[Funland] Phải chăng phụ nữ đang có quá nhiều trách nhiệm

Giodong2

Xe buýt
Lão chồng kia còn chia đôi kinh tế được.
Nhiều lão còn thất nghiệp, chán nản sa rượu chè game gú, hoặc ngồi nhà đt TV suốt ngày vẫn quát vợ nạt con cơ.
Đàn ông ở Việt Nam quá sướng, bù lại đàn bà lao lực trách nhiệm quá nhiều. Tất nhiên cũng có ông chồng tốt hơn nên vợ được nhờ, nhưng tỉ lệ ko nhiều.
Mợ top phải chi post bên hội chị em phụ nữ, hay webtretho... thì nhiều đồng cảm hơn. Bên này toàn các cụ các bố bênh nhau.

dpbd90

Xe tải
Hôm qua, ở chỗ làm có bà chị ra quán ngồi tâm sự, mắt mũi đỏ hoe hoét . Hỏi tại sao ??? Bà ý bảo mới cãi nhau với ck .
Em chẹp miệng:” ôi zời , gia đình nào chả có lúc nọ lúc chai , cãi nhau thì việc gì phải khóc”..
Bà ý kể:” qua tăng ca về muộn gần 9h mới về , về đến nhà thấy ck ngồi lù lù trước bàn máy tính nghe nhạc , cơm thì chưa nấu , con cái thì chưa đón bên ông bà về . Nói ra thì lão bảo , em là phụ nữ trách nhiệm cơm nước chợ búa là của em . Tao mới khùng lên tao bảo, Đm thế trách nhiệm của anh là gì ???. Nếu trách nhiệm của anh là tạo ra kinh tế vậy thì em cũng đang gánh vác trách nhiệm đó cùng với anh , em cũng đi làm , cũng nuôi con , giờ lại còn thêm trách nhiệm cơm nước chợ búa nữa ai là người trả lương cho trách nhiệm đó . Chả ai phải có trách nhiệm gì cả , chẳng qua là sự cảm thông và giúp đỡ nhau khi là một gia đình thôi “
Hôm qua tao viết đơn rồi . Tao không thể chịu được một con người như thế .
Em bảo: “ chị cứ làm to lên , em thấy cũng bình thường , nếu là em em vào nấu xừ cho xong , coi như là làm phúc cho con người lười biếng”
Chị ấy bảo : “ đó chỉ là giọt nước tràn li thôi em ạ . Sức chịu đựng của con người có giới hạn . Một khi tao đã bỏ là tao xác định *** cần cái gì cả , ra đi tay trắng , mẹ con tao sống với nhau có cơm ăn cơm , có cháo ăn cháo . Chứ sống thế này tao thấy mệt lờ lắm”.
Cái này là do chị phụ nữ lấy phải anh chồng vô trách nhiệm thôi chứ ko phải vấn đề là phụ nữ nhiều áp lực.
Với cả đàn ông cũng nhiều trách nhiệm lắm mợ và đôi khi chiều chị em quá cũng chẳng phải là cái hay

PS: Chuyện nhà em thì lúc mới cưới em rất chiều vợ: quét nhà dọn nhà rửa bát, giặt đồ phơi đồ và chia sẻ 1/3 nấu luôn. Ấy thế mà vợ cứ suốt ngày càm ràm em, rất mệt mỏi. Sau em nghĩ ra có khi em chiều vk, vợ em rảnh lên mạng nhiều nên hay soi em. Thế là e mới làm cái deal với vợ là tối vợ nấu toàn bộ + rửa bát cho bận rộn cả tối đi

Từ đó, em thì có thời gian đi chạy vợ thì cũng không kêu ca gì nữa.

xukthal.

Xe lăn
Một khi tao đã bỏ là tao xác định *** cần cái gì cả , ra đi tay trắng , mẹ con tao sống với nhau có cơm ăn cơm , có cháo ăn cháo . Chứ sống thế này tao thấy mệt lờ lắm”.
Bà chị hơi to mồm và ko trung thực :))

hưvô

Xe lăn
Ông nào trưởng thành tử tế thì thực hiện các trách nhiệm của họ thì đúng là nhiều trách nhiệm. Ko thì chỉ hơn con chó cảnh biết giật nước bồn cầu.
Cái câu này khó phản bác.

xukthal.

Xe lăn
Đàn ông ở Việt Nam quá sướng,
Mợ vào đây xem ĐOV sướng thế nào :))

salestumlum

Xe tăng
Vốn dĩ đàn ông và đàn bà đã khác nhau
Em làm vợ hơn chục năm rồi, có kinh nghiệm như này:

* Tiêu chuẩn sạch, gọn gàng của đàn ong khác đàn bà: Đơn giản như, em nhìn nhà bẩn em thấy rất khó chịu, nhưng chồng em thấy thế là sạch rồi, ok rồi. HOặc bữa cơm chăm con thì đàn bà là phỉa như này như này, còn đàn ông đơn giản hơn
==> suy ra, không phải vì họ vô trách nhiệm, mà và nhân sinh quan khác nhau, nên họ thấy ổn, đàn bà dần cần biết chấp nhận cái đó.

Muốn cái gì tốt hơn, thì trực tiếp đề nghị Chồng làm, đừng có MOng chờ sự tự giác, hay thông cảm, hay hỗ trợ từ chồng, bởi vì đàn ông họ thấy thế là đã ổn
Còn nếu ko trực tiếp đề nghị, tự làm thì đừng càm ràm, chỉ khổ thân
Nếu làm thì vui vẻ làm, ko thì vụt đó :D, vui vẻ sống, càm ràm chỉ khổ mình

* Đừng kỳ vọng bất kỳ cái gì như phim ảnh ( dạng chồng âm thầm quan tâm chăm lo vợ con, rồi đi làm về muộn chồng đã dọn cơm...đàn ông như vậy ít lắm )/ Nên muốn làm gì thì cứ gọi điện báo trực tiếp chồng
Như em: đi làm về muộn, em sẽ gọi bảo hnay em về muộn, anh cơm nước con cái cho em/ Em chỉ luôn là có đồ ăn như nào như nào anh làm
Nếu chồng em không làm, về thấy 3 cha con ăn mì tôm, em vẫn vui/ Không càm ràm, không gì cả/ Bực mình là mình thiệt nhất

* Việc nhà, việc ngoài, mọi thứ cần nói với chồng để cùng nhau chia sẻ, đừng tự kỳ vọng nếu ko nói/
Khi đã nói, đã thỏa thuận, mà chồng vẫn đẩy hết mọi thứ cho vợ, lúc đó thì tính đường khác

hamcuare!

Xe container
Ông nào trưởng thành tử tế thì thực hiện các trách nhiệm của họ thì đúng là nhiều trách nhiệm. Ko thì chỉ hơn con chó cảnh biết giật nước bồn cầu.
E k tranh cãi, nhưng có mợ chán ck nhưng k li dị mà bảo cứ ở vs ck để khỏi phải nuôi chó trong nhà :)).

cusao

Xe lăn
Trách nhiệm nhiều hay ít là do ý thức tự nguyện của mỗi người không phụ thuộc vào giới tính hay vai trò trong gia đình
- Rất nhiều người chồng đêm ngủ có con ốm nôn trớ ra giường vẫn quay lưng ngủ tiếp...Nếu sống cùng với bố mẹ thì lười biếng ỉ lại với triết lý cháu ông bà đấy...sướng khổ đều phải trợ giúp, không thì kệ.
- Chẳng thiếu phụ nữ ưa sống ảo lê la bạn bè luôn thấy việc vun vén gia đình, chăm sóc người thân là việc vô cùng nặng nề khổ tâm trong lòng....
Kể lể cũng chẳng làm gì chỉ biết trách nhiệm với gia đình và người thân luôn gắn liền với tư chất của mỗi con người, nó luôn xuất phát từ sự tự nguyện dựa vào những đạo lý đã được giáo dục từ nhỏ. Cái này không thể ép buộc, thuyết phục, phân tích.....Ai theo đuổi triết lý nào cũng tìm mọi lý lẽ để bênh vực biện hộ về tính đúng đắn của thứ triết lý mình đang theo đuổi hoạc duy trì

Chỉnh sửa cuối:

gà_mờ_quá

Xe tải
Chia sẻ cùng mợ. Em cũng cùng tâm trạng. vợ em nuôi 2 con nhỏ. Lương tháng em gấp đôi lương vợ. bt ko sao. nửa năm nay có thằng em vợ lên thì chiều nó hết mực. Mình ra rìa. Mấy tuần nay hơi tí thì nói em là Tự đi mà nấu, Thích thì tự lo. Em nhịn đến lần thứ 3 thì nhắn tin cho vợ từ nay anh tự lo cơm nước. Ăn quán 10 ngày nay rồi. Vợ vẫn post fb và chăm thằng em đều.
Thế cụ đã chơi bài Tiền ai người đó tiêu chưa ah :D

LFC

Xe hơi
Em cho là, đàn ông mà nghĩ việc này việc kia của vợ là có vấn đề về nhận thức ấy - vợ thích làm và vợ tự làm vui vẻ thì là lựa chọn của cô ý. Còn nếu coi là trách nhiệm của riêng cô ý còn các lão chồng đứng nhìn như người dưng - thì không được. Các lão cứ đưa đây trăm củ / tháng thì tôi thuê cả người rửa chân cho ông... Còn không thì cả hai cùng làm...
Hơn nữa, nói thật, có cái bữa ăn mà cũng ngồi đợi vợ đợi con nấu cho, ko có ăn thì làm loạn lên, em thấy miếng ăn cứ nhục nhục thế nào...

5cent

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng thích nấu ăn . Hơn nữa vừa nấu vừa nói chuyện 1 ngày lv như nào rồi kể cho nhau nghe chuyện nọ chuyện kia lại thấy hay
Mợ thử bạc mặt mệt phờ liền một tuần xem có thích nữa không. Khi mà 9 giờ mới về nghĩa là họ làm việc hơn 12h/ngày rồi đấy mợ, sức người cũng có hạn thôi.
Lão chồng ỷ lại kia chắc là hình mẫu điển hình của đàn ông Việt.

yendoilong

Xe hơi
Hôm qua, ở chỗ làm có bà chị ra quán ngồi tâm sự, mắt mũi đỏ hoe hoét . Hỏi tại sao ??? Bà ý bảo mới cãi nhau với ck .
Em chẹp miệng:” ôi zời , gia đình nào chả có lúc nọ lúc chai , cãi nhau thì việc gì phải khóc”..
Bà ý kể:” qua tăng ca về muộn gần 9h mới về , về đến nhà thấy ck ngồi lù lù trước bàn máy tính nghe nhạc , cơm thì chưa nấu , con cái thì chưa đón bên ông bà về . Nói ra thì lão bảo , em là phụ nữ trách nhiệm cơm nước chợ búa là của em . Tao mới khùng lên tao bảo, Đm thế trách nhiệm của anh là gì ???. Nếu trách nhiệm của anh là tạo ra kinh tế vậy thì em cũng đang gánh vác trách nhiệm đó cùng với anh , em cũng đi làm , cũng nuôi con , giờ lại còn thêm trách nhiệm cơm nước chợ búa nữa ai là người trả lương cho trách nhiệm đó . Chả ai phải có trách nhiệm gì cả , chẳng qua là sự cảm thông và giúp đỡ nhau khi là một gia đình thôi “
Hôm qua tao viết đơn rồi . Tao không thể chịu được một con người như thế .
Em bảo: “ chị cứ làm to lên , em thấy cũng bình thường , nếu là em em vào nấu xừ cho xong , coi như là làm phúc cho con người lười biếng”
Chị ấy bảo : “ đó chỉ là giọt nước tràn li thôi em ạ . Sức chịu đựng của con người có giới hạn . Một khi tao đã bỏ là tao xác định *** cần cái gì cả , ra đi tay trắng , mẹ con tao sống với nhau có cơm ăn cơm , có cháo ăn cháo . Chứ sống thế này tao thấy mệt lờ lắm”.
Chuẩn bác bảo chị í bỏ cụ thằng đấy đi. Thằm hãm. Đàn ông không biết chia sẻ với vợ bỏ mẹ đi cho rảnh. Việc gì mad phải khổ

UFA

Xe điện
Con vợ em nó kiếm gấp vài lần em mà vẫn phải cơm nước đều đây này, nấu ko ngon e còn chửi cho bcm, nhưng mà e ko đến nỗi ỳ như ô chồng trong thớt, lâu lâu úp mặt vào \./ cái là lại ngoan ngay he he

Chè mợ Su

Xe buýt
T
Vốn dĩ đàn ông và đàn bà đã khác nhau
Em làm vợ hơn chục năm rồi, có kinh nghiệm như này:

* Tiêu chuẩn sạch, gọn gàng của đàn ong khác đàn bà: Đơn giản như, em nhìn nhà bẩn em thấy rất khó chịu, nhưng chồng em thấy thế là sạch rồi, ok rồi. HOặc bữa cơm chăm con thì đàn bà là phỉa như này như này, còn đàn ông đơn giản hơn
==> suy ra, không phải vì họ vô trách nhiệm, mà và nhân sinh quan khác nhau, nên họ thấy ổn, đàn bà dần cần biết chấp nhận cái đó.

