[Funland] Phở ngon Hà Nội

Boydepzai190579

Xe tăng
E hơi bạo mồm nói mình "khơ khớ tuổi" ....chẳng qua là so với mặt bằng chung OF thôi ạ,chứ thực chất e mới ngoài 50 ( cũng gẫy vài cái răng rồi)và vẫn phải đi cày,coi công việc vừa là niềm vui vừa có thu nhập. :)
Cũng như cụ,em ít khi ăn phở gà,cả tháng chỉ 2-3 lần. Đặc biệt,e ko ăn phở chuyên gà,thường vẫn kèm tái cho mềm và ngọt nước.
Nhắc đến phở Gà,trước e vẫn qua Lê văn Hưu( Mai Anh) vì ở đây nước ngọt toàn từ nước luộc gà. Nge nói họ thu mua nước luộc gà của hội bán gà luộc ở chợ Hôm- Đức Viên. Ngoài ra,món mọc ở đây cũng khá ngon. Về sau e ít ra vì ghét cái thèng cha chủ quán( tên Khánh),ngồi ăn mà cứ phải nghe cái giọng ông ổng hét mắng NV.
Ở khu vực này cũng khá nhiều hàng phở Gà như Hàn Thuyên,Hàng Chuối hay Ngô thời Nhậm. Dịch về phía Nguyễn Du thì có hàng phở Gà ở phố Đỗ Hành rất đông khách. Ngay chỗ Triệu Việt Vương,đối diện CF 25 cũng có quán phở gà trong ngõ ( chủ quán hình như tên Ngọc),quán này còn thêm cả món gà tái lăn và cũng khá đông thực khách.
E ăn sáng,cứ tiện chỗ nào thì tạt vào,đương nhiên quán dở thì chỉ 1 lần. :)
Phở gà khu này:-q Hôm nào cụ thử vào trong chợ nguyễn công trứ ăn xem ngon hơn nhiều8-}

songvedem

Xe tăng
À quên có phở 10 LQS chỗ đường Hoàng Minh giám em thấy rất ngon, nhưng 60k một bát bình dân hơi chát. Có đội phục vụ chân dài phết
Em thấy chỗ phở này dở, đắt, mà nhiều người chê trong Topic này. Được cái bên đối diện đỗ được nhiều ô tô

songvedem

Xe tăng
Phở bây giờ bị 3 nhược điểm/ tha hóa chủ yếu theo cách ăn xô bồ:

- Cho hành tây. Không thể hiểu nổi cái này do ai nghĩ ra, thế rồi đại chúng xì xoạp ăn ầm ầm. bây giờ em toàn phải nói ngay từ đầu: Không hành tây ạ

- Lạm dụng nước mắm, mì chính, mà nước mắm loại không ngon, rất nặng mùi

- Chất lượng xương hầm kém, nó làm cho bát phở đục, nặng, chắc cũng gần đạt cảnh giới bát phở cải mả cuối ngày của Cụ Chu Lai; còn đâu cái vị béo, ngọt mà thanh, thơm, tao mà không ngấy, hượng quyện mà không bám ..... như bát phở gánh của Cụ Nguyễn Tuân khi xưa ......
Ăn hành tây với phở thì tùy khẩu vị nhưng thời cụ Vũ Bằng đã thấy nói cho hành tây vào phở.

songvedem

Xe tăng
E hơi bạo mồm nói mình "khơ khớ tuổi" ....chẳng qua là so với mặt bằng chung OF thôi ạ,chứ thực chất e mới ngoài 50 ( cũng gẫy vài cái răng rồi)và vẫn phải đi cày,coi công việc vừa là niềm vui vừa có thu nhập. :)
Cũng như cụ,em ít khi ăn phở gà,cả tháng chỉ 2-3 lần. Đặc biệt,e ko ăn phở chuyên gà,thường vẫn kèm tái cho mềm và ngọt nước.
Nhắc đến phở Gà,trước e vẫn qua Lê văn Hưu( Mai Anh) vì ở đây nước ngọt toàn từ nước luộc gà. Nge nói họ thu mua nước luộc gà của hội bán gà luộc ở chợ Hôm- Đức Viên. Ngoài ra,món mọc ở đây cũng khá ngon. Về sau e ít ra vì ghét cái thèng cha chủ quán( tên Khánh),ngồi ăn mà cứ phải nghe cái giọng ông ổng hét mắng NV.
Ở khu vực này cũng khá nhiều hàng phở Gà như Hàn Thuyên,Hàng Chuối hay Ngô thời Nhậm. Dịch về phía Nguyễn Du thì có hàng phở Gà ở phố Đỗ Hành rất đông khách. Ngay chỗ Triệu Việt Vương,đối diện CF 25 cũng có quán phở gà trong ngõ ( chủ quán hình như tên Ngọc),quán này còn thêm cả món gà tái lăn và cũng khá đông thực khách.
E ăn sáng,cứ tiện chỗ nào thì tạt vào,đương nhiên quán dở thì chỉ 1 lần. :)
Cách đây khoảng 5 năm em đi ăn phở gà Mai Anh, Lê Văn Hưu, bị 2 bát phở cho thịt đùi lợn vào thay đùi gà. Không thể chap nhận được. Em cứ thắc mắc là sao nó không lấy đùi gà tây giá rẻ ngoài siêu thị cho vào thì không thể lộ được. Vị thịt chân giò lợn, thớ thịt nếu ăn tách riêng thì không thể nhầm và nhận biết rất dễ

songvedem

Xe tăng
Khu vực Tô Hiệu Nghĩa Tân đầy rẫy quán hàng nhưng chả đc quán nào ra hồn. Nhất là bún phở ăn sáng hầu như ko có quán nào ăn đc. Giờ em toàn ăn sáng ở nhà, chỉ lúc vội quá thì mới nhắm mắt ra ngoài ăn. Đúng là muốn ăn ngon chỉ có lên vùng phố cổ.
Cái khu Nghĩa Tân đấy thì vợ em ăn, em chỉ ngồi nhìn thôi :)

ngoctrangkute

Xe tải
đâu rùi có cụ nào đi MUM sáng rủ em với ^^

Rực cháy

Xe buýt
những năm 60-70 bà già ô bạn là chủ 1 quán phở bò khá nổi tiếng ở đường Nam Bộ ( nay là Lê Duẩn,đoạn gần CV Thống Nhất)
Ở đoạn nào mà em không biết nhỉ, đoạn đường này, tuần nào em chả đi qua lại ít nhất 4 lần. Hồi đó vắng lắm, có gì đâu. Đứng từ bến xe thì gần như nhìn thấy công viên rồi. Chắc đoạn cùng phía công viên hả cụ.

Becgie

Xe điện
Cách đây khoảng 5 năm em đi ăn phở gà Mai Anh, Lê Văn Hưu, bị 2 bát phở cho thịt đùi lợn vào thay đùi gà. Không thể chap nhận được. Em cứ thắc mắc là sao nó không lấy đùi gà tây giá rẻ ngoài siêu thị cho vào thì không thể lộ được. Vị thịt chân giò lợn, thớ thịt nếu ăn tách riêng thì không thể nhầm và nhận biết rất dễ
Phở gà ở LVH em thấy cũng bt sao nhiều người khen vậy cụ nhỉ?

Rực cháy

Xe buýt
Trong ngõ Mai Hương dễ có đến hơn 10 hàng bún ốc. Nếu đã ăn hàng đó mà không để lại ấn tượng gì thì chắc chưa đúng hàng ngon rồi :).
Bạch Mai có 2 ngõ Mai Hương.
Một Mai Hương xịn, ngõ nhỏ, chạy từ Bạch Mai đoạn chéo chéo vào đường Bách Khoa (đầu ngã ba Bách Khoa vs Bạch Mai này cũng có hàng Phở Bò, ăn cũng tàm tạm) đến cuối là bắt vào phố Bùi Ngọc Dương. Đầu ngõ thì có mấy hàng miến lươn, miến cá, bún ốc, trứng vịt lộn. Không đến 10 hàng bún ốc đâu :) vì ngõ này cũng ngắn, chưa đến 1km.
Một Mai Hương cũ, có cửa hàng xăng dầu từ hồi bao cấp, qua đầu ngõ chút là 4 quán thịt chó chặt thần thánh, cũng có từ bao cấp và gần đó là quán NGAN rất ngon. Giờ ngõ này đổi thành Phố (hoặc đường, em không nhớ chính xác) Hồng Mai rồi. Phố này, giờ quá nhiều hàng ăn bình dân, tất nhiên là có bún ốc, đoạn gần khu Nhà hát Cải lương.
Không biết quán bún ốc nổi tiếng nằm ở Ngõ Mai Hương nào nhỉ?

Rực cháy

Xe buýt
Phở gà ở LVH em thấy cũng bt sao nhiều người khen vậy cụ nhỉ?
Đỗ được ô tô cụ ơi, từ trước đến giờ ăn Phở ở HN buổi sáng mà kiếm được chỗ đố ô tô là hơi hiếm đấy! Chứ mấy hàng phở phố này đắt bỏ xừ mà ăn cũng bình thường.

Rực cháy

Xe buýt
Em đã rót rượu mời rất nhiều cụ/mợ trong thớt rồi nhé, tại chiều qua hôm qua hết rượu nên chưa rót được. Giờ em chạy đi Thanh Hà đây, tối qua xem Chelsea nó hấp diêm bạn Nồi tức quá nên chả đi ăn đêm nữa :).

Pantene

Xe tăng
Bạch Mai có 2 ngõ Mai Hương.
Một Mai Hương xịn, ngõ nhỏ, chạy từ Bạch Mai đoạn chéo chéo vào đường Bách Khoa (đầu ngã ba Bách Khoa vs Bạch Mai này cũng có hàng Phở Bò, ăn cũng tàm tạm) đến cuối là bắt vào phố Bùi Ngọc Dương. Đầu ngõ thì có mấy hàng miến lươn, miến cá, bún ốc, trứng vịt lộn. Không đến 10 hàng bún ốc đâu :) vì ngõ này cũng ngắn, chưa đến 1km.
Một Mai Hương cũ, có cửa hàng xăng dầu từ hồi bao cấp, qua đầu ngõ chút là 4 quán thịt chó chặt thần thánh, cũng có từ bao cấp và gần đó là quán NGAN rất ngon. Giờ ngõ này đổi thành Phố (hoặc đường, em không nhớ chính xác) Hồng Mai rồi. Phố này, giờ quá nhiều hàng ăn bình dân, tất nhiên là có bún ốc, đoạn gần khu Nhà hát Cải lương.
Không biết quán bún ốc nổi tiếng nằm ở Ngõ Mai Hương nào nhỉ?
Cụ quá thổ dân khu Bạch Mai, nhà cũ em giữa ngã 3 Bạch Mai - Tạ Quang Bửu cách ngõ Mai Hương nhỏ 20m mà không chắc thạo bằng cụ :D.
Quán bún ốc bà Giao em nói là ở ngõ Mai Hương to, nay là phố Hồng Mai đó ạ. Chéo cây xăng có ngõ nhỏ luồn lách chút là vào đến hàng bún ốc, hoặc đi từ ngõ 433 Bạch Mai vào ạ :).

dealer-ck

Xe tăng
Phở Oanh Nguyễn Trường Tộ cũng đc các cụ nhé, khá đông.Hôm trước e qua đó chuột bạch bát tái bắp, 80k, ăn giòn và ổn, cảm quan đôi mắt thì thấy sạch sẽ.

Rực cháy

Xe buýt
Phở xong em đi uống nước :)

Rực cháy

Xe buýt
Cụ quá thổ dân khu Bạch Mai, nhà cũ em giữa ngã 3 Bạch Mai - Tạ Quang Bửu cách ngõ Mai Hương nhỏ 20m mà không chắc thạo bằng cụ :D.
Quán bún ốc bà Giao em nói là ở ngõ Mai Hương to, nay là phố Hồng Mai đó ạ. Chéo cây xăng có ngõ nhỏ luồn lách chút là vào đến hàng bún ốc, hoặc đi từ ngõ 433 Bạch Mai vào ạ :).
Em không phải người ở đây, tại em mặt nó nhừ nên có thâm niên lê la khắp phố phường HN thôi cụ à :)
Ngõ 433, đầu ngõ có hàng bia, cũng vui, chiều chiều thấy anh em cởi trần ngồi uống bia bàn tính chuyện bổ lô, bổ đề cũng hay. Ngõ này song song với Lò Lợn và Hồng Mai, cuối ngõ thì có đường thông sang cả Lò Lợn và Hồng Mai.

Huuminh

Xe tăng
Đêm qua e đi nhậu thịt nướng( Chen),do nốc nhiều nên về đến nhà là lăn quay trên giường. Hậu quả của bữa bù khú đã khiến sáng nay e ko đi độp xe được vì ngủ say. Hơn 8g mới choàng tỉnh dậy,vội cuống cuồng làm công việc VSCN để còn đi cày cho kịp tg.
Do muộn quá,nên e lại làm bát tái đùi ở Nguyễn Du (trước cửa bộ Truyền Thông). Chỗ này ăn cũng tàm tạm,được cái thịt nhiều: