[Funland] Phiên dịch rất khệnh.....

vo nho

Xe điện
Thế thằng nước ngoài nó chỉ mặt bảo : Fúc k you! - ông phiên dịch cũng phải chỉ tay nói: Đ*t mẹ mày. Thì thằng nào ăn đấm các cụ nhỉ :) Phiên dịch hay thằng NN.
Chả thằng nào nào dám dịch thế đâu cụ. Nói giảm nói tránh đi hết...ông NN còn chửi mình " may có dịch đúng lời tao ko đó"
Làm thằng ở giữa nó khổ lắm
>:)>:)>:)>:)

ubisapro

Xe trâu
Mình là người có ... tiếng nói mà :D

brick

Xe buýt
Em trc làm dự án nước ngoài nhiều, hầu hết phiên dịch đều văn minh, nhẹ nhàng và tưf tốn lắm. Duy có 1 lần gặp chị phiên dịch tiếng Hàn hơi chảnh tí, em cứ để cho nói. Đến đoạn quan trọng em quay ra bảo “cảm ơn chị, em hiểu” rồi nói TA trực tiếp với chuyên gia. Ông Hàn hơi khớp xong cũng phải nói TA giả cầy với mình hehe

canhhoabatdiet

Xe container
Chả làm em làm cty Nhật nên có mấy em phiên dịch. Em nghĩ họ cũng làm công ăn lương như mình thôi mỗi người mỗi nhiệm vụ trong cty> Nhưng em thấy họ rất khệnh nhiều lúc ức chế vãi. có lúc nhắn tin nó không thèm trả lời. Đang bực nên xả tý các cụ thông cảm. CCCM có ai dính kiểu này không?
Vì họ cảm thấy "ngoại ngữ" được đề cao và có giá nên thế thôi.
Khi bão hòa rồi thì cũng lìu tìu thôi cụ.

chuotdong

Xe điện
Chả làm em làm cty Nhật nên có mấy em phiên dịch. Em nghĩ họ cũng làm công ăn lương như mình thôi mỗi người mỗi nhiệm vụ trong cty> Nhưng em thấy họ rất khệnh nhiều lúc ức chế vãi. có lúc nhắn tin nó không thèm trả lời. Đang bực nên xả tý các cụ thông cảm. CCCM có ai dính kiểu này không?
Trợ lý, phiên dịch Cty Nhật hay vậy, có đứa bạn bảo phải cống hiến xong cho 1 Cty của Nhật mới xác định lấy chồng

hoviethung

Xe lăn
Theo ý kiến cá nhân tôi, nghề phiên dịch thực chất là PHÁT ÂM HỘ nên cũng có tế nhị của nó. Cụ chủ hok nên trách họ làm gì. Buông bỏ đi cụ ajh.
Nghề phiên dịch thực chất là Phát Âm Hộ, Mình nghĩ không chuẩn lắm. Mình gặp 3 trường hợp, lần thứ nhất hồi còn sinh viên mình rất phục một ông thầy mới học ở Nga về làm phiên dịch trực tiếp cho một Giáo sư kinh tế người Nga. Giáo sư nói câu nào thầy phiên dịch lại rất rõ ràng dễ hiểu. Sau nay mình có hỏi một cô giáo học cùng lớp với thầy phiên dịch. Cô nói là cô hiểu nhưng không thể dịch được như vậy. Trường hợp thứ hai thời kì mình mới học tin học mình dùng dùng google dịch từ navigation bar nó dịch thành từ quán rượu dẫn đường, nhưng trên thực tế phải là thanh định hướng mới đúng. Trường hợp thứ ba, Mình có nhờ một người quen là Việt kiều Mỹ nói chuyện với một kĩ sư người nước ngoài là khách du lích xoay quanh chủ đề về suy nghĩ của người nước ngoài khi du lịch Việt Nam. Được một lúc mình có cảm giác là họ phiên dịch không đúng với câu hỏi của mình, hỏi một đằng qua phiên dịch trả lời một nẻo. Mình chán quá. Từ đó mình cảm thấy người phiên dịch thực sự phải là một người rất có trí tuệ. Có ai đó đã nói phiên dịch giống như người đập nhà ra để xây lại như cũ. Người thì ngôi nhà xây lại thành túp lều, người thì thành ngôi nhà hoàn toàn khác ngôi nhà ban đầu, người thì thành cái khác. Hay một hòn đảo giữa đại dương sau một vòng dịch lại ngôn ngữ ban đầu trở thành nốt ruồi trên má người phụ nữ

Chỉnh sửa cuối:

endz

Xe buýt
Bên Cụ có tuyển PD ko E có cu Em làm dưới HP lương hơn 20 củ muốn lên HN nếu lương tầm trên 35 củ.
Về làm việc thì khỏi nghĩ đúng chất Nhật và bằng N1.
Giá phiên dịch tiếng Nhật giờ hẻo rồi cụ.
Thuê theo giờ theo ngày theo việc thì còn gì và này nọ được. Chứ phiên dịch đơn thuần full-time lương cứng mà đòi thế thì hơi khó.

N1 chục năm trước thì còn bảo nọ kia. Giờ ko còn báu hiếm gì. Học sinh cấp 3 mấy trường Chuyên ngữ các cháu nó thi lấy ầm ầm rồi. Nhật học về mà mang N1 ra khoe, chúng nó cười cho ^^
Chưa nói, mấy CTY tầm cỡ lại thích lấy chuẩn Tiếng Anh. Tiếng Nhật chỉ là một lợi thế khi tuyển dụng.

Ngoài lề thêm tí. Đừng nghĩ sếp Nhật thích nhân viên Việt có phong cách Nhật. Thứ phong cách cứng nhắc máy móc.. mệt bỏ xừ! Kabanmochi thôi, các ổng lúc trà dư tửu hậu là thật thà như vậy đấy.

Nghiêm túc, trách nhiệm với công việc nhưng đừng thể hiện đã đc đồng hoá.. thế mới ổn!

QUANG1970

Xì hơi lốp
Cụ nhầm rồi cụ ơi, nếu chỉ là người phát âm hộ người khác thì cụ rất thiếu hiểu biết về nghề phiên dịch hoặc cụ có ý khinh thường họ, nhất là chữ in hoa! Tóm lại mấy chữ, họ có vai trò sau đây
+ Cầu nối ngôn ngữ cho hai bên, để hai bên hiểu nhau một cách đúng đắn và dịch đảm bảo được "Tín, Đạt, Nhã";
+ Chuyển tiếp văn hóa

Bác paulsteigel không nên trách người chưa biết và không hiểu!
Khi biết và hiểu sẽ không có ai như vậy! [-X

Phiên dịch có nhiều cấp độ:
+ Cơ bản: thông ngôn để hai bên nắm bắt được ý nhau thỉnh thoảng có thể gây xung đột vì chưa đủ tế nhị trong dùng từ;
+ Trung cấp: Làm được vai trò cầu nối và không gây xung đột;
+ Cao cấp: Chuyển tiếp được văn hóa ngôn ngữ và cầm nhịp được sự trao đổi giữa hai bên.
Tùy từng người, trình độ mà khả năng kiểm soát, phản ứng của họ tốt hay không nhưng phiên dịch tốt thì thường rất thông minh, phản ứng nhanh và nhạy cảm và muốn phiên dịch tốt thì đều phải làm việc nhiều, chăm chỉ. Những người phản ứng không tốt/ khệnh thường mới là người bắt đầu vào nghề!
Chấm hết.

Hoàn toàn đồng ý với bác! =D>
Và có thể nói thêm, ngắn gọn ntn: "Muốn dịch đúng, giỏi: phải uyên bác. Muốn dịch hay: phải sáng tạo"! :P

NQN

Xe tăng
Em không đánh giá cao nghề phiên dịch ạ !

tamthat

Xe tải
Còn phải xem cụ nhắn gì? Nhắn vào thời gian nào mới xét đc

Kenvelo

Xe buýt
Cụ cứ sắm con này đút túi là Em ý sẽ bớt khệnh đi ngay thôi...

Demchinhhang.net

Xe container
Thế thằng nước ngoài nó chỉ mặt bảo : Fúc k you! - ông phiên dịch cũng phải chỉ tay nói: Đ*t mẹ mày. Thì thằng nào ăn đấm các cụ nhỉ :) Phiên dịch hay thằng NN.
Dịch thế sai rồi ăn đấm là đúng, chỉ dịch D*t mày thôi:))

máy ủi

Xe tải
Cụ đầu tư học thêm tiếng Nhật cho giỏi. Khi làm việc độc lập không cần phiên dịch thì mọi người lại nhìn cụ bằng con mắt ngưỡng mộ thôi.

Bemagauvn

Xe điện
Thật sự em không hiểu cụ có chuyện gì mà phải liên lạc với phiên dịch!??
Nếu em là bạn ấy em hoàn toàn không có nghĩa vụ phải trả lời cụ.

binhsu7273

Xe cút kít
Học cấp tốc khóa tiếng Jav, cho ló Thất Nghiệp. :D