[Funland] RAVEN - Nhật Ký Bị Công Ty Ép Nghỉ Việc

quocanhnguyen201

Xe tăng
Em tặng cụ link luật sư vnexpress cho nó công tâm nhé.
E với cụ đang nói trong môi trường biên chế nhà nước, cụ nên đưa ra ví dụ đúng trọng tâm

Linh Net

Xe buýt
Công ty giải thể, báo trước vơi toàn thể 2 tháng thì người lao động có được bồi thường gì không hả các cụ.
Nó giải thể mà cụ không tha ạ?
Thôi nó còn tí thịt nào đâu cụ ơi, trơ xương mà.
Tìm anh em béo tí ấy

Linh Net

Xe buýt
Các cụ cứ ngồi mà chém cty em đây cty cổ phần vốn nhà nước chiếm 67% muốn cho ai nghỉ việc dễ hơn ăn kẹo đầu tiên Đinh biên lao động có người bị dôi dư cho ra làm bộ phận bảo vệ lao công mục đích ép tự viết đơn xin nghỉ một thời gian sau bộ phận đó lại tuyến thêm người và số lao động vẫn nguyên như cũ
Chuẩn cụ.
Người làm lãnh đạo khéo + hiểu luật thì yên tâm luôn.
Tình huống của bác trong thớt là do chủ lao động bị cảm xúc quá nên ra văn bản sai.
Haiz

Linh Net

Xe buýt
Cụ khôn nhỉ , cụ có thể show cái HĐLĐ cụ thể nào đó mà cụ ký với người LĐ có mục "tạm hoãn" không?
Dạ!
Cái đó là basic của bên tôi rồi, anh em quan lai tư vấn cho tôi - tôi không nói điêu nửa câu.

Linh Net

Xe buýt
E với cụ đang nói trong môi trường biên chế nhà nước, cụ nên đưa ra ví dụ đúng trọng tâm
Nhà nước có 2 dạng cụ hiểu nhé.
Dạng công chức, viên chức nó khác cụ ơi.
Dạng hợp động ngắn hạn > đuổi như tư nhân.

Cụ hỏi dạng nào?

wanderersg

Xe tăng
Cụ khôn nhỉ , cụ có thể show cái HĐLĐ cụ thể nào đó mà cụ ký với người LĐ có mục "tạm hoãn" không?
Theo như mình biết kể cả gài gì đi nữa cũng chỉ là 1 phía chủ quan của người sử dụng lao động..cứ đụng vào ra tòa sẽ áp dụng tren cơ sở luật lđ đầu tiên đã. Ko dễ mà keu chúng tôi ký hđ ok điều khoản đó rồi thì phải chịu. Thế thì luật của nhà nước vứt đi à?
Nói chung có những ca là chủ dn cho người lao động nghỉ và người ta ko biet gì nen dễ dàng..còn những ca người lao động nắm luật hiểu luật thì ko dễ . Mấy ong chủ doanh nghiêp dang húng ở trên chắc toàn đuổi mấy người ld phổ thông ko biết gì nên cứ nghĩ lúc nào cũng đuổi dễ dàng lắm. Doanh nghiêp mà lien quan đến mấy vụ kiện cáo ve người lao đông bên thanh tra nó lại chẳng thích quá.

hairyscary

Xe điện
Các cụ cứ ngồi mà chém cty em đây cty cổ phần vốn nhà nước chiếm 67% muốn cho ai nghỉ việc dễ hơn ăn kẹo đầu tiên Đinh biên lao động có người bị dôi dư cho ra làm bộ phận bảo vệ lao công mục đích ép tự viết đơn xin nghỉ một thời gian sau bộ phận đó lại tuyến thêm người và số lao động vẫn nguyên như cũ
Cái này vẫn tào lao, người LĐ kiện thì vẫn thua như thường.
Muốn đỡ rắc rối thì cài điều khoản hợp đồng trước như cụ Linh Net làm. Nhưng em thật làm như thế chuối bỏ bu.

Linh Net

Xe buýt
Theo như mình biết kể cả gài gì đi nữa cũng chỉ là 1 phía chủ quan của người sử dụng lao động..cứ đụng vào ra tòa sẽ áp dụng tren cơ sở luật lđ đầu tiên đã. Ko dễ mà keu chúng tôi ký hđ ok điều khoản đó rồi thì phải chịu. Thế thì luật của nhà nước vứt đi à?
Khoản thoả thuận tạm hoãn không trái bất cứ điều nào trong luật lao động cả cụ ơi!

quocanhnguyen201

Xe tăng
Nhà nước có 2 dạng cụ hiểu nhé.
Dạng công chức, viên chức nó khác cụ ơi.
Dạng hợp động ngắn hạn > đuổi như tư nhân.

Cụ hỏi dạng nào?
Rõ ràng nói môi trường nhà nước là công chức, viên chức rồi dễ đuổi bằng 1 cái văn bản như cụ nói có mà loạn

Linh Net

Xe buýt
Cái này vẫn tào lao, người LĐ kiện thì vẫn thua như thường.
Muốn đỡ rắc rối thì cài điều khoản hợp đồng trước như cụ Linh Net làm. Nhưng em thật làm như thế chuối bỏ bu.
Thôi phòng tránh vẫn hơn cụ ạ!
Anh em tạm hoãn nửa năm ko lương cái đều quay ra viết đơn xin nghỉ, xuống nước ngay cụ ạ.

Hỗ trợ khi đó tính sau.

wanderersg

Xe tăng
Khoản thoả thuận tạm hoãn không trái bất cứ điều nào trong luật lao động cả cụ ơi!
Ko trái thì nó vẫn dưới luật nhé. Chẳng thế mà lúc nào hợp đồng chẳng có căn cứ luật này luật kia..ko căn cứ luật thì luật vứt đi làm cảnh à?

Linh Net

Xe buýt
Nói chung có những ca là chủ dn cho người lao động nghỉ và người ta ko biet gì nen dễ dàng..còn những ca người lao động nắm luật hiểu luật thì ko dễ . Mấy ong chủ doanh nghiêp dang húng ở trên chắc toàn đuổi mấy người ld phổ thông ko biết gì nên cứ nghĩ lúc nào cũng đuổi dễ dàng lắm. Doanh nghiêp mà lien quan đến mấy vụ kiện cáo ve người lao đông bên thanh tra nó lại chẳng thích quá.
Cụ lại càng nhầm nhé.
Thanh tra nó tởn mấy thằng thương mại dịch vụ lom dom vãi nhái ra ấy.
Quy mô to, nhà xưởng kho hàng thì có da có thịt… gõ còn ra xèng.

Máya bác thanh tra cũng phải đi kiếm tiền mà.

Linh Net

Xe buýt
Ko trái thì nó vẫn dưới luật nhé. Chẳng thế mà lúc nào hợp đồng chẳng có căn cứ luật này luật kia..ko căn cứ luật thì luật vứt đi làm cảnh à?
Dưới nhưng trái thì mới bị luật đè.
Dưới mà không trái thì sao cụ lo nhẩ?

Linh Net

Xe buýt
Rõ ràng nói môi trường nhà nước là công chức, viên chức rồi dễ đuổi bằng 1 cái văn bản như cụ nói có mà loạn
Nhà nước đầy hợp đồng ngắn hạn cụ ơi.
Anh em viên chức, công chức thì còn nhục hơn với lãnh đạo ấy.

