[Funland] 2021 Bỏ HĐLĐ Thời vụ - Đóng Bảo Hiểm Xã Hội

sthd

Xe lăn
đây là một trong những lý do lợi nhuận của CTD với HBC đi xuống.
người lđ xây dựng làm khoán. lắp cái bệ xí lấy 100k. đếm cái lấy tiền . không quan tâm luật gì cả.
doanh thu 20.000 tỉ. chi phí nhân công khoảng 2000 tỉ phải trả đủ. lđ thời vụ ko đóng bhxh tiết kiệm được 600 tỉ. đóng đủ bhxh mất thêm 600 tỉ nữa. 3% doanh thu. lợi nhuận xưa 5%, nay chỉ còn 2%

Spencie

Xe tăng
"Cả thế giới này mọi người ( cá nhân và tổ chức ) đều phải tuân theo pháp luật :": Chuẩn quá bác.

Và, Cả thế giới này mọi người ( cá nhân và tổ chức ) đều tìm mọi cách để lách luật. Tôi cũng vậy.

Thế nên, khi ai đó lách được, bác đừng trách họ.
Cỡ Warren Buffet, B. Gates đang kêu ca là được đóng thuế ít quá, nhưng họ vẫn đưa Tài khoản công ty ra Ireland hoặc Holland hoặc tương tự.
Họ kêu là phải, vì đóng thuế là Quyền lợi mà.
Tôi có tư cách gì mà trách những người lách luật, ở đây tranh luận cho vui thôi. FUN là chính thôi. :))
Còn ai làm sai luật, phi phạm pháp luật thì họ sẽ chịu trách nhiệm trước các cơ quan thực thi pháp luật . Tôi hơi đâu mà quan tâm. :))

thattinhvt

Xe buýt
Nhiều cụ cứ nghĩa không cần lương hưu, làm cứ gửi tiền tiết kiệm NH lấy lãi làm lương hưu....
Em hỏi các cụ liệu mức lãi xuất ngân hàng như ở VN còn giữu được mức cao 6-8% / năm đến bao lâu ? Trong khi mức lương tối thiểu mỗi năm đều được điều chỉnh tăng, mức lương hưu của các cans bộ nghỉ hưu cũng được điều chỉnh tăng cao hơn mức lương tối thiểu ....
Hiện nay mức lương tối thiểu vùng Hà Nội là 4,7 tr Đ.....và 30 năm nữa, khi các cụ hết tuổi làm việc, đến tuổi nghỉ hưu, thì mức lương tối thiểu vùng Hà Nội sẽ được điều chỉnh thành 15 tr Đ / tháng, lúc đó nếu các cụ không có lương hưu, liệu tiền gửi tiết kiệm NH các cụ có được 15tr Đ / tháng không ( 30 năm nữa lãi suất tiền gửi tiết kiệm NH, em dự giỏi lắm được 2% / năm ). Có phải 30 năm nữa, các cụ nào không tham gia BHXH lại ân hận không ? Còn các cụ đã có tham gia BHXH thì kiểu gì chả được điều chỉnh lương hưu, để lương hưu > lương tối thiểu để đủ sống. :D

Túm lại cho dù mức hưởng BHXH có như nào, 35%, hay 45%....thì mức lương hưu thấp nhất cũng luôn được điều chỉnh > mức lương tối thiểu ( hiện nay vẫn đang thế ). 30 năm nữa, có khi mức lương tối thiểu vùng HN sẽ tầm 20 tr Đ đến 30 tr Đ / tháng cũng nên....:)
Cụ lấy đâu số liệu để cụ đoán là 30 năm nữa lương tối thiểu vùng sẽ lên 30t/tháng, lãi ngân hàng sẽ chỉ 2/năm? Mức tăng lương hưu hàng năm nó chỉ bù bắp sự trượt giá lẫn sự tăng mức lương tối thiểu thôi cụ, để chỉ đảm bảo được mức sống tối thiểu. Nếu nó tăng đến 30t như cụ nói, thì mức trượt giá khiến nó cũng chỉ bằng mức 3t bây giờ :D

