[Funland] Phở ngon Hà Nội

vuot_len_tren

Xe buýt
Dạ, Phở này như bát phở bình thường, khác là thay vì chan nước thì họ để bánh phở riêng ra, nước và thịt để riêng ra; cứ nhắm thịt và húp nước trước rồi muốn ăn bánh phở đến đâu thì gắp bánh phở vào bán nước. Còn không ăn bánh phở thì ta dùng quẩy ta ăn. Món này hợp với cụ/mợ nào ăn sáng mà thêm cút rượu nhâm nhi như em :). Kiểu nhâm nhi này mà ăn phở chan như bình thường, thì hết 2 cốc rượu thì vữa hết cả bát phở :(
Ah, vậy cũng same same phở khô rồi!

qkace

Xe điện
Trước đây sáng nào em cũng có mặt ở cái ngã tư này. Ăn sáng thì hay chui vào Hàng Bút ăn bún ngan cũng bà chị beo béo tên Hương. Còn lại thỉnh thoảng ăn phở gà ở số 1 Bát Đàn hoặc có khách thì qua ăn phở bò ở Hàng Vải hoặc Phùng Hưng. Bún dọc mùng nhà ở Bát Đàn đông mà đắt kinh. Tối mà có mặt thì chuyên gia ngồi ở Bún bò Huế ở Bát Sứ vì ăn quen thân với bố con chủ quán quá. Toàn ăn xong xem bóng đá vì có K+. Giờ ít lên khu đó...thỉnh thoảng ông chủ quán gọi điện rủ lên chơi :">
Em sửa hộ cụ là phở gà số 1 Hàng Điếu góc ngã tư Hàng Điếu - Bát ĐÀn ạ. Hàng này nước dùng được nhưng thịt gà cứ bở chứ không dai. Nhưng thịt bò tái thì rất mềm ngon.

Rực cháy

Xe buýt
Ah, vậy cũng same same phở khô rồi!
Hôm nào cụ đi ăn phở, cụ ăn thử đi sẽ thấy :), nó khác phở trộn, phở khô ạ. Nói trước là ăn kiểu này là ăn kiểu nhâm nhi, chứ ăn vội, bỏng mồm đấy; vì nước phở + nhân mà không có bánh nó nóng lắm, và lại nóng lâu.

qkace

Xe điện
Cụ nói cụ khớ khớ tuổi mà vẫn chén được "bát tái đùi" và vẫn còn đi làm thì vẫn còn phong độ lắm :), chúc mừng cụ. Em giờ ăn tái thì tàm tạm chứ ăn gà là thua, răng kém lắm rồi. Gần đây, hầu như chỉ ăn sốt vang, hôm nào húng chó lên thì làm bát tái lăn.

Giờ mọi người ăn Phở hầu như để lấy năng lượng để làm việc, để đến gần trưa không có cơn bão số 2 số 3 nổi lên ở Vịnh Dạ dày ;). Thế cho nên mới có phở bò thêm thịt gà gọi là bò gà với nhiều hình thức ăn khác nhau như tái đùi, tái cánh, tái lườn rồi chín đùi, chín lườn... hay ăn phở lại cho mọc vào, rồi thì 2-3 thậm chí có ông tương đến 5 quả trứng trần vào bát phở ;). Thế nên, giờ HN lắm hàng phở quá. Mà hàng nào cũng đến gần trưa là hết hàng.

Trong mắt những người cổ hủ ở HN xưa, ăn Phở luôn luôn là ăn quà. Ăn để thưởng thức chứ không phải ăn lấy no. Và thường thì ăn đâu quen mồm. Chủ cũng quen khách luôn, quen cả thói quen ăn của khách và chỗ ngồi hay ngồi của khách.

Hàng Cót, có hàng phở cũng ngon, hay bán lõi rùa. Không biết cụ/mợ nào ăn chưa nhỉ?
Em nhớ là lần đầu tiên có hàng phở gà cho thêm mọc vào là hàng phở vỉa hè phố Lê Văn Hưu quãng năm 1985. Quán này nằm bên kia đường của phở gà Mai Anh bây giờ, cạnh hàng ốc luộc nổi tiếng. Một thời gian ngắn sau đó thì Mai Anh mới bắt đầu bán phở gà mọc và nổi tiếng đến giờ.

vuot_len_tren

Xe buýt
Hôm nào cụ đi ăn phở, cụ ăn thử đi sẽ thấy :), nó khác phở trộn, phở khô ạ. Nói trước là ăn kiểu này là ăn kiểu nhâm nhi, chứ ăn vội, bỏng mồm đấy; vì nước phở + nhân mà không có bánh nó nóng lắm, và lại nóng lâu.
OK em sẽ thử cụ ợ! phải thưởng thức văn hóa âm thức quê hương mình chứ!

Rực cháy

Xe buýt
E sẽ quyết tâm làm 1 món để mn phải công nhận: Em mới đây number one, lăn bờ ao, lănbờ đê:)). E đg nghĩ món tủ, học lỏm từ bếp master cheft
Thế tóm lại, mợ chưa biết nấu Phở ? :)) hay là chưa phải vào bếp bao giờ :)

sleepwalkervn

Xe tải
Em sửa hộ cụ là phở gà số 1 Hàng Điếu góc ngã tư Hàng Điếu - Bát ĐÀn ạ. Hàng này nước dùng được nhưng thịt gà cứ bở chứ không dai. Nhưng thịt bò tái thì rất mềm ngon.
Dạ, đúng rồi Cụ. Thế mà cũng nhầm lẫn được. Nhắc đến số 1 Bát Đàn có câu chuyện làm em cứ cười mãi...Ở số 1 có hàng chè khá đông trên biển hiệu có dòng chữ to tướng "Chè ngon ....số xx Hàng Bồ chuyển về đây", bên số xx Hàng Bồ lại có bảng hiệu ghi là "Chè ngon...vẫn ở đây, chưa chuyển" đại ý vậy. Mà cái hàng phở Gà ở số 1 Hàng Điếu không có lá chanh phải không cụ nhỉ?!

qkace

Xe điện
Đấy là sốt vang của phở biên.cả khu đất em thấy mỗi nhà này sốt vang ngon nhất.cụ Rực làm phát of phở vào sáng chủ nhật đuê
Phở Biên này hồi những năm 198x bán ở bên chẵn phố Bà Triệu, gần ngã tư Thái Phiên. Em hay ăn lúc còn bán ở đó và giá theo em nhớ là cũng rẻ. Năm 199x thì mới chuyển về đầu Lê Văn Hưu. Em có ra ăn vài lần. Sau khi ông Biên mất thì bà vợ và con bán. Lâu lắm em không ăn hàng này.

Rực cháy

Xe buýt
Để đời, ấn tượng với em chắc đến độ ám ảnh, đến độ đi qua hàng ăn bây giờ chỉ còn cái thở dài nuối tiếc, cái cảm xúc cáu nhẹ khi ai đó tự tin món họ ngon ko so bì, đó chính là món bún ốc mít ngay trên Đê LT, phố cổ cũng nghiêng mình ngả nón, chưa bao giờ dáng e liêu xiêu, bàn chân ríu lại, miệng túa nước bọt, người chực bổ nhào vào quán để dành ghế. Bún ốc ngon đến nỗi danh tiếng bị kìm nén lại bởi người ăn xung quanh sợ hết phần, mà từ phố khác đến cũng chẳng kịp còn đâu. Em ko muốn tả sâu tại sao ngon đến thế nhưng mọi thứ từ cọng rau muống nhà tự chẻ cho đến dấm, tg ớt, bỗng, ốc vỗ béo đều tự nhà làm. Chẳng mấy chốc bà giầu quá buông nghề, e lùng sục đi tìm bà để xin lại bí kíp, Gặp bà rồi lại gặp vde lớn đó là nguyên liệu ngày ấy khác giờ nhiều lắm. I hate myself for loving Bun Oc
Thế thì mợ này còn mong manh lắm :), mới có bún ốc mà đã thế này thì... đi với em 1 tháng ở HN, ngày 3 bữa chỉ để thưởng thức quà ở HN thì mợ sẽ vỡ òa luôn^:)^^:)^^:)^

Về ăn quà, không ở đâu ở dải đất hình chữ S này mà đồ ăn lại ngon, phong phú và đa dạng như HN. Món nào cũng đều trở thành đặc sản cả mợ à. Từ món bánh đúc cực kỳ dân giã đến món bánh khúc đêm..

hoang.mjn

Đi bộ
Em hay ăn ở phở Định các cụ ạ. Cơ mà tương ớt ở đây cay lắm

qkace

Xe điện
Dạ, đúng rồi Cụ. Thế mà cũng nhầm lẫn được. Nhắc đến số 1 Bát Đàn có câu chuyện làm em cứ cười mãi...Ở số 1 có hàng chè khá đông trên biển hiệu có dòng chữ to tướng "Chè ngon ....số xx Hàng Bồ chuyển về đây", bên số xx Hàng Bồ lại có bảng hiệu ghi là "Chè ngon...vẫn ở đây, chưa chuyển" đại ý vậy. Mà cái hàng phở Gà ở số 1 Hàng Điếu không có lá chanh phải không cụ nhỉ?!
Có nhiều lá chanh chứ cụ. Trên bàn lúc nào cũng có đĩa lá chanh và ớt xắt lát mà. Nếu cụ ngồi trong nhà thì đầy bàn nhưng ngồi ngoài lấy ghế nhựa cao làm bàn thì có khi không thấy. Quẩy ở đây ăn cũng rất ngon.

liki

Xe tải
Em đánh dấu để đi ăn dần ạ.
Cá nhân em thường ăn mấy chỗ sau:
- Phở gà: ngay chỗ ngã tư Bát Đàn - Hàng Điếu.
- Phờ bò: Phở Mai, nằm trong tập thể Ban Vật Giá Chính Phủ đường Phan Kế Bính, nước phở rất đặc biệt em chưa gặp ở đâu.

Rực cháy

Xe buýt
Cứ bàn về Phở từ trưa, lại thèm; tối nay em sẽ đi ăn phở sốt vang Thanh Hà, ở Lạc Trung sau khi xem xong trận Chelsea vs Arsenal.

Huuminh

Xe tăng
Cụ nói cụ khớ khớ tuổi mà vẫn chén được "bát tái đùi" và vẫn còn đi làm thì vẫn còn phong độ lắm :), chúc mừng cụ. Em giờ ăn tái thì tàm tạm chứ ăn gà là thua, răng kém lắm rồi. Gần đây, hầu như chỉ ăn sốt vang, hôm nào húng chó lên thì làm bát tái lăn.

Giờ mọi người ăn Phở hầu như để lấy năng lượng để làm việc, để đến gần trưa không có cơn bão số 2 số 3 nổi lên ở Vịnh Dạ dày ;). Thế cho nên mới có phở bò thêm thịt gà gọi là bò gà với nhiều hình thức ăn khác nhau như tái đùi, tái cánh, tái lườn rồi chín đùi, chín lườn... hay ăn phở lại cho mọc vào, rồi thì 2-3 thậm chí có ông tương đến 5 quả trứng trần vào bát phở ;). Thế nên, giờ HN lắm hàng phở quá. Mà hàng nào cũng đến gần trưa là hết hàng.

Trong mắt những người cổ hủ ở HN xưa, ăn Phở luôn luôn là ăn quà. Ăn để thưởng thức chứ không phải ăn lấy no. Và thường thì ăn đâu quen mồm. Chủ cũng quen khách luôn, quen cả thói quen ăn của khách và chỗ ngồi hay ngồi của khách.

Hàng Cót, có hàng phở cũng ngon, hay bán lõi rùa. Không biết cụ/mợ nào ăn chưa nhỉ?
E hơi bạo mồm nói mình "khơ khớ tuổi" ....chẳng qua là so với mặt bằng chung OF thôi ạ,chứ thực chất e mới ngoài 50 ( cũng gẫy vài cái răng rồi)và vẫn phải đi cày,coi công việc vừa là niềm vui vừa có thu nhập. :)
Cũng như cụ,em ít khi ăn phở gà,cả tháng chỉ 2-3 lần. Đặc biệt,e ko ăn phở chuyên gà,thường vẫn kèm tái cho mềm và ngọt nước.
Nhắc đến phở Gà,trước e vẫn qua Lê văn Hưu( Mai Anh) vì ở đây nước ngọt toàn từ nước luộc gà. Nge nói họ thu mua nước luộc gà của hội bán gà luộc ở chợ Hôm- Đức Viên. Ngoài ra,món mọc ở đây cũng khá ngon. Về sau e ít ra vì ghét cái thèng cha chủ quán( tên Khánh),ngồi ăn mà cứ phải nghe cái giọng ông ổng hét mắng NV.
Ở khu vực này cũng khá nhiều hàng phở Gà như Hàn Thuyên,Hàng Chuối hay Ngô thời Nhậm. Dịch về phía Nguyễn Du thì có hàng phở Gà ở phố Đỗ Hành rất đông khách. Ngay chỗ Triệu Việt Vương,đối diện CF 25 cũng có quán phở gà trong ngõ ( chủ quán hình như tên Ngọc),quán này còn thêm cả món gà tái lăn và cũng khá đông thực khách.
E ăn sáng,cứ tiện chỗ nào thì tạt vào,đương nhiên quán dở thì chỉ 1 lần. :)

sleepwalkervn

Xe tải
Có nhiều lá chanh chứ cụ. Trên bàn lúc nào cũng có đĩa lá chanh và ớt xắt lát mà. Nếu cụ ngồi trong nhà thì đầy bàn nhưng ngồi ngoài lấy ghế nhựa cao làm bàn thì có khi không thấy. Quẩy ở đây ăn cũng rất ngon.
Chết cha, trí nhớ của em dạo này kém đi mất...Có khi là một trong mấy quán ở ngõ Hàng Chỉ, Quán Thánh hoặc chổ nào đó em ăn mà không có lá chanh...nên cứ thấy ngồ ngộ. Vì em cũng lê la mấy quán phở ở khu phố Cổ nhiều nên lẫn lộn. Sao em thấy mấy quán Phở mà bán cả ngày là em dị ứng kiểu gì đó. Chỉ thích ăn quán chuyên bán sáng thôi.

Rực cháy

Xe buýt
Nhắc đến phở Gà,trước e vẫn qua Lê văn Hưu( Mai Anh) vì ở đây nước ngọt toàn từ nước luộc gà. Nge nói họ thu mua nước luộc gà của hội bán gà luộc ở chợ Hôm- Đức Viên. Ngoài ra,món mọc ở đây cũng khá ngon. Về sau e ít ra vì ghét cái thèng cha chủ quán( tên Khánh),ngồi ăn mà cứ phải nghe cái giọng ông ổng hét mắng NV.

Dịch về phía Nguyễn Du thì có hàng phở Gà ở phố Đỗ Hành rất đông khách. :)
Hàng Phở Gà ở Đỗ Hành (chính ra tên phải là Đỗ Hạnh cơ đấy) có lâu rồi, trước rất ngon, đông khách. Ăn xong lại có quán phê liền kê bàn ghế cũng hay hay. Nhưng cũng lâu lâu chưa ghé.

Một dạo còn phong độ, cỡ năm 2009-2010, em hay ăn phở Gà của 1 quán chả nhớ địa chỉ chính xác ở trên đường Kim Giang, đoạn gần cái Chợ, chỗ Lý Đạo Thành. Quán cực ngon, ngồi ăn chứng kiến họ luộc gà, khi lọc thịt gà thì cứ có miếng xương nào dù nhỏ nhất họ cũng ném vào nồi nước dùng. Nước trong, ngọt và nóng bỏng lưỡi vì lúc nào nồi nước dùng cũng sôi ùng ục, chứ không như nhiều quá thì sôi lăn tăn.

Rực cháy

Xe buýt
Sao em thấy mấy quán Phở mà bán cả ngày là em dị ứng kiểu gì đó. Chỉ thích ăn quán chuyên bán sáng thôi.
Những quán ngon ở HN, không quán nào họ bán cả ngày đâu. Hoặc chuyên ăn sáng, hoặc chuyên bán tối, hoặc bán sáng + tối. Nhưng nếu ăn Phở như 1 món quà thì ăn tối hay hơn. Cứ tầm 9h30-10h, bụng ngót ngót mặc dù đã ăn lưng cơm tối, thong thả cầm xị rượu lê la ra mấy quán quen. Nhâm nhi đến độ 11h30 về đi ngủ là đẹp. Hôm nào có C1 thì ăn muộn hơn, ăn xong về phê phê xem C1 nó mới đã cụ à.

Autumn!

Xe tải
Thế tóm lại, mợ chưa biết nấu Phở ? :)) hay là chưa phải vào bếp bao giờ :)
Em không phải vào bếp thật, cách đây khoảng 2 năm, em đã đăng ký làm osin 1 tuần cho gia đình 1 cụ trên OF vì mẹ cụ ấy đang ốm, rất khó tính trong ăn uống, mn kêu em max crazy nhưng vì em yêu thích nấu ăn mà khổ nỗi cả nhà bị đau dạ dày nặng nên chẳng thể nấu món gì ngoài cơm nát, đậu, thịt nạc luộc, không cay không chua không chát. Tuần lễ osin ấy là 1 trải nghiệm thú vị với em từ việc phải hoạch định khá kỹ các món ăn đổi mới cho các thành viên trong gia đình từ nhỏ đến lớn theo các bữa, em tha hồ thoả thích nấu các món mình muốn thử nghiệm:)). Kết quả được khen tí tới, người nhà cứ nài e làm thêm nhưng sau đó em giới thiệu cho sinh viên của mình vào làm tiếp. Trả công cho em là 6 cái vé xem phim :)) cơ mà em cũng không nhận, đó chỉ là 1 kỷ niệm thôi. Nghĩa là đã có thời gian em thực sự cháy mình trong hoạt động yêu thích là nấu ăn đấy nhưng rốt cuộc chả biến nó thành cái gì thực tế cả. Mong ước của em là có thể làm 1 món gì đặc biệt thành thương hiệu riêng của mình, chỉ mình mới làm ngon :D ( mới đang ấp ủ thế thôi)
Thế thì mợ này còn mong manh lắm :), mới có bún ốc mà đã thế này thì... đi với em 1 tháng ở HN, ngày 3 bữa chỉ để thưởng thức quà ở HN thì mợ sẽ vỡ òa luôn^:)^^:)^^:)^

Về ăn quà, không ở đâu ở dải đất hình chữ S này mà đồ ăn lại ngon, phong phú và đa dạng như HN. Món nào cũng đều trở thành đặc sản cả mợ à. Từ món bánh đúc cực kỳ dân giã đến món bánh khúc đêm..
Em không mong manh đâu, đi đầm nền hơi bị tốt đấy:)), bún ốc là món em khoái khẩu và hiện nay ở HN chưa hàng nào làm em hài lòng cả, Mai Hắc Đế, Khương Thượng, Hoè Nhai, Ốc Cổ gì đó đều chưa ưng. Trộm vía, em cũng dễ tính, cứ ăn là vui vẻ happy , vỡ oà được

Ps: phở gà Đỗ Hành, em cũng ưng à, giờ nhắc mới nhớ

Pantene

Xe tăng
bún ốc là món em khoái khẩu và hiện nay ở HN chưa hàng nào làm em hài lòng cả, Mai Hắc Đế, Khương Thượng, Hoè Nhai, Ốc Cổ gì đó đều chưa ưng. Trộm vía, em cũng dễ tính, cứ ăn là vui vẻ happy , vỡ oà được
Hôm nào a giới thiệu hàng bún ốc tóp mỡ bà Giao trong ngõ Mai Hương - Bạch Mai nhé. A biết khẩu vị của Thu nên khả năng cao sẽ hài lòng =P~.

P/s: phở gà Đỗ Hành giờ không ngon như xưa nữa.