[Funland] Sao lấy trợ cấp BHXH 1 lần bị thiệt nhiều thế các cụ?

dannongthon

Xe tăng
Ô thế đóng BHXH là chắc cú hả Cụ? Sao nhiều người rút thế ko biết??
Hỏi những người về một cục những năm 90 chưa? Sao phần lớn họ đều tiếc vì để mất sổ hưu thế? Họ bây giờ khoảng trên dưới 70 tuổii thôi! Đủ minh mẫn để trả lời những câu hỏi của người khác đấy!

mdthmd

Xe tải
Trừ phi cụ chắc chắn là cụ ngỏm trước 70 tuổi (sau 32 năm nữa) thì cụ hãy rút nhá :)). Bằng không thì để đấy cho em.

Có thể khẳng định với cụ là ở đâu thì cắt an sinh chứ ở VN thì ko dám. Cắt hưu trí nó tương đương với việc vỡ cả 1 chế độ.
Đúng là ko bao h vỡ cái bhxh như bao người nói cả, vì còn tồn tại các cq, công ty, nhà máy làm theo quy chế nhà nước thì sẽ còn bhxh ( kiểu lấy người đang đi làm đóng trả người đã đủ đk ) . Đây là đang nói trường hợp h xác định làm tự do thì có nên tự đóng tiếp cho đủ năm hay rút ko thôi ? H rất nhiều người như thế nhé ?

Leonardodevince

Xe tải
Em khuyên các mợ nên đóng bảo hiểm ạ, nhưng đóng số năm tối thiểu thôi rồi chờ hưu. 2 vc em kinh doanh, em đóng cho vợ em qua cty đứa bạn, em tính qua như này : đóng 22% trong 20 năm ( lúc bắt đầu đóng chỉ tính 15 năm thôi nhưng chính sách nhà nước thay đổi từ tối thiểu 15 năm thành 20 năm ), lúc nhận thì đc 45% tức là gấp hơn 2 lần lúc đóng. Vậy nên, chỉ cần vợ em lĩnh 10 năm bảo hiểm là lãi rồi, mà 10 năm nó mới 70 tuổi, với phụ nữ thì số tuổi này hoàn toàn bình thường. Hơn nữa, vợ em đẻ 3 thằng rồi, tính ra được 18 tháng lương rồi công thêm bhyt, thất nghiệp...
Đại loại, các cụ ko đóng cũng được nhưng nên đóng cho vợ, vợ sống với mình cả đời chứ con cái chưa chắc đã nhờ được đứa nào đâu, mà tội gì mình phải nhờ khi mình có thể không cần nhờ.

HN_2012

Xe tăng
:D Em chắc chẳng mơ hưu đâu cụ, mà theo luật em đọc thì mình đóng chưa đủ 20 năm, ko thích đóng nữa là đc quyền đòi tiền về, có điều bị nó ăn chặn thu phế nhiều quá thôi :(
Cụ nên xem lại cách tính, cụ lấy số BHLĐ ra xem hàng năm hàng tháng cụ và công ty đã đóng là bảo nhiêu rồi lấy số đã đóng hàng năm hàng tháng đã đc cơ quan bảo hiểm xác nhận (chốt sổ) nhân với hệ số của từng năm và tháng đã đóng (có quy định rõ ràng) sẽ ra tổng số tiền cụ nhận được, số tiền đó chắc chắn cao hơn tổng số tiền cty cụ và cụ đã đóng trước đây và được CQ BH chốt trong sổ BHLĐ. BHYT hàng năm đã chi nên trừ đi không tính trả lại cụ nhé.

vnposh

Xe điện
Cái vụ này, em nhớ có đọc ở đâu là tới hơn 40 tuổi vẫn phải tham gia chiến đấu chứ ko phải chỉ qua tuổi đi nghĩa vụ quân sự tầm 25 tuổi là xong đâu cụ, nên nếu cụ trong độ tuổi, cụ vẫn phải tham gia chiến đấu đó, chưa chắc họ đã tiên phong đâu, hiện em chưa tìm lại thấy văn bản đó :D
Ngoài ra, lực lượng vũ trang thì em nghĩ quân đội có thể đáng hưởng hơn, :D chứ yếu ớt như anh CSGT nào đó, chưa chạm đã ngã, chắc chưa có chiến tranh anh ý đã chạy mất dép, ko thì chưng đủ giấy tờ bệnh tật để trốn rồi, nên việc các anh ý đc hưởng cao cũng ko công bằng cho lắm.
Nam từ 18 đến 27 phải tham gia nghĩa vụ quân sự.

Từ 28 đến 45 phải tham gia quân dự bị.

Còn chiến đấu sau 45 thì tuỳ, có cụ núp váy vợ, có cụ bắn rơi máy bay.:D

selfer

Xe buýt
Thôi thì cụ nào tính được món đủ để con cái du học và làm cái quốc tịch bên ngoài là ngon nhất. Cái đấy mới là bảo hiểm thiết thực nhất và đúng đạo lý: TRẺ CẬY CHA, GIÀ CẬY CON.
Trông mong gì người ngoài.
Em có đọc bản thống kê của Gomansach gì đó, thấy có 871K$ là thuộc top 1% người giàu nhất trên TG rồi. mà thẻ xanh như cụ nói bèo cũng 500K$, chưa kể còn các chi phí khác để định cư. Nên đạt đc tiêu chuẩn đó của cụ chắc hiếm lắm, ở VN trừ tầng lớp buôn chổi đót và 1 số các cụ kinh doanh ngon ra thì chắc đại đa số là ko mơ đến vụ thoát khỏi mảnh đất chữ S này.
Như em trước đi làm cty cổ phần cả chục năm, lương cũng đc quanh 1k, ko quá thấp, mà tới năm 32-33 tuổi còn chả tích lũy đủ 500tr mua nhà nữa là :P

dannongthon

Xe tăng
Ốm đau què cụt thì có BHYT nhé, đừng tỏ ra mình thông minh quá,
BHYT nào thanh toán tiền hàng tháng cho người thương tật lớn hơn 31%? BHYT nào thanh toán tiền nuôi con nạn nhân TNLĐ đến năm 18 tuổi? BHYT nào thanh toán tiền cho bố mẹ hay vợ nạn nhân TNLĐ mất sức và không có thu nhập đến khi qua đời! I ốt bán sẵn nhưng không phải ai cũng mua và sử dụng!

Haolo1992

Xe tăng
- Em làm cty tụi Tây lông, và BHXH em đóng cao hơn nhiều so với mặt bằng chung cụ nhé. Và tất nhiên nói theo cách của nhiều cụ (và cả cụ nữa) thì em sẽ bị thiệt hơn mặt bằng chung cụ nhé.
- Tuy nhiên BHXH là An sinh của Quốc Gia, lấy cái chung san sẻ cho cái riêng của cá nhân gặp xui rủi, bớt gánh nặng cho Xã hội, cho ngân sách nhà nước.
- Cụ lấy nhiều trường hợp dẫn chứng để chỉ trích ra nó không công bằng. Nhưng thiết nghĩ cụ đã tự hỏi: " cụ nằm trong trường hợp anh A của tôi nêu chưa? Lúc đó cụ có than phiền về BHXH không?
- Cụ dân ra Lực lượng vũ trang lương cao, BHXH được hưởng trọn khi về hưu. Cụ thấy bất công. Tôi cũng thấy cao nhưng tôi không thấy bất công. Trong thời bình thì họ được hưởng cao và ưu đãi hơn mặt bằng chung thật. Nhưng cụ đã nghĩ lỡ có chiến tranh xảy ra chưa? Ai tiên phong cầm súng trước tiên vậy? Chắc chắn không phải cụ mà cũng không phải em.
Kết lại em chỉ muốn nói BHXH là đúng đắn. Chỉ mong BHXH minh bạch, rõ ràng, thu chi đúng mục đích, không lợi dụng quỹ BHXH để làm việc sai mục đích hoặc đầu tư không đúng chức năng. Vậy thôi.

