[Funland] Phạt nguội - tình ngay lý gian

hatinh5760

Xe điện
Chào các Cụ/ mợ!

Nay Tôi có đọc bài viết về phạt nguội. Vấn đề đặt ra là hình thức bổ sung là giữ bằng lái xe trong trường hợp cho mượn xe, thuê xe.. thì giải quyết như thế nào được nhỉ? Chủ xe không chịu thì không đăng kiểm được, nếu thực hiện thì cũng khó. Ý kiến các Cụ trong trường hợp này thế nào?
Trước đã có thớt về câu chuyện phạt nguội. Đã có app/ ctrinh tra soát phạt nguội, để có thể tự kiểm tra. Nên khi nhận xe về, bỏ vài phút tra cứu là rõ ràng.
Cái này, cquan đăng kiểm cũng dùng mà.

thanhlam171

Xe tăng
Vâng. Chuyện bị phạt cũng chỉ là chuyện nhỏ. Thử hỏi cho mượn gặp tai nạn thì sao, hoặc hỏng hóc thì cũng rầy rà hơn nhiều chứ.
Xe gặp tai nạn thì cơ quan chức năng nó mời chủ xe đến làm việc và xác minh, cụ ko lái thì lo gì. Chỉ mệt xe bị lưu kho cho khi kết án. loắng ngoắng khéo cả năm trời. Nên cho mượn xe nó cũng tiềm ẩn nhiều vấn đề.

matizvan2009

Xe ba gác
Cái vụ thẻ Vetc này cũng khó Cụ nhỉ? Vừa cho mượn xe vừa phải trả tiền phí cầu đường. Gặp phải nhiều cao tốc phí cao (như Cao tốc HN - HP) thì chủ xe méo mặt.
cái gì chả có 2 mặt, ở tây chắc cũng thế thôi.
Mà xe là ts lớn nên khó có chuyện người không quá gần gũi thân thuộc mượn được. Thế nên nếu có cơ sở để xác định (ghi nhật ký cho mượn chẳng hạn) thì em nghĩ phía người mượn cũng chả chạy làng trách nhiệm đâu, trừ trường hợp họ rách quá.
Ví dụ: em nếu mượn xe bạn đi xa xa tí thì nhớ đổ xăng dư dư, phí phiếc nếu nhiều thì bỏ tiền vào cốp, lúc trả thì bảo "tao để tiền phí đường bộ trong cốp xe nhé". Vừa lòng chủ xe thì có lần sau...

cháu lên 3

Xe container
Cứ chủ xe mà phệt thôi, còn việc ai lái ko quan trọng, tự nhiên ý thức người mượn xe sẽ nâng cao lên và có thể sẽ ít mượn hơn, chủ xe cũng ít cho mượn hơn, còn nếu là ruột thịt thì lọt sàng xuống nia

vanhai78

Xe hơi
Mà xe là ts lớn nên khó có chuyện người không quá gần gũi thân thuộc mượn được. Thế nên nếu có cơ sở để xác định (ghi nhật ký cho mượn chẳng hạn) thì em nghĩ phía người mượn cũng chả chạy làng trách nhiệm đâu, trừ trường hợp họ rách quá.
Ví dụ: em nếu mượn xe bạn đi xa xa tí thì nhớ đổ xăng dư dư, phí phiếc nếu nhiều thì bỏ tiền vào cốp, lúc trả thì bảo "tao để tiền phí đường bộ trong cốp xe nhé". Vừa lòng chủ xe thì có lần sau...
Rất tiếc không phải ai cũng như Cụ. hixx thế mới có chuyện để bàn Cụ ạ

NNS

Xe ngựa
tại sao lại bắt nhà nước phải chịu trách nhiệm về hành vi của chủ xe? bạn cho mu
Thực tế việc mượn xe và cho mượn xe là khó tránh khỏi mà Cụ.
uh, thì em có bảo tránh đâu, nhưng cho mượn xe là ý của cụ, cụ phải chịu mọi trách nhiệm về việc đó, sao trách nhà nước??
xe cụ vi phạm, ừ thì phạt nóng nó vồ đc thằng lái xe lúc đó, còn phạt nguội nó chụp biển up lên thì nó cứ táng thằng chủ xe thôi, ráng chịu, ai bảo cho mượn

vanhai78

Xe hơi
Trước đã có thớt về câu chuyện phạt nguội. Đã có app/ ctrinh tra soát phạt nguội, để có thể tự kiểm tra. Nên khi nhận xe về, bỏ vài phút tra cứu là rõ ràng.
Cái này, cquan đăng kiểm cũng dùng mà.
App này hoặc trang của csgt cập nhật dữ liệu chậm lắm Cụ ơi.

matizvan2009

Xe ba gác
Rất tiếc không phải ai cũng như Cụ. hixx thế mới có chuyện để bàn Cụ ạ
thì chủ xe với người mượn là bạn bè mà, nếu có thiệt thòi thì lỗi tại chủ xe chọn sai bạn thôi

Đình Minh JSC

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Vấn đề ko chính chủ rất nhức nhối

MiTa

Xe lăn
Có những xe mới thời hạn đăng kiểm dài, đến khi đăng kiểm mới té ngửa ra và không nhớ thời gian đó cho ai mượn thì khoai quá.
Giờ cho mượn ghi vào đt ngày giờ giao nhận, chứ xe mới 2,5 năm mới đkiem thì nhớ sao nổi.

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Trước em có ông anh chơi thân hay mượn xe em.
Trước khi cho mượn em đổ đầy bình xăng, rửa xe sạch sẽ tinh tươm rồi giao xe cho ông ấy.
Khi ông ấy đi về cũng đổ lại đầy bình, rửa xe sạch sẽ mới trả xe. Đận ấy chưa có phí đường bộ thu tự động nên phí ông ấy tự trả khi đi.
Cứ thế mà làm, cả hai đều vui vẻ :)

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
tại sao lại bắt nhà nước phải chịu trách nhiệm về hành vi của chủ xe? bạn cho mu

uh, thì em có bảo tránh đâu, nhưng cho mượn xe là ý của cụ, cụ phải chịu mọi trách nhiệm về việc đó, sao trách nhà nước??
xe cụ vi phạm, ừ thì phạt nóng nó vồ đc thằng lái xe lúc đó, còn phạt nguội nó chụp biển up lên thì nó cứ táng thằng chủ xe thôi, ráng chịu, ai bảo cho mượn
Em mới hỏi ông bác đang sống ở Đức. Ổng bảo bên này cho mượn xe mà bị phạt nguội thì bô lít nó vẫn táng giấy báo về chủ xe, trách nhiệm của chủ xe là phải chứng minh thằng khác đi. Không chứng minh được thì mài phải nộp phạt.
Bô lít éo quan tâm ;))

jazzzzz

Xe lăn
Lỡ gặp phải ông nào cù nhầy lúc mượn thì mồm ok ok, đến lúc lỡ xảy ra chuyện thì có khi lại đánh bài cù nhầy thì cũng bó tay. com
Thì đành chịu thôi, hàng ngày vẫn khối thằng hứa là chửa sẽ cưới nhưng xong là chạy làng đấy thôi.

namson229

Xe điện
Thì phải có hợp đồng cho thuê, mượn xe thôi cụ. Trong hợp đồng có ghi thời gian giao, nhận xe. Lỗi ông thuê thì cty đòi người lái thôi.
Còn cho người thân mượn thì chịu thôi cụ. Cơ quan pháp luật sao đi tìm ai lái xe đấy đâu, trừ khi gây tai nạn thì mới xem xét truy tra xét xử án. Còn phạt hành chính mà đi truy tra thì 1 ngày cần bao nhiêu nhân lực vật lực để làm hả cụ?
Chẳng nước nào làm phạt nguội mà lại đi xác mình là ai đang lái lúc đó cả.
cứ thằng có tóc mà túm - e nhất trí

SanHoBien

Xe container
Làm chặt cái này sẽ hạn chế được các vấn đề như chậm sang tên đổi chủ, cho mượn xe lung tung. Giờ chỉ đề nghị thêm là cơ quan quản lý phải có trang web cập nhật liên tục lỗi và xe vi phạm, chậm nhất là 3 ngày phải đưa lên.
Đúng đấy cụ, lỡ cho bạn bè mượn xe xong phạm lỗi mà phải đi Đăng kiểm mới biết được thì thua :(

hưvô

Xe lăn

lamborghini00

[Tịch thu bằng lái]
Nói chung là túm thằng chủ phương tiện, chứ túm thằng không có tóc thì túm sao ?

lamborghini00

[Tịch thu bằng lái]
Đúng đấy cụ, lỡ cho bạn bè mượn xe xong phạm lỗi mà phải đi Đăng kiểm mới biết được thì thua :(
e nghĩ là khi đăng kiểm bổ sung thường xuyên số điện thoại chủ xe, có lỗi thì sms để báo cho chủ xe.
không khó khăn lắm.