[Funland] RAVEN - Nhật Ký Bị Công Ty Ép Nghỉ Việc

wanderersg

Xe tăng
Luật không nắm được thì đừng chém thế cụ. Luật ở Việt Nam cực kỳ bảo vệ người lao động nhé, bản thân người lao động mù mờ không hiểu rõ để tự bảo vệ quyền lợi của mình thôi
Toàn thành phần ko nắm luạt ,ko hiểu luật. Có đi làm mà bị chèn ép sai luật chắc cũng nghĩ nó làm đúng. Mình bản thân đã trải qua và vài vụ cua bạn bè có,ngươi quen có thì tháy rõ luật LĐ vn rất bảo vệ người lđ.
máy đồng chí ko biét gì cứ chém gió phải bao giờ bản thân rơi vào tình huống giống thế mới sáng mắt ra duọc. Chứ còn chém vớ vẩn thì chịu rồi.

Quê bầm

Xe điện
Toàn thành phần ko nắm luạt ,ko hiểu luật. Có đi làm mà bị chèn ép sai luật chắc cũng nghĩ nó làm đúng. Mình bản thân đã trải qua và vài vụ cua bạn bè có,ngươi quen có thì tháy rõ luật LĐ vn rất bảo vệ người lđ.
máy đồng chí ko biét gì cứ chém gió phải bao giờ bản thân rơi vào tình huống giống thế mới sáng mắt ra duọc. Chứ còn chém vớ vẩn thì chịu rồi.
Luật lđ luôn bảo vệ người lđ, trong tranh chấp lđ thì công ty hay chủ sử dụng lđ cầm chắc phần thua khi ra tòa, béo mỗi mấy ông luật sư nên khi ko còn ưa nhau nữa thì gọi vào nói chuyện thẳng thắn, trợ cấp hay bồi thường khoản hợp lý tránh phí trả luật sư, êm cho cả đôi bên

khanhpt4

Xe tăng
Chúc mừng cụ, mặc dù cách cụ làm hơi cực đoan.
P/s: Thớt chia sẻ kinh nghiệm rất đáng quý mà nhiều ông vào bỉ bôi được thì cũng lạ thật T_T .
Đơn giản vì hầu hết các Cụ/mợ ở đây sẽ không làm như vậy nếu rơi vào trường hợp tương tự. Một khi công ty không cần nữa thì nên ra đi vì công việc hiện tại và tiền chỉ là 1 phần của cuộc sống; 1 năm thi gan, không được làm công việc chuyên môn của mình, căng thẳng đấu trí, thậm chí phải giả vờ ổn với cả gia đình.. Không biết cái số tiền kia có bù lại được không?

wanderersg

Xe tăng
Đơn giản vì hầu hết các Cụ/mợ ở đây sẽ không làm như vậy nếu rơi vào trường hợp tương tự. Một khi công ty không cần nữa thì nên ra đi vì công việc hiện tại và tiền chỉ là 1 phần của cuộc sống; 1 năm thi gan, không được làm công việc chuyên môn của mình, căng thẳng đấu trí, thậm chí phải giả vờ ổn với cả gia đình.. Không biết cái số tiền kia có bù lại được không?
Cũng không ở hoàn cảnh người ta ko nói dược.
ví dụ chuyên môn tốt,cv đáp ứng đày đủ làm lâu năm gắn bó,là lao động chínhtrong nhà 2-3 con nhỏ, vợ o nhà nội trợ, bố mẹ 2 bên ko giúp đỡ dc gì mà bệnh tật nằm viện.Tự nhiên bị cho nghỉ ngang vì ko có lý do chính đáng thì cụ nghĩ sao?
Sẵn sàng cầm 2-3 tháng đền bù ra đi và cả nhà về ôm nhau hít không khí để ăn? Mà nên nhớ khoản đền bù bị tính thuế tncn tổng luỹ tiến nên bị trừ mất 1/3 nữa nhé.
Trong thời gian thi gan đó ko tìm duọc viẹc khác nên vẫn fai thi gan chờ cho đến khi có việc mới.
Cho nên ko ở hoàn cảnh người ta thì ko chém dc.

HoangPhan89

Xe máy
Xem như đầu tư thôi cụ. Một năm đi làm ngồi không vẫn có full lương hàng tháng, cuối cùng cầm thêm 300 củ đi tìm việc mới. Ngồi chơi lãnh BHTN 1 năm nữa cũng đc. 1 năm nữa thì cũng chả ai nhớ ông ý là ai nữa để mà hạn chế tuyển dụng.
Trong làn sóng Layoff, với hợp đồng lao động vô thời hạn, người người khoe nghỉ đc đền bù 5-7 tháng lương mà mình lại bị chơi xấu để sa thải ko đền bù thì phải e e cũng làm mạnh tay, nhất là khi luật lại ưu tiên người lao động.

wanderersg

Xe tăng
Xem như đầu tư thôi cụ. Một năm đi làm ngồi không vẫn có full lương hàng tháng, cuối cùng cầm thêm 300 củ đi tìm việc mới. Ngồi chơi lãnh BHTN 1 năm nữa cũng đc. 1 năm nữa thì cũng chả ai nhớ ông ý là ai nữa để mà hạn chế tuyển dụng.
Trong làn sóng Layoff, với hợp đồng lao động vô thời hạn, người người khoe nghỉ đc đền bù 5-7 tháng lương mà mình lại bị chơi xấu để sa thải ko đền bù thì phải e e cũng làm mạnh tay, nhất là khi luật lại ưu tiên người lao động.
Nói chung tuỳ đối tượng mà mình thi gan..truoc mình có qua làm cty vn cua nguoi bạn quen kia nhận 1 tháng đền bù rồi thôi.chứ còn chẳng duọc 2 tháng. Mấy cty fdi chuẩn theo luật thì mới thi gan dc chứ mấy thằng cty tư nhan vn láo nháo lắm. Vì bản thân gd doanh nghiẹp tư nhan vn còn ko nắm luật lđ nên cứ nghĩ đơn giản thích cho nghỉ là nghỉ. Mà đi cai nhau với thàng ko nắm luật thì thôi ,né nó cho lành đề tg đó đi lam viẹc khác.

nhà cháu năm nay 46t,cũng gặp phải liên doanh thay tên,đổi chủ.Rồi thằng nhóc con về làm lãnh đạo.Nó nhồi thêm đủ thứ việc,cụ thể là phải gánh thêm việc của bộ phận khác.Nó lắp thẳng cam chĩa vào chỗ ngồi,rồi suốt ngày hoạch họe.Đã có 2 đc không chịu được phải nghỉ.Nhà cháu cũng hết chịu nổi và chỉ thẳng vào mặt nó fcking luôn.Còn 45 ngày nữa là sắp phải xa nơi gắn bó,hy sinh hơn chục năm trời.Rồi với cái tuổi này nghỉ hưu sớm cũng chưa dự tính được gì.Đặc thù cv của nhà cháu chỉ trong môi trường cảng,depot mới mệt mỏi,
Nghe chừng là cụ cũng ở Hải Phòng đúng ko? Em là đồng hương với cụ đây, và cũng đang trong những ngày cuối cùng làm việc ở trong 1 cty về logistics. Em cũng mất gần 1 nửa cuộc đời đi làm ở đây, nhưng sao thấy nghỉ việc ở đây lại thấy thanh thản quá.

Toàn Hoa

Xe tải
Lạy cụ, công ty em 20 người vẫn GD hành chính riêng nhân sự riêng, còn việc quản lý những thứ như cụ nói muốn làm chặt đơn giản cực :), quy chế chặt, compliance, kiểm toán nội bộ tốt, thì những thứ đó hoàn toàn kô có
Đừng nghĩ ai cũng xấu và mọi thứ đều tiêu cực thế :)
cty 20 người thì chức giám đốc đó cũng chỉ tương đương với Supervisor của tập đoàn
Nhân sự : quản lý tuyển dụng, lương, thưởng, chấm công, bảo hiểm...
Hành chính : bếp, đồng phục, nội thất, xe cộ, event...
Những việc như thế mà 20 người thì có cần thiết 2 giám đốc riêng hay ko ? Hay là chỉ chức danh cho oai

Linh Net

Xe buýt
Luật không nắm được thì đừng chém thế cụ. Luật ở Việt Nam cực kỳ bảo vệ người lao động nhé, bản thân người lao động mù mờ không hiểu rõ để tự bảo vệ quyền lợi của mình thôi
Trước khi mở cửa thị trường thì người lao động chủ yếu làm việc ở đâu hả cụ?
Nhà nước và doanh nghiệp nhà nước thôi.

Mình cực hiểu luật nên nói vậy cụ ạ.
Cụ cứ tìm hiểu kỹ đi.

quocanhnguyen201

Xe tăng
Trước khi mở cửa thị trường thì người lao động chủ yếu làm việc ở đâu hả cụ?
Nhà nước và doanh nghiệp nhà nước thôi.

Mình cực hiểu luật nên nói vậy cụ ạ.
Cụ cứ tìm hiểu kỹ đi.
Môi trường nhà nước đuổi việc còn khó hơn tư nhân gấp tỷ lần, kỷ luật đúng quy trình để đuổi việc phải mất vài năm nhé cụ. Cụ hiểu luật thế nào mà bảo luật không bảo vệ người lao động thì cứ dẫn chứng ra. Còn quan điểm, dẫn chứng luật của e từ rất nhiều comment ở trong topic này từ trước rồi nếu muốn cụ cứ đọc lại

Chỉnh sửa cuối:

Linh Net

Xe buýt
Môi trường nhà nước đuổi việc còn khó hơn tư nhân gấp tỷ lần, kỷ luật đúng quy trình để đuổi việc phải mất vài năm nhé cụ. Cụ hiểu luật thế nào mà bảo luật không bảo vệ người lao động thì cứ dẫn chứng ra
He he, cụ ko làm nhà nước nên không hiểu.
Đuổi việc nhà nước dễ hơn nhiều.

quocanhnguyen201

Xe tăng
He he, cụ ko làm nhà nước nên không hiểu.
Đuổi việc nhà nước dễ hơn nhiều.
Cụ dẫn chứng hộ e dễ đuổi việc thế nào, có đúng luật không ? Nói chuyện khơi khơi thế thì thôi cụ nhé. Ty tỷ cơ quan nhà nước ở Việt Nam này thiếu gì các ông ngồi chơi ăn lương đợi hưu chẳng ai làm gì được cả, dễ đuổi thế thì biên chế đã không phình to bao năm nay

Linh Net

Xe buýt
Cụ dẫn chứng hộ e dễ đuổi việc thế nào, có đúng luật không ? Nói chuyện khơi khơi thế thì thôi cụ nhé
Nếu là công ty tôi nhé, tôi ra văn bản tạm hoãn hợp đồng lao động.
Nào xin mời cụ kiện.

Linh Net

Xe buýt
Cụ dẫn chứng hộ e dễ đuổi việc thế nào, có đúng luật không ? Nói chuyện khơi khơi thế thì thôi cụ nhé
Cụ xem gương anh Đỗ Việt Khoa - Người đương thời nhé!
Nhà nước nó có cách làm của nhà nước.

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Nếu là công ty tôi nhé, tôi ra văn bản tạm hoãn hợp đồng lao động.
Nào xin mời cụ kiện.
'Điều 30. Tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động
1. Các trường hợp tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động bao gồm:
a) Người lao động thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ tham gia Dân quân tự vệ;
b) Người lao động bị tạm giữ, tạm giam theo quy định của pháp luật về tố tụng hình sự;
c) Người lao động phải chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở cai nghiện bắt buộc hoặc cơ sở giáo dục bắt buộc;
d) Lao động nữ mang thai theo quy định tại Điều 138 của Bộ luật này;
đ) Người lao động được bổ nhiệm làm người quản lý doanh nghiệp của công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên do Nhà nước nắm giữ 100% vốn điều lệ;
e) Người lao động được ủy quyền để thực hiện quyền, trách nhiệm của đại diện chủ sở hữu nhà nước đối với phần vốn nhà nước tại doanh nghiệp;
g) Người lao động được ủy quyền để thực hiện quyền, trách nhiệm của doanh nghiệp đối với phần vốn của doanh nghiệp đầu tư tại doanh nghiệp khác;
h) Trường hợp khác do hai bên thỏa thuận.
2. Trong thời gian tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động, người lao động không được hưởng lương và quyền, lợi ích đã giao kết trong hợp đồng lao động, trừ trường hợp hai bên có thỏa thuận hoặc pháp luật có quy định khác."
Đây là cơ sở để kiện. Cụ tạm hoãn hợp đồng lao động trong trường hợp nào?

Linh Net

Xe buýt
Hai bên thoả thuận? Người lao động không đồng ý thì thoả thuận kiểu gì?
Đây! Doanh nghiệp hay chết chỗ này này.
Ra toà sẽ thua vì chỗ này này!

Còn tôi!
Tôi đã cài vào từ lúc ký hợp đồng lao động, đại khái:

- Bên người lao động hoàn toàn đồng ý với sự phân công, bố trí, sắp xếp công việc của doanh nghiệp. Trong trường hợp kinh doanh khó khăn, biến động thì doanh nghiệp được quyền tạm hoãn hợp đồng lao động này….

Yên tâm 99/100 người lao động đều đọc và ký.

Anh em người lao động ký xong giờ sẽ tạm hoãn, không lương, không chế độ….

Nào mời cụ kiện tiếp!

Chỉnh sửa cuối: