[Funland] Sao ấn đền trần lại nhiều người xin như vậy và câu chuyện 1,5 triệu/cái...

ninhtrandk

Xe tải
ấn làm j khi như thế này.????????????

uaytau

Xe buýt
Nếu vậy thì có lẽ cụ là quan to lắm nhỉ? :-o
Vì còn nhiều người nghĩ như cụ nên mới phải dẫm đạp nhau như thế để kiếm cái ấn, còn mong muốn của em nó giản dị lắm ạ.

cwise

Xe container
sẽ chả có ông Fan nào dại miệng lên đây mà phang nhau với khổ chủ đâu ạ.

ZARG

Xe container
Tầm cuối tháng đến đền Trần xin tha hồ.

Dân Việt mình cứ thích chen nhau làm đíu gì nhỉ?

uaytau

Xe buýt
Cụ này có vẻ rất bảo thủ và muốn mở rộng việc khai ấn
Ko biết cụ quê ở đâu nhưng xin nói cho cụ biết rằng cái ấn mà cụ vẫn đang xin và sẽ xin là ấn làm lại nhá,còn cái ấn xịn bằng ngọc của vua trần thì nó đã bị mất từ rất lâu rồi còn vì sao thì cụ đi hỏi mấy thằng buôn lậu đò cổ nhé
Cái ấn xịn nhất bây giờ còn lại là chính cái ấn của trần hưng đạo nhé
Kể cả bạn của gấu hay mèo nhà cụ là từ thủ nhé em chấp luôn còn nếu cụ ko tin thì cụ cứ việc hàng năm đến mà lấy cái hàng lởm về mà xài xem bao giờ lên dc quan
Thế túm lại là cụ tự nhiên nhảy vào có chịu khó đọc bài trước của cụ namthanglong1 không ạ?
Cái ấn xịn của THD giờ ở đâu, ai giữ, có được cơ quan giám định nào chứng nhận không cụ?

Chỉnh sửa cuối:

Dan du an

Xe ba gác
Em cũng có một cái. Mà em cũng ngạc nhiên là nếu 1,5 triệu ấn thì có nghĩa là hầu hết những người đang làm việc ở những vị trí cần thăng quan tiến chức đều có ấn. Nếu được như thế thì ai cũng lên chức, vậy thì những người ngồi ở phía trên đi đâu. Giống có một công ty đi lễ ở một nơi. Cả mấy ông phó đều xin năm nay được thăng quan tiến chức. Bực mình ở giám đốc bảo, có mỗi một cái ghế thế chúng mày nhảy lên đầu tao mà ngồi à.

Taihoatu

Xe lăn
Nó là tín ngưỡng với mỗi người, khôgn thể nói đắt hay rẻ ở đây được. Cái cụ mua giá 1.5 củ tưởng là đắt nhưng lại mua được cái tình đối với gấu

ngotatto

Xe lăn
Website
gomsuminhlong.vn
Nên đặt vấn đề khách thập phương chen nhau hay dân bản địa chen cướp ấn để bán.
Bản thân người đi lễ từ xa đến chả ai dám nhảy lên đầu người khác.

uaytau

Xe buýt
Cái " Môn hạ sảnh ấn" thì liên quan gì đến cái ấn ở đền Trần mà cụ mang lên đây, cái này mang ý nghĩa khảo cổ học thôi.
Ấn ở đền Trần là xuất phát từ thời vua Trần đi tu ở Nam định và cũng là ngồi Nhiếp chính với vai trò Thái thượng hoàng, còn nó có đúng là ấn của vua dùng hay không cũng không quan trọng lắm bởi nó mang nặng ý nghĩa tâm linh được nhà đền bảo quản nhiều đời nay.
Có một điều chắc chắn nó không phải là sản phẩm của thời nay.
Những cái ấn đồng cụ nói đến chỉ là ấn tướng thôi còn ấn vua thì chỉ có thể bằng ngọc.
Còn nhà cụ quen người nhà đền thì chắc biết, bản sao ấn bằng gỗ mít có mà đầy, không thì làm sao lắm ấn phát cho thiên hạ thế được. Ấn xịn thì dùng cực kỳ có hạn thôi, lơ mơ sờ vào đánh gẫy tay.
Liên quan chứ, vì nó là cái ấn được cho là cổ nhất của triều Trần tìm thấy được, mà cũng từ đời Duệ Tông tức là khi triều Trần đã đi xuổng rồi nhé. Vậy cái ấn cụ bảo bằng ngọc lưu giữ từ đời Trần ở đâu ra và hiện nay ở đâu, ai bảo quản?
À, vua Trần không đi tu ở Thiên Trường nhé, làm Thái thượng hoàng thì có.

Trần Nam Vinh

Xe buýt
Quê nội gốc e Đệ Tứ - Mỹ Lộc - Nam Định(nay là phường Lộc Vượng - TP.Nam Định) đúng Đền Trần luôn cơ mà e chưa lần nào về đúng chính lễ cả, nhìn dân tình chen nhau phát hãi :((
Năm nào mà e về thì toàn về sau lễ, rộng rãi thoải mái tha hồ :D

uaytau

Xe buýt
Tùy theo, cái gì các cụ tin rằng sẽ mang lại lợi lộc cho mình thì xuống tiền, nó cũng na ná như cụ phang con đề 1,5 củ thôi.

Dawnglow

Xe tải
Website
www.khachsantour.vn
làm gì đến 1,5 củ thế , em thấy báo bảo là có 50 k thôi mà !
Thế mà có báo bảo là 20k, nói chung, 50k hay 20k cũng là giá bán ra của BQL đền. Bác nào xin được rồi, bán lại thì tha hồ hét giá.
Với một giá 20k cho một tờ giấy màu, em cho rằng là hợp lý, có tý lãi làm đèn dầu, sơn phết đền.

Dan du an

Xe ba gác
Càng ngày dân tình càng mê muội. Lễ hội thì liên tục. Mà lễ hội nào cũng có yếu tố tâm linh cả. Người ta còn tích cực làm cáp treo lên những chỗ tế lễ. Đã đi hành hương mà lại còn dùng cáp treo thì bó tay. Đã thế ai vào cũng xinh, vái...

uaytau

Xe buýt
Thời bao cấp bài trừ mê tín dị đoan, phá đền, chùa đi làm chỗ nuôi trâu nhốt bò thì dân chửi là báng bổ thánh thần.
Giờ thả cửa cho tế lễ thì cũng chửi là mê muội, chẳng biết chiều các cụ dân đen thế nào cho phải. Đến khổ!