[Funland] RAVEN - Nhật Ký Bị Công Ty Ép Nghỉ Việc

Linh Net

Xe buýt
tất nhiên đám dn lom dom như ông thì thanh tra nào thèm dây vào ? nó thích thằng có tóc hơn.tôi nói la nói thằng có tóc. chứ dn nhu ông thì ma nó thèm
Có tóc nó lại có cựa, cựa cứng đấy cụ ạ!

wanderersg

Xe tăng
Trong những thớt về lao động kiểu như thế này, bao giờ cũng xuất hiện những huyền thoại kiểu như "cho người lao động nghĩ dễ như chơi", "công ty giám đốc gọi lên cho 5 phút chuẩn bị sắp xếp đồ rồi nghỉ" vân vân và mây mây. Không phủ nhận trên thực tế chuyện đó là có thật nhưng chưa bao giờ chúng ta được chủ nhân của những thông tin nói trên cho biết những chuyện gì xảy ra tiếp theo, những sự thật đằng sau. Đó có thể là: người lao động ký đơn xin nghỉ, hai bên ký thoả thuận chấm dứt hợp đồng lao động, người lao động kiện ra toà và thắng hoặc có thể đơn giản là người lao động không kiện ra toà coi như bỏ qua...Người lao động không kiện không có nghĩa là công ty đúng. Như ngay trong thớt này thôi, tràng giang đại hải 1 hồi rồi cùng lòi ra cuối cùng vẫn phải có đơn xin nghỉ của người lao động.
toi cũng ko hiểu nếu người lao dông ko viết tờ đơn xin nghỉ thì doanh nghiệp dó nó giải quyết ntn nhỉ? ở đó mà to kèn.

nhatthang

Xe Cứu Trợ
toi cũng ko hiểu nếu người lao dông ko viết tờ đơn xin nghỉ thì doanh nghiệp dó nó giải quyết ntn nhỉ? ở đó mà to kèn.
Vâng cụ ơi. Nói cho sướng mồm nhưng cuối cùng vẫn phải có đơn xin nghỉ của người lao động.

Linh Net

Xe buýt
Đó là những lập luận mà tôi nói ở các còm trước đó.
À cụ lập luận đơn sơ đây rồi.
Em đã nói khéo né cụ rồi mà.
Thôi mình block nhau đi cụ ơi.
Lập luận của cụ nó ở U6-U10.
Em đã bỏ qua ko đọc mà cứ bị lẫn ấy.

Tranh luận với cụ em không khôn ra, mà cùn đi thôi.
Cụ tha cho em cái nhầ.

quocanhnguyen201

Xe tăng
Tạm hoãn hợp đồng lao động xong lại tuyển thêm thì thanh tra cho ngu người, cách tạm hoãn chỉ có công ty hết cảnh mới làm thế

minh_viet.78

Xe buýt
Cái này vẫn tào lao, người LĐ kiện thì vẫn thua như thường.
Muốn đỡ rắc rối thì cài điều khoản hợp đồng trước như cụ Linh Net làm. Nhưng em thật làm như thế chuối bỏ bu.
Kiện sao được cụ cty trước khi định cho lao động nào đó nghỉ đã làm công văn giải thichs lí do định biên lại công việc ít đo đơn hàng thấp và tổ chức thi chuyên môn ai điểm thấp thì out mà giám đốc rồi trưởng phòng nhân sự trưởng phòng chuyển môn ở trong bạn đấy thì người bị đì chết chắc

Linh Net

Xe buýt
Tạm hoãn hợp đồng lao động xong lại tuyển thêm thì thanh tra cho ngu người
Cụ làm chủ sẽ chấp nhận không phải ai cũng phù hợp với công việc.
Và tiếp theo là thời điểm này họ phù hợp, thời điểm sau họ không phù hợp.

Nên việc tuyển dụng - chọn lọc - xa thải là điều bắt buộc cụ ạ.
Dù cụ có muốn hay không, nó đều xảy ra.

nhatthang

Xe Cứu Trợ
À cụ lập luận đơn sơ đây rồi.
Em đã nói khéo né cụ rồi mà.
Thôi mình block nhau đi cụ ơi.
Lập luận của cụ nó ở U6-U10.
Em đã bỏ qua ko đọc mà cứ bị lẫn ấy.

Tranh luận với cụ em không khôn ra, mà cùn đi thôi.
Cụ tha cho em cái nhầ.
Ông nói cho rõ lắm nhưng cuối cùng vẫn tòi ra việc người lao động vẫn nộp đơn xin nghỉ đúng ko? Tôi sẽ dừng còm trong thớt này ngay lập tức và tự khoá miệng trên OF từ bây giờ cho đến cuối năm đồng thời có lời xin lỗi trực tiếp đến ông nếu như ông cung cấp được bản án chứng minh việc công ty ông thắng kiện khi áp dụng việc tạm hoãn hợp đồng lao động như ông nói. Lập luận của ông không đơn sơ thì cũng cùn. Tranh luận với ông cũng phí lời.

wanderersg

Xe tăng
Kiện sao được cụ cty trước khi định cho lao động nào đó nghỉ đã làm công văn giải thichs lí do định biên lại công việc ít đo đơn hàng thấp và tổ chức thi chuyên môn ai điểm thấp thì out mà giám đốc rồi trưởng phòng nhân sự trưởng phòng chuyển môn ở trong bạn đấy thì người bị đì chết chắc
cái này thì doanh nghiệp phải làm giải trình kế hoạch với ben sở ld thanh tra lao động chứ ko fai tự bịa ra để giải thích vói nguoi2 lao dong. sau dó ben thanh tra lao động lên họp hành kiểm tra còn khướt mới công nhận việc đó. Không dễ lấy lý do này ra đau cụ ạ. kể cả bị cắt giảm quy mô thật thì dn cũng phải làm vb chính thức giải trình phương án thay đổi quy mô, phuong án bố trí nhân sự lại rõ ràng vói cơ quan chức năng.
Tất nhiên với bọn dn lom dom thì nó chả cần, nó cứ bịa ra nào la khó khan..vv mây mây..và cho nghỉ . Người lao động thì cũng ko rành luật, mà rành thì vs bọn lom dom cũng ko sơ múi gì duoc nen ký đơn nghỉ di kiếm chỗ khac cho lành. Kiểu ko vật nhau được với lợn ấy.

