[Funland] 2021 Bỏ HĐLĐ Thời vụ - Đóng Bảo Hiểm Xã Hội

huyyy

Xe buýt
bác nào ủng hộ BHXH chắc chưa biết 3 điều:

1. Tổng tỷ lệ đóng của VN cao hơn Úc rất rất nhiều. Bà chị tui rất sốc khi biết VN đóng tổng 32.5% tiền BHXH, chưa kể BHYT, BHTN. Đợt đó tui nhớ có search sơ vài nước phổ biến, chẳng nước nào lên tới 30%.
2. Lương hưu hiện nay là 1 trò hề: nếu bác hoàn toàn không đóng BHXH, gửi hết vào TK, tới lúc về hưu bác được 1 cục A đồng, thì tiền lãi NH (giả sử lúc đó lãi còn 3%/năm luôn) cao hơn mức lương hưu bác sẽ nhận được!!! A đồng đó bác lĩnh lãi sống tới 100 tuổi còn nhiều tiền hơn lương hưu, xong bác qua đời con bác được cục A đồng, còn lương hưu thì bác chết là con bác cũng đã lớn, chẳng còn tiền tuất quái gì.
3. Vụ người bình thường bị tính bình quân lương trong toàn bộ quá trình đi làm (có thể là 20, 30 năm) là 1 trò hề (góp phần vào cái tầm bậy số 2 kể trên), còn công nhân viên chức chỉ bị tính trung bình 5, 10 năm cuối cùng gì đó là quá chênh lệch, như bác nào ở trên ví dụ ông Trung Tá với anh công nhân. Nghe nói luật sửa lại theo hướng anh Trung Tá cũng bị tính như anh công nhân, nếu có thì còn đỡ tức.

Nói tóm lại là đóng BHXH chả đem lại cái quái gì cho doanh nghiệp và người lao động, cho nên tới giờ ai lách được người ta lách hết. NLD nào yêu cầu được đóng BHXH là không biết họ đang bị nhà nước móc túi. Xưa giờ NN hiểu điều đó nên không xiết. Không hiểu cao nhân nào đề nghị xiết từ 2021, rồi có biện pháp gì cứu doanh nghiệp không.
VN Cực tả có khác.

huyyy

Xe buýt
Có vài cụ chắc chưa nếm trải việc làm chủ DN bao giờ nên phán như thánh phán. Ở VN KD không cẩn thận chỉ đủ nuổi ngân hàng, BH và thuế.
Haha chuẩn, cho làm chủ dn nho nhỏ biết mùi ngay

vjtcon

Xe điện
Thế cụ thông cho e làm sao hưởng mức 75%, vì chính sách bh bây giờ, mỗi năm đóng bh(sau 20 năm) chỉ được cộng 2%.
Cụ nhiệt tình tìm hiểu e tìm thông tin cho cụ
Bhxh 75%:
Về phía doanh nghiệp tất nhiên trốn đóng được thì tiết kiệm chi phí, tăng lợi nhuận rồi, chả ai muốn đóng cả, có đóng thì đóng mức thấp nhất theo qui định. Còn đừng bảo tôi không đóng tôi chuyển hết vào thu nhập cho anh phần doanh nghiệp phải đóng, đừng có mơ.
Về phía người lao động thì nếu được đóng bhxh, đặc biệt là được đóng theo lương thực nhận thì phải mừng chứ, nếu có cơ hội đóng từ 20 năm để nhận lương hưu thì nên đóng, đừng nghe đội trên mạng nói linh tinh, chính sách quốc gia đã được tính toán rất kĩ, đảm bảo người lao động nhận được lợi ích tốt thì mới có người tham gia. Tất nhiên là bắt buộc vì nếu không mấy ai nghĩ dài đến lúc nghỉ hưu, nên sẽ tính bài ăn trước, lúc hưu thì để lúc đấy tính, điều này rất có thể dẫn đến gánh nặng bệnh tật, sức khoẻ, thu nhập cho xã hội, gia đình con cháu về sau.
Con cái thấy phụ huynh có tiền gửi bank ủ mưu xin xỏ, vay mượn, thế là chả mấy các cụ khóc k còn nc mắt fai k cụ :))
Làm việc đến chết cụ ạ. 75% chỉ là cái bánh vẽ.
Cụ ra bhiem xem bánh vẽ thật k
Vừa rồi cả thế giới nâng tuổi về hưu việt nam nữ 60 nam 62 thì phải như vậy xác suất để đòi lại 75% của BHXH là rất thấp khi sau 40 là khó xn việc rồi haha khôn như rận
K có vụ lên 62 thì cứ cho đi làm 25t, 30năm sau lên 55 là bắt đầu đủ dk hưởng 75% e thấy có j đâu nhỉ
Thì bác tăng giá bán lên thôi.

Giả sử giờ bác trả thợ 400k/công thì x 1.5 lần lên thành 600k/công.....bác đóng bảo hiểm đầy đủ cho anh em 32%, còn lại lãi 18%/1 công là đủ tiền giấy tờ rồi. Đấy là giá trong ngày làm bình thường thôi....nghỉ lễ các kiểu thì cứ đúng hệ số mà nhân.

Cứ đàng hoàng mà làm, thời buổi nó thế đấy là giá tối thiểu cmnr....còn nếu thằng chủ đầu tư không thuê bác mà thuê thằng rẻ hơn thì bác lên sở ldtbxh báo sở xuống phạt bỏ bu thằng đấy đi....thằng nào làm dưới giá sàn ắt thằng đó trốn thuế-trốn bảo hiểm....làm thất thu ns và làm ốp phờ bực mình. =))

Còn 1 thằng lính lác mà không làm thì bác gọi 10 chị em vừa nghỉ bên Poyen...gì đấy vào thế chỗ luôn, giải quyết vấn đề lao dư thừa các cụ ốp phờ thắc mắc bên thớt bên kia...riêng phụ nữ Việt Nam cần làm gì bác cứ hướng dẫn là làm được hết. =))
E thjk cách nghĩ của cụ :)

LuckyCar

Xe container
Thằng đi làm bị bắt đóng đã đành, trẻ con đi học còn bị bắt đóng mới khốn nạn cơ. Tên gọi là bảo hiểm y tế, bảo là tôi không cần, tôi mua bảo hiểm khác rồi cũng không được. Mà thế nào con nhà công an, bộ đội thì không phải đóng, rõ là một số có quyền bình đẳng cao hơn những người khác.

poiuy

Xe ba gác
Như thằng bạn e, nó cũng rút 1 cục. Xong tích thêm tiền gửi ngân hàng. Tính ra mỗi tháng lãi còn cao hơn mức tối thiểu vùng kia :D
Thì cao hơn thời gian đầu nhưng càng ngày sẽ càng nhỏ dần so với mức tối thiểu vùng thôi cụ ạ. Nếu lúc nào đó LS tiết kiệm giảm thì lại càng thấp nữa. Mà nếu tính tầm 2 chục năm trở đi thì giá trị của nó lại càng thấp. Tóm lại là tuỳ vào số mệnh, chết sớm là lỗ với BHXH, ngược lại là lãi.

Thằng hề 06

Xe tăng
Đây không phải vấn đề Chi ly, bác ạ.
Mà là ngân sách:
A bẩu B: Tau chi cho mài total 10 triệu. Có 3 cách:
- Mài cầm 10 củ, coi như làm lậu, ngã ráng chịu. Và, về hưu thì vợ mài sẽ nuôi, yên tâm.
- Tau khai lương mài 3 củ, 7 củ mài cầm tay, tau và mài đóng Bảo hiểm trên con số 3 triệu.
- Tau khai lương mài 9 củ, tau để 1 củ đóng thuế cho mài, mài sẽ cầm về ít tiền hơn nhiều; bù lại về già, mài nhiều tiền hơn.

Đấy, bác chọn đi.