Muốn cái gì tốt hơn, thì trực tiếp đề nghị Chồng làm, đừng có MOng chờ sự tự giác, hay thông cảm, hay hỗ trợ từ chồng, bởi vì đàn ông họ thấy thế là đã ổn
Còn nếu ko trực tiếp đề nghị, tự làm thì đừng càm ràm, chỉ khổ thân
Nếu làm thì vui vẻ làm, ko thì vụt đó :D, vui vẻ sống, càm ràm chỉ khổ mình

* Đừng kỳ vọng bất kỳ cái gì như phim ảnh ( dạng chồng âm thầm quan tâm chăm lo vợ con, rồi đi làm về muộn chồng đã dọn cơm...đàn ông như vậy ít lắm )/ Nên muốn làm gì thì cứ gọi điện báo trực tiếp chồng
Như em: đi làm về muộn, em sẽ gọi bảo hnay em về muộn, anh cơm nước con cái cho em/ Em chỉ luôn là có đồ ăn như nào như nào anh làm
Nếu chồng em không làm, về thấy 3 cha con ăn mì tôm, em vẫn vui/ Không càm ràm, không gì cả/ Bực mình là mình thiệt nhất

* Việc nhà, việc ngoài, mọi thứ cần nói với chồng để cùng nhau chia sẻ, đừng tự kỳ vọng nếu ko nói/
Khi đã nói, đã thỏa thuận, mà chồng vẫn đẩy hết mọi thứ cho vợ, lúc đó thì tính đường khác
Trước đây em cũng hay càm ràm ck em chuyện cơm nước quần áo nọ kia . Sau ông ý bảo “ anh mà gọn gàng ngăn nắp , cơm nước chu đáo thì anh là em à . Vậy thì a lấy em về làm gì nữa . Lâu dần e tạc lưỡi “ đúng thật để ông ý nấu được bữa cơm thì ông ý cũng bày ra cả chậu bát . Thôi mình nấu cho nhanh

hoanguyen38

Xe tải
Thế cụ đã chơi bài Tiền ai người đó tiêu chưa ah :D
Lương vợ e có 10 củ nên ko làm đc cụ ạ. Tiền e vẫn giao vợ đều. Đàn ông cũng ko nên ngoan quá. Cũng phải tỏ rõ quan điểm từ đầu. Em sai là chiều vợ quá đâm ra nó nhờn.

Chè mợ Su

Xe buýt
Mợ thử bạc mặt mệt phờ liền một tuần xem có thích nữa không. Khi mà 9 giờ mới về nghĩa là họ làm việc hơn 12h/ngày rồi đấy mợ, sức người cũng có hạn thôi.
Lão chồng ỷ lại kia chắc là hình mẫu điển hình của đàn ông Việt.
E 10h mới về cơ ạ . Và cũng đc 1 năm rồi . Vẫn cơm nước con cái nọ kia .. em làm vì vui thôi , chứ cũng chẳng phải vì trách nhiệm với ai cả

5cent

[Tịch thu bằng lái]
E 10h mới về cơ ạ . Và cũng đc 1 năm rồi . Vẫn cơm nước con cái nọ kia .. em làm vì vui thôi , chứ cũng chẳng phải vì trách nhiệm với ai cả
10h tối mợ về rồi cơm nước con cái á? Có tin được không? Nhà mợ ăn tối mấy giờ?
Công việc cụ thể ở chỗ mợ đang làm là gì zạ?

Mật Mật 0606

Xe tăng
Lương vợ e có 10 củ nên ko làm đc cụ ạ. Tiền e vẫn giao vợ đều. Đàn ông cũng ko nên ngoan quá. Cũng phải tỏ rõ quan điểm từ đầu. Em sai là chiều vợ quá đâm ra nó nhờn.
Túm lại thì đàn nào cũng vậy , nếu đối phương không ngoan thì mình cũng đừng có ngoan.
Nhưng đối phương tử tế thì nhất định phải đối đãi hết lòng.

Masha123

Xe buýt
Có ông chồng như vậy tồn tại sao.