[Funland] Sao ấn đền trần lại nhiều người xin như vậy và câu chuyện 1,5 triệu/cái...

ktm_anhsonauto

Xe buýt
Nếu như đi chùa, đền vãn cảnh, tưởng nhớ tổ tiên, rồi xin được cái ấn thì cũng khoái, tội gì không xin.<br />
Nhưng chen đạp lên nhau để xin hoặc mua một cái ấn với giá 1.5 củ thì để làm gì ạ?<br />
Em hỏi thuyệt, các cụ trả lời nghiêm túc, em sẽ đối đáp nghiêm túc ạ.
<br />
<br />
Em mua hết có 40k đủ bộ gồm: 1 tờ chấn trạch, 1 tờ Ấn, 1 lá bùa may mắn. Năm nay phải đăng kí từ trước tết nguyên đán thì chỉ việc cầm tờ giấy đã đăng kí vào mà lấy việc gì phải chen lấn hả bác! Em đăng kí từ trước tết nên từ HN lên đến nơi là chỉ việc vào xin rồi đi lễ! Xong!

bilic

Xe buýt
Xin sau cũng được mà

hdx

Xe điện
Ơ, các cụ đang nói đến cái gì thế ạ?

oldhand

[Tịch thu bằng lái]
Em mà là đức Thánh Trần thì em vật cho cụ Người tốt á khẩu sủi bọt mép. Năm sau ấn lên 15 củ luôn =))

ldt_tx

Xe tăng
Nên đặt vấn đề khách thập phương chen nhau hay dân bản địa chen cướp ấn để bán.
Bản thân người đi lễ từ xa đến chả ai dám nhảy lên đầu người khác.
Em dân nd mà chưa đi lấy ấn bao giờ. Ko phải em nhoé

Gửi từ nokia 101 hai trym hai sóng

Tiger Hunter

Xe container
Thời bao cấp bài trừ mê tín dị đoan, phá đền, chùa đi làm chỗ nuôi trâu nhốt bò thì dân chửi là báng bổ thánh thần.
Giờ thả cửa cho tế lễ thì cũng chửi là mê muội, chẳng biết chiều các cụ dân đen thế nào cho phải. Đến khổ!
Em nghĩ là cả 2 ý trên đều có lý cả ạ.
1. Đền là chỗ để người dân thờ tự những vị thánh có công với dân với nước. Tuy được thần thánh hóa nhưng đều phát tích từ người thật việc thật.
Chùa là nơi thờ Phật, là người viết ra giáo lý nhà Phật răn dạy người đời sống theo lẽ phải.
Vậy mà có kẻ mù văn hóa đến mức phá cả đền chùa đi để làm chỗ nhốt trâu bò thì thử hỏi chửi thế có oan không? Chửi thế chứ chửi nữa cũng không oan tí nào.
2. Tự do tín ngưỡng là một quyền cơ bản của con người. Mỗi người đều có quyền thờ phụng và tin tưởng vào một giáo lý nào đó mà mình cho là hợp với lẽ sống. Nhưng nhiều kẻ chả có tí đức tin nào, không bao giờ làm điều thiện, mở mồm là chửi bậy, sẵn sàng đánh người vô tội nhưng lại chui vào đền chùa đốt hàng đống vàng mã, rắc tiền lẻ khắp nơi như ném rác những mong có ông thần bà thánh nào đó đem lại phúc lộc vàng bạc châu báu cho mình. Thử hỏi những người đó họ có biết họ đang chổng mông vái lạy ai không? Họ ném cả tiền thật lẫn tiền giả đó cho ai họ có biết không? Mục đích của việc đó là gì họ có biết không? Xin thưa rất rất nhiều người không biết đâu ạ. Những người thật sự hiểu thì họ không cần làm như thế đâu ạ. Những kẻ đó bị gọi là ngu muội cũng không có gì là quá đáng cả.

uaytau

Xe buýt
Nên đặt vấn đề khách thập phương chen nhau hay dân bản địa chen cướp ấn để bán.
Bản thân người đi lễ từ xa đến chả ai dám nhảy lên đầu người khác.
Cái này cụ nên làm cuộc khảo sát trước khi kết luận, đặt vấn đề như ở câu dưới là hơi quy chụp vì lúc bùng nổ tranh cướp rồi thì ai cũng có thể a dua a tòng hết.

Cúc cù cu

Xe điện
Theo em được biết qua nhiều sách sử hay các giai thoại của dân gian (Cái này các cụ có thểm tham khảo từ nhiều nguồn) thì việc lễ hội khai ấn rất có ý nghĩa và là một nét văn hóa hay của mềnh.
Về nguồn gốc thì nói tóm tắt là:

- Lễ khai ấn trước hết là một tập tục từ thế kỷ XIII, chính xác là vào năm 1239 của triều đại nhà Trần thực hiện nghi lễ tế tiên tổ. Tại phủ Thiên Trường, vua Trần mở tiệc chiêu đãi và phong chức cho những quan quân có công. Những năm kháng chiến chống Nguyên- Mông sau đó, Lễ khai ấn bị gián đoạn cho tới năm 1262 được Thượng hoàng Trần Thánh Tông cho mở lại. Tuy Thiên Trường không phải là kinh đô nước Việt nhưng gắn với việc khai ấn là bởi trong kháng chiến chống Nguyên - Mông, Thăng Long thực hiện vườn không nhà trống, rút lui chiến lược thì nơi đây là căn cứ địa dễ tiến thoái như một "Thủ đô kháng chiến" theo cách gọi hiện đại để tận dụng địa thế và huy động sức người sức của cả một vùng trấn Sơn Nam, phủ Thiên Trường... Vậy nên danh sĩ Phạm Sư Mạnh mới gọi nơi đây là "Hùng thắng Đông kinh hộ ấn vàng...". Năm 1822, vua Minh Mạng qua Ninh Bình có ghé lại đây và cho khắc lại. Ấn cũ khắc là "Trần triều chi bảo", ấn mới khắc là "Trần triều điển cố" để nhắc lại tích cũ. Dưới đó có thêm câu "Tích phúc vô cương". Và từ đây, Lễ khai ấn vào giờ Tý ngày rằm tháng Giêng (từ 11h đêm 14 đến 1h sáng ngày 15 tháng Giêng) là một tập tục văn hóa mang tính nhân văn để nhà vua tế lễ Trời, Đất, Tiên tổ thể hiện lòng thành kính biết ơn non sông, cha ông. Và cũng là "tín hiệu nhắc nhở" chấm dứt ngày Tết, thực sự bắt tay vào công việc.

Em cho đấy là hay. Thậm trí nên có. Cũng như ở các nước trên thế giới thì có nhiều lễ hội mà rất nhiều người tham gia đông như ở thằng tây ban nha có lễ hội bò tót, lễ hội ném cà chua, lễ hội "cưởi truồng" ở Nhật....Ngay gần mềnh có những lễ hội của Ấn mà lượng người tham gia còn khủng hơn mềnh nhiều (Người chết năm nào cũng có). Còn mấy ông hồi giáo thì các cụ biết rồi, có hàng triệu tín đồ tham gia lễ ở thánh đường của bọn ả rập. Nên đấy cũng là nét văn hóa.
Nhưng cái dở của mềnh là cách quản lý và duy trì lễ hội. Cái này đáng trách từ mấy ông tổ chức là chính, người dân không có lỗi. Cái lỗi nhận thức cũng chính là cái lỗi quản lý của mềnh. Vì vậy, em mới thấy lễ hội nào ở mềnh cũng có cái khó chịu. Em năm nào cũng đi lễ đền Trần ở NĐ và TB, nhưng em toàn đi buổi sáng, coi như là đầu năm đến thắp hương tưởng nhớ cha ông. Chứ không tham gia cướp ấn.

Còn vê cái tục cướp ấn thì em biết lúc đầu ấn chỉ có một số cái. Sau đó tất cả mọi người sẽ phải đợi đến đúng giờ điểm là cùng vào tranh cướp thực sự. Cái đấy rất hay. Cũng như nét văn hóa của các vùng tây bắc khi cướp cờ, cướp phết vậy. Người nào cướp được theo hy vọng là sẽ may mắn và thăng tiến. nhưng ở đấy những người vào cướp không phân biệt giai cấp, đều như nhau. Cái đấy rất vui và có ý nghĩa. Nhưng ở mềnh thì nó biến thành xiền và mua bán. Chả còn ý nghĩ gì. Có tý quan hệ là ao, này nọ có ấn hay ntn đấy. Mất hết vẻ đẹp và tính ý nghĩa của một lễ hội. Nên cái này theo em nên trách mấy tay quản lý nhà mềnh. Đầu to, óc bằng quả nho, ham tiền hơn văn hóa lịch sử.

tuvit77

Xe tăng
Nếu như đi chùa, đền vãn cảnh, tưởng nhớ tổ tiên, rồi xin được cái ấn thì cũng khoái, tội gì không xin.
Nhưng chen đạp lên nhau để xin hoặc mua một cái ấn với giá 1.5 củ thì để làm gì ạ?
Em hỏi thuyệt, các cụ trả lời nghiêm túc, em sẽ đối đáp nghiêm túc ạ.
chùa triền là chốn linh thiêng , nhưng giờ đền chùa cũng trở thành nơi thương mại hóa hết rồi .............~X(

Dan du an

Xe ba gác
1. Đền là chỗ để người dân thờ tự những vị thánh có công với dân với nước. Tuy được thần thánh hóa nhưng đều phát tích từ người thật việc thật.
Chùa là nơi thờ Phật, là người viết ra giáo lý nhà Phật răn dạy người đời sống theo lẽ phải.
Vậy mà có kẻ mù văn hóa đến mức phá cả đền chùa đi để làm chỗ nhốt trâu bò thì thử hỏi chửi thế có oan không? Chửi thế chứ chửi nữa cũng không oan tí nào.
2. Tự do tín ngưỡng là một quyền cơ bản của con người. Mỗi người đều có quyền thờ phụng và tin tưởng vào một giáo lý nào đó mà mình cho là hợp với lẽ sống. Nhưng nhiều kẻ chả có tí đức tin nào, không bao giờ làm điều thiện, mở mồm là chửi bậy, sẵn sàng đánh người vô tội nhưng lại chui vào đền chùa đốt hàng đống vàng mã, rắc tiền lẻ khắp nơi như ném rác những mong có ông thần bà thánh nào đó đem lại phúc lộc vàng bạc châu báu cho mình. Thử hỏi những người đó họ có biết họ đang chổng mông vái lạy ai không? Họ ném cả tiền thật lẫn tiền giả đó cho ai họ có biết không? Mục đích của việc đó là gì họ có biết không? Xin thưa rất rất nhiều người không biết đâu ạ. Những người thật sự hiểu thì họ không cần làm như thế đâu ạ. Những kẻ đó bị gọi là ngu muội cũng không có gì là quá đáng cả.
Em ủng hộ cụ này. Vào đình chùa thắp một nén hương để tĩnh tâm và tự răn mình là điều rất đáng làm. Nhưng vào đấy để mong được phù hộ để không phải lao động cũng giầu có. Để làm điều ác mà không bị phát hiện thì đúng là quá đáng lên án.

Tiger Hunter

Xe container
Thế mà có báo bảo là 20k, nói chung, 50k hay 20k cũng là giá bán ra của BQL đền. Bác nào xin được rồi, bán lại thì tha hồ hét giá.
Với một giá 20k cho một tờ giấy màu, em cho rằng là hợp lý, có tý lãi làm đèn dầu, sơn phết đền.
Theo em thì 20k hay 50k cũng không quan trọng. Giá để in ấn ra tờ ấn đó có khi thấp hơn thế nhiều lần. Số tiền đó dùng để khói nhanh tu bổ đền thì cũng coi như mình công đức. Cá nhân em đi đền Trần cũng như các đền chùa khác nhiều lần rồi, nhưng không bao giờ xin hoặc mua cái ấn đó về làm gì cả. Tiền công đức thì cho vào hòm công đức, năm nào có nhiều tiền thì bỏ nhiều, có ít tiền thì bỏ ít. Cũng chả bao giờ ghi cái tờ công đức về làm gì. Em thấy rất lạ lùng khi họ phải tranh cướp nhau để lấy cái tờ đó về. Chả hiểu họ thăng được đến đâu?

Dan du an

Xe ba gác
Em có một ước ao. Tới đây sẽ có 5 tỷ người mua ấn đền Trần. Rồi thì sẽ có ấn đền Lê, đền Nguyễn, đền Phạm..... Cả thế giới sẽ đổ về VN xin ấn. Lúc đấy chỉ 1USD/1 ấn cũng được.

uaytau

Xe buýt
Vế đầu của cụ em nhất trí.
Vế 2 thì cụ nên xem lại, vấn đề nằm ở nhà chùa, nhà đền chứ không phải ở họ, nếu đền, chùa không cho phép bày vẽ thế họ có dám làm không?

Tiger Hunter

Xe container
Vế đầu của cụ em nhất trí.
Vế 2 thì cụ nên xem lại, vấn đề nằm ở nhà chùa, nhà đền chứ không phải ở họ, nếu đền, chùa không cho phép bày vẽ thế họ có dám làm không?
Cụ nói thế thì hóa ra BQL làm cho họ trở thành ngu muội à? Bản thân họ mà tỉnh táo thì cho hay không cũng chả ảnh hưởng gì đến hành vi của họ được.

uaytau

Xe buýt
Cụ nói thế thì hóa ra BQL làm cho họ trở thành ngu muội à? Bản thân họ mà tỉnh táo thì cho hay không cũng chả ảnh hưởng gì đến hành vi của họ được.
He he, nếu nói đến cá nhân thì cụ lại nhầm, họ cho làm như thế là đúng còn cụ cho là ngu muội, đấy là quan điểm cá nhân. Giả sử bây giờ họ cũng nói ngược lại là họ làm thế là đúng còn suy nghĩ như cụ là ngu muội, vậy có được không?

hungxalo75

Xe tăng
Cái cuồng tín này xuất phát từ mấy thằng cha quan lại đi dự lễ và bày ra trò dự lễ,em nhớ ngày xưa làm gì có những quan cỡ ptt đi khai ấn đâu,gần đây mới cs thăgf cha này nào là khai giảng năm học,khai ấn,trong mấy cha Ptt thì cha này trông ngu nhất và toàn đi làm việc vớ vẫn