Em thì em nghĩ chiến tranh xảy ra thằng dân vẫn là thằng cầm súng đầu nước :)
Mà vấn đề nó cũng chỉ nằm ở câu kết của bác thôi ấy. :(

F1 Mercedes

Xe tăng
Cái vụ này, em nhớ có đọc ở đâu là tới hơn 40 tuổi vẫn phải tham gia chiến đấu chứ ko phải chỉ qua tuổi đi nghĩa vụ quân sự tầm 25 tuổi là xong đâu cụ, nên nếu cụ trong độ tuổi, cụ vẫn phải tham gia chiến đấu đó, chưa chắc họ đã tiên phong đâu, hiện em chưa tìm lại thấy văn bản đó :D
Ngoài ra, lực lượng vũ trang thì em nghĩ quân đội có thể đáng hưởng hơn, :D chứ yếu ớt như anh CSGT nào đó, chưa chạm đã ngã, chắc chưa có chiến tranh anh ý đã chạy mất dép, ko thì chưng đủ giấy tờ bệnh tật để trốn rồi, nên việc các anh ý đc hưởng cao cũng ko công bằng cho lắm.
Khi chiến tranh thì Quân đội phải là lực lượng tiên phong, điều này là chắc chắn, không phải lăn lăn đâu. Vài cá nhân đơn lẻ không đại diện cho cả 1 lực lượng được.
- Đến lúc phải Tổng động viên em với cụ ra mặt trận thì chắc đất nước nguy kịch lắm rồi, chứ tư cách làm pháo hôi chắc em cũng không làm được, haha em fun tí.

anhkhoai

[Tịch thu bằng lái]
Đợt năm 9x cũng có phong trào về một cục. Giờ ai về cứ kể lể than vãn kiểu Biết thế :))
Nói thế chứ các cụ cần tiền cứ rút. Em xác định ở Việt Nam nên ko dám ho he.
Em ở nước ngoài cũng 4 năm, sau thấy oải quá nên về.
Nói thật chứ đa phần người Việt ở nước ngoài vất vả. Cứ bảo cố hy sinh cho đời con cháu, nhưng các cụ hãy nhìn sang TQ. Giờ đội Hoa kiều ko có cửa so với đội trong nước luôn.

mdthmd

Xe tải
Nam từ 18 đến 27 phải tham gia nghĩa vụ quân sự.

Từ 28 đến 45 phải tham gia quân dự bị.

Còn chiến đấu sau 45 thì tuỳ, có cụ núp váy vợ, có cụ bắn rơi máy bay.:D
hì, việc này em nghĩ ko nói trước đc đâu. Nếu có chiến tranh tổng động viên ( chiến tranh lan cả nước ) thì nói thật lúc đó thì chả cần kêu gọi, lúc đó ai có khả năng tham gia thì tham gia thôi.
Bây h là do mỗi suy nghĩ mỗi người , có người thấy có lợi , có người thấy sẽ chả đc gì, có người thừa đk kinh tế... nên ko cần hay cần tham gia tiếp hay rút bhxh.

QMintech

Xe tăng
Em mà rút thì cũng được món kha khá( khả năng cao gấp đôi chủ thớt), em cũng xác định khó mà đợi đến năm 65 thế nên lúc nào về em sẽ tính tiếp. Nhưng khả năng sắp tới họ chỉ cho rút phần mình đóng 5% thế nên chắc vẫn phải theo.

thungkhe

Xe điện
Hỏi những người về một cục những năm 90 chưa? Sao phần lớn họ đều tiếc vì để mất sổ hưu thế? Họ bây giờ khoảng trên dưới 70 tuổii thôi! Đủ minh mẫn để trả lời
những câu hỏi của người khác đấy!
Thời đại giờ đây chưa giám làm thôi nhé chứ ko phải sẽ ko làm.
Tạo mọi điều kiện trả 1 cục, song song với đó in giấy để đẩy lạm phát lên 3 con số thì Cụ đã hiểu những người về 1 cục dạo đó ước có lương hưu chưa???

selfer

Xe buýt
Cụ nên xem lại cách tính, cụ lấy số BHLĐ ra xem hàng năm hàng tháng cụ và công ty đã đóng là bảo nhiêu rồi lấy số đã đóng hàng năm hàng tháng đã đc cơ quan bảo hiểm xác nhận (chốt sổ) nhân với hệ số của từng năm và tháng đã đóng (có quy định rõ ràng) sẽ ra tổng số tiền cụ nhận được, số tiền đó chắc chắn cao hơn tổng số tiền cty cụ và cụ đã đóng trước đây và được CQ BH chốt trong sổ BHLĐ. BHYT hàng năm đã chi nên trừ đi không tính trả lại cụ nhé.
Em tính theo công thức của baohiemxahoi đó cụ, vào web họ có cách tính rõ ràng, mỗi năm 1 hệ số bù lạm phát khác. Cái bảng em tính là theo hướng dẫn và bài tính ví dụ của họ, ko thể nào số cụ rút về > số cụ đóng đc đâu, chỉ có ít đi thoai :D

F1 Mercedes

Xe tăng
Bởi
Em thì em nghĩ chiến tranh xảy ra thằng dân vẫn là thằng cầm súng đầu nước :)
Mà vấn đề nó cũng chỉ nằm ở câu kết của bác thôi ấy. :(
Em hiểu ý cụ. Nhưng ở đây rất nhiều người hiểu sai về ý nghĩa của BHXH. Còn muốn chửi em cũng rất muốn chửi Tiên sư bố cái bọn lờ đờ làm sai, tham ô kia. Thậm chí còn chửi lên trên nữa cơ.
- BHXH là tốt, nhân văn. Sai là sai ở cái bọn lương lãnh cao mà còn tham nhũng, gây thiệt hại cho đất nước kia kìa. Hãy nhận thức cho rõ vấn đề các cụ ạ.

selfer

Xe buýt
Em mà rút thì cũng được món kha khá( khả năng cao gấp đôi chủ thớt), em cũng xác định khó mà đợi đến năm 65 thế nên lúc nào về em sẽ tính tiếp. Nhưng khả năng sắp tới họ chỉ cho rút phần mình đóng 5% thế nên chắc vẫn phải theo.
Em thấy cụ nào nói là vụ đc rút trước hạn này chỉ kéo dài tới 2020 thoai, sau đó hình như ko cho rút nữa đâu :D

vnposh

Xe điện
Thời đại giờ đây chưa giám làm thôi nhé chứ ko phải sẽ ko làm.
Tạo mọi điều kiện trả 1 cục, song song với đó in giấy để đẩy lạm phát lên 3 con số thì Cụ đã hiểu những người về 1 cục dạo đó ước có lương hưu chưa???
Bây giờ không dám làm như thế nữa cụ ạ.

Một là mọi hoạt động kinh tế, xã hội đều được giám sát bởi trong, ngoài nước vì nước ta hội nhập sâu rồi và thế giới đã khác. Hai là, dân trí cao hơn, mọi người được tự do làm ăn nên cũng tự nuôi được bản thân khi còn trẻ và còn lao động được. Ba là có nhiều lựa chọn tham gia vào nhiều hình thức bảo hiểm khác nhau.

QMintech

Xe tăng
Em thấy cụ nào nói là vụ đc rút trước hạn này chỉ kéo dài tới 2020 thoai, sau đó hình như ko cho rút nữa đâu :D
Cho rút nhưng chỉ cho rút phần 5% mình đóng thì cũng như bắt ép nhau thôi :)

thungkhe

Xe điện
Bây giờ không dám làm như thế nữa cụ ạ.
Một là mọi hoạt động kinh tế, xã hội đều được giám sát bởi trong, ngoài nước vì nước ta hội nhập sâu rồi và thế giới đã khác. Hai là, dân trí cao hơn, mọi người được tự do làm ăn nên cũng tự nuôi được bản thân khi còn trẻ và còn lao động được. Ba là có nhiều lựa chọn tham gia vào nhiều hình thức bảo hiểm khác nhau.
Vâng. Đồng ý với Cụ, E chỉ chỉ ra cái nỗi hận của thế hệ cha anh nhận quả đắng đấy thôi và nói nguyên nhân để Cụ trên kia biết vì sao.

Tà Giáp

Xe máy
Ốm đau què cụt thì có BHYT nhé, đừng tỏ ra mình thông minh quá,
Bhyt chi trả ông đi khám chữa nằm viện thuốc men nhé còn ông nằm viện hay ko đi làm đc mà vẫn hưởng lương trợ cấp đó. Hay vợ ông nghỉ đẻ ở nhà nằm 6 tháng cho con bú ai vẫn hưởng lương thì ai trả. Tóm lại ông lên google nhé. Tôi xin phép ko tranh luận thêm với ông