[Funland] 2021 Bỏ HĐLĐ Thời vụ - Đóng Bảo Hiểm Xã Hội

ngonhubu01

[Tịch thu bằng lái]
Công trình xây dựng với mớ lao động thời vụ mà giờ bảo đi ký hợp đồng đóng bảo hiểm thì cái con kế toán nó làm bảo hiểm với lương chết cmn luôn. Chạy giấy tờ xong chắc chắn là ẳng.
Chả ai dại tự đút đầu vào rắc rối cả, chủ thớt Caphe mộc chắc cũng chỉ làm công trình cò con mới phải xoắn thôi

Tại sao nhiều cụ cứ cố tình hiểu sai vậy ? :D

BHXH đóng 32% gồm cả BHYT và BHTN, nhưng :
- Người lao động đóng 10,5%
- Người sử dụng lao động đóng có 21,5% thôi

Lấy đâu ra mà Doanh nghiệp ( chủ sử dụng lđ ) đóng 32 % ????? :D
quên chuyện kêu công nhân xây dựng thời vụ đóng 10,5% nhóe. Họ chỉ biết 300k, 500k, 700k/ngày .... và OT, vui lòng trả nguyên lương.
thầu biết lo xa thì móc túi mua cho cái bảo hiểm tai nạn,

Cụ đứng ở góc độ người chủ SDLĐ để nhìn vấn đề.

Tuy nhiên đứng ở góc độ người lao động và quản lý vĩ mô thì rất khác.
Nước ta là nước XHCN.
Không thể để tình trạng người già không có lương hưu.
Các quy định của PL tạo cơ sở để BHXH toàn dân là những quy định nhân văn, cần thiết để đảm bảo sự ổn định xã hội, ổn định đời sống nhân dân.
Đặc biệt khi mà không lâu nữa ta sẽ vào kỷ nguyên dân số già.

Vì vậy việc nâng cao nhân thức cho NLĐ trong việc tham gia, duy trì đóng BHXH cũng như biết đòi quyền được tham gia BHXH là đúng đắn.
Các nhà tư bản không nên duy trỳ tư duy SDLĐ kiểu vắt chanh bỏ vỏ
Hưởng lợi từ thị trường SLĐ thì phải đóng góp cho quỹ hưu trí, thất nghiệp và Y tế là đương nhiên.
Và với họ, không thể sử dụng phương pháp động viên, giáo dục mà phải chế tài.
Chi phí lao động ngắn hạn (dưới 3 tháng) ngành xây dựng chiếm đến 60% có thể thậm chí 90% chi phí nhân công của một công trình tùy theo loại hình công trình, nên dĩ nhiên NSDLĐ sẽ chọn phương án rẻ nhất, thuận lợi nhất. Nếu không đóng BHXH cho NLĐ thì chi phí để hợp thức hóa đúng luật cũng loanh quanh 13-15% (bao gồm cả quyết toán thuế sau này), còn lách luật thì chỉ cần 6-7% - hầu hết doanh nghiệp đều lách luật.

Nếu NSDLĐ muốn đóng cho họ (21,5%) cũng rất khó khăn, từ chuyện NLĐ không muốn đóng (10,5%) lẫn thủ tục giấy tờ - không dễ để kê khai BHXH với giấy tờ mang theo chỉ nhõn cái CMND/CCCD, chưa nói dạng lao động này đôi khi chỉ làm vài tuần là nhảy,

NSDLĐ muốn đóng thì vui lòng móc tiền đóng sạch sẽ 32%, nhưng chưa kịp xong thủ tục BHXH thì họ đã nhảy sang công trình khác rồi, hoặc lại làm việc khác không liên quan đến doanh nghiệp nữa ===> cũng không quay lại để nhận mã số bảo hiểm đâu vì quá trình đóng của họ cũng không liên tục ==> NLĐ cũng không được hưởng lợi gì cả.

Tóm lại là NSDLĐ và NLĐ không được lợi ích gì cả nếu đóng BHXH

Chỉnh sửa cuối:

3chan4cang

Xe tải
luật người cao tuổi có hiệu lực từ 2010. em nghĩ cụ nên tham khảo đi, có chế độ đầy đủ đó, không thì ra phòng thương binh xã hội hỏi ạ
Đợi lĩnh trợ cấp 62k tỷ xong, thể nào em cũng đi hỏi xem như thế nào, hợ hợ :D

ngonhubu01

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chuẩn đấy.
+ Bọn em bây giờ cũng phải làm theo hai hướng: Khuyến khích các tổ đội lập công ty để xuất HĐ Nhân công, Thông lệ là Đơn giá NC x 1,13 (10% thuế VAT nộp cho Nhà nước và 3% cho xử lý khai báo thuế của Công ty cung cấp NC.
Phần còn lại không xử lý được thì ký HĐ công nhật - trả lương theo ngày.
+ Em cũng nói với các cụ vẫn kêu phải quan tâm đến Người LĐ bla, bla.... : Bọn em rất quan tâm đến Người lao động của mình, nhưng cách nghĩ của bọn em khác cách nghĩ của các cụ, em VD: Cán bộ của em lương 12-16 tr/tháng, Em nêu quan điểm : Các khoản lương này bao gồm Bảo hiểm nếu anh em muốn nộp 32% thì Công ty sẽ nộp đủ, Nếu không sẽ khai ở mức tối thiểu, Công ty chịu phần nộp của Công ty - Còn lại NLĐ sẽ lĩnh phần lương còn lại. 100% NLĐ xin nộp mức tối thiểu ạ.
Nếu các cụ đặt mình vào vị trí phải đi tìm tiền để trả lương, để nộp BH... các cái cho người LĐ thì em nghĩ chắc các cụ không phát biểu hùng hồn thế đâu
Nói là việc của mồm, cào phím là việc của tay, nhiều cụ đang cào phím, nhưng xin lỗi chắc chưa bao giờ được sờ cái BCTC cả.
Tại sao cứ nhất quyết phải kê khai thật chi phí nhân công ?

poiuy

Xe ba gác
Bác làm giùm cái bảng tính xem khi nào thì bhxh lời hơn? Tui đã tính và cho dù bác chết lúc 10, 20, 30, 40, 50 năm sau khi về hưu thì lĩnh ra 1 lần lãi hơn lương hưu
Bác nghĩ cái số tiền lĩnh 1 lần của bác nó còn nguyên giá trị sau mấy chục năm? Lương hưu nó điều chỉnh dần theo trượt giá và ngày càng tăng trong khi cục tiền bác dùng để dưỡng già nó chỉ có vậy, nếu gửi tiết kiệm để bảo toàn gốc thì cái gốc cứ sau 10 năm nó giá trị chỉ còn 1/2, tương ứng giá trị lãi lĩnh được nó cũng dần giảm giá trị. 4tr thời điểm này thì sau 10 năm vẫn 4 triệu ấy nó giá trị còn 1/2 mà thôi. Còn lương hưu sau 10 năm thì có thể tăng gần gấp 2 rồi. Thế nên lĩnh lương hưu lâu dài nó là có lợi. Nhưng sống lâu được hay không thì còn tùy thuộc vào số.

Chỉnh sửa cuối:

Vũ Điệp

Xe điện
Tình hình căng quá các cụ ạ. Bộ Luật Lao động 2019 có hiệu lực 1/1/2020 bỏ quy định về Hợp đồng lao động thời vụ, có nghĩa là không được ký hợp đồng lao động thời vụ với công nhân, em bên mảng xây dựng nên chủ yếu sử dụng lao động thời vụ. Giờ chỉ còn HĐLĐ xác định thời hạn dưới 36 tháng và HĐLĐ ko xác định thời hạn, thế thì tất cả các lao động thời vụ phải đóng BHXH, em nói thật nếu ép các doanh nghiệp đến cỡ này thì chắc các doanh nghiệp toang hết, 32% chứ đâu có ít. Thuế thì giờ sục mạnh vào thu nhập cá nhân rồi, bảo hiểm mà làm căng như thế này thì theo các cụ ngành xây dựng sẽ ntn. Các cụ có cao kiến gì không ạ.
Chắc quỹ hưu trí dành cho llvt cạn lên phải bắt đống hết để bù lại thôi.

thienphuc

Xe điện
bang bua niem này ăn gian bỏ mẹ. đóng 32% lúc trả lại 32% là đã lỗ tiền lãi rồi đây chỉ trả 10% thế 22% kia ở đâu ra ? k lẽ doanh nghiệp chịu cũng là tiền của NLĐ hết đấy chứ thử thỏa thuận k đóng bh xem có phải trả lương cao hơn không ? nói thật NLĐ bị cưỡng bức chứ thiết tha gì đóng đâu người ta cũng kiếm đc tiền thì biết tiêu tiền thôi k cần ng giữ hộ. tiền đó vứt vào tk bèo bèo thì lúc về hưu éo phải xin ai và thừa sức vượt ngưỡng 45%
hôm trước ra bh thấy bên đó tính cho 1 chị đóng thêm mấy trăm triệu nữa chưa lãi năm mức thấp nhất để đc hưởng lương huu. em bảo chi lấy 1 cục với mấy trăm này vứt tk vẫn cao hơn lương kia mà lỡ chết con cháu nó có tiền làm ma to chứ chông mong cái gì ? đấy như bố thằng bạn cầm sổ về ngày đầu mua can bia cỏ gọi em với thằng bạn về nhân ngày tự do đầu tiên. 2 thằng về bia còn vứt tủ lạnh mà ông già nó dỗi lên nóc tủ ngồi chiếu trên

vuongchieuquan

[Tịch thu bằng lái]
luật người cao tuổi có hiệu lực từ 2010. em nghĩ cụ nên tham khảo đi, có chế độ đầy đủ đó, không thì ra phòng thương binh xã hội hỏi ạ
Cụ có biết luật nó ntn ko =))
Chứ ngồi gõ phím nó đơn giản lắm

aladanh

Xe tăng
Thế cụ cứ làm mấy cái thủ tục hành chính mà đc cấp phát hỗ trợ ý xem nó thế nào =)) chẳng hạn như lãnh tiền hỗ trợ covid vừa rồi ý xem tỷ lệ ntn =))
Em không tin người tham gia kháng chiến chống Mỹ mà ko được BHYT

Dcm đi kháng chiến chống mỹ nộp giấy tờ đủ kiểu xin cái bảo hiểm y tế mà 4 năm rồi vẫn bảo chưa đc kìa cụ

Trác Thúy Miêu

[Tịch thu bằng lái]
nhiều luật qá đau hết đầu nhỉ

quanggialai

Xe điện
Cụ có biết luật nó ntn ko =))
Chứ ngồi gõ phím nó đơn giản lắm
Em mồi cho những Cụ nhìn đời qua bàn phím như cụ chém thôi.
Chứ ông ngoại vợ em ngoài Hà Tĩnh lãnh mấy năm nay rồi, muốn ăn thì cũng phải lăn ra mà hỏi, ngồi nhà chả ai mang quà đến cho đâu ạ.
Năm ngoái bà ngoại vợ mất, Chính quyền còn lo cho 1 phần chi phí tang lễ, cả 2 ông bà ko có lương hưu nhé.

Bên Nội thì em không nói, do gia đình có công nên bố mẹ em chưa phải một lần lo lắng cho bà Nội của em.

vuongchieuquan

[Tịch thu bằng lái]
Em không tin người tham gia kháng chiến chống Mỹ mà ko được BHYT
Cụ biết trên bch quân sự nó bảo gì ko ?
Phải đợi bqp xét duyệt,
Dcm có hẳn bằng khen chiến trường Lào của tướng Đổng Sỹ Nguyên mà nó còn bảo chờ thủ tục xác nhận đơn vị
Đợi đc cái bảo hiểm y tế của nhà nước chắc bà già em chết cmn mất

vuongchieuquan

[Tịch thu bằng lái]
Em mồi cho những Cụ nhìn đời qua bàn phím như cụ chém thôi.
Chứ ông ngoại vợ em ngoài Hà Tĩnh lãnh mấy năm nay rồi, muốn ăn thì cũng phải lăn ra mà hỏi, ngồi nhà chả ai mang quà đến cho đâu ạ.
Năm ngoái bà ngoại vợ mất, Chính quyền còn lo cho 1 phần chi phí tang lễ, cả 2 ông bà ko có lương hưu nhé.

Bên Nội thì em không nói, do gia đình có công nên bố mẹ em chưa phải một lần lo lắng cho bà Nội của em.
Người đủ 60 tuổi đến 80 tuổi thuộc hộ nghèo không có người có nghĩa vụ và quyền phụng dưỡng hoặc có người có nghĩa vụ và quyền phụng dưỡng nhưng người này đang hưởng chế độ trợ cấp xã hội hàng tháng thì mức trợ cấp xã hội là 405.000 đồng/tháng;
- Người đủ 80 tuổi trở thuộc hộ nghèo không có người có nghĩa vụ và quyền phụng dưỡng hoặc có người có nghĩa vụ và quyền phụng dưỡng nhưng người này đang hưởng chế độ trợ cấp xã hội hàng tháng thì mức trợ cấp xã hội là 540.000 đồng/tháng;
- Người từ đủ 80 tuổi trở lên không thuộc diện quy định trên mà không có lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội hàng tháng, trợ cấp xã hội hàng tháng thì mức trợ cấp xã hội là 270.000 đồng/tháng;
- Người cao tuổi thuộc hộ nghèo không có người có nghĩa vụ và quyền phụng dưỡng, không có điều kiện sống ở cộng đồng, đủ điều kiện tiếp nhận vào cơ sở bảo trợ xã hội, nhà xã hội nhưng có người nhận chăm sóc tại cộng đồng thì mức trợ cấp xã hội là 810.000 đồng/tháng.
Cụ có kiến thức thì hãy dạy người khác, ko có hiểu biết mà cứ mang hàng xóm vs ông anh ông bác ông chú ra phán nó buồn cười lắm

quanggialai

Xe điện
Người đủ 60 tuổi đến 80 tuổi thuộc hộ nghèo không có người có nghĩa vụ và quyền phụng dưỡng hoặc có người có nghĩa vụ và quyền phụng dưỡng nhưng người này đang hưởng chế độ trợ cấp xã hội hàng tháng thì mức trợ cấp xã hội là 405.000 đồng/tháng;
- Người đủ 80 tuổi trở thuộc hộ nghèo không có người có nghĩa vụ và quyền phụng dưỡng hoặc có người có nghĩa vụ và quyền phụng dưỡng nhưng người này đang hưởng chế độ trợ cấp xã hội hàng tháng thì mức trợ cấp xã hội là 540.000 đồng/tháng;
- Người từ đủ 80 tuổi trở lên không thuộc diện quy định trên mà không có lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội hàng tháng, trợ cấp xã hội hàng tháng thì mức trợ cấp xã hội là 270.000 đồng/tháng;
- Người cao tuổi thuộc hộ nghèo không có người có nghĩa vụ và quyền phụng dưỡng, không có điều kiện sống ở cộng đồng, đủ điều kiện tiếp nhận vào cơ sở bảo trợ xã hội, nhà xã hội nhưng có người nhận chăm sóc tại cộng đồng thì mức trợ cấp xã hội là 810.000 đồng/tháng.
Cụ có kiến thức thì hãy dạy người khác, ko có hiểu biết mà cứ mang hàng xóm vs ông anh ông bác ông chú ra phán nó buồn cười lắm
Cái số tiền của cụ là tùy theo địa phương Cụ ơi.
Như cụ ông nhà em được hơn 300k 1 tháng né cụ.
Nhưng cũng địa phương đó chuyển khẩu vào Đồng Nai thì mức lãnh gần gấp đôi,

Thực tế đi cụ,

aladanh

Xe tăng
Cụ biết trên bch quân sự nó bảo gì ko ?
Phải đợi bqp xét duyệt,
Dcm có hẳn bằng khen chiến trường Lào của tướng Đổng Sỹ Nguyên mà nó còn bảo chờ thủ tục xác nhận đơn vị
Đợi đc cái bảo hiểm y tế của nhà nước chắc bà già em chết cmn mất
Cụ lòng vòng rồi
Nếu như cụ nói vấn đề xác nhận có tham gia chống Mỹ hay không do BQP duyệt, chứ không phải đã tham gia chống Mỹ mà không được BHYT.
Em có ông họ, kêu nọ kêu kia là ông tham gia chiến trường, đi bộ đội mà đồng đội của ông lương được 10, ông được có 7, cháu xem thế nào. Sau chính con ông (là cậu e) nói với bố: thôi ông ạ, đồng đội của ông tham gia chiến đấu, còn ông trốn nghĩa vụ, tính năm đầu cuối bù trừ thì bằng nhưng tính lúc giữa ông trốn về thì bằng làm sao được người ta.
Giờ giải quyết chế độ phải căn cứ hồ sơ cụ ạ

Chỉnh sửa cuối:

Bino

Xe điện
Em nghĩ quỹ BHXH không bao giờ toang, nếu toang thì đất nước này và chế độ này cũng toang. Cụ cứ yên tâm tin lời em là đúng đi. :)
Nghe cụ nói có vẻ cụ ở Bộ LĐ hoặc VSS.
Em tí nữa cũng sẽ trao đổi thêm với các cụ trên này về một số vấn đề BHXH ở VN

Kim J. Ủn

Xe tăng
Bài bản để bảo đảm chính sách an sinh xã hội, bảo đảm quyền lợi của người lao động các cụ cũng kêu
Không có cái này khi tai nạn lao động bệnh nghề nghiệp các cụ cũng kêu

AlexDo

Xe điện
Website
www.facebook.com

Bài của cụ nào dẫn chứng hay này, cần chuyên gia số liệu học tính toán thực tế. Em chỉ thấy các cụ làm BHXH giầu phết

bearbie

Xe điện
Bác nghĩ cái số tiền lĩnh 1 lần của bác nó còn nguyên giá trị sau mấy chục năm? Lương hưu nó điều chỉnh dần theo trượt giá và ngày càng tăng trong khi cục tiền bác dùng để dưỡng già nó chỉ có vậy, nếu gửi tiết kiệm để bảo toàn gốc thì cái gốc cứ sau 10 năm nó giá trị chỉ còn 1/2, tương ứng giá trị lãi lĩnh được nó cũng dần giảm giá trị. 4tr thời điểm này thì sau 10 năm vẫn 4 triệu ấy nó giá trị còn 1/2 mà thôi. Còn lương hưu sau 10 năm thì có thể tăng gần gấp 2 rồi. Thế nên lĩnh lương hưu lâu dài nó là có lợi. Nhưng sống lâu được hay không thì còn tùy thuộc vào số.
Bác tính giúp chưa ạ? Nếu năm đầu sau nghỉ hưu tiền lãi nó cao gấp 2 lần lương hưu, bác trích 1 cục ra ngang lương hưu để xài, cục còn lại gửi tiết kiệm tiếp, thì bác nghĩ bác phải thọ mấy trăm năm để ăn hết số tiền tiết kiệm đó? Thật ra giờ tui không nhớ con số đâu, mà đúng thật là lười tính lại, chỉ mong nói khích để có người tính giúp thôi :D.

Còn vụ lương hưu sau 10 năm tăng gấp 2, bác nằm mơ ở đâu vậy? Ngay bây giờ đã không có chuyện điều chỉnh lương tối thiểu tăng gấp 2 sau 10 năm, nói chi là 20, 30 năm sau mình trông đợi lạm phát thấp hơn giờ nhiều, thì có khi phải 30 năm sau đó nữa lương hưu mới tăng được gấp đôi nhé.