[Funland] Phải chăng phụ nữ đang có quá nhiều trách nhiệm

Cần cù cày

Xe hơi
Hello chị Đẹp ạ.
Hiện nay tỉ lệ ly hôn cao nhề chị nhề. Trong cuộc sống hiện đại, phụ nữ cũng kiếm tiền, độc lập, nên nếu thấy ở chung mà bĩ cực quá thì sẽ muốn ly hôn để được tự do, dù sao ly hôn thì cũng đỡ gánh nặng khó chịu với người còn lại.
Nên đàn ông hiện đại, cũng cần có tâm lý với phụ nữ. Có những phụ nữ hy sinh rất nhiều, chăm chỉ, vun vén gia đình, chỉ cần một lời cảm ơn từ chồng hoặc biết rằng, chồng mình đang cảm ơn mình vì sự hy sinh, thế là đủ, chứ không cần chồng phải hành động quá nhiều. Chị nhỉ!
Mợ quá hiểu

dogolegia

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
dogolegia.vn
Hello em xinh, @};-!

Hôn nhân nào cũng phải dựa trên nền tảng tôn trọng và biết ơn (ở XH cũng vậy, chị nghĩ thế). Nói thì trên này sẽ nhét chữ vào bảo rao giảng đạo đức. Nhưng có những ông chồng như vậy, là do vợ cũng thoả hiệp với những thói hư tật xấu của họ rồi.
Chỉ có những người chồng kém về mặt nhận thức, mới cho mình quyền coi vợ như osin: Cơm nước, chăm sóc con cái, việc nhà ỷ lại cho PN. Chúng ta không cổ suý cho việc hơi tí là ly hôn, nhưng cả hai bên, cần xác định được đâu là giới hạn, để điều chỉnh hành vi cho phù hợp. Chị vẫn nghĩ, PN còn càu nhàu, thì còn cứu vãn. Để họ im lặng thì mới đáng sợ, hihi.
Chúc em luôn đắt hàng nhé!
Dạ cảm ơn chị, may mắn em vẫn đều đều ạ.
Túm lại ở đời phải là "CÓ QUA CÓ LẠI - MỚI TOẠI LÒNG NHAU" chị nhỉ, cứ thế mà áp dụng thì mới bền lâu với nhau được!

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
K dắt nó đi ăn hàng? Rồi bảo ns trả tiền cho.
Vài hôm dư vậy xem sao.
Nhà e vk chỉ nấu mỗi thức ăn tầm 20’/ngày thôi... bát k phải rửa, nhà k phải quét, tiền k phải kiếm, ck k phải chăm, con thì quát 10’/ngày... mà vẫn còn éo đc vừa ý đây này.
Mời bác nhận cúp "Husband of the year" nhá.

Chè mợ Su

Xe buýt
Mợ cứ cho ck ăn chè thay cơm mấy ngày thì ngoan ngay bảo gì chả nghe.
Còn chuyện mợ kể e thấy lạ, có thể mâu thuẫn nhiều chuyện chứ chuyện chồng lười chả mấy ai bỏ nhau, vợ làm về muộn thường xuyên thì chắc phải có thống nhất ăn uống thế nào, về muộn đột xuất thì ko báo nhau câu ai nấu hay ra ngoài ăn tạm?
Em cũng chỉ được nghe người trong cuộc kể lại thôi ạ. Chị ý bảo giọt nước tràn li thì em cũng hỏi còn nhiều chuyện khác nữa ... chứ em ko phải ng trong cuộc

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Quan điểm XH của nước ta rồi sẽ đến đâu nhỉ ? Em đồ rằng nó sẽ giống Nhật bây giờ , chỉ chậm hơn khoảng 100 năm
Khi đó , mọi vấn đề bên ngoài gia đình , thằng đàn ông sẽ phải chường mặt ra mà gánh vác , Nhà , Xe ... Lo đi làm bục mặt mà trả nợ dần , vợ chỉ lo nuôi dạy con , nó mà phải đi làm kiếm cơm thì XH coi thằng chồng là thằng không ra gì
Các cụ trên of tinh thông nhiều thứ đi Tây , Tàu như đi chợ xác nhận em vụ trên có chuẩn không để e còn chỉnh
Chưa chuẩn lắm, để em chỉnh tí nhé:
- Đàn ông Nhật làm ra ô tô, máy móc, tàu vũ trụ, còn đàn ông VN đi bán sức lao động cho đàn ông Nhật
- Đàn ông Nhật làm việc nghiêm túc, trung thực, chăm chỉ và thông minh trong suốt 200 năm qua, đàn ông VN thì ngược lại
- Đàn ông Nhật mà tát vợ một cái thôi thì cả xã hội Nhật nó sẽ tát cho thằng đàn ông đó mặt mỏng dính không bằng tờ giấy
- Đàn ông Nhật được phụ nữ Nhật rèn luyện từ nhỏ, còn phụ nữ Việt Nam thì không biết dạy con (ví dụ: bê bát cơm chạy theo con, xúc cho con ăn)

Tuananhhau

Xe điện
Lúc yêu tìm hiểu ko kỹ. Lấy rồi lại cố đâm lao, đẻ xong thấy không hợp nhưng thôi đẻ thêm đứa nưa cho nó sợ. Đến khi ko chịu đc lại ầm ỹ lên. Quét nhà mua robot, rửa bát thì mua máy. Còn việc cơm nc với phơi quần áo là hết. Tự giải phóng thay vì cứ kêu ầm lên. Về muộn thì chủ động nhắn chồng gọi đồ ăn. Hoặc tự mua đồ về ăn. Hôn nhân là thử thách sự chịu đựng và chấp nhận. Còn mình mong chờ người ta thế nào thì người ta cũng mong chờ như vậy thôi.
li dị xong đi tăng ca về vẫn phải nấu cơm. Con vẫn phải đi gửi. Cơ bản vẫn là sự so đo thôi

LienPhuong

Xe điện
Nói ra bảo phân biệt này nọ. Phụ nữ ngày nay thì ghê gớm rồi.

1. Muốn đàn ông ga lăng như Tây, cơ mà hẹn hò, yêu đương thì muốn tặng quà, chăm nuôi như ta. Chị em nào hẹn hò cafe, ăn uống mà bị chia tiền chưa? Hay mặc định đó là việc của đàn ông?

2. Lấy chồng thì sính lễ như ta nhưng lấy xong rồi thì phải riêng tư như Tây. Mọi mâu thuẫn muôn thủa: mẹ chồng nàng dâu, chị dâu em chồng, chị em dâu.... chứ có thấy bố vợ con rể mâu thuẫn bao giờ đâu?

3. Không muốn ở cùng mẹ chồng nhưng có con lại muốn mẹ chồng giúp đỡ. Vẫn xoen xoét là lấy chồng nhà chồng được người.

4. Kiếm tiền, lo kinh tế mặc định là việc của đàn ông nhưng lại muốn quản lý toàn bộ tiền của chồng. Lại muốn chồng chia sẻ việc nhà, nấu cơm rửa bát.

Em cứ nổ thẳng tiếng Việt: anh không nấu nướng, không dọn nhà, không rửa bát, không giặt đồ. Không làm thì đi ăn quán, càng sướng. Chỉ dậy con học và chơi với con. Được cái vợ em biết điều nên chưa cãi nhau bao giờ. Ở cùng mẹ chồng nhưng vẫn ngoan ngoãn chưa to tiếng lần nào. Nhu cầu về 1 người chồng toàn mỹ như Tây như Ta thì lên tivi mà lấy.
1. Cụ thích thì ga lăng, không thì thôi sao phải cố ga lăng 😅
2. Cụ ở chung nhà vợ xem bố vợ, con rể có mâu thuẫn không ah, logic vậy mà cũng hỏi em chịu cụ. Chưa nói quan điểm nhiều nhà dâu con rể khách, không nịnh rể lại sợ con mình khổ. Cụ nào có con gái sau này cứ chiêm nghiệm.
3. Em gặp 10 nhà thì 8 nhà cháu bà nội tội bà ngoại.
4. Nếu được như cụ nói, chỉ riêng việc kiếm tiền đàn ông lo thì phụ nữ sướng quá, còn đàn bà trong bài này vừa phải kiếm tiền vừa phải làm đủ việc nhà.

10 bà vợ thì 9 bà sẽ than thở về gia đình nơi công sở, vợ cụ chắc cũng thế nhưng có những bà vợ chịu nhịn hơn để hòa thuận cho con cái, điều này cũng phải tùy vào ông chồng nữa, ông chồng khéo, biết suy nghĩ thì vợ cũng thế và ngược lại.

5cent

[Tịch thu bằng lái]
Vào đây mới thấy hoá ra em đần thộn vãi.
Chị top chỉ là 1 phần nhỏ cuộc sống của em.
Mười mấy năm sống chung em bao cân tất tần tật từ nhà cửa ăn uống sắm sửa con cái ... Nghĩ lại chồng như làm cảnh.
Giờ em như nuôi thêm 1 đứa con.
Căn bản pn VN quen chịu nhịn, họ đề cao giá trị người chồng và mình thì phận bèo bọt, họ cho rằng như vậy thì sẽ được khen :))
Chẳng phải mỗi mợ đâu, nhiều người thấy việc chăm chồng chăm con là niềm vui, mình tự chăm mình là niềm vui nốt :D đến lúc già hơn và xấu hơn thì chồng nó chán là vừa.

Chỉnh sửa cuối:

Bống đáng yêu

[Tịch thu bằng lái]
1. Cụ thích thì ga lăng, không thì thôi sao phải cố ga lăng 😅
2. Cụ ở chung nhà vợ xem bố vợ, con rể có mâu thuẫn không ah, logic vậy mà cũng hỏi em chịu cụ. Chưa nói quan điểm nhiều nhà dâu con rể khách, không nịnh rể lại sợ con mình khổ. Cụ nào có con gái sau này cứ chiêm nghiệm.
3. Em gặp 10 nhà thì 8 nhà cháu bà nội tội bà ngoại.
4. Nếu được như cụ nói, chỉ riêng việc kiếm tiền đàn ông lo thì phụ nữ sướng quá, còn đàn bà trong bài này vừa phải kiếm tiền vừa phải làm đủ việc nhà.

10 bà vợ thì 9 bà sẽ than thở về gia đình nơi công sở, vợ cụ chắc cũng thế nhưng có những bà vợ chịu nhịn hơn để hòa thuận cho con cái, điều này cũng phải tùy vào ông chồng nữa, ông chồng khéo, biết suy nghĩ thì vợ cũng thế và ngược lại.
1. Em không cần cố ga lăng thưa mợ. Em chỉ nói chọn 1 trong 2, giống ta hoặc giống Tây. Em nào bướng bỉnh đòi bình đẳng như Tây nhưng tiền kiểu như ta thì em cho next luôn.
2. Em đã từng ở nhà vợ cả tháng, lấy vợ 10 năm, thân với anh em trai nhà vợ còn hơn cả vợ.
3. Thấy tội quá thì khỏi chăm nữa.
4. Đàn ông chủ lực kinh tế thôi, không có nghĩa phụ nữ ngồi chơi không kiếm tiền.

10 người thì 9 người kêu về gia đình thì cứ mạnh dạn mà bỏ chồng thôi. Lên tivi với sang Hàn sang Nhật mà kiếm chồng xịn sò. Sống mà chịu đựng thế sống làm gì cho khổ.

Nhiều chị em ngáo mạng, ngáo Tây khẽ cái ôm con về làm mình làm mẩy. Tới lúc chồng nó bỏ thật mới thấm thía cuộc sống SM. Vẫn lên mạng chụp choẹt, gồng mình lên chứng tỏ ta đây mạnh mẽ, hạnh phúc, chung thủy, chả cần đàn ông chỉ cần con. Thực tế, thì hoàn toàn ngược lại, sống rất khổ và làm hàng xoạc free cho các anh háo của lạ. Nhìn vào thực tế đi mợ, đời chả giống trong film đâu.

dogolegia

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
dogolegia.vn
1. Em không cần cố ga lăng thưa mợ. Em chỉ nói chọn 1 trong 2, giống ta hoặc giống Tây. Em nào bướng bỉnh đòi bình đẳng như Tây nhưng tiền kiểu như ta thì em cho next luôn.
2. Em đã từng ở nhà vợ cả tháng, lấy vợ 10 năm, thân với anh em trai nhà vợ còn hơn cả vợ.
4. Đàn ông chủ lực kinh tế thôi, không có nghĩa phụ nữ ngồi chơi không kiếm tiền.

10 người thì 9 người kêu về gia đình thì cứ mạnh dạn mà bỏ chồng thôi. Lên tivi với sang Hàn sang Nhật mà kiếm chồng xịn sò. Sống mà chịu đựng thế sống làm gì cho khổ.

Nhiều chị em ngáo mạng, ngáo Tây khẽ cái ôm con về làm mình làm mẩy. Tới lúc chồng nó bỏ thật mới thấm thía cuộc sống SM. Vẫn lên mạng chụp choẹt, gồng mình lên chứng tỏ ta đây mạnh mẽ, hạnh phúc, chung thủy, chả cần đàn ông chỉ cần con. Thực tế, thì hoàn toàn ngược lại, sống rất khổ và làm hàng xoạc free cho các anh háo của lạ. Nhìn vào thực tế đi mợ, đời chả giống trong film đâu.
Cụ này nói đúng ạ, em thấy có thớt viết về bài viết Mẹ đơn thân hạnh phúc. Đa số các mẹ kêu khổ cực lắm lắm ạ, hờn tủi đủ đường, gồng mình đủ đường, rồi bị gắn ghép đủ đường,...Còn cái đoạn lên mạng sống ảo cũng kinh. Thấy 1 số chị lúc sống cùng chồng ko ảnh ọt gì, mà cứ chia tay với ly hôn là chụp choẹt khoe thân ác liệt, như để chứng tỏ ko có mày bà sống tốt lắm í. Nhưng vào group kín lại tâm sự khổ cực đủ bề. Nên phải cân nhắc thật kỹ.

LienPhuong

Xe điện

1. Thì đấy, ý em là cụ thích thì hẵng ga lăng có ai ép đâu.
2. Ở 1 tháng quá đơn giản, với lại en đã viết ở trên dâu con rể khách trừ khi ông chồng quá mất dạy ah.
3. Thấy tội con cháu mình mà lại khỏi chăm, em chịu cụ, thôi cụ cứ như vậy với con gái cụ nhé, hy vọng cháu nó gặp đc chồng hiểu.
4. Phụ nữ nào được ngồi chơi kiếm tiền cụ, em đang nói chủ lực thôi đấy mà rất nhiều nhà còn không được.
SM họ sướng thì cụ lại dè bỉu, thế thì kệ cụ thôi chả hơi đâu mà họ phải chứng tỏ với cụ. Vợ cụ có lẽ cũng sợ làm SM nên phải cố thôi chứ đọc em thấy cụ cũng thuộc tư tưởng dè bỉu đàn bà.

LienPhuong

Xe điện
Cụ này nói đúng ạ, em thấy có thớt viết về bài viết Mẹ đơn thân hạnh phúc. Đa số các mẹ kêu khổ cực lắm lắm ạ, hờn tủi đủ đường, gồng mình đủ đường, rồi bị gắn ghép đủ đường,...Còn cái đoạn lên mạng sống ảo cũng kinh. Thấy 1 số chị lúc sống cùng chồng ko ảnh ọt gì, mà cứ chia tay với ly hôn là chụp choẹt khoe thân ác liệt, như để chứng tỏ ko có mày bà sống tốt lắm í. Nhưng vào group kín lại tâm sự khổ cực đủ bề. Nên phải cân nhắc thật kỹ.
Đúng là nói về hạnh phúc thì sẽ hơi quá, nhưng dù còn chồng hay bỏ chồng cũng sẽ khổ mợ ạ, căn bản là đã chọn nhầm rồi thì ở hay bỏ cũng không thể vẹn toàn. Cuộc sống còn tỉ thứ lo toan chẳng bao giờ hết nên kêu ca là chuyện bình thường. SM cũng là người bình thường, có người khổ người sướng, kinh tế tốt sẵn thì sướng, kém kinh tế thì khổ thôi. Single dad cũng thế thôi, muôn vàn kiểu khổ.

Bống đáng yêu

[Tịch thu bằng lái]
Vợ cụ có lẽ cũng sợ làm SM nên phải cố thôi chứ đọc em thấy cụ cũng thuộc tư tưởng dè bỉu đàn bà.
Em ko dè bỉu phụ nữ. Em chỉ ghét những người không biết điều, không biết chức năng nhiệm vụ.
Đàn ông lười lao động hoặc năng lực kiếm tiền kém, ko thể đòi hỏi vợ thế lọ thế chai.
Phụ nữ cũng đừng nên đua theo trend, tiêu chuẩn kép, mạnh mẽ dở hơi.

Nhà em 1 trai 1 gái, em quan điểm giáo dục rõ ràng. Mỗi giới tính mỗi mục tiêu.

1. Con gái phải dịu dàng, biết làm đẹp, biết làm việc nhà, biết mít ướt và không cần phải mạnh mẽ làm gì. Học hành cũng không cần quá áp lực.

2. Con trai thì phải cố gắng học thật nhiều, phải có suy nghĩ sẽ kiếm được nhiều tiền. Không rửa bát, không quét nhà, không nấu ăn đú theo trend đàn ông mẫu mực.

Bống đáng yêu

[Tịch thu bằng lái]
Thế này mà không bị ăn quán thì vợ cụ kém quá :))
Nhà có robot lau.
Bát có máy rửa.
Quần áo có máy giặt.
Vợ em lại chỉ mong chồng ăn cơm nhà mới chết chứ. Phụ nữ khôn khéo họ chẳng mạnh mẽ làm gì, cứ mềm mỏng chiều chồng, gia đình êm ấm.

HeoCoiGB

Xe hơi
Em ko dè bỉu phụ nữ. Em chỉ ghét những người không biết điều, không biết chức năng nhiệm vụ.
Đàn ông lười lao động hoặc năng lực kiếm tiền kém, ko thể đòi hỏi vợ thế lọ thế chai.
Phụ nữ cũng đừng nên đua theo trend, tiêu chuẩn kép, mạnh mẽ dở hơi.

Nhà em 1 trai 1 gái, em quan điểm giáo dục rõ ràng. Mỗi giới tính mỗi mục tiêu.

1. Con gái phải dịu dàng, biết làm đẹp, biết làm việc nhà, biết mít ướt và không cần phải mạnh mẽ làm gì. Học hành cũng không cần quá áp lực.

2. Con trai thì phải cố gắng học thật nhiều, phải có suy nghĩ sẽ kiếm được nhiều tiền. Không rửa bát, không quét nhà, không nấu ăn đú theo trend đàn ông mẫu mực.
Theo em cụ nên dạy lại.
Con trai kiếm tiền được là tốt, thế nếu kiếm không được thì sao? cũng không biết làm việc nhà thì sẽ thành một loser thực thụ.
Con gái kiếm được chồng giầu hoặc có đầu óc làm kinh tế thì tốt, kiếm phải anh chồng không biết làm thì sao? Cụ nuôi tiếp ạ? :D
(Em chỉ lấy ví dụ giả sử thế thôi, không có ý ám chỉ gì cả)

Chỉnh sửa cuối:

HeoCoiGB

Xe hơi
Nhà có robot lau.
Bát có máy rửa.
Quần áo có máy giặt.
Vợ em lại chỉ mong chồng ăn cơm nhà mới chết chứ. Phụ nữ khôn khéo họ chẳng mạnh mẽ làm gì, cứ mềm mỏng chiều chồng, gia đình êm ấm.
Thế mới nói vợ cụ kém :D

Bống đáng yêu

[Tịch thu bằng lái]
Theo em cụ nên dạy lại.
Con trai kiếm tiền được là tốt, thế nếu kiếm không được thì sao? cũng không biết làm việc nhà thì sẽ thành một loser thực thụ.
Con gái kiếm được chồng giầu hoặc có đầu óc làm kinh tế thì tốt, kiếm phải anh chồng không biết làm thì sao? Cụ nuôi tiếp ạ :D
Cứ học giỏi, nhất định sẽ có 1 cuộc sống đầy đủ.
Cứ xinh xắn, dịu dàng, khôn khéo sống trong môi trường nhiều người giàu, nhất định sẽ kiếm được chồng ngon.

Cụ xem xưa kia, các bạn giỏi giang, học các trường tốp đầu: y, dược, bách khoa... có ai nghèo không?