Chỉnh sửa cuối:

quocanhnguyen201

Xe tăng
Cụ làm chủ sẽ chấp nhận không phải ai cũng phù hợp với công việc.
Và tiếp theo là thời điểm này họ phù hợp, thời điểm sau họ không phù hợp.

Nên việc tuyển dụng - chọn lọc - xa thải là điều bắt buộc cụ ạ.
Dù cụ có muốn hay không, nó đều xảy ra.
Thấy người lao động không phù hợp nữa thì làm theo hợp đồng, trợ cấp vài tháng lương là ra đi vui vẻ thôi. Mất công, mất sức để ép người lao động trái luật thì chẳng hay ho gì trừ khi cụ ra văn bản tạm hoãn xong không tuyển thêm người nữa thì công ty đúng hết cảnh thôi

Linh Net

Xe buýt
Ông nói cho rõ lắm nhưng cuối cùng vẫn tòi ra việc người lao động vẫn nộp đơn xin nghỉ đúng ko? Tôi sẽ dừng còm trong thớt này ngay lập tức và tự khoá miệng trên OF từ bây giờ cho đến cuối năm đồng thời có lời xin lỗi trực tiếp đến ông nếu như ông cung cấp được bản án chứng minh việc công ty ông thắng kiện khi áp dụng việc tạm hoãn hợp đồng lao động như ông nói. Lập luận của ông không đơn sơ thì cũng cùn. Tranh luận với ông cũng phí lời.
Mình bước qua nhau đi anh ơi.
Anh nhất luôn rồi.
Em xin anh đấy.
Anh nói lắm thế cơ chứ.

Linh Net

Xe buýt
Thấy người lao động không phù hợp nữa thì làm theo hợp đồng, trợ cấp vài tháng lương là ra đi vui vẻ thôi. Mất công, mất sức để ép người lao động trái luật thì chẳng hay ho gì
Dạ việc giải quyết thường luôn để cả 2 happy.
Nhưng 1 số chủ tiếc tiền.
Và một số người lao động cố chấp.
Nên mới ra tranh chấp thôi.
Quan điểm em cứ hết duyên là chia hành lý

nhatthang

Xe Cứu Trợ
cái này thì doanh nghiệp phải làm giải trình kế hoạch với ben sở ld thanh tra lao động chứ ko fai tự bịa ra để giải thích vói nguoi2 lao dong. sau dó ben thanh tra lao động lên họp hành kiểm tra còn khướt mới công nhận việc đó. Không dễ lấy lý do này ra đau cụ ạ. kể cả bị cắt giảm quy mô thật thì dn cũng phải làm vb chính thức giải trình rõ ràng vói cơ quan chức năng.
Tất nhiên với bọn dn lom dom thì nó chả cần, nó cứ bịa ra nào la khó khan..vv mây mây..và cho nghỉ . Người lao động thì cũng ko rành luật, mà rành thì vs bọn lom dom cũng ko sơ múi gì duoc nen ký đơn nghỉ di kiếm chỗ khac cho lành. Kiểu ko vật nhau được với lợn ấy.
Và chính vì vậy đám doanh nghiệp lom dom đó vẫn luôn tự cho rằng mình không làm gì sai.

quocanhnguyen201

Xe tăng
Dạ việc giải quyết thường luôn để cả 2 happy.
Nhưng 1 số chủ tiếc tiền.
Và một số người lao động cố chấp.
Nên mới ra tranh chấp thôi.
Quan điểm em cứ hết duyên là chia hành lý
Chi phí, công sức xử lý những rắc rối do NLĐ làm đơn lên Sở Lao Động cao hơn nhiều so với việc 2 bên thỏa thuận với nhau ngay từ đầu

Linh Net

Xe buýt
Chi phí, công sức xử lý những rắc rối do NLĐ làm đơn lên Sở Lao Động cao hơn nhiều so với việc 2 bên thỏa thuận với nhau ngay từ đầu
Tuỳ phía người lao động yêu cầu như nào đã cụ ơi.
Có bạn sống nước ngoài về, đòi bồi thường gấp 2-3 lần lên tiền to, bất hợp lý lắm cụ.
Trường hợp tự thoả thuận ko được thì khiêng nhau ra toà thôi.

minh_viet.78

Xe buýt
Cụ đang làm bàn giấy giờ vì lí do nào đấy ra cổng làm bảo vệ cụ có đợi được thanh tra lao động bảo vệ cụ trong khoảng thời gian dài đó không mà không ức chế

Linh Net

Xe buýt
Cụ đang làm bàn giấy giờ vì lí do nào đấy ra cổng làm bảo vệ cụ có đợi được thanh tra lao động bảo vệ cụ trong khoảng thời gian dài đó không mà không ức chế
Đi qua đi lại, nó lại hạc-nhổ hay nói đểu cho vài câu.
Ko xin nghỉ mới là lạ cụ nhầ