[Funland] Phiên dịch rất khệnh.....

cusao

Xe lăn
Làm nghề phiên dịch có 1 khó khăn và 1 tưởng tượng
- Tất cả những bực tức khó chịu của 2 đối tượng cần phiên dịch đều đổ lên đầu người dịch, như thể người dịch có lỗi khi phát ngôn ra nội dung mà bên kia không đồng tình.
- Khi truyền đạt mệnh lệnh cấp trên lại tưởng mình là người ra lệnh nên hay vướng phải thái độ VIP

phamhungbs

Xe điện
Hồi em mới ra trường, một vài lần đi phiên dịch hộ, khổ và nhục thật. Chỉ đơn giản lúc khách ăn thôi, mình ngồi cùng nhưng có được ăn đâu. Há mồm ra chờ nó nói mình nói, nhỡ mình đang ăn mà nó nói thì nghẹn. Nó đi đâu mình phải đi theo nó. Sau vài lần đi như thế em từ bỏ ý định làm phiên dịch hoặc trợ lý cho các Sếp.
Thật ra nó cũng là hợp nghề hay không thôi. Có người hợp được nhưng em không hợp được, vì em không thể ngồi nhìn thức ăn ngon mà không ăn hoặc ăn rất ít.
Ẹc, em cũng gần giống như cụ, nhưng có vẻ còn nhục hơn vì trăm việc khác; đi mấy vụ cabin lớn lớn mà có đứa trong team non chuyên ngành bị chửi đến khi ăn miếng cơm mà nghẹn lắm. Em bỏ nghề hơn 10 năm rồi.

limoux

Xe buýt
Chả làm em làm cty Nhật nên có mấy em phiên dịch. Em nghĩ họ cũng làm công ăn lương như mình thôi mỗi người mỗi nhiệm vụ trong cty> Nhưng em thấy họ rất khệnh nhiều lúc ức chế vãi. có lúc nhắn tin nó không thèm trả lời. Đang bực nên xả tý các cụ thông cảm. CCCM có ai dính kiểu này không?
Nhỡ lúc cụ nhắn tin, em nó đang bận phiên dịch cho các VIP thì nhắn giả nhời cụ làm sao ?!

dapmocuoctinh

Xe buýt
Website
ennho.net
Chả làm em làm cty Nhật nên có mấy em phiên dịch. Em nghĩ họ cũng làm công ăn lương như mình thôi mỗi người mỗi nhiệm vụ trong cty> Nhưng em thấy họ rất khệnh nhiều lúc ức chế vãi. có lúc nhắn tin nó không thèm trả lời. Đang bực nên xả tý các cụ thông cảm. CCCM có ai dính kiểu này không?
Trước em đi làm cũng gặp mấy đứa phiên dịch rất khệnh. Em để cho vài lần thể hiện, về sau em nói thẳng vào mặt luôn là việc của chị là phiên dịch thì chị cứ dịch đúng dịch đủ ý kiến của sếp rồi truyền đạt lại là được rồi. Đừng chèn thêm cảm xúc ý kiến của chị vào đấy. Em làm thuê cho sếp, éo phải làm thuê cho chị. Hôm đấy em nói cho cứng họng ko bật lại đc câu nào.

Duc Ta

Xe tải
Chắc sếp nói từ từ, em phiên dịch dịch "Duyệt". Sếp nói, chiều sắp lịch sếp đi gặp đối tác, em nó dịch thành chuẩn bị cho sếp 1 em đào, sếp nói ngồi, em nó nằm nên mới nhanh mua được nhà nếu như chỉ làm phiên dịch.
Không hẳn đâu cụ, các cty Hàn sang VN làm xây lắp thường thì giao phiên dịch kiêm luôn đi mua vật tư, các em nó nhanh nhẹn yêu cầu gửi giá, hoa hồng thì chỉ cần 1-2 dự án thì kiếm cái nhà là bình thường cụ ạ. Nhưng không phải ai cũng may mắn kiếm được cái chân đó

Smee april

Xe điện
phiên dịch: nghe thì ngon xơi nhưng mà ăn cơm ko dễ nuốt. Mô tả công việc thì theo giờ, lương thì theo giờ hành chính nhưng thực tế bị tùy hứng theo lđ và lịch làm việc. Đi ko nói làm j. ngoài giờ, bất kể lúc nào mn cần trao đổi với lđ là PD phải mần việc.Công ty có lđ ng Việt thì càng tùy hứng, công ty Việt thì tùy hứng hẳn luôn.
Thậm chí sếp đi tiếp khách, sếp và khách vừa ăn vừa nói, phiên dịch ko được miếng nào từ đầu tới cuối.
Chuyên môn thì bịđánh giá là Ngại Nghĩ. Trong khi phiên dịch phải nhai được hết các từ chuyên ngành mà mn làm với sếp. Mệt. Chưa kể sếp thích đi tiếp đối tác ngoài giờ là pd phải đi, mà đi thì đa số là mang tiếng tăm ko tốt trong cq. Miễn cưỡng lắm.. Em từng làm pd bất đắc dĩ như thế. em nói thẳng: cháu nể chú thì cháu đi, chứ mô tả công việc của cháu ko có dòng này.
Em đã từng làm thêm bằng nghề biên dịch, phiên dịch để sống. N lúc đó nghèo thì làm. Giờ thì khó mà em làm vì những áp lực kia.Đi buôn còn dễ chịu hơn.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Không hẳn đâu cụ, các cty Hàn sang VN làm xây lắp thường thì giao phiên dịch kiêm luôn đi mua vật tư, các em nó nhanh nhẹn yêu cầu gửi giá, hoa hồng thì chỉ cần 1-2 dự án thì kiếm cái nhà là bình thường cụ ạ. Nhưng không phải ai cũng may mắn kiếm được cái chân đó
Lái xe cũng ăn kiểu lái xe nữa cụ , nhưng chắc không bằng phiên dịch
Lại nhớ có ông lái xe chở gia đình Hàn xẻng đến chỗ em mua cây đàn bầu triệu rưỡi , bố lái xe nháy mắt gửi luôn 2tr . Em trợn mắt bảo bố ăn vừa thôi ăn đéll gì lắm thế . Tay lái xe bảo thằng này giàu lắm mà đéll biết gì đâu , kệ nó :(

Fan gentra

Xe điện
gét mỗi cái kiểu cái gì cũng bác nhật bảo thế ///??? :D:D:D:D

Duc Ta

Xe tải
Giờ em xây được cái nhà ở kết hợp cho thuê (8 phòng) với 2 VC đi làm thì cứ thong thả thui.
Vâng, cụ xây được cái nhà ở kết hợp với tận 8 phòng cho thuê thì thong thả sáng cafe ăn sáng, đi làm, chiều hết giờ về cuối tuần nhậu lai rai với bạn bè cho khỏe thôi ạ

xecub49

Xe điện
Cụ cẩn thận. Nhỡ sau cụ nói thẳng nó dịch thành cong là chít đó

sonca14

[Tịch thu bằng lái]
Con phiên dịch tiếng Hàn cho đối tác của e nó còn tuyên bố thẳng: Tất cả các phòng đều phải qua em, sau đó thì nó kê 10 % vào giá hàng của e.
Các cụ bảo có nên làm tiếp ko ạ?

Altis 2011

Xe điện
Lái xe cũng ăn kiểu lái xe nữa cụ , nhưng chắc không bằng phiên dịch
Lại nhớ có ông lái xe chở gia đình Hàn xẻng đến chỗ em mua cây đàn bầu triệu rưỡi , bố lái xe nháy mắt gửi luôn 2tr . Em trợn mắt bảo bố ăn vừa thôi ăn đéll gì lắm thế . Tay lái xe bảo thằng này giàu lắm mà đéll biết gì đâu , kệ nó :(
Lái xe thì bõ bèn gì mà dễ lộ. Phiên dịch miếng nó to gấp vạn lần.

Altis 2011

Xe điện
E, chưa gặp bao giờ. Thời xưa cách đây tầm 15 năm có cụ nào chạy khách chuyên gia chỗ con bé tên Thành ở Nikko thì chắc biết ông Tú, chạy như dại cả tuần, tháng dược khoảng 15 củ (Tiền thời điểm đó) nhưng vẫn thoải mái. Hay lâu rồi em không va cái mảng này nó khác nhỉ.
Thành bên NTD có trụ sở o Nikko. Bên đó chuyên xe KCN cho Nhật.

Altis 2011

Xe điện
Thế này chuyện điều cày đại đội là có thật cụ hề.
Tốp lxe KCN kể chuyện với em nên em biết chứ em để ý gì đến chuyện đó. Các em gái Việt còn mong được đi để được lên chức ấy chứ. Nói ra thì nó cũng chẳng hay ho gì nhưng là sự thật mà.

Idemitsu

Xe tăng
E chả gặp phiên dịch nào khệnh. Nhưng bị cò quay tiền thì có.
Cái này e nghĩ do người chứ đâu do nghề.

xelulu

Xe buýt
nhắn tin rủ đi ngủ no chả ko trả nhời

honglong1

Xe điện
Em cần hình ảnh để phán tội;))?

Đọc qua vài còm thì nghe như em PD có vẻ ngon;)).
Đồng quan điểm với cụ. Ở CQ e cần dịch từ Nhật sang Anh/Việt thì đã có chú người Nhật dịch rồi, còn mấy e PD đúng là chỉ để ngắm, dưng mà nó rất quan trọng đới làm cho không khí VP đỡ nhàm chán