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Trong những thớt về lao động kiểu như thế này, bao giờ cũng xuất hiện những huyền thoại kiểu như "cho người lao động nghĩ dễ như chơi", "công ty giám đốc gọi lên cho 5 phút chuẩn bị sắp xếp đồ rồi nghỉ" vân vân và mây mây. Không phủ nhận trên thực tế chuyện đó là có thật nhưng chưa bao giờ chúng ta được chủ nhân của những thông tin nói trên cho biết những chuyện gì xảy ra tiếp theo, những sự thật đằng sau. Đó có thể là: người lao động ký đơn xin nghỉ, hai bên ký thoả thuận chấm dứt hợp đồng lao động, người lao động kiện ra toà và thắng hoặc có thể đơn giản là người lao động không kiện ra toà coi như bỏ qua...Người lao động không kiện không có nghĩa là công ty đúng. Như ngay trong thớt này thôi, tràng giang đại hải 1 hồi rồi cùng lòi ra cuối cùng vẫn phải có đơn xin nghỉ của người lao động.

wanderersg

Xe tăng
Cụ lại càng nhầm nhé.
Thanh tra nó tởn mấy thằng thương mại dịch vụ lom dom vãi nhái ra ấy.
Quy mô to, nhà xưởng kho hàng thì có da có thịt… gõ còn ra xèng.

Máya bác thanh tra cũng phải đi kiếm tiền mà.
tất nhiên đám dn lom dom như ông thì thanh tra nào thèm dây vào ? nó thích thằng có tóc hơn.tôi nói la nói thằng có tóc. chứ dn nhu ông thì ma thanh tra nó thèm

lotus23

Xe tải
Em lang thang trên facebook, thấy cụ này đang gặp vấn đề ở một trường hợp, mà em tin rằng nhiều cụ sẽ gặp phải, cho dù đứng ở phía nào. Đấy là vấn đề công ty muốn chấm dứt hợp đồng lao động với người lao động, đặc biệt là hợp đồng không thời hạn. Em thấy hay nên đem về đây, cũng muốn nghe thêm ý kiến của các cụ. Hiện giờ nhiều người lao động không biết mình được pháp luật bảo vệ, hay bị ép nghỉ việc với mức bồi thường rẻ mặt.
Em tóm tắt cho cụ nào lười đọc.
- Cụ chủ là cán bộ quản lý bộ phần ở một công ty nước ngoài, và làm đâu đó chục năm rồi.
- Công ty thay đổi chủ sở hữu, và thay đổi cơ cấu. Một vài cán bộ bị ép nghỉ việc, và đến lượt cụ chủ, nghe đồn đổ lỗi cho cụ này và ép cụ này viết đơn xin nghỉ việc.
- Cụ chủ nhất quyết không chịu viết đơn nghỉ việc.
- Công ty ép cụ này bằng nhiều hình thức: Lắp thêm camera soi thẳng vào chỗ cụ này ngồi, không giao việc gì để làm, cặt đặt phần mềm vào máy tính, chuyển ra ngồi một mình giữa phòng... Ngoài ra lặt vặt cụ này không nói thì chắc cũng nhiều.
- Công ty không thể đuổi việc được cụ chủ, chỉ tìm cách ép buộc tự viết đơn. Đã thỏa thuận tăng tiền bồi thường từ 3 tháng lên 9 tháng lương nhưng Cụ chủ nhất quyết yêu cầu xin lỗi, trả lại công việc rồi tự xin nghỉ, không cần yêu cầu bồi thường. Nói chung cụ chủ coi trọng danh dự của mình.
Trường hợp bị chủ mới của công ty là người TQ đuổi trắng trợn, manh động, vô văn hóa như mấy cụ trong ca này thì có thể kiện ra tòa lao động.
Nói chung là khi chủ sử dụng lao động không muốn tiếp tục hợp đồng lao động nữa thì họ sẽ vẽ ra các lý do khác nhau nhưng kiểu mưu hèn kế bẩn, thâm nho vậy thì thực sự tởm.
Mấy chủ công ty như Hàn, Nhật, Châu Âu có ca nào chấm dứt hợp đồng lao động kiểu xã hội đen vậy không các cụ nhỉ?

Chỉnh sửa cuối: