[Funland] Phở ngon Hà Nội

Huuminh

Xe tăng
Em thế nào toàn đến lúc các em í tăng ca gì đó, ối trời ơi, khộ, các cụ nhà mình là rơi bát rơi đũa loảng xoảng. Hì e là nữ mà còn nghệt mặt ra nữa, chắc số em phải ngắm
Quán này,năm 2006 e học lái xe chuyên đi trục đường Hoà Lạc,cứ buổi sáng e tuyên măm ở đây. E thì cho là tàm tạm thôi ạ.

Autumn!

Xe tải
Quán này,năm 2006 e học lái xe chuyên đi trục đường Hoà Lạc,cứ buổi sáng e tuyên măm ở đây. E thì cho là tàm tạm thôi ạ.
Em đề nghị cụ Hữu Minh, Rực Cháy, Boy 79 hay Pantene hay ... Lập thớt mới đi nhưng có cách nào cho mở rộng ngoài phở không, không thì e chắc lại nói về phở ta ở nước ngoài mất:D. Các cụ đi ăn nhớ chụp hình minh hoạ , bát phở Cường 3 là e ko ưng rồi, e cg có ăn Cường hàng Muối thôi

Rực cháy

Xe buýt
Theo trí nhớ của em thì quán này mở năm cuối năm 2003 đầu 2004.

Rực cháy

Xe buýt
Em đề nghị cụ Hữu Minh, Rực Cháy, Boy 79 hay Pantene hay ... Lập thớt mới đi nhưng có cách nào cho mở rộng ngoài phở không, không thì e chắc lại nói về phở ta ở nước ngoài mất:D. Các cụ đi ăn nhớ chụp hình minh hoạ , bát phở Cường 3 là e ko ưng rồi, e cg có ăn Cường hàng Muối thôi
Em thấy trên OF, chủ yếu là quán cà phê này có đến mấy thớt về các món ăn rồi mà mợ, các thớt đó vẫn đang hoạt động :)

Autumn!

Xe tải
Em thấy trên OF, chủ yếu là quán cà phê này có đến mấy thớt về các món ăn rồi mà mợ, các thớt đó vẫn đang hoạt động :)
Thớt hay các món ngon thì chuyên phần lớn các cụ mợ tự làm thì phải như của mợ công nông tàu, bảo hân, đặc biệt cụ Tây Độc, hic mà em chả quen ai mấy cả, chẳng biết nói gì mất,
Em định mua sắm một loạt các dụng cụ nhà bếp cho chuyên nghiệp tí teo như bộ dao thái của Đức mà mn bảo dùng nửa năm đã cùn kể cả dungf mài dao chính bộ.

Rực cháy

Xe buýt
Em định mua sắm một loạt các dụng cụ nhà bếp cho chuyên nghiệp tí teo như bộ dao thái của Đức mà mn bảo dùng nửa năm đã cùn kể cả dungf mài dao chính bộ.
Ngày xưa các cụ đâu có đồ nấu ăn chuyên nghiệp đâu mà vẫn nấu ăn ngon :)
Mợ cứ dùng những đồ làm bếp bình dân, mình người VN nên trước hết phải biết nấu các món ăn VN đã mợ à :). Dao, mợ cứ lên Nguyễn Khuyến, đi từ phía Lê Duẩn thì qua đoạn rẽ vào Ga thì đến mấy nhà bán dao bên mé phải.

Autumn!

Xe tải
Ngày xưa các cụ đâu có đồ nấu ăn chuyên nghiệp đâu mà vẫn nấu ăn ngon :)
Mợ cứ dùng những đồ làm bếp bình dân, mình người VN nên trước hết phải biết nấu các món ăn VN đã mợ à :). Dao, mợ cứ lên Nguyễn Khuyến, đi từ phía Lê Duẩn thì qua đoạn rẽ vào Ga thì đến mấy nhà bán dao bên mé phải.
Vâng, Nguyễn Khuyến ạ, e chuyên mua dao cho nhà hàng ở đấy đây, dùng thích lắm

Bảo Hân

Xe tăng
Em đính chính cho cụ là hàng mỳ nằm ở phố Hàng Phèn góc Bát Sứ nhé.
Cám ơn cụ đã nhắc cho em. E nhớ mãi k ra tên phố đoạn ấy. Đúng là hàng này góc Hàng Phèn ợ.

Chinh MD

Xe điện
Theo trí nhớ của em thì quán này mở năm cuối năm 2003 đầu 2004.
Quán này lâu năm rồi cụ, trước nó nằm ở đầu Láng Trung ( chỗ có quán vịt bây giờ ) sau mở đường NCT mới chuyển về điểm đấy.

Cụ nào thích phở gân, buổi chiều ở hàng phở Thịnh TđT cũng có đấy

Rực cháy

Xe buýt
Quán này lâu năm rồi cụ, trước nó nằm ở đầu Láng Trung ( chỗ có quán vịt bây giờ ) sau mở đường NCT mới chuyển về điểm đấy.
Vâng, quán này trước ở đâu em cũng chả rõ :(, chỉ nhớ hồi đó mấy anh em bên bộ TM kháo nhau quán ngon thì cũng ăn thử cho biết. Sau này, ít có dịp qua mạn đó nên cũng ít ăn, thi thoảng qua thấy vẫn đông.

vuot_len_tren

Xe buýt
Chắc cụ muốn nói đến món phở trộn, bát nước dùng họ để riêng. Nếu đúng phở trộn thì em chưa thấy ai qua mặt được phở gà trộn Hạnh Béo ở Lương Văn Can. Ngoài ra thì Lãn Ông, Hàng Hòm, Gia Ngư, Trần Hưng Đạo, sau chợ Đồng Xuân......ăn cũng được ạ :).
Đúng đó cụ, phở này xuất phát từ Tây Nguyên cụ ợ

Huuminh

Xe tăng
Cám ơn cụ đã nhắc cho em. E nhớ mãi k ra tên phố đoạn ấy. Đúng là hàng này góc Hàng Phèn ợ.
Ngay bản thân e ở gần đó có vài trăm m cũng nhớ nhầm sang ngã tư Bát Đàn - Bát Sứ. E thường ăn sáng ở loanh quanh khu vực này. Phía chéo bên kia đường Bát Sứ có 2 hàng ăn( của 2 a e) nhà thì bán phở gà kèm bò,nhà thì chuyên bún mọc. Nhưng e khoái làm bát tái đùi hơn. Măm xong thì ngồi CF luôn ở khu vực đó. :)
Đã hơn chục năm nay,e ít khi về mạn đó vì ngược đường chỗ làm.

sleepwalkervn

Xe tải
Ngay bản thân e ở gần đó có vài trăm m cũng nhớ nhầm sang ngã tư Bát Đàn - Bát Sứ. E thường ăn sáng ở loanh quanh khu vực này. Phía chéo bên kia đường Bát Sứ có 2 hàng ăn( của 2 a e) nhà thì bán phở gà kèm bò,nhà thì chuyên bún mọc. Nhưng e khoái làm bát tái đùi hơn. Măm xong thì ngồi CF luôn ở khu vực đó. :)
Trước đây sáng nào em cũng có mặt ở cái ngã tư này. Ăn sáng thì hay chui vào Hàng Bút ăn bún ngan cũng bà chị beo béo tên Hương. Còn lại thỉnh thoảng ăn phở gà ở số 1 Bát Đàn hoặc có khách thì qua ăn phở bò ở Hàng Vải hoặc Phùng Hưng. Bún dọc mùng nhà ở Bát Đàn đông mà đắt kinh. Tối mà có mặt thì chuyên gia ngồi ở Bún bò Huế ở Bát Sứ vì ăn quen thân với bố con chủ quán quá. Toàn ăn xong xem bóng đá vì có K+. Giờ ít lên khu đó...thỉnh thoảng ông chủ quán gọi điện rủ lên chơi :">

