[Funland] Phiên dịch rất khệnh.....

Rong Ruổi

Xe container
Cụ nói đúng 1 phần trong đó. E biết nhiều đứa phiên dịch kiêm luôn hàng xách tay cho bọn chym ngắn và jav ( bọn này ít và tế nhị hơn ). Nên nó tinh vi và khệnh lắm. Như mẹ thiên hạ luôn ý

caisua

Xe lăn
lái xe còn khệnh hơn nhiều ạ, trót oánh rắm trên xe nó thì có mà ăn quát mắng các kiểu hơn cả sếp

Rong Ruổi

Xe container
Chắc cụ không có duyên. Cháu gặp mấy em phiên dịch làm cho nhà thầu Hàn ở dự án Sam Sung, LG toàn miếng to ấy chứ cụ. Có em mới ra trường đi làm hơn 1 năm là mua được nhà HN rồi đấy cụ
Chuẩn luôn cụ. Muốn xơi được mấy miếng bánh đó mà ko có phần cho E nó thì ngồi đấy mà mơ mà vào được nhé

Velociraptor

Xe tăng
Phiên dịch với trợ lý là hai vị trí rất gần với sếp, nắm được nhiều việc, nhiều chuyện có khi còn hơn cả các trưởng bộ phận khác.
Nếu sếp pro thì đội ấy biết mình ở đâu và chỉ tập trung công việc của mình. Nếu sếp xuề xoà, dễ dãi thì với bản tính người VN mình mọi người sẽ vô tình có thêm “sếp phụ” ngoài mong muốn. Chưa kể có sếp có thói quen “dùng” luôn phiên dịch, thư ký, trợ lý thì .... anh em chấp nhận đi, kêu gì nữa :))

Duc Ta

Xe tải
Chuẩn luôn cụ. Muốn xơi được mấy miếng bánh đó mà ko có phần cho E nó thì ngồi đấy mà mơ mà vào được nhé
Đời nó có số hết cụ ạ. Phiên dịch cho Hàn kiếm vài tỏi ở lứa trẻ là bình thường. Cháu còn quen cả chị phiên dịch và anh phiên dịch cho Hàn kiếm tới vài chục tỷ cơ cụ :v

Dan du an

Xe ba gác
Phiên dịch ở mình được trả giá cao hơn nhiều nơi khác trên thế giới các cụ nhớ. Hồi trước bên cháu hay làm hội thảo to ở các khách sạn lớn, có nhiều đợt dịch cabin tìm người vất vả do dịch chuyên ngành, đến lúc xem dự toán (đều là dự toán thật, không ăn chia gì cả đâu ạ) tây nó toàn bảo sao giá thuê phiên dịch này cao thế, bọn tao làm ở bao nhiêu nước chả thấy ở đâu cao như Việt Nam.

cobra77

Xe buýt
Trước bọn em làm với Nhật, có em phiên dịch còn quý nhau là khác, hỏi về Hentai nó còn bảo vh Nhật nó bình thường", em cũng xem"

Canphaidinh01

Xe tăng
Phiên dịch nhiều khi nó như mama tổng quản đấy, đừng có đùa. Nhân viên là nhân viên thế nào.

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Chả làm em làm cty Nhật nên có mấy em phiên dịch. Em nghĩ họ cũng làm công ăn lương như mình thôi mỗi người mỗi nhiệm vụ trong cty> Nhưng em thấy họ rất khệnh nhiều lúc ức chế vãi. có lúc nhắn tin nó không thèm trả lời. Đang bực nên xả tý các cụ thông cảm. CCCM có ai dính kiểu này không?
Phiên dịch cho các sếp to trong công ty nó biết hết thâm cung bí sử đó, kể cả những thương thảo bí mật (có nó mới phiên dịch được) nên nó kiêu là đương nhiên. Chưa kể nó còn làm thêm (giúp thêm) cho các sếp to trong cuộc sống (các sếp thuê nhà ở sinh hoạt VN cần gì đều nhờ nó đi dịch, việc này ngoài phạm vi công việc nhưng rất quan trọng với sếp).

