[Funland] Phải chăng phụ nữ đang có quá nhiều trách nhiệm

hoanguyen38

Xe tải
Con mình thì mình vẫn cứ chơi cùng vẫn cứ chăm thôi sao đâu.
Đi làm về ăn uống xong 8 9 h về chơi với con, ko thì về sớm cho rồi đưa nó đi ăn cùng mình tuần 2 3 bữa gì đấy
Chuẩn cụ. Em đang làm thế. Xem thái độ vợ nó có thay đổi ko.
Thế mới thấm câu ‘một giọt máu đào hơn ao nước lã’ :D
Kiếp sau có lấy vợ thì quán triệt tư tưởng ngay từ đầu cụ ạ. Mình cứ nhắm mắt cho qua. Cho êm cửa êm nhà. cay

Jingbell

Xe đạp
K dắt nó đi ăn hàng? Rồi bảo ns trả tiền cho.
Vài hôm dư vậy xem sao.
Nhà e vk chỉ nấu mỗi thức ăn tầm 20’/ngày thôi... bát k phải rửa, nhà k phải quét, tiền k phải kiếm, ck k phải chăm, con thì quát 10’/ngày... mà vẫn còn éo đc vừa ý đây này.
Sao nhà cụ giống nhà em thế, động tý gấu nhà em lại bảo, chả thương vợ gì cả. :((:((:((

dcmax

[Tịch thu bằng lái]
348-Khâm Thiên - Đống Đa - Hà Nội, đt 0829129999
Em lười
Lão béo lười
Thế nên con mẹ nấu gì ăn nấy, cấm kêu. Bữa nào mẹ mệt, đi ct về trễ hay đơn giản là lười nấu thì mua đồ về ăn. Ăn xong thì con gái rửa bát con trai đổ rác.
Lão chồng bảo con phải nấu cơm cho cả nhà thì em nói luôn, cha mẹ lười như hủi lại mong con chăm chỉ sạch sẽ hơi khó. Có sao xài vậy, không thích thì anh về với bà nội cho nó nhàn thân.
Lão nhà em sinh ra trong gia đình Huế, mặc định là phụ nữ làm hết việc nhà. Xưa lão hay lầm bầm nhà cửa lôi thôi, cơm nước này kia. Em bảo luôn 2 vợ chồng đều đi làm, chả ai nuôi ai nên có việc thì cùng làm, không làm thì đừng làu bầu. Rồi cũng phải quen hết.
Quan trọng là biết cách kcm cuộc đời, làm gì phải ép mình quá đáng. Nhà bẩn tí chưa chết ngay, mệt thì mai dọn mốt dọn. Cơm không nấu thì mì miến phở cơm bụi, ăn linh tinh vài bữa vẫn sống nguyên. Có thế mà cãi nhau thì quá dở.
Suy nghĩ giống nick =))

Michael J

Xe điện
Hôm qua, ở chỗ làm có bà chị ra quán ngồi tâm sự, mắt mũi đỏ hoe hoét . Hỏi tại sao ??? Bà ý bảo mới cãi nhau với ck .
Em chẹp miệng:” ôi zời , gia đình nào chả có lúc nọ lúc chai , cãi nhau thì việc gì phải khóc”..
Bà ý kể:” qua tăng ca về muộn gần 9h mới về , về đến nhà thấy ck ngồi lù lù trước bàn máy tính nghe nhạc , cơm thì chưa nấu , con cái thì chưa đón bên ông bà về . Nói ra thì lão bảo , em là phụ nữ trách nhiệm cơm nước chợ búa là của em . Tao mới khùng lên tao bảo, Đm thế trách nhiệm của anh là gì ???. Nếu trách nhiệm của anh là tạo ra kinh tế vậy thì em cũng đang gánh vác trách nhiệm đó cùng với anh , em cũng đi làm , cũng nuôi con , giờ lại còn thêm trách nhiệm cơm nước chợ búa nữa ai là người trả lương cho trách nhiệm đó . Chả ai phải có trách nhiệm gì cả , chẳng qua là sự cảm thông và giúp đỡ nhau khi là một gia đình thôi “
Hôm qua tao viết đơn rồi . Tao không thể chịu được một con người như thế .
Em bảo: “ chị cứ làm to lên , em thấy cũng bình thường , nếu là em em vào nấu xừ cho xong , coi như là làm phúc cho con người lười biếng”
Chị ấy bảo : “ đó chỉ là giọt nước tràn li thôi em ạ . Sức chịu đựng của con người có giới hạn . Một khi tao đã bỏ là tao xác định *** cần cái gì cả , ra đi tay trắng , mẹ con tao sống với nhau có cơm ăn cơm , có cháo ăn cháo . Chứ sống thế này tao thấy mệt lờ lắm”.
Thách con này cũng chả dám, loại người nói với chồng con mà văng tục mất dạy thế thằng chồng nó cho chim cút lại càng hay. Hay hớm gì cái thể loại hơi tí dọa ly hôn.
Nếu nói việc chăm con cùng chăm => ok 50-50
Nếu nói cùng kiếm tiền và làm bếp ai trả lương thì nhìn xem lương kiếm được bao nhiêu + 5,6 triệu thuê osin
Nếu thằng chồng kiếm tiền không bằng thì ok => chia đôi tất.
Cái thể loại mất nết này giờ xã hội đầy, hơi tí kêu gào bình đẳng giới trong khi có hiểu cái bình đẳng là gì đâu. Đa số các ông chồng đều sẵn sàng và đã làm cùng việc nhà, tôi thấy xung quanh đều vậy.
Còn câu bỏ quách đi mẹ con ở với nhau là một câu cực vô trách nhiệm.

Chỉnh sửa cuối:

Nhạc

Xe container
Trong câu chuyện bịa này, con của nhà này đang bên ông bà và lẽ thường là đã được cho ăn.
Nếu bên ông bà mà 9h chưa đón nó về cho ông bà nghỉ thì cũng loại vô trách nhiệm. Bản chất ko thay đổi. Ko muốn chăm con ko muốn chia sẻ việc nhà với vợ trong khi vợ phải đi làm đến 9h tối.

kienvinh

Xe lăn
Chả việc gì phải bức xúc về một chuyện bịa mà tình tiết đặt ra chứng tỏ cái đứa bịa chuyện thậm chí còn rất non về kinh nghiệm sống.

Nếu bên ông bà mà 9h chưa đón nó về cho ông bà nghỉ thì cũng loại vô trách nhiệm. Bản chất ko thay đổi. Ko muốn chăm con ko muốn chia sẻ việc nhà với vợ trong khi vợ phải đi làm đến 9h tối.

Michael J

Xe điện
Vậy cho một phiếu: Ly hôn cho cả hai được giải thoát.

Maus

Xe điện
Hôm qua, ở chỗ làm có bà chị ra quán ngồi tâm sự, mắt mũi đỏ hoe hoét . Hỏi tại sao ??? Bà ý bảo mới cãi nhau với ck .
Em chẹp miệng:” ôi zời , gia đình nào chả có lúc nọ lúc chai , cãi nhau thì việc gì phải khóc”..
Bà ý kể:” qua tăng ca về muộn gần 9h mới về , về đến nhà thấy ck ngồi lù lù trước bàn máy tính nghe nhạc , cơm thì chưa nấu , con cái thì chưa đón bên ông bà về . Nói ra thì lão bảo , em là phụ nữ trách nhiệm cơm nước chợ búa là của em . Tao mới khùng lên tao bảo, Đm thế trách nhiệm của anh là gì ???. Nếu trách nhiệm của anh là tạo ra kinh tế vậy thì em cũng đang gánh vác trách nhiệm đó cùng với anh , em cũng đi làm , cũng nuôi con , giờ lại còn thêm trách nhiệm cơm nước chợ búa nữa ai là người trả lương cho trách nhiệm đó . Chả ai phải có trách nhiệm gì cả , chẳng qua là sự cảm thông và giúp đỡ nhau khi là một gia đình thôi “
Hôm qua tao viết đơn rồi . Tao không thể chịu được một con người như thế .
Em bảo: “ chị cứ làm to lên , em thấy cũng bình thường , nếu là em em vào nấu xừ cho xong , coi như là làm phúc cho con người lười biếng”
Chị ấy bảo : “ đó chỉ là giọt nước tràn li thôi em ạ . Sức chịu đựng của con người có giới hạn . Một khi tao đã bỏ là tao xác định *** cần cái gì cả , ra đi tay trắng , mẹ con tao sống với nhau có cơm ăn cơm , có cháo ăn cháo . Chứ sống thế này tao thấy mệt lờ lắm”.
Em nghĩ là do mệt lờ lắm nên chị ấy giận cách mấy vẫn không chịu chia tay lão ấy.

minhtallica

Xe buýt
Sống chung với nhau được cũng đòi hỏi phải có kỹ năng chứ không đơn thuần cảm tính rồi xxx này nọ 😜. Kỹ năng nó bao gồm một số điểm chính như:
- Khả năng đàm phán/hóa giải những xung đột;
- Khả năng chăm sóc lẫn nhau và người có liên quan quanh mình;
- Khả năng giao tiếp /chia sẻ với nhau những tâm tư tình cảm;
- Khả năng cộng sinh, phối hợp với nhau để giảm điểm yếu, tăng điểm mạnh với mục tiêu nâng cao chất lượng cuộc sống chung;

...Rất tiếc là đa phần chúng ta không được đào tạo/giáo dục về những vấn đề này một cách bài bản trước khi bước vào hôn nhân, mà chủ yếu là qua cảm tính, rồi thử, mắc sai lầm và...sửa chữa. Hên thì vượt qua được, xui thì chia tay...Đây là kinh nghiệm cá nhân đúc kết ( do cũng ko được dạy mà chỉ toàn làm theo kinh nghiệm bố mẹ và trực giác)! 😊 Mà nói chung, nói gì thì nói, làm gì thì làm, cuộc sống gia đình ổn nhất là khi ta chỉ nghĩ đến cái tổ ấm sẽ lại được về sau một ngày làm việc vất vả!

Nhạc

Xe container
Em đồng ý luôn. Không được việc lọ thì phải được việc chai. Nhất là cái việc khó thuê / mua ngoài như trên hoặc nếu có thì chất lượng cũng ko như mong muốn :P
Tóm lại, ít nhất cũng phải được 1 việc gì đó, hót hay nghe cho vui tai - cũng là được 1 việc. Chứ lại tiền ko kiếm, việc nhà ko làm, ăn nói thô lỗ cục cằn, chuyện kia cũng vớ vỉn, thì lạy giời, lại tự nghĩ ra cái lý do vì con, để giữ lại, thì thật là khốn khổ...
Thế vợ mà như trên thì sao cụ :P

PVN.OTF

Xe tải
quăng xương để bán chè à?
Phản cảm lắm.
Nhiều chuyện như mợ thớt cũng khổ cho ông nào sống cùng.
Mợ thớt mở topic để chém gió. Cụ ko thích chém thì sang topic khác, sao phải nói phũ thế cụ ? E thấy thói gia trưởng nó rất xấu xí, gì mà truyền thống với cả văn hóa, xấu phải bài trừ, chứ cố giữ làm gì. Lấy vợ về ko phải để cho thành công chúa, bà hoàng nhưng cũng ko phải để làm osin người giúp việc 100%, phải có sự san sẻ trách nhiệm của cả 2. Các cụ đừng bảo e nói đạo lý, E chỉ nghĩ sao nói vậy, và e cũng đang sống thế gần 10 năm nay.

K dắt nó đi ăn hàng? Rồi bảo ns trả tiền cho.
Vài hôm dư vậy xem sao.
Nhà e vk chỉ nấu mỗi thức ăn tầm 20’/ngày thôi... bát k phải rửa, nhà k phải quét, tiền k phải kiếm, ck k phải chăm, con thì quát 10’/ngày... mà vẫn còn éo đc vừa ý đây này.
Cụ vui tính vãi..🤣🤣🤣

DuongHL

Xe container
Mợ thớt mở topic để chém gió. Cụ ko thích chém thì sang topic khác, sao phải nói phũ thế cụ ? E thấy thói gia trưởng nó rất xấu xí, gì mà truyền thống với cả văn hóa, xấu phải bài trừ, chứ cố giữ làm gì. Lấy vợ về ko phải để cho thành công chúa, bà hoàng nhưng cũng ko phải để làm osin người giúp việc 100%, phải có sự san sẻ trách nhiệm của cả 2. Các cụ đừng bảo e nói đạo lý, E chỉ nghĩ sao nói vậy, và e cũng đang sống thế gần 10 năm nay.
Mợ ấy bịa chuyện để bán chè, cóp nhặt câu chuyện chỗ nọ chỗ kia để bán chè mà thôi.
Người ít đọc như cụ mới thấy nội dung hay, người đọc nhiều như em thấy chủ đề này ở đâu cũng chém và chém khắp các diễn đàn hàng chục năm nay rồi.
Còn bất hạnh trong hôn nhân thì mỗi nhà một kiểu, giống nhau thế quái nào được, nhưng tất nhiên đều bất hạnh cả, hehe

Tony_Le

Xe container
Vốn dĩ đàn ông và đàn bà đã khác nhau
Em làm vợ hơn chục năm rồi, có kinh nghiệm như này:

* Tiêu chuẩn sạch, gọn gàng của đàn ong khác đàn bà: Đơn giản như, em nhìn nhà bẩn em thấy rất khó chịu, nhưng chồng em thấy thế là sạch rồi, ok rồi. HOặc bữa cơm chăm con thì đàn bà là phỉa như này như này, còn đàn ông đơn giản hơn
==> suy ra, không phải vì họ vô trách nhiệm, mà và nhân sinh quan khác nhau, nên họ thấy ổn, đàn bà dần cần biết chấp nhận cái đó.

Muốn cái gì tốt hơn, thì trực tiếp đề nghị Chồng làm, đừng có MOng chờ sự tự giác, hay thông cảm, hay hỗ trợ từ chồng, bởi vì đàn ông họ thấy thế là đã ổn
Còn nếu ko trực tiếp đề nghị, tự làm thì đừng càm ràm, chỉ khổ thân
Nếu làm thì vui vẻ làm, ko thì vụt đó :D, vui vẻ sống, càm ràm chỉ khổ mình

* Đừng kỳ vọng bất kỳ cái gì như phim ảnh ( dạng chồng âm thầm quan tâm chăm lo vợ con, rồi đi làm về muộn chồng đã dọn cơm...đàn ông như vậy ít lắm )/ Nên muốn làm gì thì cứ gọi điện báo trực tiếp chồng
Như em: đi làm về muộn, em sẽ gọi bảo hnay em về muộn, anh cơm nước con cái cho em/ Em chỉ luôn là có đồ ăn như nào như nào anh làm
Nếu chồng em không làm, về thấy 3 cha con ăn mì tôm, em vẫn vui/ Không càm ràm, không gì cả/ Bực mình là mình thiệt nhất

* Việc nhà, việc ngoài, mọi thứ cần nói với chồng để cùng nhau chia sẻ, đừng tự kỳ vọng nếu ko nói/
Khi đã nói, đã thỏa thuận, mà chồng vẫn đẩy hết mọi thứ cho vợ, lúc đó thì tính đường khác
Người vợ chuẩn đây rồi. Không về nấu chúng tao ăn cái j kệ chúng tao, mày về muộn tự lo, ăn ngoài đường hay nấu mì tôm sex là quyền. Con bên ông bà chưa đón thì chúng nó cũng được ăn rồi, lười thì alo ông bà cho cháu ngủ, không thì xỏ dép sang đón về.

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Mỗi nhà mỗi cảnh, không thể cùng nhau đi chung thì giải tán. Con ng chỉ sống một lần, làm sao cho mình thấy thoải mái nhất.

Chè mợ Su

Xe buýt
Mợ ấy bịa chuyện để bán chè, cóp nhặt câu chuyện chỗ nọ chỗ kia để bán chè mà thôi.
Người ít đọc như cụ mới thấy nội dung hay, người đọc nhiều như em thấy chủ đề này ở đâu cũng chém và chém khắp các diễn đàn hàng chục năm nay rồi.
Còn bất hạnh trong hôn nhân thì mỗi nhà một kiểu, giống nhau thế quái nào được, nhưng tất nhiên đều bất hạnh cả, hehe
Nó là chuyện của cs hàng ngày . Ai cũng có thể trải qua . Nào em đã mời được cụ cốc chè nào mà cụ bảo em bán chè . Còn mà á chính vì cs nó có đầy rẫy những câu chuyện như thế thì chúng ta mới có chuyện mà vào đây chém gió với nhau . Cụ mất niềm tin cs quá nên nghĩ ai cũng như mình

wave thái xịn

[Tịch thu bằng lái]
Chuyện bịa cũng ok cơ mà đây là tình huống khá "bình thường" trong mỗi gia đình nên đọc qua các còm cũng là 1 cách nhìn đa chiều, diễn đàn sinh ra để làm việc ý mờ. Nhiều thớt còn nhảm vãi lờ mà các con giời còm như đúng rồi, ờ bảo sao cuộc sống hàng ngày nhiều thèng cũng nhạt và vô trách nhiệm vãi. :))

Các mợ nên chọn các anh "sâu sắc" tí cho con cái được nhờ. :D

hoanptp

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em thấy có nhiều lắm đâu vợ em có đúng 3 việc chính thôi:
1- Kiếm tiền nuôi gia đình
2- Cơm nước giặt giũ
3- Chăm và dậy con học bài
Ba việc vặt đấy em làm phút mốt 😙

Giodong2

Xe buýt
Sao đàn ông không nhịn mà pn phải nhịn nhỉ? Phụ nữ phải đi làm kiếm tiền cũng như chồng tới 9h tối, phải đi đón con, phải cơm nước, phải nín nhịn. Trong khi lão kia về sớm vểnh râu nghe nhạc lướt phây đợi cơm.
Chắc chỉ có những cô đần thộn ra mới cam chịu thế.
Vào đây mới thấy hoá ra em đần thộn vãi.
Chị top chỉ là 1 phần nhỏ cuộc sống của em.
Mười mấy năm sống chung em bao cân tất tần tật từ nhà cửa ăn uống sắm sửa con cái ... Nghĩ lại chồng như làm cảnh.
Giờ em như nuôi thêm 1 đứa con.