải đi kê khai trong vòng 3 tháng kể từ ngày có quyết định nghỉ việc nhé, quá là ko đc rút nữa đâu :D
Mà cái BH thât nghiệp ý tội gì ko rút cụ? Ko rút thì ng ta sẽ cám ơn và tiêu hộ cụ mà :D

mdthmd

Xe tải
Mà e đóng BHXH được hơn 5 năm tí, mới nghỉ việc. đang tính làm cái hồ sơ để rút bh thất nghiệp. Có nên rút bây giờ không các cụ.
Làm cái bh thất nghiệm cũng đơn giản thôi bác, chỉ là time chờ lấy tiền thì lâu ( tháng 1 lần ) Bác rảnh chưa làm c,ty, cq nào thì đi làm , rút đc đồng nào hay đồng đó của nhà nước. Thật ra là lấy lại phần nào tiền mình đã đóng , lúc làm bh tn họ sẽ cũng cấp cho bhyt mấy tháng . Lưu ý là trước khi đi làm bhtn thì nên công chứng tờ quyết định nghỉ việc 2 bản, vì khi làm bhtn họ sẽ thu , nhiều ng ko biết nộp luôn bản chính, về sau ko biết ntn , nên cứ nộp bản công chứng cho lành, hồi mình đi làm bhtn chị bảo hiểm cũng nói thế trước khi chốt.

selfer

Xe buýt
Dài quá nên mình sẽ đọc từ từ để hiểu nhưng hỏi luôn, bác nào rành tư vấn hộ mình cái. Mình nghỉ làm tự do hơn năm nay rồi, từ lúc nghỉ theo sổ bảo hiểm thì mình đóng đc 7 năm 7 tháng. H gần 40 rồi, theo các bác thì nên tự đóng tiếp hay rút cục nhỉ ? Mình thì h xác định làm tự do thôi chứ ko nghĩ vào c.ty, cq làm nữa ? Rút cục rồi tự mua bhyt ở phường có được không nhỉ ? Theo bác gì ở trên có bảo có khi sau nhà nước rút ngắn time được hưởng là 10, 15 năm ? Theo mình cũng khó đấy, chắc chỉ nâng time lên thôi chứ rút ngắn thì tiền đâu ra ? Đấy là theo mình là thế còn ko biết các bác có kinh nghiệm thì như thế nào ?
Vậy cụ phải đóng thêm 12 năm 5 tháng. Nếu giờ cụ đóng thì tới năm 52 tuổi cụ đóng đủ 20 năm, cụ sẽ ngồi chơi xơi nước tới năm 65 tuổi sẽ đc hưởng hưu trí (gọi là cán bộ hưu trí cho oách).
BHYT mua tự nguyện đc nên em nghĩ các cụ quản lý ko nên dọa nếu rút BHXH 1 lần thì sau này ko có BHYT,

vnposh

Xe điện
Như nhà cháu đã viết ở còm trên, mỗi người muốn an toàn tài chính phải có 3 sổ khi nghỉ ngơi: sổ ĐỎ, sổ HƯU và sổ TIẾT KIỆM. Cụ thiếu sổ nào thì cố gắng phấn đấu.
Thời gian nghỉ hưu muốn rút ngắn cũng phải căn cứ vào: 1. Thời gian tham gia BHXH tối thiểu theo luật hiện hành. 2. Khả năng của quỹ BHXH.
Thời gian tham gia BHXH hiện nay là 15 năm. Muốn rút cũng phải rút từ 20 năm xuống 15, chứ rút tụt một cái thì lấy tiền đâu. Rút xuống 15 năm như luật hiện hành thì hưởng 45% tiền lương bình quân của 15 năm đã tham gia.

Ga_son

Xe điện
7 năm thì rút ra thôi cụ, đóng để được hưu e mùa quýt.

Mandalord

Xe điện
Cụ nếu xác định không vào cq làm nữa thì rút cũng được, tuy nhiên cần chú ý hết sức đảm bảo an toàn tài chính cho mình.

Còn BHYT có thể mua tự nguyện ở phường được, hình như ~600k/năm.

dannongthon

Xe tăng
Vậy cụ phải đóng thêm 12 năm 5 tháng. Nếu giờ cụ đóng thì tới năm 52 tuổi cụ đóng đủ 20 năm, cụ sẽ ngồi chơi xơi nước tới năm 65 tuổi sẽ đc hưởng hưu trí (gọi là cán bộ hưu trí cho oách).
BHYT mua tự nguyện đc nên em nghĩ các cụ quản lý ko nên dọa nếu rút BHXH 1 lần thì sau này ko có BHYT,
BHYT khi mua thì chi trả 20%. BHYT của người hưu trí thì lý thuyết miễn 100%. Hai cái có khác nhau 1 chút.

selfer

Xe buýt
BHYT khi mua thì chi trả 20%. BHYT của người hưu trí thì lý thuyết miễn 100%. Hai cái có khác nhau 1 chút.
Vậy à, cám ơn cụ đã chia sẻ thông tin.
Có điều tầm 6h sáng các cụ đến các bệnh viện như bạch mai, tai mũi họng, ung bướu... ở chỗ đăng ký khám thì sẽ thấy đầy 1 hàng dài đầy cả cái sân rộng cỡ 100m2 các cụ xếp hàng đăng ký khám bảo hiểm. Phải công nhận xơi đc BHYT của các cụ ở trển cũng lắm gian truân :D

vnposh

Xe điện
Em thấy có 2 góc nhìn rất khác nhau về BHXH.
1 là công nhân trực tiếp lao động làm ra SP.
2 là cán bộ quản lý NN (sở ban nghành).
Nếu gọi chung là "Người lao động" cũng không đúng.
Nguồn gốc đồng Lương khác nhau nên suy nghĩ cũng khác.
Suy nghĩ khác nhau là phải.

Công nhân làm ra cái 1000 đinh, chi phí lương mất 1.000.000đ, tự bán thu được 10.000đ.

Người quản lý (ở doanh nghiệp hoặc cơ quan quản lý nhà nước), làm ra 0 đinh, chi phí lương 950.000đ, chi phí bán hàng 50.000đ, bán thu được 2.500.000đ.

Chỉnh sửa cuối:

noname208

Xe tải
Em thấy đúng.
1/3 số tiền thực đóng của NLD.
2/3 là số tiền ép DN phải đóng cho NLD.
Vậy số 2/3 này phải cưa đôi.
Do vậy Cụ nhận lại 2/3 là chuẩn cmn roài.
Cụ này nói cực chuẩn, không ăn hết 1 mình đc đâu phải chia ra mới dễ nuốt

Bino

Xe điện
Em là người nói về rút ngắn đấy cụ ạ, nói có sách mách có chứng, cụ xem thêm trong bài của em về định hướng giảm thời gian đóng BHXH để được hưởng hưu trí tại đây (https://www.otofun.net/threads/sao-lay-tro-cap-bhxh-1-lan-bi-thiet-nhieu-the-cac-cu.1415986/page-13#post-43902494)

Em khuyên cụ nên giữ lại và đừng rút ra. Còn vì sao thì em đã giải thích ở các còm khác rồi

vnposh

Xe điện
Em là người nói về rút ngắn đấy cụ ạ, nói có sách mách có chứng, cụ xem thêm trong bài của em về định hướng giảm thời gian đóng BHXH để được hưởng hưu trí tại đây (https://www.otofun.net/threads/sao-lay-tro-cap-bhxh-1-lan-bi-thiet-nhieu-the-cac-cu.1415986/page-13#post-43902494)

Em khuyên cụ nên giữ lại và đừng rút ra. Còn vì sao thì em đã giải thích ở các còm khác rồi
Nhà nước mà tuyển được công chức như cụ Bino thì tốt quá. Định hướng chính sách và giải thích chính sách rất tốt.

Nhiều cụ nói về "niềm tin". "Niềm tin" phải được tạo dựng qua "dân trí" (và cả "đạo đức" nữa), các bên bảo vệ lợi ích riêng nhưng phải "thỏa hiệp" vì lợi ích chung nữa.

pham_hoang

Xe máy
BH thất nghiệp khác mà cụ. Cái đó cụ phải đi kê khai trong vòng 3 tháng kể từ ngày có quyết định nghỉ việc nhé, quá là ko đc rút nữa đâu :D
Mà cái BH thât nghiệp ý tội gì ko rút cụ? Ko rút thì ng ta sẽ cám ơn và tiêu hộ cụ mà :D
Em tưởng trong vòng 1 tháng sau khi nghỉ việc. e nghỉ tháng 9, nên tính nhờ cty đóng tiếp t 9 t10 để tháng 11 này rút cái bhxh. hoá ra 3 tháng thì thôi khỏi nhờ đóng.

Làm cái bh thất nghiệm cũng đơn giản thôi bác, chỉ là time chờ lấy tiền thì lâu ( tháng 1 lần ) Bác rảnh chưa làm c,ty, cq nào thì đi làm , rút đc đồng nào hay đồng đó của nhà nước. Thật ra là lấy lại phần nào tiền mình đã đóng , lúc làm bh tn họ sẽ cũng cấp cho bhyt mấy tháng . Lưu ý là trước khi đi làm bhtn thì nên công chứng tờ quyết định nghỉ việc 2 bản, vì khi làm bhtn họ sẽ thu , nhiều ng ko biết nộp luôn bản chính, về sau ko biết ntn , nên cứ nộp bản công chứng cho lành, hồi mình đi làm bhtn chị bảo hiểm cũng nói thế trước khi chốt.
Vậy rút cái BHTN này rồi, sau đó em làm 1 cty khác thì nó sẽ đóng lại từ đầu cho e, 5 đó là hết tác dụng rồi phải ko bác? Cái bhxh với bhtn này e rối quá

Traubotube

Xe điện
Vậy à, cám ơn cụ đã chia sẻ thông tin.
Có điều tầm 6h sáng các cụ đến các bệnh viện như bạch mai, tai mũi họng, ung bướu... ở chỗ đăng ký khám thì sẽ thấy đầy 1 hàng dài đầy cả cái sân rộng cỡ 100m2 các cụ xếp hàng đăng ký khám bảo hiểm. Phải công nhận xơi đc BHYT của các cụ ở trển cũng lắm gian truân :D
Em k đọc hết từ đầu được,cũng k muốn tham gia tranh luận. Nhưng cụ nói thế ngang quá.
Cụ đóng bảo hiểm hay cụ gửi tiết kiệm?
Có quy định nào là tôi đóng bao nhiêu tiền đến lúc rút tôi phải nhận đủ gốc + thêm lãi không?
Bảo hiểm chi trả cho cụ có sai ở chỗ nào k?
Trong 8 năm qua cụ hoặc những người xung quanh cụ có ốm đau gì nặng phải sử dụng đến bảo hiểm k?
Ngoài ra liên quan đến còm trên: các bệnh nhân xếp hàng dài đi khám là do bảo hiểm ép hay người bệnh tự nguyện đi khám?
Em bổ sung thêm: nhà em hay đau ốm nên rất hay đi khám bệnh,các cụ đều có bảo hiểm. Nhưng rất ít khi nhà em đi khám thông thường sd đến bảo hiểm. Tuy nhiên mặc dù đi khám theo yêu cầu vẫn phải xếp hàng. Thứ 2 tuần trước em đưa bố đi khám theo yêu cầu bên 108 vẫn phải xếp hàng khá lâu. Và chi phí đắt gấp 10 lần so với khám theo bảo hiểm.

vnposh

Xe điện
Cụ thất nghiệp, muốn nghỉ ngơi chưa đi làm lại ngay thì cơ quan BHXH "phải" chi trả cho cụ BHTN, tùy theo thời gian tham gia (ví dụ cụ là 5 năm) mà được hưởng số tháng BHTN, tối đa không quá 12 tháng (trường hợp của cụ là được "nghỉ ngơi" 5 tháng hưởng 60% tiền lương bình quân 5 năm)

Còn BHXH thì không phải nộp, nên giữ nguyên cho đến khi cụ tìm được việc mới. Nếu rút thì cụ không được hưởng BHTN.

Kaiba_yashin

Xe máy
đóng nốt vài năm đi cụ chứ rút 1 cục chả bõ bèn gì

mdthmd

Xe tải
Em tưởng trong vòng 1 tháng sau khi nghỉ việc. e nghỉ tháng 9, nên tính nhờ cty đóng tiếp t 9 t10 để tháng 11 này rút cái bhxh. hoá ra 3 tháng thì thôi khỏi nhờ đóng.

Vậy rút cái BHTN này rồi, sau đó em làm 1 cty khác thì nó sẽ đóng lại từ đầu cho e, 5 đó là hết tác dụng rồi phải ko bác? Cái bhxh với bhtn này e rối quá
Sau 3 tháng nghỉ việc chỗ kia , bác chưa xin đc việc làm ở đâu ( c,ty, cquan nhé ) thì bác có quyền làm bhtn, lúc đó họ xẽ xem xét bác đc bao tháng hưởng bhtn ( đợt mình làm là đc hưởng 3 tháng + thẻ bhyt 3 tháng - đã đóng 7 năm 7 tháng ) Sau này bác xin làm đc ở đâu có chế độ bh thì họ đóng tiếp thôi chứ ko phải là từ đầu ( đóng lại từ đầu là khi bác đã làm trợ cấp bh 1 lần ý - tức là cắt sổ ) . Còn đk kiện để nhận bhtn thì tốt nhất khi đi đến bh làm , bên bh họ sẽ nói rõ cho bác hiểu là nhanh nhất.