[Funland] Phạt nguội - tình ngay lý gian

poiuy

Xe ba gác
Làm chặt cái này sẽ hạn chế được các vấn đề như chậm sang tên đổi chủ, cho mượn xe lung tung. Giờ chỉ đề nghị thêm là cơ quan quản lý phải có trang web cập nhật liên tục lỗi và xe vi phạm, chậm nhất là 3 ngày phải đưa lên.
Có trang Web tra cứu rồi nhưng không rõ sau bao ngày thì đưa lên.
Hôm thứ 7 tuần trước em bị CSGT ngã tư Trần Khát Chân - Bạch Mai dọa phạt nguội mà hôm nay sau 3 ngày đi đăng kiểm chả thấy gì. :-?

poiuy

Xe ba gác
Còn phạt bổ xung là tước bằng có thời hạn. Nếu chủ xe là người không có bằng lái thì sẽ xử lý thế nào
Thì chủ xe phải chỉ ra được ai là người lái chứ bảo là mình lái thì lại thêm lỗi điều khiển xe không bằng lái.

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]

NNS

Xe ngựa
Còn phạt bổ xung là tước bằng có thời hạn. Nếu chủ xe là người không có bằng lái thì sẽ xử lý thế nào
Thì thằng chủ xe phải khai ra thằng nào mượn, lái hôm đó, ko khai lại thêm tội giao xe cho người ko đủ đk điều khiển hoặc tự lái thì thêm tội ko gplx....=))

TuDongVietPhat

Xe hơi
không hiểu tại sao em tra trang phạt lạnh csgt.vn không đươc. Sao bên conan không nâng cấp cái web này lên cho nó nhanh và cập nhật hàng ngày có phải tiện không nhỉ.

Dobian

Xe buýt
Vụ phạt nguội này khiến các chủ xe cho thuê tự lái khó phết nhỉ. Nhiều khi khách thuê trả xe, lấy tiền đặt cọc rồi thì thôi đòi lại sao được. :D

thanhcong2002

Xe buýt
Thì thằng chủ xe phải khai ra thằng nào mượn, lái hôm đó, ko khai lại thêm tội giao xe cho người ko đủ đk điều khiển hoặc tự lái thì thêm tội ko gplx....=))
E chỉ đặt ra tình huống thôi là nếu người lái xe hôm phạm lỗi hiện tại đang ở nước ngoài thì họ có cho đăng kiểm không

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Đúng đấy cụ, lỡ cho bạn bè mượn xe xong phạm lỗi mà phải đi Đăng kiểm mới biết được thì thua :(
Xe đăng kí chính chủ , có đầy đủ thông tin, địa chỉ nhà ở, bổ sung địa chỉ email. Sau khi lập hồ sơ vi phạm nó gửi cụ đầy đủ. Email thì lập xong nó gửi ngay, còn nó gửi bưu điện thì tầm 3 ngày là nhận được.

Fantomu82

Xe buýt
Cái vụ thẻ Vetc này cũng khó Cụ nhỉ? Vừa cho mượn xe vừa phải trả tiền phí cầu đường. Gặp phải nhiều cao tốc phí cao (như Cao tốc HN - HP) thì chủ xe méo mặt.
em tưởng là khi trừ tiền của mình thì nó phải thông báo qua app điện thoại cho mình chứ nhỉ? nếu ko thì khi cho mượn mà ko biết người mượn đi qua những trạm nào thì cũng mệt phết.

VCHDHN

Xe container
Vãi cái tiêu đề báo giật😂.

SanHoBien

Xe container
Xe đăng kí chính chủ , có đầy đủ thông tin, địa chỉ nhà ở, bổ sung địa chỉ email. Sau khi lập hồ sơ vi phạm nó gửi cụ đầy đủ. Email thì lập xong nó gửi ngay, còn nó gửi bưu điện thì tầm 3 ngày là nhận được.
Vậy e cứ nghe nói phải đến khi đi đăng kiểm mới biết :(

bachkhoak40

Xe điện
Cá nhân tôi vẫn vào web http://www.csgt.vn/ để tra cứu liên tục nhưng dường như dữ liệu đổ về quá chậm hoặc vì lý do nào đó mà khi tra cứu đều không có dữ liệu. Chỉ khi đăng kiểm mới biết.
Chậm và quan trọng là ko có chế tài gì, chỉ cần đưa và nghị định là Cơ quan chức năng chậm nhất là 3 ngày lv phải đưa lên web công khai, quá 3 ngày là hủy thì tốt. Nhưng chắc còn lâu mới làm được ntn.

Kacar1102

Xe buýt
Vụ phạt nguội này khiến các chủ xe cho thuê tự lái khó phết nhỉ. Nhiều khi khách thuê trả xe, lấy tiền đặt cọc rồi thì thôi đòi lại sao được. :D
Trước khi có dữ liệu có thể tra cứu nhanh thì chắc phải đi quan hệ với bộ phận quản lý dữ liệu nào đó mà check thôi cụ. Gì chứ cái món ngóc ngách, quan hệ chỉ cần qua 1 cú phone ở mình thì giỏi lắm.

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Vậy e cứ nghe nói phải đến khi đi đăng kiểm mới biết :(
Đó là do mình đăng ký thông tin không đầy đủ, hoặc chuyển địa chỉ chỗ ở nên nó gửi thông báo mình không nhận được. Mà bọn nó chỉ gửi 1 lần, mình không nhận được thì kệ!

SanHoBien

Xe container
Đó là do mình đăng ký thông tin không đầy đủ, hoặc chuyển địa chỉ chỗ ở nên nó gửi thông báo mình không nhận được. Mà bọn nó chỉ gửi 1 lần, mình không nhận được thì kệ!
Ok, vậy là e yên tâm rùi cụ :P

Kacar1102

Xe buýt
Chậm và quan trọng là ko có chế tài gì, chỉ cần đưa và nghị định là Cơ quan chức năng chậm nhất là 3 ngày lv phải đưa lên web công khai, quá 3 ngày là hủy thì tốt. Nhưng chắc còn lâu mới làm được ntn.
Cụ nhìn thế mới là nhìn 1 phía. Xét về lý thì người đi mượn/ thuê xe của cụ phải có trách nhiệm khai báo trung thực với cụ (nếu có lỗi và biết) khi hoàn trả xe và chịu trách nhiệm (kể cả vô tình không biết) về việc đó.
Từ đó sẽ hình thành việc cho mượn/ thuê xe cẩn thận hơn, ràng buộc hơn với cả người mượn và chủ xe. Tránh được một số trường hợp dễ dãi, cả nể như hiện nay.

NNS

Xe ngựa
E chỉ đặt ra tình huống thôi là nếu người lái xe hôm phạm lỗi hiện tại đang ở nước ngoài thì họ có cho đăng kiểm không
Có quy định sau bao lâu bị chớp hình thì phải gửi thông báo về địa chỉ chủ xe mà cụ

bentley8

Xe điện
Em ko muốn cho mượn xe, vì là tài sản cá nhân. Còn bán xe mà ông nào ko thích đổi tên mà phạt ko biết thì ráng mà chịu khi ko tái đăng kiểm được. Nếu làm phạt nguội và dán thẻ phạt thế này có thể giảm 2/3 biên chế CSGT giao công việc mới cho các anh í như đi bắt cướp ở sài thành chẳng hạn

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Làm chặt để chủ xe và người đi mượn cùng nâng cao ý thức, anh ko chứng minh được thì cắn răng mà nộp chứ sao
Nên làm như thế! Ít nhất thì cũng giúp nâng cao cái gọi là ý thức.
Chuyện mượn xe xảy ra như cơm bữa ( cái này nhiều) hạn chế được,giúp chủ xe vui hơn.
Cá nhân em mượn xe cực...cực...dễ luôn kể cả xe sang,xe xịn. Nhưng em không bao giờ mượn. Thà đi thuê có giấy tờ,hợp đồng cho nhẹ não!

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Lỡ gặp phải ông nào cù nhầy lúc mượn thì mồm ok ok, đến lúc lỡ xảy ra chuyện thì có khi lại đánh bài cù nhầy thì cũng bó tay. com
Nhiều mà!
Thêm nữa cái 4 bánh ở ta giờ đang là tài sản,là cần câu cơm của không ít người.
Thêm cái văn hóa ...mượn nữa thì...
Khác éo chuyện vui ..mượn bánh xà phòng.