quanduc

Xe buýt
Bản chất là tăng thu để bù vỡ quỹ bảo hiểm. Sao không tróc nã đến tận con cháu mấy thằng lãnh đạo cho sân sau vay hàng ngàn tỉ đồng để có hoa hồng đút túi,?
Nản toàn tập, Chính vì ko tin tưởng nên giờ đây nhiều doanh nghiệp ký thỏa ước LĐ với người lao động chỉ nhận mức lương 4-5 triệu, phần 10.5% người lao động phải đóng sẽ giảm xuống, phần 21.5% doanh nghiệp phải đóng sẽ giảm xuống, phần chênh lệch doanh nghiệp phải đóng họ trả cho người lao động.
Người lao động tăng thu nhập hiện tại còn tương lại khi về hưu thì đương nhiên là giảm đi rồi. Tuy nhiên thu được về túi trước là nlđ vui rồi chứ để 10-20 năm sau chả biết thế nào.
Doanh nghiệp chi phí vẫn thế, thay vì phải trả cho nhà nước họ trả cho nlđ

spartacus88

Xe tăng
Cháu thấy các DN tư nhân nho nhỏ toàn đóng BHXH ở mức lương tối thiểu vùng, VD: vùng HN mức lương tối thiểu 4,5tr thì 32% của 4,5tr có 1,44 tr, trong đó người lao động đóng 10,5% là 472500 Đ rồi, doanh nghiệp đóng 21,5% có 967500 Đ thôi. :D
Bèo bọt. Làm doanh nghiệp mà các cụ còn chi ly với người lđ thế thì ... à mà thôi....:D
cty em nhỏ, nhưng em đóng BH theo đúng HĐLĐ và mức lương thật. Anh em theo mình, làm vs mình thì cũng nên chia sẻ vs họ

Caphe mộc

Xe tải
Cụ nào lên đây mà nói rằng phải tham gia cho người lao động thì cụ đó mới chỉ nhìn dc 1 chiều hướng đó là những người làm ổn định, lâu dài thì tham gia là đúng rồi, bên em đóng BHXH cho những đối tượng này trên mức lương chính luôn đó, còn vấn đề e nói ở đây là đối tượng lao động thời vụ, đặc biệt là ngành xây dựng, còn các công nhân như may mặc... thì nó cũng tương đối ổn định, cụ nào thực tế làm trong ngành xây dựng thì mới hiểu.
- Công nhân như phụ hồ, thợ xây thì họ thích thì làm, không thích thì say goodbye đi làm chỗ khác, họ chỉ cần biết tôi làm cho ông lương tôi là thợ xây 500k/ngày, phụ hồ 350k/ngày thì tôi làm ngày nào ông cộng lại rồi trả đủ cho tôi, tôi làm tăng ca các kiểu có lúc lương cả tháng của tôi dc 15tr nhưng các cụ nói họ đóng thuế xem, tôi đếch cần biết thuế má gì, cứ trả đủ cho tôi nhé. Thế là người sử dụng lao động lại phải oằn lưng ra gánh khoản thuế này. Còn nói về BHXH thì công nhân như thợ xây, phụ hồ họ cũng đếch quan tâm là mai sau nhận lương hưu hay không, họ quan tâm ngày lương của tôi 500k thì phải trả đủ, thiếu là tôi đi chỗ khác làm.
- Thậm trí có những tổ nhận khoán, ví dụ xây tô 30k/m, có thằng của công ty khác đến gạ, hỏi nhận khoán ở đây bao nhiêu, thằng công ty kia nói về làm cho tao, tao trả khoán 32k/m, thế là thằng tổ trưởng nó dẫn cả bầy thợ, phụ đi luôn. Thế các cụ là người sử dụng lao động với bọn Bảo hiểm chỉ việc ăn với việc mở, chốt sổ BHXH cũng hết mẹ ngày, chưa kể nó làm cho thằng đó hết việc hoặc công việc ko dc như tụi nó mong muốn thì tụi kia lại quay về làm. Nên em nói cái ngành xây dựng, đặc biệt là lao động thời vụ nó phức tạp lắm chứ ko như các cụ nhìn nhận đâu.
Em chốt lại: Cái khó ở đây là công nhân họ ko quan tâm thuế má, bảo hiểm j cả, họ chỉ quan tâm nhận tiền đủ ngày công, họ ko làm ổn định, nay làm chỗ này mai làm chỗ khác nên việc đóng BHXH là rất khó. Với khối lượng công nhân từ vài trăm đến cả ngàn thì nếu đóng BHXH thì em cam đoan ko có 1 cty xây dựng nào sống sót, toang hết. Làm ko đủ để đóng.
Rồi nếu đóng cho công nhân thì họ cũng ko quan tâm, lao động này thì ko bền, có lao động làm dc 1-2 tháng là nhảy việc, em đảm bảo sổ BHXH khi chốt xong thì họ cũng chả quan tâm mà đến nhận vì nếu đóng BHXH cho họ thì người sử dụng lao động cũng phải bỏ tiền ra đóng, họ ko đóng nên cũng chả quan tâm. Cứ vài công ty đóng 1 chút thì các cụ nghĩ tiền này ai sẽ hưởng khi họ ko thèm nhận, đảm bảo mấy bố xơi ko phần này của họ là cái chắc. Cũng như thuế TNCN, cty đóng cho họ, lao động thời vụ họ phải tự đi quyết toán thuế thì với trình đọ của họ thì có thể quyết toán dc ko, mấy bố lại xơi ko phần này. Bố tổ, mang tiếng lợi cho họ mà mấy bố xoi không của người ta.

bearbie

Xe điện
Thì cao hơn thời gian đầu nhưng càng ngày sẽ càng nhỏ dần so với mức tối thiểu vùng thôi cụ ạ. Nếu lúc nào đó LS tiết kiệm giảm thì lại càng thấp nữa. Mà nếu tính tầm 2 chục năm trở đi thì giá trị của nó lại càng thấp. Tóm lại là tuỳ vào số mệnh, chết sớm là lỗ với BHXH, ngược lại là lãi.
Bác làm giùm cái bảng tính xem khi nào thì bhxh lời hơn? Tui đã tính và cho dù bác chết lúc 10, 20, 30, 40, 50 năm sau khi về hưu thì lĩnh ra 1 lần lãi hơn lương hưu
Cụ Đùa à ?
đầu tư cụ có thể mất, đơn giản như gửi tiết kiệm, NH phá sản cụ lấy được không ? Hay đầu tư cái lọ cái chai cụ có thể mất trắng, BHXH chỉ mất khi nhà nước không còn, Quỹ BHXH có vỡ thì nhà nước cũng phải bù tiền vào vì nó là an sinh xã hội, đó không phải BH là gì ?. Cụ nên phân biệt giữa BH và Đầu Tư nó khác nhau hoàn toàn.

BHXH thì như bố đời ấy, hách như gì.
bác nói gì vậy, tui có nói BHXH chết đâu. Tui nói là nếu tui (người đóng BHXH hoặc gửi tiết kiệm) chết ở bất kỳ thời điểm nào trong cuộc đời thì cái BHXH của tui nó chẳng đem lại lợi ích gì hơn so với tui gửi Tiết kiệm.

Còn ở VN mà bác bảo NH phá sản tui e là còn khó hơn vỡ quỹ BHXH nhé. 45 năm nay bác thấy NH nào ở VN vỡ nợ quỵt tiền dân chưa vậy?

Jo9926

Xe điện
32% là bóc lột quá dã man.
Trong khi đó, chùa chiền sư sãi thu nhập khủng mà không lấy được đồng thuế thu nhập nào của họ.

vo nho

Xe điện
đây là một trong những lý do lợi nhuận của CTD với HBC đi xuống.
người lđ xây dựng làm khoán. lắp cái bệ xí lấy 100k. đếm cái lấy tiền . không quan tâm luật gì cả.
doanh thu 20.000 tỉ. chi phí nhân công khoảng 2000 tỉ phải trả đủ. lđ thời vụ ko đóng bhxh tiết kiệm được 600 tỉ. đóng đủ bhxh mất thêm 600 tỉ nữa. 3% doanh thu. lợi nhuận xưa 5%, nay chỉ còn 2%
Thì cụ chuyển qua Hợp đồng khoán việc toàn bộ hay từng phần...có gì mà phải lăn tăn ạ. :):):)
Trong các quy định pháp luật lao động không đề cập tới loại hợp đồng khoán việc này. Về bản chất, hợp đồng khoán việc không phải hợp đồng lao động, không có các nội dung cơ bản của hợp đồng lao động và chịu sự điều chỉnh của pháp luật dân sự.

lamthanhngoc

Xe tải
Thì thực ra có nhiều cách mà cụ, cứ công khai minh bạch tài sản, ai không giải trình được thì tịch thu tất :D. Cơ mà giải trình kiểu buôn chổi đót với đi xe ôm thì e cũng vái :))
Em thấy riêng cái vụ quản lý được thuế nhà đất là nguồn khổng lồ luôn đó, mà nó mới thực chất, bớt đi bọn đầu cơ trục lợi khiến cho dân thường có lương + thu nhập ổn định dễ mua nhà an cư hơn. Nếu nhờ anh chị em đứng tên hộ cũng bắt phải kê khai nguồn gốc thu nhập để có thể mua được tài sản đó, giống như cụ đi định cư Mẽo muốn chuyển tiền sang mua nhà sẽ phải chứng minh tài chính, tiền đó ở đâu ra chứ không phải năm muôi dăm ba con lợn cũng có tiền mua nhà nhé. Đánh thuế người giàu chứ ai đi đánh thuế người nghèo, và cũng phải nâng mức chịu thuế TNCN lên 15tr tại thành phố chứ 11tr chẳng ăn thua gì, người phụ thuộc thì 5tr thay vì 3.6tr.

yeuca2vo

Xe tải
Thế cụ thông cho e làm sao hưởng mức 75%, vì chính sách bh bây giờ, mỗi năm đóng bh(sau 20 năm) chỉ được cộng 2%.
Theo luật lao động mới 45.2019 thì từ 2028 thì nam 62 tuổi mới đc nghỉ hưu (em nghĩ cụ nằm trong diện này, giống em), tức là cụ phải làm việc khoảng 39-40 năm sau khi tốt nghiệp đại học.
Nếu cụ tham gia BHXH ngày từ khi bắt đầu đi làm, thì khi nghỉ hưu cụ sẽ đc lĩnh đủ 75% lương cơ bản. ((45 + (39-20)*2 =78% >75%)).
Nói cách khác cụ chỉ đóng BHXH đủ 35năm là được.

vuongchieuquan

[Tịch thu bằng lái]
ít ra họ cũng có đồng lương hưu còn hơn là mất trắng đúng không ?.

Cụ nghĩ chính sách người cao tuổi của VN làm cảnh chắc
hàng năm nhà nước phải bố trí ngân sách, bảo trợ xã hội, chăm sóc sức khỏe ko tốn tiền chắc
edit thêm:
người cao tuổi không có lương hưu thì được nhận trợ cấp hàng tháng bằng tiền ngân sách nhà nước.
Lấy đâu ra thế cụ, cụ đút chân gầm bàn gõ phím ah ? Mẹ e 70 tuổi chả có hỗ trợ nào nhé, đc đúng 550k tiền tuất của bố em mất sớm trả lại nhé
Dcm đi kháng chiến chống mỹ nộp giấy tờ đủ kiểu xin cái bảo hiểm y tế mà 4 năm rồi vẫn bảo chưa đc kìa cụ
Bản chất chính phủ là chú phỉnh nên dân đen lao động tự do éo tin vào cái chế độ nữa nhé :))

viethunghoi

Xe tải
Website
gamudahanoi.com.vn
Cụ làm thì cũng nên nghĩ đến người lao động, nếu xảy ra tai nạn thì người ta và ng thân sẽ khổ, có tý bảo hiểm thì cũng đỡ đc phần nào

Phỗng new

Xe điện
Đàm phán quyết liệt với các anh bên A giảm cái phần nháy nháy đi cụ ạ.
Tình hình căng quá các cụ ạ. Bộ Luật Lao động 2019 có hiệu lực 1/1/2020 bỏ quy định về Hợp đồng lao động thời vụ, có nghĩa là không được ký hợp đồng lao động thời vụ với công nhân, em bên mảng xây dựng nên chủ yếu sử dụng lao động thời vụ. Giờ chỉ còn HĐLĐ xác định thời hạn dưới 36 tháng và HĐLĐ ko xác định thời hạn, thế thì tất cả các lao động thời vụ phải đóng BHXH, em nói thật nếu ép các doanh nghiệp đến cỡ này thì chắc các doanh nghiệp toang hết, 32% chứ đâu có ít. Thuế thì giờ sục mạnh vào thu nhập cá nhân rồi, bảo hiểm mà làm căng như thế này thì theo các cụ ngành xây dựng sẽ ntn. Các cụ có cao kiến gì không ạ.

sonbuitq

Xe hơi
Cụ chuẩn đấy.
+ Bọn em bây giờ cũng phải làm theo hai hướng: Khuyến khích các tổ đội lập công ty để xuất HĐ Nhân công, Thông lệ là Đơn giá NC x 1,13 (10% thuế VAT nộp cho Nhà nước và 3% cho xử lý khai báo thuế của Công ty cung cấp NC.
Phần còn lại không xử lý được thì ký HĐ công nhật - trả lương theo ngày.
+ Em cũng nói với các cụ vẫn kêu phải quan tâm đến Người LĐ bla, bla.... : Bọn em rất quan tâm đến Người lao động của mình, nhưng cách nghĩ của bọn em khác cách nghĩ của các cụ, em VD: Cán bộ của em lương 12-16 tr/tháng, Em nêu quan điểm : Các khoản lương này bao gồm Bảo hiểm nếu anh em muốn nộp 32% thì Công ty sẽ nộp đủ, Nếu không sẽ khai ở mức tối thiểu, Công ty chịu phần nộp của Công ty - Còn lại NLĐ sẽ lĩnh phần lương còn lại. 100% NLĐ xin nộp mức tối thiểu ạ.
Nếu các cụ đặt mình vào vị trí phải đi tìm tiền để trả lương, để nộp BH... các cái cho người LĐ thì em nghĩ chắc các cụ không phát biểu hùng hồn thế đâu

yeuca2vo

Xe tải
Thì cụ chuyển qua Hợp đồng khoán việc toàn bộ hay từng phần...có gì mà phải lăn tăn ạ. :):):)
Trong các quy định pháp luật lao động không đề cập tới loại hợp đồng khoán việc này. Về bản chất, hợp đồng khoán việc không phải hợp đồng lao động, không có các nội dung cơ bản của hợp đồng lao động và chịu sự điều chỉnh của pháp luật dân sự.
Cũng không dễ thế được đâu cụ ạ.
Nếu cụ khoán việc cho 1 cty (tổ đội) chuyên làm nhân công xây dựng, thì họ cũng phải nộp BHXH cho người lao động, và họ sẽ tính vào giá giao khoan của cụ.
Ngoài ra hợp đồng khoán việc của cụ liệu có được bên cơ quan thuế chấp nhận là chi phí hợp lý hay không. Thuế giờ liên thông với BHXH, thuế không chấp nhận thì BHXH sẽ nhẩy vào.
Ngành XD giờ quá căng, việc thì ít, nhân công tăng giá từng ngày, công nhân nhẩy việc liên tục. Kế toán chỉ làm BHXH cho công nhân cũng đã hết ngày.

buicongchuc

Xe ba gác
Xây dựng là một trong những mảng có tỷ lệ tai nạn lao động bệnh nghề nghiệp cao, vậy mà cụ ko đóng bhxh cho người lao động thì nếu có chuyện gì xảy ra thiệt thòi nhất lại là nld và thân nhân của họ
Thợ họ cũng không muốn ràng buộc với một công ty (đa số): VD thợ sơn bả, thợ điện nước, thợ điều hòa, thợ nề (thợ xây trát, phụ hồ, thợ ốp lát,...), ... Họ thích tự do, làm tắc bụp cho cty này tí, cty kia tí, .... Chỉ có thợ ở xưởng sản xuất mới có thể cố định dài hơi hơn tí.
Ở các Cty xd lớn cũng toàn mô-li-phê HD và bảo hiểm với công nhân.
Thế nên, em đang tính lập Cty dịch vụ để chuyên bán hóa đơn nhân công lao động cho các cụ :)) :))

quanggialai

Xe điện
Lấy đâu ra thế cụ, cụ đút chân gầm bàn gõ phím ah ? Mẹ e 70 tuổi chả có hỗ trợ nào nhé, đc đúng 550k tiền tuất của bố em mất sớm trả lại nhé
Dcm đi kháng chiến chống mỹ nộp giấy tờ đủ kiểu xin cái bảo hiểm y tế mà 4 năm rồi vẫn bảo chưa đc kìa cụ
Bản chất chính phủ là chú phỉnh nên dân đen lao động tự do éo tin vào cái chế độ nữa nhé :))
luật người cao tuổi có hiệu lực từ 2010. em nghĩ cụ nên tham khảo đi, có chế độ đầy đủ đó, không thì ra phòng thương binh xã hội hỏi ạ