[Funland] Phạt nguội - tình ngay lý gian

@xichlo@

Xe điện
Em thấy phạt như này giống Tây, văn miêng hẳn!

Loitran

Xe tăng
Nơi EM ở có khác đôi chút. Trừ khi phạt đậu xe không kể, chứ vượt đèn đỏ hay quá tốc độ mà phạt nguội thì phải có hình ảnh của lái xe lúc vi phạm. Giấy phạt gửi về chủ xe. Nếu không phải chủ xe đang lái thì chỉ việc gửi bản copy bằng lái cho cảnh sát. Cảnh sát so sánh hình trên bằng lái và hình chụp lái xe vi phạm, nếu không giống thì giấy phạt sẽ hủy. Không dính líu gì đến chủ xe hết. Chủ xe được khuyến khích chứ không bắt buộc phải cung cấp thông tin người vi phạm. Chuyện tìm người vi phạm là chuyện của cảnh sát. Nên người ta hay có chiêu xe vợ lái thì chồng đứng tên và ngược lại cũng tránh được 1 mớ giấy phạt.
Em không chắc là Camera chụp hình có chụp được rõ hình người lái để khẳng định là Anh A, Chị B lái hay không?
Còn trường hợp vi phạm tại đâu? thời gian nào Police có chi tiết trong tờ bill
Nếu người vi phạm muốn coi hình ảnh vi phạm ok Tính thêm tiền sẽ có vì họ sẽ tính phí service để làm việc đó theo yêu cầu của cụ :))
Bên cụ như vậy dễ quá, như vậy cũng rủi ro cho giao thông vì sẽ bị lạm dụng
Em chạy Over speed bình thường nhưng tùy lúc và có kiểm soát chứ được như chỗ cụ chắc khỏi phải cắn thuốc :D

beomap2

Xe container
Vâng, phạt nguội như cụ nói là gửi thông báo nộp phạt chủ xe bảo ko phải tôi lái, cơ quan chức năng lại đi tìm cái ông mượn xe, ông mượn xe lại báo lúc đấy cho người khác mượn....lại đi tìm. Thế biết đến lúc nào xác minh ai lái để phạt hả cụ? Theo cụ đúng người đúng tội là thế ạ.
Còn phương tiện kỹ thuật gì có thể nhìn xuyên xe để biết ai đang lái ko ạ?
Phạt nguội thì cũng cần quá trình xét duyệt thẩm định chứ có phải mỗi lỗi tốc độ ko thôi đâu mà có ngay.
Thì luật quy định thế, yêu cầu phải lập bieen bản vi phạm ngay, sau 7 ngày ra quyết định phạt nóng, đúng người đúng tội, không làm được thì không được phạt nguội

Chỉnh sửa cuối:

Fortuner2019

Xe tải
Em mới hỏi ông bác đang sống ở Đức. Ổng bảo bên này cho mượn xe mà bị phạt nguội thì bô lít nó vẫn táng giấy báo về chủ xe, trách nhiệm của chủ xe là phải chứng minh thằng khác đi. Không chứng minh được thì mài phải nộp phạt.
Bô lít éo quan tâm ;))
Ở nga em chỉ thấy nộp tiền chứ không giữ bằng khi phạt nguội

Mr. Pomelo

Xe tải
Em không chắc là Camera chụp hình có chụp được rõ hình người lái để khẳng định là Anh A, Chị B lái hay không?
Còn trường hợp vi phạm tại đâu? thời gian nào Police có chi tiết trong tờ bill
Nếu người vi phạm muốn coi hình ảnh vi phạm ok Tính thêm tiền sẽ có vì họ sẽ tính phí service để làm việc đó theo yêu cầu của cụ :))
Bên cụ như vậy dễ quá, như vậy cũng rủi ro cho giao thông vì sẽ bị lạm dụng
Em chạy Over speed bình thường nhưng tùy lúc và có kiểm soát chứ được như chỗ cụ chắc khỏi phải cắn thuốc :D
Cái thẻ phạt duy nhất em bị từ khi bắt đầu lái xe bên này là do phạt nguội. Số là chỗ em cho phép rẽ phải khi đèn đỏ, nhưng phải ngừng xe lại trước khi bắt đầu rẽ. Hôm đó em đi chơi về khuya, đường vắng hoe chỉ mình em. Đến ngã tư thấy còn đèn vàng nên em rẽ phải luôn mà không dừng lại. Thế là đèn flash nháng đùng đùng. Mấy tuần sau em nhận được giấy phạt báo rằng em vượt qua vạch kẻ khi đèn đỏ đã bật được 0.5 giây. Kèm theo đó là tấm hình em đang lái xe, rõ ràng mặt mũi. Thế là hết đường chối cãi phải ra tòa. Tòa hỏi: Mày nhận tội không? Không hả? Đi ra xem video hiện trường đi rồi vô nói chuyện tiếp. Em ra ngoài xem lại video thì rõ ràng lúc đó đèn đỏ bật lên rồi. Năn nỉ ỉ ôi, trình bày các kiểu thì được giảm phân nửa tiền phạt.

Chỉnh sửa cuối:

k4mjkaze2

Xe buýt
Thì luật quy định thế, yêu cầu phải lập bieen bản vi phạm ngay, sau 7 ngày ra quyết định phạt nóng, đúng người đúng tội, không làm được thì không được phạt nguội
nhảm nhí.
Hiện tại để tránh bị phạt qua camera, lắm ông còn che mẹ biển số xe để không bị phạt
Lại còn đòi hỏi lúc đó ngồi trên xe là ai thì tìm người đó mà phạt, các bố lại che bớt 1 phần kính ở khuôn măt thì lại hài hước.

Loitran

Xe tăng
Cái thẻ phạt duy nhất em bị từ khi bắt đầu lái xe bên này là do phạt nguội. Số là chỗ em cho phép rẽ phải khi đèn đỏ, nhưng phải ngừng xe lại trước khi bắt đầu rẽ. Hôm đó em đi chơi về khuya, đường vắng hoe chỉ mình em. Đến ngã tư thấy còn đèn vàng nên em rẽ phải luôn mà không dừng lại. Thế là đèn flash nháng đùng đùng. Mấy tuần sau em nhận được giấy phạt báo rằng em vượt qua vạch kẻ khi đèn đỏ đã bật được 0.5 giây. Kèm theo đó là tấm hình em đang lái xe, rõ ràng mặt mũi. Thế là hết đường chối cãi phải ra tòa. Tòa hỏi: Mày nhận tội không? Không hả? Đi ra xem video hiện trường đi rồi vô nói chuyện tiếp. Em ra ngoài xem lại video thì rõ ràng lúc đó đèn đỏ bật lên rồi. Năn nỉ ỉ ôi, trình bày các kiểu thì được giảm phân nửa tiền phạt.
Chắc cụ không chịu trả tiền phạt họ mới lôi cụ ra tòa rồi cho cụ coi bằng chứng vì chắc cụ muốn cãi, chứ Tây họ đâu có thích rắc rối như cụ nói đâu? :))
Trước em bán cái xe cho một cậu Tây, mua xong mấy bữa thì có cái giấy phạt gửi về, em coi thời gian và địa điểm bị phạt thì thấy là thời điểm phạt là lúc cái xe đó đã bán cho chủ mới.
Em liên lạc với họ nói mày chạy xe bị phạt, bây giờ mày muốn tôi làm thế nào? nó băn khoăn khoảng chừng 30" ( chắc coi lại thời điểm có thể xảy ra) rồi nó nhắn lại mày làm ơn chụp cái bill gửi lại cho tao để tao đóng cái bill đó cho mày.( em quên vụ bị trừ điểm bằng lái vì vẫn để bill theo tên mình thay vì phải khai là nó lái để không bị trừ điểm bằng lái, nhưng đến hôm nay nói chuyện này em mới nghĩ ra chuyện trừ điểm đấy )
Vậy là em gửi bill cho nó và nó đóng bill chả tranh cái gì tiếp nữa
Phạt thì em sợ nhất VN vì khó vãi, mặc cả như mấy chị bán cá :D

Mr. Pomelo

Xe tải
Chắc cụ không chịu trả tiền phạt họ mới lôi cụ ra tòa rồi cho cụ coi bằng chứng vì chắc cụ muốn cãi, chứ Tây họ đâu có thích rắc rối như cụ nói đâu? :))
Em nào có muốn rắc rối gì đâu. Trong cái giấy phạt nó cho em chọn 2 phương án: - Đóng tiền phạt hoặc ra tòa cãi.
Em nghe thiên hạ đồn ra tòa thì thường được giảm tiền phạt, nếu hên hên còn được tha bổng nên em khoái quá bèn chọn phương án này. Mất công chút nhưng cũng đáng.
Bữa em ra toàn thấy đông nghẹt, cũng toàn bị lỗi phạt nguội giống em. Trước em là một ông lão vượt đèn đỏ sau 2 hay 3 giây gì đó. Tòa hỏi: Sao ông không dừng đèn đỏ? Ông già trả lời: Ờ, tại tao già rồi nên phản ứng chậm. Tòa nghe chắc thấy cũng hợp lý nên tha bổng, không phạt phiếc gì.
Em thấy vậy cũng trình bày lý do này nọ, mà tòa ko tin :D Cũng may em trước giờ không bị cái ticket nào nên được bớt phân nửa tiền. Nhưng mà cũng bị ghi vào record hết mấy năm.
Mấy người mà bị ticket trong record rồi thì thẻ phạt sau thường ăn đủ không được bớt đồng nào nên họ ngồi nhà đóng tiền cho nhanh, ra tòa cũng vậy chẳng ích gì. Sau này bên em mấy người clean record nếu phạt nguội bị lỗi tốc độ còn được lựa chọn thay vì đóng phạt và bị ghi record thì họ có thể đi học mấy lớp lái xe toàn để thay thế cho thẻ phạt. Coi như tốn mấy ngày đi học + học phí, đổi lại họ không bị đóng phạt vẫn giữ được clean record.

Tony_Le

Xe container
Phiền cụ cho cái trích dẫn và tên của văn bản luật. Vi phạm giao thông mà là tội thì luật rừng à mà cứ thích luật luật. Chỗ nào nói không được phạt nguội cụ đưa lên đây để em đi chiến với xxx, hay cũng lại chỉ nghĩ.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, phạt nguội như cụ nói là gửi thông báo nộp phạt chủ xe bảo ko phải tôi lái, cơ quan chức năng lại đi tìm cái ông mượn xe, ông mượn xe lại báo lúc đấy cho người khác mượn....lại đi tìm. Thế biết đến lúc nào xác minh ai lái để phạt hả cụ? Theo cụ đúng người đúng tội là thế ạ.
Còn phương tiện kỹ thuật gì có thể nhìn xuyên xe để biết ai đang lái ko ạ?
Phạt nguội thì cũng cần quá trình xét duyệt thẩm định chứ có phải mỗi lỗi tốc độ ko thôi đâu mà có ngay.
Thằng tây làm chính xác như bác nói đấy, bác ạ.
Bác có thể đổ vòng quanh cho người khác, để trốn phạt, quyền của bác.

Nhưng nếu nó phát hiện bác dối trá, thì bác còn mỗi 1 option thôi: Phá sản.

Thế nên, ko ai liều mạng choi bài đó với police cả.

DE.VN

Xe tăng
Nơi EM ở có khác đôi chút. Trừ khi phạt đậu xe không kể, chứ vượt đèn đỏ hay quá tốc độ mà phạt nguội thì phải có hình ảnh của lái xe lúc vi phạm. Giấy phạt gửi về chủ xe. Nếu không phải chủ xe đang lái thì chỉ việc gửi bản copy bằng lái cho cảnh sát. Cảnh sát so sánh hình trên bằng lái và hình chụp lái xe vi phạm, nếu không giống thì giấy phạt sẽ hủy. Không dính líu gì đến chủ xe hết. Chủ xe được khuyến khích chứ không bắt buộc phải cung cấp thông tin người vi phạm. Chuyện tìm người vi phạm là chuyện của cảnh sát. Nên người ta hay có chiêu xe vợ lái thì chồng đứng tên và ngược lại cũng tránh được 1 mớ giấy phạt.
Luật Mĩ hay Canada mà lởm vậy cụ ?

Bên em, đậu xe sai thì không có hình. Chủ xe phải nộp phạt.
Vượt đèn đỏ hay quá tốc độ thì sẽ có hình nó chụp. Sau vài ngày vi phạm, sở trật tự sẽ gửi giấy phạt về kèm ảnh người lái. Trong giấy phạt đó sẽ có dòng khai: chủ xe hay người không phải chủ xe lái. Chủ xe sẽ phải khai thông tin. Chủ xe có thể nhận, có thể điền tên người khác. Nhưng phạt thì nhất định phải trả. Ai đứng tên thì người đó nộp phạt cả tiền lẫn điểm phạt.
Nếu chủ xe sợ mất bằng lái (cần cầu cơm) thì có thể nhờ người nhận. Chỉ khi nào tiền phạt đã chạy vào ngân sách, điểm đã được ghi, thì giấy phạt mới có thể xé được.
Nếu thời hạn nộp phạt đã hết, tiền chưa chuyển, thì sở trật tự sẽ gửi tiếp giấy cảnh cáo và cộng thêm chút tiền cảnh cáo. Vẫn tiếp tục không nộp phạt thì nó sẽ gửi hồ sơ ra tòa. Lúc này tiền phạt có thể tăng lên gấp trăm lần vì cộng thêm án phí.
Bên em số tiền phạt nguội thu về ngân sách gấp nhiều lần số tiền phạt trực tiếp.
Đây là những cái máy in giấy phạt:

.

Mr. Pomelo

Xe tải
Luật Mĩ hay Canada mà lởm vậy cụ ?
Ở Mỹ Cụ à. Nhưng có lẽ chỉ tiểu bang em thì vậy, mấy tiểu bang khác luật có thể khác.
Chỗ em nó như vầy: "The citation may be reissued only once, only to the registered owner and only if the jurisdiction verifies that the registered owner appears to have been the driver at the time of the violation "
Nên nếu nó xác định không phải chủ xe lái xe lúc đó thì sẽ bỏ giấy phạt đó mà không hỏi gì thêm, "dismiss the citation without requiring a court appearance by the registered owner or any other information from the registered owner other than the swearing or affirmation and the photocopy (of the driver license) ".

beomap2

Xe container
Phiền cụ cho cái trích dẫn và tên của văn bản luật. Vi phạm giao thông mà là tội thì luật rừng à mà cứ thích luật luật. Chỗ nào nói không được phạt nguội cụ đưa lên đây để em đi chiến với xxx, hay cũng lại chỉ nghĩ.
Đọc luật đi rồi hãy nói chuyện

ExclMan

Xe điện
Thực ra dựa trên các dữ liệu được cơ quan chức năng thông báo như ngày giờ, địa điểm, tôi hoàn toàn có thể tra ra ai là người vi phạm. Tuy vậy tôi cũng chẳng muốn làm rõ điều đó, không muốn vì chuyện nhỏ mà mất đi tình cảm gia đình, bạn bè.
Chi tiết này thấy chủ bút thực sự có vấn đề.

buikhacthinh

Xe tăng
Tốt nhất là không nên cho mượn xe trừ ae trong nhà.

beomap2

Xe container
Chả vặn vẹo, chỉ hỏi cái câu ấy nó viết ở đâu thì chỉ ra là xong, đánh võng làm choá j mà hai ba comments vẫn chưa thấy.
Đây thích đánh võng , đưa ra quan điểm, chính kiến, nhưng không rảnh hầu luật

Chỉnh sửa cuối: