[Funland] 2021 Bỏ HĐLĐ Thời vụ - Đóng Bảo Hiểm Xã Hội

Spencie

Xe tăng
Nếu cụ thuê lao động phổ thông thì họ không quan tâm đóng BHXH hết bao nhiêu, họ chỉ quan tâm cuối tháng họ nhận được bao nhiêu thôi:D Phần lớn người sử dụng LĐPT đều mua BHYT tự nguyện cho người lao động, em cũng mua BHYT tự nguyện, chưa đến 800K/năm.
Đấy là quan điểm cá nhân cụ, nhưng không phải là đại diện cho toàn XH, nhắc lại với cụ là : ở bất kỳ đâu trên cái quả đất này, người lao động và người chủ sử dụng lao động cũng bắt buộc phải tham gia Bảo hiểm xã hội, đó là chính sách an sinh xã hội của cộng đồng, của quốc gia.

mitdac1819

Xe điện
Cụ Đùa à ?
đầu tư cụ có thể mất, đơn giản như gửi tiết kiệm, NH phá sản cụ lấy được không ? Hay đầu tư cái lọ cái chai cụ có thể mất trắng, BHXH chỉ mất khi nhà nước không còn, Quỹ BHXH có vỡ thì nhà nước cũng phải bù tiền vào vì nó là an sinh xã hội, đó không phải BH là gì ?. Cụ nên phân biệt giữa BH và Đầu Tư nó khác nhau hoàn toàn.

BHXH thì như bố đời ấy, hách như gì.
Những năm 200x, ở Nga, người lao động cao tuổi hưởng lương hưu kêu trời vì lương hưu đấy cụ ơi. Nhà nước không phá sản, nhưng phá giá tiền tệ thì dân đen cũng chết sạch gạch thôi cụ, và cũng không có chuyện nhà nước bù tiền vào quỹ bhxh vỡ đâu, đấy là chuyện không tưởng thôi.

quanggialai

Xe tăng
Cụ có biết doanh nghiệp xd có vài trăm công nhân, thậm chí là hàng nghìn, thì nhân với gần tr một người như vậy mỗi tháng doanh nghiệp phải gánh chi phí bao nhiêu. Nôm na nó ác hơn "thuế thân" đấy: Chi phí tiền lương cho 1 người lao động là 10 đồng, thì ông BH ông ấy nẫng mất hơn 3 đồng đấy. Cụ đừng nói quyền lợi đóng bảo hiểm nhé, nếu k bắt buộc thì thà họ lĩnh lương cao rồi mua bảo hiểm nhân thọ, hay gì đó của tư nhân còn hiệu quả hơn nhiều. Đây là bị đóng góp để nuôi bộ máy là chính.
Dân mình thích tiền tươi thóc thật hơn nhiều. Nhưng nói trả lương cao để họ mua Bảo Hiểm nhân thọ thì: nếu là miền bắc 10 ông thì chỉ tầm 6 ông mua, còn ở miền nam 10 ông lãnh lương thì 9 ông tiêu sạch cả làm quái gì có tiết kiệm mà mua. Trả lương 5 triệu tiêu hết 5 tr, trả lương 10 tr tiêu hết 10 tr, ông 20 tr thì thay đt, thay xe như thay áo. về già rồi cũng lại phụ Thuộc nhà nước

mitdac1819

Xe điện
Dân mình thích tiền tươi thóc thật hơn nhiều. Nhưng nói trả lương cao để họ mua Bảo Hiểm nhân thọ thì: nếu là miền bắc 10 ông thì chỉ tầm 6 ông mua, còn ở miền nam 10 ông lãnh lương thì 9 ông tiêu sạch cả làm quái gì có tiết kiệm mà mua. Trả lương 5 triệu tiêu hết 5 tr, trả lương 10 tr tiêu hết 10 tr, ông 20 tr thì thay đt, thay xe như thay áo. về già rồi cũng lại phụ Thuộc nhà nước
Các cụ cứ nói Nhà nước nuôi người già, nhà nước ấy là NN nào thế hả cụ. Già thì cậy con, nếu không có con mà cậy thì vẫn phải bươn chải thôi

vo nho

Xe điện
Em chưa đọc luật mới :) vậy là hợp đồng 1 năm đầu tiên với nhân viên mới còn dùng ko hay phải ký 3 năm vậy các cụ ?
vẫn như cũ mà cụ 1 năm trước...chỉ là bỏ hợp đồng thời vụ.

quanggialai

Xe tăng
Những năm 200x, ở Nga, người lao động cao tuổi hưởng lương hưu kêu trời vì lương hưu đấy cụ ơi. Nhà nước không phá sản, nhưng phá giá tiền tệ thì dân đen cũng chết sạch gạch thôi cụ, và cũng không có chuyện nhà nước bù tiền vào quỹ bhxh vỡ đâu, đấy là chuyện không tưởng thôi.
ít ra họ cũng có đồng lương hưu còn hơn là mất trắng đúng không ?.
Các cụ cứ nói Nhà nước nuôi người già, nhà nước ấy là NN nào thế hả cụ. Già thì cậy con, nếu không có con mà cậy thì vẫn phải bươn chải thôi
Cụ nghĩ chính sách người cao tuổi của VN làm cảnh chắc
hàng năm nhà nước phải bố trí ngân sách, bảo trợ xã hội, chăm sóc sức khỏe ko tốn tiền chắc
edit thêm:
người cao tuổi không có lương hưu thì được nhận trợ cấp hàng tháng bằng tiền ngân sách nhà nước.

Chỉnh sửa cuối:

vo nho

Xe điện
BHXH thì như bố đời ấy, hách như gì.
Gần đây BHXH cải cách rất tốt mà cụ...làm việc nhan gọn lẹ hơn nhiều rùi.

Nhà em mới có ông anh đi định cư...lên làm thủ tục rút 1 lần chưa đầy 3 ngày là có tiền ngay. Hay vợ em làm mất sổ BH lên làm lại vào 30 phút ra,1 tuần sau gửi bưu điện về tận nhà mất có 50k.

Spencie

Xe tăng
Không biết thì chịu khó gúc đi cụ trẻ nhé, em thấy cụ cứ bi bô, nghe buồn cười lắm. Cụ thử gúc xem tu nghiệp sinh ở Nhật có được đóng bhxh không, người Việt ở Hàn đi làm lao động có bhxh không, còn ở Tây thì mấy anh chị em du học sinh làm part time có bhxh không, ở Đức sau vụ covid đang làm ầm lên vụ người Đức bóc lột tàn tệ lao động Đông Âu ở nhà máy chế biến thịt, bhxh thì tất nhiên là không có rồi, Mẽo thì vẫn đầy người vô gia cư . Nói như cụ trẻ thì nông dân làm gì có bhxh, thế an sinh xã hội phải loạn từ lâu rồi mới phải. Quỹ bhxh ở Việt nguy cơ vỡ vì quản lý quá kém, bộ máy cồng kềnh quan liêu, và ưu đãi cho lực lượng vũ trang, công an quá lớn, và lại theo thuyết âm mưu thì tiền trong quỹ cũng chả biết có bị đem xài vào mục đích khác hay không
Cụ nói mà chả biết suy nghĩ lại còn có ý miệt thị người khác. Đừng có nói theo kiểu chợ búa, sỏ xiên, cố tình bỉ bôi như thế. Tranh luận nên có cơ sở và có văn hóa.

Ở đâu chả có những người, những tổ chức, những cá nhân cố tình vi phạm pháp luật để nhằm thu lợi ích cho mình. Những vi phạm pháp luật lại đem ra tranh luận thì hết cái nói.

Tu nghiệp sinh VN ở Nhật phải đóng 4 loại bảo hiểm bắt buộc theo luật Nhật Bản.

Người Việt đi lao động ở Hàn làm chui thì chả không có BHXH, đó là vi phạm luật, nếu bị phát hiện, thì chủ sử dụng lao động phải hầu tòa, người lao dộng bị trục xuất về nước.

Đức: chủ sử dụng lao động bóc lột người lao động Đông Âu -----> đó là vi phạm pháp luật
Mỹ : đầy người vô gia cư ------> không thấy liên quan gì chủ đề đang bàn.

Nông dân và các hộ kinh doanh cá thể : họ tự tham gia BHXH theo hình thức tự nguyện ( 22% của mức đóng BHXH), nếu họ có nhu cầu.

Không biết cụ bao tuổi mà suy nghĩ cực nông cạn như thế ?
:D

Chỉnh sửa cuối:

hp78

Xe điện
Đấy là quan điểm cá nhân cụ, nhưng không phải là đại diện cho toàn XH, nhắc lại với cụ là : ở bất kỳ đâu trên cái quả đất này, người lao động và người chủ sử dụng lao động cũng bắt buộc phải tham gia Bảo hiểm xã hội, đó là chính sách an sinh xã hội của cộng đồng, của quốc gia.
Đấy là người là người lao động bảo với em thế, chứ không có quan điểm cá nhân của em ở đây ạ:D

lamthanhngoc

Xe tải
Bên em cũng rất ít dùng HD thời vụ, kể cả xây lắp thì em cũng tìm thầu phụ quen biết có thể xuất được hóa đơn, nhưng nhiều khi dự án nhỏ thuê tổ đội cũng không chịu xuất, em nghĩ phải ra cái luật tổ đội cũng phải lập công ty hoặc đăng ký hộ kd để xuất hóa đơn và mua gì cũng phải tính thuế VAT, xuất hóa đơn mới ổn.
Nhiều lúc động viên NLD đóng 10.5% mà họ còn nhăn mày nhăn mặt ấy chứ có phải công ty không muốn đóng đâu, nhất là tụi công nhân, cũng phân tích nếu mày đóng mày sẽ được quyền lợi abcd mà chúng nó còn bảo "em chỉ cần 500k kia thôi", kỹ sư cũng có thằng củ chuối như công nhân luôn ấy, vừa muốn cty mua BHYT cho nhưng lại đề nghị cty là em không muốn đóng BHXH.
THiết nghĩ nếu Nhà nước mà giảm xuống 20% thì tốt hơn, 5% NLD và 15% cho doanh nghiệp, quỹ BH thì đằng nào chả toang.

Spencie

Xe tăng
Đấy là người là người lao động bảo với em thế, chứ không có quan điểm cá nhân của em ở đây ạ:D
Cụ bảo với lao động làm việc cho cụ là : đây là luật bắt buộc, đã làm thuê là phải tuân thủ luật như thế. :D

Spencie

Xe tăng
Bên em cũng rất ít dùng HD thời vụ, kể cả xây lắp thì em cũng tìm thầu phụ quen biết có thể xuất được hóa đơn, nhưng nhiều khi dự án nhỏ thuê tổ đội cũng không chịu xuất, em nghĩ phải ra cái luật tổ đội cũng phải lập công ty hoặc đăng ký hộ kd để xuất hóa đơn và mua gì cũng phải tính thuế VAT, xuất hóa đơn mới ổn.
Nhiều lúc động viên NLD đóng 10.5% mà họ còn nhăn mày nhăn mặt ấy chứ có phải công ty không muốn đóng đâu, nhất là tụi công nhân, cũng phân tích nếu mày đóng mày sẽ được quyền lợi abcd mà chúng nó còn bảo "em chỉ cần 500k kia thôi", kỹ sư cũng có thằng củ chuối như công nhân luôn ấy, vừa muốn cty mua BHYT cho nhưng lại đề nghị cty là em không muốn đóng BHXH.
THiết nghĩ nếu Nhà nước mà giảm xuống 20% thì tốt hơn, 5% NLD và 15% cho doanh nghiệp, quỹ BH thì đằng nào chả toang.
Em nghĩ quỹ BHXH không bao giờ toang, nếu toang thì đất nước này và chế độ này cũng toang. Cụ cứ yên tâm tin lời em là đúng đi. :)

hp78

Xe điện
Cụ bảo với lao động làm việc cho cụ là : đây là luật bắt buộc, đã làm thuê là phải tuân thủ luật như thế. :D
Em buôn thúng bán mẹt lâu rồi, giờ không còn liên quan nữa ạ:D

thattinhvt

Xe buýt
Thì cao hơn thời gian đầu nhưng càng ngày sẽ càng nhỏ dần so với mức tối thiểu vùng thôi cụ ạ. Nếu lúc nào đó LS tiết kiệm giảm thì lại càng thấp nữa. Mà nếu tính tầm 2 chục năm trở đi thì giá trị của nó lại càng thấp. Tóm lại là tuỳ vào số mệnh, chết sớm là lỗ với BHXH, ngược lại là lãi.
Cơ mà m được hưởng lãi ngay từ lúc bắt đầu gửi cụ ah. E thì vẫn ủng hộ bhxh vì đó là chính sách an sinh cho những người không còn sức lao động. Chứ đúng là với mức lương hưu của người lao động, mà ko có con cái hỗ trợ, sống cũng rất vất vả.

lamthanhngoc

Xe tải
Đang nói lao động thời vụ nhá cụ, nó lại bảo cụ là" vâng, thế thì anh đi tìm đội khác", cụ tìm 10 đội nó nói thế cả thì cụ tính sao?
Cụ chỉ có thể nói thế với lao động có ký HDLD dài hạn chính thức thôi cụ nhé.

Cũng như khi cụ đi ăn uống vui chơi và đòi xuất hóa đơn đỏ, nó bảo nó k có thì cụ làm gì được nó? Chỉ có thể chọn chỗ khác thôi. Vắng cụ thì nó vẫn có khách khác, vắng mợ chợ vẫn đông.

Cụ phải lên làm chủ DN hoặc GD Điều hành thì mới hiểu.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Cái cụ nói là theo cách nghĩ của cụ, và cụ cho là đúng cho bản thân DN của cụ, nhưng DN nào cũng như vậy thì còn gì là an sinh xã hội của 1 quốc gia nữa...XH này sẽ loạn hết....và quay trở về với thủa hồng hoang á (?) :D

Cả thế giới này mọi người ( cá nhân và tổ chức ) đều phải tuân theo pháp luật :
- Người lao động phải theo luật cho người lao động
- Người sử dụng lao động phải theo luật cho người sử dụng lao động

Bất cứ ở đâu cũng vậy....cụ sang Âu - Mỹ - Hàn - Nhật - Úc - Nam Mỹ - Châu Phi...đều thế hết...

Nếu không tuân theo luật, nghĩa là vi phạm pháp luật, mà vi phạm pháp luật thì....à mà thôi...:))
"Cả thế giới này mọi người ( cá nhân và tổ chức ) đều phải tuân theo pháp luật :": Chuẩn quá bác.

Và, Cả thế giới này mọi người ( cá nhân và tổ chức ) đều tìm mọi cách để lách luật. Tôi cũng vậy.

Thế nên, khi ai đó lách được, bác đừng trách họ.
Cỡ Warren Buffet, B. Gates đang kêu ca là được đóng thuế ít quá, nhưng họ vẫn đưa Tài khoản công ty ra Ireland hoặc Holland hoặc tương tự.
Họ kêu là phải, vì đóng thuế là Quyền lợi mà.

lamthanhngoc

Xe tải
Cơ mà m được hưởng lãi ngay từ lúc bắt đầu gửi cụ ah. E thì vẫn ủng hộ bhxh vì đó là chính sách an sinh cho những người không còn sức lao động. Chứ đúng là với mức lương hưu của người lao động, mà ko có con cái hỗ trợ, sống cũng rất vất vả.

Thế thì phải tăng thuế TNCN mới đúng, tăng thuế nhà ở, quản lý điện tử cứ ai có nhà thứ 2 trở lên áp thuế mạnh vào, ai thu nhập cao cũng tăng thuế lên, và dùng nguồn đó làm quỹ an sinh xã hội cho người già, trẻ con, ng tàn tật chứ tại sao đánh hết vào doanh nghiệp? Các loại thuế + BHXH cao không sập nhanh mới lạ cụ ạ.

thattinhvt

Xe buýt
Em nghĩ quỹ BHXH không bao giờ toang, nếu toang thì đất nước này và chế độ này cũng toang. Cụ cứ yên tâm tin lời em là đúng đi. :)
Nó sẽ không toang, nhưng về mặt chính sách sẽ có thể thay đổi, ví dụ đang mức tối thiểu là 45%, nó xuống còn 35, 40%? Hoặc tiền bị mất giá, trong khi đó mức lương hưu vẫn vậy :D. Có nhiều trường hợp có thể xảy ra lắm ah.

Spencie

Xe tăng
Nhiều cụ cứ nghĩa không cần lương hưu, làm cứ gửi tiền tiết kiệm NH lấy lãi làm lương hưu....
Em hỏi các cụ liệu mức lãi xuất ngân hàng như ở VN còn giữu được mức cao 6-8% / năm đến bao lâu ? Trong khi mức lương tối thiểu mỗi năm đều được điều chỉnh tăng, mức lương hưu của các cán bộ nghỉ hưu cũng được điều chỉnh tăng cao hơn mức lương tối thiểu ....
Hiện nay mức lương tối thiểu vùng Hà Nội là 4,7 tr Đ.....và 30 năm nữa, khi các cụ hết tuổi làm việc, đến tuổi nghỉ hưu, thì mức lương tối thiểu vùng Hà Nội sẽ được điều chỉnh thành 15 tr Đ / tháng, lúc đó nếu các cụ không có lương hưu, liệu tiền gửi tiết kiệm NH các cụ có được 15tr Đ / tháng không ( 30 năm nữa lãi suất tiền gửi tiết kiệm NH, em dự giỏi lắm được 2% / năm ). Có phải 30 năm nữa, các cụ nào không tham gia BHXH lại ân hận không ? Còn các cụ đã có tham gia BHXH thì kiểu gì chả được điều chỉnh lương hưu, để lương hưu > lương tối thiểu để đủ sống. Đó là ý nghĩa của An sinh xã hội. :D

Túm lại cho dù mức hưởng BHXH có như nào, 35%, hay 45%....thì mức lương hưu thấp nhất cũng luôn được điều chỉnh > mức lương tối thiểu ( hiện nay vẫn đang thế ). 30 năm nữa, có khi mức lương tối thiểu vùng HN sẽ tầm 20 tr Đ đến 30 tr Đ / tháng cũng nên....:)

Chỉnh sửa cuối:

thattinhvt

Xe buýt
Thế thì phải tăng thuế TNCN mới đúng, tăng thuế nhà ở, quản lý điện tử cứ ai có nhà thứ 2 trở lên áp thuế mạnh vào, ai thu nhập cao cũng tăng thuế lên, và dùng nguồn đó làm quỹ an sinh xã hội cho người già, trẻ con, ng tàn tật chứ tại sao đánh hết vào doanh nghiệp? Các loại thuế + BHXH cao không sập nhanh mới lạ cụ ạ.
Thì thực ra có nhiều cách mà cụ, cứ công khai minh bạch tài sản, ai không giải trình được thì tịch thu tất :D. Cơ mà giải trình kiểu buôn chổi đót với đi xe ôm thì e cũng vái :))