[Funland] Phiên dịch rất khệnh.....

kieuthienan

Xe buýt
Em chỉ nhắn hỏi cv bình thường thôi chứ động chạm gì đâu.
Cụ hỏi “việc xxx của anh làm nữa hay vứt” thì bố e ý cũng ko trả lời cụ ngay đc cụ nhé.

tập_lái

Xe buýt
Nếu trong giờ hành chính thì cụ nên call, còn ngoài giờ cụ cần cv gấp thì gõ tiếng Việt sau gg dịch tiếng Anh rồi copy cả bản dịch tiếng Anh và nguyên gốc tiếng Việt gửi email cho người cần trao đổi. Nếu cần thiết cho chắc cú thì cc cho phiên dịch.
Phiên dịch người ta cũng làm giờ như công nhân thôi. Hết giờ lv thì cụ cũng ko nên quấy nhiễu họ, trừ khi cụ là người trả lương cho họ.

nhadaudau

Xe đạp
Nhiều em PD gần các sếp nhiều nên bị thượng đẳng lây là chuyện bình thường thôi.

Demchinhhang.net

Xe container
Nếu cụ nhắn "em ơi ngày mai lịch khách đến lúc nào em báo để bọn anh chuẩn bị nhé" mà nó không trả lời thì cụ báo cáo cty đuổi mẹ nó đi. Còn nhắn "em ơi đi dịch về có mệt không?" thì nó chửa chửi cho là may.

endz

Xe buýt
E chả gặp phiên dịch nào khệnh. Nhưng bị cò quay tiền thì có.
Cái này e nghĩ do người chứ đâu do nghề.
Mình cũng nghĩ là do người chứ không phải do nghề. Nên nếu lỡ mà va phải "khệnh" thì nhắc nhẹ các bạn ấy, Phiên dịch nghĩa là thông ngôn thôi. Giờ người sõi ngoại ngữ nhiều như lợn con, khệnh làm gì b-)

Tuy nhiên, nghiêm túc mà nói, mình cũng ko thấy hay ho gì cho lắm chuyện nhắn tin trong giờ làm việc. Việc cần gấp thì gặp trao đổi trực tiếp, còn ko thì qua mail. Sao phải nhắn tin? Ruột rà thân thiết gì !?

Còn lỡ nghĩ con nhà người ta là thính bả, tính đong thử chơi chơi thì bị dội là đúng bài rồi còn gì nữa b-)

Chỉnh sửa cuối:

Kỹ thuật hậu kỳ

[Tịch thu bằng lái]
Tốp lxe KCN kể chuyện với em nên em biết chứ em để ý gì đến chuyện đó. Các em gái Việt còn mong được đi để được lên chức ấy chứ. Nói ra thì nó cũng chẳng hay ho gì nhưng là sự thật mà.
ĐM bảo sao có câu chuyện thật là mẹ hàn quốc chửi thằng con trai là không học hành tử tế thì chỉ lấy vk vn thôi. Cái này éo đổ vạ cho khựa đc nữa nhé. Ê mặt vc.

Kyson1

Xe điện
1.5tr/kg cân trầm hương xịn thì múc luôn đi. Giá rất rất rất rẻ đó cụ. Chúc mừng cụ mua được món hời.
Thịt khách đãi gà đê :))
Việc của họ ko chỉ là phiên dịch đâu cụ, có thể do áp lực cv hoặc việc cụ nhờ ko quan trọng nên họ ko để ý thôi.
Nghề phiên dịch là khổ lắm cụ ợ, như làm dâu trăm họ cơ ạ và còn căng thẳng nữa, có thể cụ nhắn khi mợ ý đang bận rộn thôi. Em cũng là phiên dịch nửa mùa nên em bẩu thế ợ!
Đúng là không biết ngoại ngữ bực thật cụ nhỉ?
Có phải lúc nào họ cũng kè kè bên thiết bị để nhận tin nhắn của cụ đâu, làm phiên dịch rất là áp lực đôi khi chỉ phiên sai đi tý thôi thì xác định hậu quả lớn.
Thông dịch làm chả có miếng mà lại hay bị ghét nhất là trong các cty của NHật hay Hàn, đã từng làm 2 năm nên hiều rất rõ. Cụ chủ thớt thông cảm tý đi...Người ta có thực quyền gì đâu chỉ là thay cái miệng truyền đạt lại thui. CV chỉ có thế.
Nói thật chứ nghề này vất vả đúng nghĩa luôn nếu làm phiên dịch cho Nhật và Hàn cụ ah; cụ nên thông cảm với người ta.
Cụ học tiếng Nhật xong rồi đuổi thẳng cổ đội phiên dịch đó đi cho em.
Mà bao giờ học thành thạo rồi hẵng đuổi nhé.
Nhất là gặp mấy tay cố tình làm sai lờ sếp, sếp gọi vào trao đổi, tự nhiên cái tay Phiên Dịch bị ghét, giống như kiểu bán đứng đồng bọn trước mặt sếp ấy =)) =)) =))
Chắc cụ xấu trai quá chăng :P
Không tự học tiếng nó mà nói lại đi trách thằng/con phiên dịch.
M ẹ đúng là hâm, công việc thì không nói làm gì, ông nhắn tin hỏi thăm vớ va vớ vẩn tán tỉnh người ta ko thèm rep lại kêu nọ kia, đúng hâm tỉ độ
Cụ có biết tiếng Nhật không ạ:D
Chắc cụ không có duyên. Cháu gặp mấy em phiên dịch làm cho nhà thầu Hàn ở dự án Sam Sung, LG toàn miếng to ấy chứ cụ. Có em mới ra trường đi làm hơn 1 năm là mua được nhà HN rồi đấy cụ
Làm nghề phiên dịch có 1 khó khăn và 1 tưởng tượng
- Tất cả những bực tức khó chịu của 2 đối tượng cần phiên dịch đều đổ lên đầu người dịch, như thể người dịch có lỗi khi phát ngôn ra nội dung mà bên kia không đồng tình.
- Khi truyền đạt mệnh lệnh cấp trên lại tưởng mình là người ra lệnh nên hay vướng phải thái độ VIP
Theo ý kiến cá nhân tôi, nghề phiên dịch thực chất là PHÁT ÂM HỘ nên cũng có tế nhị của nó. Cụ chủ hok nên trách họ làm gì. Buông bỏ đi cụ ajh.

minhhai985

Xe lăn
E lắm lúc cũng chả thềm trả lời tin nhắn, ko lẽ mình cũng khệnh.

paulsteigel

Xe buýt
Website
www.sfdp.net
Theo ý kiến cá nhân tôi, nghề phiên dịch thực chất là PHÁT ÂM HỘ nên cũng có tế nhị của nó. Cụ chủ hok nên trách họ làm gì. Buông bỏ đi cụ ajh.
Cụ nhầm rồi cụ ơi, nếu chỉ là người phát âm hộ người khác thì cụ rất thiếu hiểu biết về nghề phiên dịch hoặc cụ có ý khinh thường họ, nhất là chữ in hoa! Tóm lại mấy chữ, họ có vai trò sau đây
+ Cầu nối ngôn ngữ cho hai bên, để hai bên hiểu nhau một cách đúng đắn và dịch đảm bảo được "Tín, Đạt, Nhã";
+ Chuyển tiếp văn hóa

Phiên dịch có nhiều cấp độ:
+ Cơ bản: thông ngôn để hai bên nắm bắt được ý nhau thỉnh thoảng có thể gây xung đột vì chưa đủ tế nhị trong dùng từ;
+ Trung cấp: Làm được vai trò cầu nối và không gây xung đột;
+ Cao cấp: Chuyển tiếp được văn hóa ngôn ngữ và cầm nhịp được sự trao đổi giữa hai bên.
Tùy từng người, trình độ mà khả năng kiểm soát, phản ứng của họ tốt hay không nhưng phiên dịch tốt thì thường rất thông minh, phản ứng nhanh và nhạy cảm và muốn phiên dịch tốt thì đều phải làm việc nhiều, chăm chỉ. Những người phản ứng không tốt/ khệnh thường mới là người bắt đầu vào nghề!
Chấm hết.

Chỉnh sửa cuối:

cưỡi chổi

Xe lăn
Thông dịch làm chả có miếng mà lại hay bị ghét nhất là trong các cty của NHật hay Hàn, đã từng làm 2 năm nên hiều rất rõ. Cụ chủ thớt thông cảm tý đi...Người ta có thực quyền gì đâu chỉ là thay cái miệng truyền đạt lại thui. CV chỉ có thế.
Tùy công ty thôi cụ. Có nhiều công ty phiên dịch rất thoải mái và hòa đồng cùng mọi người. Nhiều công ty thì phiên dịch kiêm quản lý hành chính nhân sự, ăn tiền của nhân viên nên mọi người vừa sợ vừa ghét. Có công ty thì phiên dịch chỉ đơn thuần những lúc cần, lúc không thì support cho đội nhân viên văn phòng mảng báo cáo nên cũng thoải mái và cũng chả có tiếng nói gì

Mua xe nào

Xe điện
Chả làm em làm cty Nhật nên có mấy em phiên dịch. Em nghĩ họ cũng làm công ăn lương như mình thôi mỗi người mỗi nhiệm vụ trong cty> Nhưng em thấy họ rất khệnh nhiều lúc ức chế vãi. có lúc nhắn tin nó không thèm trả lời. Đang bực nên xả tý các cụ thông cảm. CCCM có ai dính kiểu này không?
Bên Cụ có tuyển PD ko E có cu Em làm dưới HP lương hơn 20 củ muốn lên HN nếu lương tầm trên 35 củ.
Về làm việc thì khỏi nghĩ đúng chất Nhật và bằng N1.

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Thế thằng nước ngoài nó chỉ mặt bảo : Fúc k you! - ông phiên dịch cũng phải chỉ tay nói: Đ*t mẹ mày. Thì thằng nào ăn đấm các cụ nhỉ :) Phiên dịch hay thằng NN.

HeoQuay66

Xe tăng
Chả làm em làm cty Nhật nên có mấy em phiên dịch. Em nghĩ họ cũng làm công ăn lương như mình thôi mỗi người mỗi nhiệm vụ trong cty> Nhưng em thấy họ rất khệnh nhiều lúc ức chế vãi. có lúc nhắn tin nó không thèm trả lời. Đang bực nên xả tý các cụ thông cảm. CCCM có ai dính kiểu này không?
Các thành phần thân sếp bao giờ chả khệnh hả cụ.

Website
xevanminh.net
Cụ thớt chắc chưa bao giờ bận nên trách vụ "nhắn tin ko trả lời" ???

TranCB

Xe tăng
Đi học tiếng Nhật đi Cụ, không cẩn thận ngoài khệnh ra các bạn ấy còn chửi Cụ bằng tiếng Nhật ấy chứ.

Mrs.Xòa

Xe tải
ước gì e học được tiếng, hic đi học mà chữ nó k chạy vào đầu chán

mabu_210

Xe điện
nôm na là nghề Nhại miệng thôi...chả có cái value gì đâu, nhề :D

Chu An

Xe điện
Em cũng đã từng va với 1 em phiên dịch rất quái. Chủ hàng TQ sang VN với ý định kết hợp với 1 người Việt để mở rộng thị trường, qua giới thiệu thì có tìm đến em. Sau vài ngày tìm hiểu công việc của nhau, em phiên dịch mặc cả thẳng tưng với em " anh cho chồng em đi làm thị trường với anh. Hàng hóa của ông TQ này sẽ thông qua em để đến tay anh". Thằng chồng của em nó là lái xe du lịch, cô vợ nhất quyết kéo về để đi làm cùng em. Mẹ, kinh doanh dễ thế thì ai cũng giàu. Em nói thẳng "em trả lời dứt khoát với anh, em là phiên dịch hay làm nhà phân phối cho bạn TQ kia?". Em nó không nghe, cứ khăng khăng đòi kéo ông TQ về tay mình. Mọi thứ từ sim đt, đăng ký KD, thuê cửa hàng, kho bãi ....mọi thứ đều đứng tên cô phiên dịch. Kể cả chiếc xe Dongben bán tải cũng là tên ông chồng. Chán quá em bỏ, k hợp tác. Tết vừa rồi, không biết bằng cách nào mà cậu TQ bắn đc tin cho em, đại ý muốn nhờ em giải thoát giúp khỏi cặp vợ chồng này. Trong suốt gần 1 năm, công việc không những không tiến triển mà còn bị âm vì cặp kia mù tịt ngành nghề kinh doanh. Thế là chấp nhận bỏ lại hết những gì cặp kia đứng tên, nhảy sang bắt tay với một bạn hàng mà em giới thiệu (em thì bỏ, không làm vì tránh đụng chạm). Giờ công việc đã hòm hòm, vào guồng rồi.

Cá nhân em gặp kha khá các em gái VN từ vị trí phiên dịch nhảy lên làm bà chủ, nhẽ phải đến chục cô từ xe đạp điện, TBVS, cân điện tử, đèn led vv...mà phải thú thật là nhan sắc các em khá tệ. Chỉ sau 2 năm là nhà cửa, xe cộ vi vu rồi.

1.25 ton

Xe điện
Chắc bị nhan tin như thế lày : " CO VE AN COM KHONG CON CHO ? "
=)) =)) =))