[Funland] Phải chăng phụ nữ đang có quá nhiều trách nhiệm

nvk155

Xe điện
Hôm qua, ở chỗ làm có bà chị ra quán ngồi tâm sự, mắt mũi đỏ hoe hoét . Hỏi tại sao ??? Bà ý bảo mới cãi nhau với ck .
Em chẹp miệng:” ôi zời , gia đình nào chả có lúc nọ lúc chai , cãi nhau thì việc gì phải khóc”..
Bà ý kể:” qua tăng ca về muộn gần 9h mới về , về đến nhà thấy ck ngồi lù lù trước bàn máy tính nghe nhạc , cơm thì chưa nấu , con cái thì chưa đón bên ông bà về . Nói ra thì lão bảo , em là phụ nữ trách nhiệm cơm nước chợ búa là của em . Tao mới khùng lên tao bảo, Đm thế trách nhiệm của anh là gì ???. Nếu trách nhiệm của anh là tạo ra kinh tế vậy thì em cũng đang gánh vác trách nhiệm đó cùng với anh , em cũng đi làm , cũng nuôi con , giờ lại còn thêm trách nhiệm cơm nước chợ búa nữa ai là người trả lương cho trách nhiệm đó . Chả ai phải có trách nhiệm gì cả , chẳng qua là sự cảm thông và giúp đỡ nhau khi là một gia đình thôi “
Hôm qua tao viết đơn rồi . Tao không thể chịu được một con người như thế .
Em bảo: “ chị cứ làm to lên , em thấy cũng bình thường , nếu là em em vào nấu xừ cho xong , coi như là làm phúc cho con người lười biếng”
Chị ấy bảo : “ đó chỉ là giọt nước tràn li thôi em ạ . Sức chịu đựng của con người có giới hạn . Một khi tao đã bỏ là tao xác định *** cần cái gì cả , ra đi tay trắng , mẹ con tao sống với nhau có cơm ăn cơm , có cháo ăn cháo . Chứ sống thế này tao thấy mệt lờ lắm”.
Mịa tộ, em bảo luôn ko cần phải đề nghị với hỏi han. Giấy có sẵn, ký lưu không rồi, thích viết gì thì viết.

LFC

Xe hơi
Các cụ đều nói vợ em thế này chồng em thế kia theo ý đều làm tốt vai trò của mình, chỉ là bởi người có tình sẽ được đáp lại bằng tình, đương nhiên thế. Chứ có cụ nào khẳng định em chẳng được cái vẹo gì mà chồng vợ em vẫn coi em như ông hoàng bà chúa ko?
Còn câu chuyện mở đầu ở đây khác.
Tóm lại, không trao đi cái gì thì chẳng có tư cách gì mà mong đợi, chứ nói gì đến đòi hỏi. Con cái bố láo bố mẹ còn từ mặt nữa là vợ với chồng...

LFC

Xe hơi
Ơ chỗ nào ko có tình ko đúng luật hả mợ? Giờ cứ coi như bình đẳng hoàn toàn nhé. Vậy đương nhiên 1 năm vợ bầu và 2 năm con nhỏ ở nhà thì chồng sẽ phải "trả lương" cho vợ khoản này. Tính tạm là 10tr*12*3 = 360 triệu đi, 2 đứa là 720 triệu. Nếu nhà do chồng mua thì coi như tài chính vợ góp là 720tr. Nếu cái nhà do chồng mua 1,5 tỉ thì hoà. Còn nhà 5 tỉ, 7 tỉ do chồng mua hay do vợ mua lại phải tính tiếp để bàn về chuyện ai sẽ phải làm việc nhà để bù lại phần tiền người kia đã mua nhà. Bình đẳng mà.

Còn riêng chuyện chăm con nuôi con dạy con từ 2 tuổi trở lên (đã cho đi nhà trẻ) đến năm 18 tuổi thì chắc chắn là 50/50 không cần bàn cãi gì thêm.
Luật ở chỗ không phải cụ trả lương cho vợ, mà 7 tỷ cụ kiếm được trong thời gian hôn nhân kia, đương nhiên 3.5 tỷ là của vợ cụ.

Bống đáng yêu

[Tịch thu bằng lái]
Cụ thiếu cả Nhật nữa chứ.
Dù sao thắng Nhật vẫn có tý ăn may cụ ak. Phe Phát Xít thua nên Nhật buộc phải rút.

Chứ thắng Tàu, Pháp, Mỹ thì cả thế giới không ai cãi được. Riêng tiểu bang 3 gạch, quân lực hạng 4 thế giới thì chưa đến 2 tháng là bay màu.

Getzcoi.

Xe tăng
Câu chuyện bữa cơm lúc 9h tối chỉ là giọt nước trản ly thôi cụ mợ ạ,
Chứ mấy mặt con rỗi, có phải mới lớn đâu mà có mỗi nồi cơm chưa nấu đem ra đòi bỏ nhau,
Nên nhìn rộng ra để hiểu bản chất vấn để, chứ ko nên đi vào tiểu tiết đã gọi điện chưa hay sao ko mua gì mà ăn...,
Nói chung nóng quá khắc buông tay, chả ai dạy bảo hay khuyên được ai chuyện bỏ chồng hay bỏ vợ hehe

realworks

Xe hơi
Luật ở chỗ không phải cụ trả lương cho vợ, mà 7 tỷ cụ kiếm được trong thời gian hôn nhân kia, đương nhiên 3.5 tỷ là của vợ cụ.
Thế nhà do bố mẹ chồng để lại, hay do chồng mua trước khi cưới, hoặc ngay khi cưới thì sao mợ. Còn tài sản phát sinh sau hôn nhân thì em đồng ý, cứ chia đôi nếu rủi ro li dị.

fundraiser

Xe container
Hôm qua, ở chỗ làm có bà chị ra quán ngồi tâm sự, mắt mũi đỏ hoe hoét . Hỏi tại sao ??? Bà ý bảo mới cãi nhau với ck .
Em chẹp miệng:” ôi zời , gia đình nào chả có lúc nọ lúc chai , cãi nhau thì việc gì phải khóc”..
Bà ý kể:” qua tăng ca về muộn gần 9h mới về , về đến nhà thấy ck ngồi lù lù trước bàn máy tính nghe nhạc , cơm thì chưa nấu , con cái thì chưa đón bên ông bà về . Nói ra thì lão bảo , em là phụ nữ trách nhiệm cơm nước chợ búa là của em . Tao mới khùng lên tao bảo, Đm thế trách nhiệm của anh là gì ???. Nếu trách nhiệm của anh là tạo ra kinh tế vậy thì em cũng đang gánh vác trách nhiệm đó cùng với anh , em cũng đi làm , cũng nuôi con , giờ lại còn thêm trách nhiệm cơm nước chợ búa nữa ai là người trả lương cho trách nhiệm đó . Chả ai phải có trách nhiệm gì cả , chẳng qua là sự cảm thông và giúp đỡ nhau khi là một gia đình thôi “
Hôm qua tao viết đơn rồi . Tao không thể chịu được một con người như thế .
Em bảo: “ chị cứ làm to lên , em thấy cũng bình thường , nếu là em em vào nấu xừ cho xong , coi như là làm phúc cho con người lười biếng”
Chị ấy bảo : “ đó chỉ là giọt nước tràn li thôi em ạ . Sức chịu đựng của con người có giới hạn . Một khi tao đã bỏ là tao xác định *** cần cái gì cả , ra đi tay trắng , mẹ con tao sống với nhau có cơm ăn cơm , có cháo ăn cháo . Chứ sống thế này tao thấy mệt lờ lắm”.
Kiểu này, chồng nó vác gậy như ý tẩn cho 1 trận lại mềm nhũn ra. Hôm sau lại cun cún làm thôi. Viết đơn thậm chỉ gửi đơn cũng ko ăn thua. 100 cái đơn nữa thì đâu cũng vào đấy với những mâu thuẫn kiểu này lắm.

PVN.OTF

Xe tải
Câu chuyện bữa cơm lúc 9h tối chỉ là giọt nước trản ly thôi cụ mợ ạ,
Chứ mấy mặt con rỗi, có phải mới lớn đâu mà có mỗi nồi cơm chưa nấu đem ra đòi bỏ nhau,
Nên nhìn rộng ra để hiểu bản chất vấn để, chứ ko nên đi vào tiểu tiết đã gọi điện chưa hay sao ko mua gì mà ăn...,
Nói chung nóng quá khắc buông tay, chả ai dạy bảo hay khuyên được ai chuyện bỏ chồng hay bỏ vợ hehe
Cụ nói chuẩn.

dogolegia

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
dogolegia.vn
Phụ nữ í mà, tức giận rồi làm mình làm mẩy lên, sau đàn ông rót vào tai mấy câu ngọt ngọt lại xuôi
ngay, 😁. Biết là chị vợ chịu đựng nhiều lần rồi, nhưng em nghĩ không thể chia tay đâu. Phải có biến cố gì lớn lắm, hoặc uýnh nhau gây thương tích, cấu thành tội, mới dùng đến cái đơn kia.
Nên giải pháp:
1. Cho ông chồng nhịn
2. Chị ấy càu nhàu rồi lại đi đón con, mấy mẹ con ăn hàng (vừa xả stress, vừa vui). Mai ngồi nói chuyện lại với ông chồng. Phân công công việc, ai không hoàn thành, kệ đó. Đói thì đầu gối phải bò thôi ạ.
Hello chị Đẹp ạ.
Hiện nay tỉ lệ ly hôn cao nhề chị nhề. Trong cuộc sống hiện đại, phụ nữ cũng kiếm tiền, độc lập, nên nếu thấy ở chung mà bĩ cực quá thì sẽ muốn ly hôn để được tự do, dù sao ly hôn thì cũng đỡ gánh nặng khó chịu với người còn lại.
Nên đàn ông hiện đại, cũng cần có tâm lý với phụ nữ. Có những phụ nữ hy sinh rất nhiều, chăm chỉ, vun vén gia đình, chỉ cần một lời cảm ơn từ chồng hoặc biết rằng, chồng mình đang cảm ơn mình vì sự hy sinh, thế là đủ, chứ không cần chồng phải hành động quá nhiều. Chị nhỉ!

Sơn thật thà

Xe buýt
Nói ra bảo phân biệt này nọ. Phụ nữ ngày nay thì ghê gớm rồi.

1. Muốn đàn ông ga lăng như Tây, cơ mà hẹn hò, yêu đương thì muốn tặng quà, chăm nuôi như ta. Chị em nào hẹn hò cafe, ăn uống mà bị chia tiền chưa? Hay mặc định đó là việc của đàn ông?

2. Lấy chồng thì sính lễ như ta nhưng lấy xong rồi thì phải riêng tư như Tây. Mọi mâu thuẫn muôn thủa: mẹ chồng nàng dâu, chị dâu em chồng, chị em dâu.... chứ có thấy bố vợ con rể mâu thuẫn bao giờ đâu?

3. Không muốn ở cùng mẹ chồng nhưng có con lại muốn mẹ chồng giúp đỡ. Vẫn xoen xoét là lấy chồng nhà chồng được người.

4. Kiếm tiền, lo kinh tế mặc định là việc của đàn ông nhưng lại muốn quản lý toàn bộ tiền của chồng. Lại muốn chồng chia sẻ việc nhà, nấu cơm rửa bát.

Em cứ nổ thẳng tiếng Việt: anh không nấu nướng, không dọn nhà, không rửa bát, không giặt đồ. Không làm thì đi ăn quán, càng sướng. Chỉ dậy con học và chơi với con. Được cái vợ em biết điều nên chưa cãi nhau bao giờ. Ở cùng mẹ chồng nhưng vẫn ngoan ngoãn chưa to tiếng lần nào. Nhu cầu về 1 người chồng toàn mỹ như Tây như Ta thì lên tivi mà lấy.
Bệnh xem phim ộp pa nhiều quá sinh ra các thói ảo tưởng như cụ phân tích trên. Công chúa là cứ phải hoàng tử hay chủ tịt cơ.

Studer

Xe tăng
Quan điểm XH của nước ta rồi sẽ đến đâu nhỉ ? Em đồ rằng nó sẽ giống Nhật bây giờ , chỉ chậm hơn khoảng 100 năm
Khi đó , mọi vấn đề bên ngoài gia đình , thằng đàn ông sẽ phải chường mặt ra mà gánh vác , Nhà , Xe ... Lo đi làm bục mặt mà trả nợ dần , vợ chỉ lo nuôi dạy con , nó mà phải đi làm kiếm cơm thì XH coi thằng chồng là thằng không ra gì
Các cụ trên of tinh thông nhiều thứ đi Tây , Tàu như đi chợ xác nhận em vụ trên có chuẩn không để e còn chỉnh

Chỉnh sửa cuối:

Bống đáng yêu

[Tịch thu bằng lái]
Bệnh xem phim ộp pa nhiều quá sinh ra các thói ảo tưởng như cụ phân tích trên. Công chúa là cứ phải hoàng tử hay chủ tịt cơ.
Khổ lắm. Tạo hóa phân chia rồi nhưng cứ thích ngược trend cụ ak. Bình đẳng giới nhưng không bao giờ làm việc gian khó.

Bao nhiêu bộ đội là nữ? Bao nhiêu công nhân hầm mỏ là nữ? Bao nhiêu người làm việc nặng nhọc, nắng nôi ngoài công trường là nữ? Chiến tranh xảy ra bao nhiêu nữ cầm súng ra đầu tuyến?

Sơn thật thà

Xe buýt
Khổ lắm. Tạo hóa phân chia rồi nhưng cứ thích ngược trend cụ ak. Bình đẳng giới nhưng không bao giờ làm việc gian khó.

Bao nhiêu bộ đội là nữ? Bao nhiêu công nhân hầm mỏ là nữ? Bao nhiêu người làm việc nặng nhọc, nắng nôi ngoài công trường là nữ? Chiến tranh xảy ra bao nhiêu nữ cầm súng ra đầu tuyến?
Ngay cả cái việc "ấy" đa số cũng chỉ ưỡn ườn ươn hưởng thụ, hoặc có chút ít chủ động. Mấy khi chủ động lao động như đàn ông :))

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Hello chị Đẹp ạ.
Hiện nay tỉ lệ ly hôn cao nhề chị nhề. Trong cuộc sống hiện đại, phụ nữ cũng kiếm tiền, độc lập, nên nếu thấy ở chung mà bĩ cực quá thì sẽ muốn ly hôn để được tự do, dù sao ly hôn thì cũng đỡ gánh nặng khó chịu với người còn lại.
Nên đàn ông hiện đại, cũng cần có tâm lý với phụ nữ. Có những phụ nữ hy sinh rất nhiều, chăm chỉ, vun vén gia đình, chỉ cần một lời cảm ơn từ chồng hoặc biết rằng, chồng mình đang cảm ơn mình vì sự hy sinh, thế là đủ, chứ không cần chồng phải hành động quá nhiều. Chị nhỉ!
Hello em xinh, @};-!

Hôn nhân nào cũng phải dựa trên nền tảng tôn trọng và biết ơn (ở XH cũng vậy, chị nghĩ thế). Nói thì trên này sẽ nhét chữ vào bảo rao giảng đạo đức. Nhưng có những ông chồng như vậy, là do vợ cũng thoả hiệp với những thói hư tật xấu của họ rồi.
Chỉ có những người chồng kém về mặt nhận thức, mới cho mình quyền coi vợ như osin: Cơm nước, chăm sóc con cái, việc nhà ỷ lại cho PN. Chúng ta không cổ suý cho việc hơi tí là ly hôn, nhưng cả hai bên, cần xác định được đâu là giới hạn, để điều chỉnh hành vi cho phù hợp. Chị vẫn nghĩ, PN còn càu nhàu, thì còn cứu vãn. Để họ im lặng thì mới đáng sợ, hihi.
Chúc em luôn đắt hàng nhé!

Tintolaioto

[Tịch thu bằng lái]
Nhà em thì được cái hai vk ck ko quá cầu kì ăn uống nên chuyện cơm nước với em nó cũng nhẹ nhàng , với lại nấu thì ăn , ko nấu thì hai vk ck ăn ngoài.
Mợ cứ cho ck ăn chè thay cơm mấy ngày thì ngoan ngay bảo gì chả nghe.
Còn chuyện mợ kể e thấy lạ, có thể mâu thuẫn nhiều chuyện chứ chuyện chồng lười chả mấy ai bỏ nhau, vợ làm về muộn thường xuyên thì chắc phải có thống nhất ăn uống thế nào, về muộn đột xuất thì ko báo nhau câu ai nấu hay ra ngoài ăn tạm?