sleepwalkervn

Xe tải
Ồ thế kém tuổi chị rồi, xưng chị em nhé, ấp ủ lắm lắm cái việc mở quán, có thể nói lại ko vì mục đích lợi nhuận chính mà là niềm đam mê, là chỗ tụ tập haha hi hi hi cho mn bạn bè với chi phí hạt dẻ và vsattp tốt nhất có thể. Chia sẻ về những ý tưởng thì đúng là, toàn chỉ cho người khác làm nhưng mình lại ko làm đến khi tiếc cứ hùi hụi vì người ta làm tốt quá. Có ai đốt lửa lại cho mình không:D
Vâng Chị. Em dân miền Trung ra đây nên ham hố tìm hiểu lắm. Bảo mở quán mà cho vui hoặc lấy chổ tụ tập thì thật sự là khó...vì những thứ như mặt bằng, nhân công, nguyên liệu không rẻ nếu mình làm đàng hoàng. Dù sao vẫn chúc Chị thỏa tâm nguyện...bạn bè nó bảo em hay chê quá nên khó lấy được vợ :((

riang153

Xe tăng

Rực cháy

Xe buýt
Có phải là phở cuốn kkhông cụ?
Dạ, Phở này như bát phở bình thường, khác là thay vì chan nước thì họ để bánh phở riêng ra, nước và thịt để riêng ra; cứ nhắm thịt và húp nước trước rồi muốn ăn bánh phở đến đâu thì gắp bánh phở vào bán nước. Còn không ăn bánh phở thì ta dùng quẩy ta ăn. Món này hợp với cụ/mợ nào ăn sáng mà thêm cút rượu nhâm nhi như em :). Kiểu nhâm nhi này mà ăn phở chan như bình thường, thì hết 2 cốc rượu thì vữa hết cả bát phở :(

Rực cháy

Xe buýt
Cụ nào thích phở gân, buổi chiều ở hàng phở Thịnh TđT cũng có đấy
Giờ mới nhớ đúng là quán phở Thịnh. Nhưng giờ họ thương mại hóa quá rồi. Trước quán nhỏ, bình dân, đúng chất phố cổ. Giờ thấy bảo mở rộng đến 500 người ăn cũng được thì chắc chắn không còn như xưa.

Có phải phở Bản không cụ.

Rực cháy

Xe buýt
Cụ nói cụ khớ khớ tuổi mà vẫn chén được "bát tái đùi" và vẫn còn đi làm thì vẫn còn phong độ lắm :), chúc mừng cụ. Em giờ ăn tái thì tàm tạm chứ ăn gà là thua, răng kém lắm rồi. Gần đây, hầu như chỉ ăn sốt vang, hôm nào húng chó lên thì làm bát tái lăn.

Giờ mọi người ăn Phở hầu như để lấy năng lượng để làm việc, để đến gần trưa không có cơn bão số 2 số 3 nổi lên ở Vịnh Dạ dày ;). Thế cho nên mới có phở bò thêm thịt gà gọi là bò gà với nhiều hình thức ăn khác nhau như tái đùi, tái cánh, tái lườn rồi chín đùi, chín lườn... hay ăn phở lại cho mọc vào, rồi thì 2-3 thậm chí có ông tương đến 5 quả trứng trần vào bát phở ;). Thế nên, giờ HN lắm hàng phở quá. Mà hàng nào cũng đến gần trưa là hết hàng.

Trong mắt những người cổ hủ ở HN xưa, ăn Phở luôn luôn là ăn quà. Ăn để thưởng thức chứ không phải ăn lấy no. Và thường thì ăn đâu quen mồm. Chủ cũng quen khách luôn, quen cả thói quen ăn của khách và chỗ ngồi hay ngồi của khách.

Hàng Cót, có hàng phở cũng ngon, hay bán lõi rùa. Không biết cụ/mợ nào ăn chưa nhỉ?