Các cụ nên nhớ, các sếp to người nước ngoài sang VN không biết ngôn ngữ, nhất cử nhất động đều phụ thuộc vào phiên dịch, đến tòa nhà nào mới mới đếu biết nhà vệ sinh đâu cũng phải nhờ phiên dịch :)) Nên trông các sếp to béo bệ vệ quyền lực thế thôi, trong lòng rất phụ thuộc vào phiên dịch. Chưa kể phiên dịch nó nắm được nhiều thông tin quan trọng của công ty trong quá trình các sếp đàm phán, nên các sếp cũng không muốn thay phiên dịch nhiều làm gì. Đứa dịch lâu năm cho mình nó hiểu ngành, hiểu mình, nên các sếp rất ngại thay đổi phiên dịch. Tóm lại phiên dịch cho sếp to to như chủ tịch hay tổng giám đốc có khi còn đếu coi phó tổng giám đốc ra cái gì đó.

Chỉnh sửa cuối:

Mr.Alo

Xe lăn
Làm cho bọn nhật hàn nó hành cho chết , căng thẳng lắm cụ :D

Rong Ruổi

Xe container
Đời nó có số hết cụ ạ. Phiên dịch cho Hàn kiếm vài tỏi ở lứa trẻ là bình thường. Cháu còn quen cả chị phiên dịch và anh phiên dịch cho Hàn kiếm tới vài chục tỷ cơ cụ :v
Cty thằng bạn E chuyên thi công nhà xưởng cho bọn Đài Loan. Có con phiên dịch kiêm luôn bồ cho thằng đài. Mọi việc hầu như đều do nó quyết hết. Các cty bên đài vào mình hầu như đều thông qua nó. Bọn nó đặt hàng thằng này làm nhà máy rồi chỉ đi vào sx thôi

phuonghoang89

Xe buýt
Cũng có thể bởi họ nghĩ họ truyền ý chỉ của sếp tổng mà.

Duc Ta

Xe tải
Cty thằng bạn E chuyên thi công nhà xưởng cho bọn Đài Loan. Có con phiên dịch kiêm luôn bồ cho thằng đài. Mọi việc hầu như đều do nó quyết hết. Các cty bên đài vào mình hầu như đều thông qua nó. Bọn nó đặt hàng thằng này làm nhà máy rồi chỉ đi vào sx thôi
Vâng, vậy mới cá kiếm cụ ạ

77665508

[Tịch thu bằng lái]
Đội phiẻn dịch có cửa ăn hơi ác đấy, cụ đừng đùa

Bus_nhanh

Xe điện
Có thể cụ dùng câu từ mà em đó lại nghĩ là nhạy cảm nên không bắt nhời thôi.

vo nho

Xe điện
Chắc cụ không có duyên. Cháu gặp mấy em phiên dịch làm cho nhà thầu Hàn ở dự án Sam Sung, LG toàn miếng to ấy chứ cụ. Có em mới ra trường đi làm hơn 1 năm là mua được nhà HN rồi đấy cụ
Em làm phiên dịch trong nhà máy sx là chính cụ à. Còn dịch kiểu thầu xâu dựng cho Nhật thì nó khác lắm...cái đó em cũng làm 2 dự án vào năm 2015-2016 xong mua được cái nhà ở SG rùi thui em ko ham nữa.

Giờ làm quản lý đơn hàng XK may mặc cho khỏe cụ à...

loithuxua

Xe tăng
không gì là free cả, kể cảm làm chung, em có thằng bạn suốt ngày hỏi dịch với cả vật, tao làm giúp mày mày trả công tao bằng cách nào?! không cơm trưa thì cũng chầu cafe. Không biết điều thì đợi đến tết công gô bố dịch cho nhá :))

NVV

Xe tăng
Chả làm em làm cty Nhật nên có mấy em phiên dịch. Em nghĩ họ cũng làm công ăn lương như mình thôi mỗi người mỗi nhiệm vụ trong cty> Nhưng em thấy họ rất khệnh nhiều lúc ức chế vãi. có lúc nhắn tin nó không thèm trả lời. Đang bực nên xả tý các cụ thông cảm. CCCM có ai dính kiểu này không?
Chắc cụ định dập cho ra dịch nên các em ý mới khệnh với cụ thôi.

Nguyen Tai Cau

Xe đạp
Phiên dịch trong kcn cũng vất vả lắm cụ ạ!
Em có biết tiếng JAV nhưng không làm trong kcn mà làm tự do, biên phiên dịch trong ấy bị mấy anh jav ép chỉ tiêu, rồi phiên dịch lại phải ép xuống cho công nhân.
Chứ bản thân phiên dịch ra khỏi công ty là họ lại bình thường, thân thiện là đằng khác :)