PS: Còn cách nữa:
Tau khai lương mài 40 củ.
Mài khỏi nhận tiền lương (10 củ), còn phải xin vợ đóng thêm tiền vào Công ty.
Bù lại, khi hưu trí, mài rất nhiều xiền.
Vậy thì với phần P/S của cụ xẽ nhận được câu trả lời : của nhà mài tất :)) :)):))

Mr. Toàn

Xe điện
Thằng đi làm bị bắt đóng đã đành, trẻ con đi học còn bị bắt đóng mới khốn nạn cơ. Tên gọi là bảo hiểm y tế, bảo là tôi không cần, tôi mua bảo hiểm khác rồi cũng không được. Mà thế nào con nhà công an, bộ đội thì không phải đóng, rõ là một số có quyền bình đẳng cao hơn những người khác.
Vì trong bảo hiểm của công an, quân đội có cover phần cho người thân khi vào các bệnh viện ngành. Như mẹ ruột hoặc con ruột. Nó tương tự như gói bảo hiểm nhân thọ. Nên con cái họ có thể không cần đóng để tránh chồng chéo.

scorp8x

Xe container
Em chưa đọc luật mới :) vậy là hợp đồng 1 năm đầu tiên với nhân viên mới còn dùng ko hay phải ký 3 năm vậy các cụ ?

aladanh

Xe tăng
Vấn đề là người thực hiện chế tài
Công trường bên cạnh nó không mua bảo hiểm, chơi "bi phòng" để giảm chi phí thì bên công trường em chắc cũng phải làm theo, chứ không thì cạnh tranh sao nổi?! Mà khi cạnh tranh vậy thì rủi ro lắm lắm, đợt tới bên B chắc bỏ nghề nhiều, bao giờ tất cả cùng đóng bảo hiểm và thiết lập mặt bằng giá nhân công mới thì sẽ tiếp tục làm B vậy! :)
Cụ nói thì em xin nghe
Trốn, lách, tránh đóng BHXH thì có muôn vàn lý do, ý em nói ở đây là sự thiệt thòi thì cuối cùng nld vẫn là người gánh chịu. Lúc tai nạn, ốm đau, lúc nghỉ việc sờ đến cuốn sổ BHXH để làm chế độ thì doanh nghiệp nợ, thậm chí chiếm đoạt tiền của nld mà ko đóng!

LuckyCar

Xe container
Vì trong bảo hiểm của công an, quân đội có cover phần cho người thân khi vào các bệnh viện ngành. Như mẹ ruột hoặc con ruột. Nó tương tự như gói bảo hiểm nhân thọ. Nên con cái họ có thể không cần đóng để tránh chồng chéo.
Đúng cụ nhỉ, sinh ra ở nhà cao quý sướng hơn sinh ra ở nhà thấp kém như nhà mình, chính sách giề mà phản tác dụng giáo dục. Trước đây, trẻ con không phải đóng thì thôi, các ông cứ giấu diếm quyền lợi đi thì cũng khuất mắt không nói làm gì, giờ trẻ con nó cũng nhạy cảm phết đấy.
Nhân cụ nhắc đến bảo hiểm nhân thọ, nhà em có bảo hiểm các kiểu rồi, mà vẫn bị bắt đóng đây.
Nói nhanh cho vuông thì ông nhà nước đói tiền thì bày trò thôi.

Kỹ thuật hậu kỳ

[Tịch thu bằng lái]
Công trình xây dựng với mớ lao động thời vụ mà giờ bảo đi ký hợp đồng đóng bảo hiểm thì cái con kế toán nó làm bảo hiểm với lương chết cmn luôn. Chạy giấy tờ xong chắc chắn là ẳng.
Tình hình căng quá các cụ ạ. Bộ Luật Lao động 2019 có hiệu lực 1/1/2020 bỏ quy định về Hợp đồng lao động thời vụ, có nghĩa là không được ký hợp đồng lao động thời vụ với công nhân, em bên mảng xây dựng nên chủ yếu sử dụng lao động thời vụ. Giờ chỉ còn HĐLĐ xác định thời hạn dưới 36 tháng và HĐLĐ ko xác định thời hạn, thế thì tất cả các lao động thời vụ phải đóng BHXH, em nói thật nếu ép các doanh nghiệp đến cỡ này thì chắc các doanh nghiệp toang hết, 32% chứ đâu có ít. Thuế thì giờ sục mạnh vào thu nhập cá nhân rồi, bảo hiểm mà làm căng như thế này thì theo các cụ ngành xây dựng sẽ ntn. Các cụ có cao kiến gì không ạ.

Spencie

Xe tăng
Đây không phải vấn đề Chi ly, bác ạ.
Mà là ngân sách:
A bẩu B: Tau chi cho mài total 10 triệu. Có 3 cách:
- Mài cầm 10 củ, coi như làm lậu, ngã ráng chịu. Và, về hưu thì vợ mài sẽ nuôi, yên tâm.
- Tau khai lương mài 3 củ, 7 củ mài cầm tay, tau và mài đóng Bảo hiểm trên con số 3 triệu.
- Tau khai lương mài 9 củ, tau để 1 củ đóng thuế cho mài, mài sẽ cầm về ít tiền hơn nhiều; bù lại về già, mài nhiều tiền hơn.

Đấy, bác chọn đi.

PS: Còn cách nữa:
Tau khai lương mài 40 củ.
Mài khỏi nhận tiền lương (10 củ), còn phải xin vợ đóng thêm tiền vào Công ty.
Bù lại, khi hưu trí, mài rất nhiều xiền.
Cái cụ nói là theo cách nghĩ của cụ, và cụ cho là đúng cho bản thân DN của cụ, nhưng DN nào cũng như vậy thì còn gì là an sinh xã hội của 1 quốc gia nữa...XH này sẽ loạn hết....và quay trở về với thủa hồng hoang á (?) :D

Cả thế giới này mọi người ( cá nhân và tổ chức ) đều phải tuân theo pháp luật :
- Người lao động phải theo luật cho người lao động
- Người sử dụng lao động phải theo luật cho người sử dụng lao động

Bất cứ ở đâu cũng vậy....cụ sang Âu - Mỹ - Hàn - Nhật - Úc - Nam Mỹ - Châu Phi...đều thế hết...

Nếu không tuân theo luật, nghĩa là vi phạm pháp luật, mà vi phạm pháp luật thì....à mà thôi...:))

Spencie

Xe tăng
Tại sao nhiều cụ cứ cố tình hiểu sai vậy ? :D

BHXH đóng 32% gồm cả BHYT và BHTN, nhưng :
- Người lao động đóng 10,5%
- Người sử dụng lao động đóng có 21,5% thôi

Lấy đâu ra mà Doanh nghiệp ( chủ sử dụng lđ ) đóng 32 % ????? :D

Spencie

Xe tăng
bác nào ủng hộ BHXH chắc chưa biết 3 điều:

1. Tổng tỷ lệ đóng của VN cao hơn Úc rất rất nhiều. Bà chị tui rất sốc khi biết VN đóng tổng 32.5% tiền BHXH, chưa kể BHYT, BHTN. Đợt đó tui nhớ có search sơ vài nước phổ biến, chẳng nước nào lên tới 30%.
2. Lương hưu hiện nay là 1 trò hề: nếu bác hoàn toàn không đóng BHXH, gửi hết vào TK, tới lúc về hưu bác được 1 cục A đồng, thì tiền lãi NH (giả sử lúc đó lãi còn 3%/năm luôn) cao hơn mức lương hưu bác sẽ nhận được!!! A đồng đó bác lĩnh lãi sống tới 100 tuổi còn nhiều tiền hơn lương hưu, xong bác qua đời con bác được cục A đồng, còn lương hưu thì bác chết là con bác cũng đã lớn, chẳng còn tiền tuất quái gì.
3. Vụ người bình thường bị tính bình quân lương trong toàn bộ quá trình đi làm (có thể là 20, 30 năm) là 1 trò hề (góp phần vào cái tầm bậy số 2 kể trên), còn công nhân viên chức chỉ bị tính trung bình 5, 10 năm cuối cùng gì đó là quá chênh lệch, như bác nào ở trên ví dụ ông Trung Tá với anh công nhân. Nghe nói luật sửa lại theo hướng anh Trung Tá cũng bị tính như anh công nhân, nếu có thì còn đỡ tức.

Nói tóm lại là đóng BHXH chả đem lại cái quái gì cho doanh nghiệp và người lao động, cho nên tới giờ ai lách được người ta lách hết. NLD nào yêu cầu được đóng BHXH là không biết họ đang bị nhà nước móc túi. Xưa giờ NN hiểu điều đó nên không xiết. Không hiểu cao nhân nào đề nghị xiết từ 2021, rồi có biện pháp gì cứu doanh nghiệp không.
Cụ cứ phán bừa...lấy đâu ra con số 32,5% ???? Lại còn chưa kể BHYT, BHTN ???? :D Cái số liệu cụ tự nghĩ ra à ???? :D

Tổng BHXH, BHYT, BH thất nghiệp là 32% của mức lương đóng Bảo hiểm, trong đó:
- Doanh nghiệp ( chủ sử dụng lao động ) đóng 21,5%

Chỉnh sửa cuối:

Spencie

Xe tăng

hp78

Xe điện

Nếu cụ thuê lao động phổ thông thì họ không quan tâm đóng BHXH hết bao nhiêu, họ chỉ quan tâm cuối tháng họ nhận được bao nhiêu thôi:D Phần lớn người sử dụng LĐPT đều mua BHYT tự nguyện cho người lao động, em cũng mua BHYT tự nguyện, chưa đến 800K/năm.

vasco

[Tịch thu bằng lái]
Tình hình căng quá các cụ ạ. Bộ Luật Lao động 2019 có hiệu lực 1/1/2020 bỏ quy định về Hợp đồng lao động thời vụ, có nghĩa là không được ký hợp đồng lao động thời vụ với công nhân, em bên mảng xây dựng nên chủ yếu sử dụng lao động thời vụ. Giờ chỉ còn HĐLĐ xác định thời hạn dưới 36 tháng và HĐLĐ ko xác định thời hạn, thế thì tất cả các lao động thời vụ phải đóng BHXH, em nói thật nếu ép các doanh nghiệp đến cỡ này thì chắc các doanh nghiệp toang hết, 32% chứ đâu có ít. Thuế thì giờ sục mạnh vào thu nhập cá nhân rồi, bảo hiểm mà làm căng như thế này thì theo các cụ ngành xây dựng sẽ ntn. Các cụ có cao kiến gì không ạ.
Ý cụ là bên cụ ký hợp đồng thuê khoán công việc à

quanggialai

Xe điện
BHXH nó chẳng có bảo hiểm gì cả bác ơi, theo nghĩa là nếu bác mất bất thình lình thì vợ con bác được lĩnh vô cùng ít. Vấn đề là các cha nội làm BHXH lên báo bảo tỷ lệ trả lương hưu của VN cao như các nước tiên tiến, mà cố tình không nói lãi suất NH + tỉ lệ lạm phát của VN cao hơn họ gấp mấy lần. Cho nên là người làm công nào mà tính ra thì họ sẽ chẳng thà lấy tiền tươi đó tự đầu tư, tiết kiệm, chứ đóng BHXH cho dù họ có sống tới 65 tuổi hay không thì vẫn lỗ
Cụ Đùa à ?
đầu tư cụ có thể mất, đơn giản như gửi tiết kiệm, NH phá sản cụ lấy được không ? Hay đầu tư cái lọ cái chai cụ có thể mất trắng, BHXH chỉ mất khi nhà nước không còn, Quỹ BHXH có vỡ thì nhà nước cũng phải bù tiền vào vì nó là an sinh xã hội, đó không phải BH là gì ?. Cụ nên phân biệt giữa BH và Đầu Tư nó khác nhau hoàn toàn.
Vẫn biết bhxh hay bhyt là sự chia sẻ cho cộng đồng, cơ mà khi làm việc với bhxh mới thấy rằng còn phải cải tổ nhiều bộ máy cụ ơi :D
Thuế đã đỡ hơn tí đỉnh :))
BHXH thì như bố đời ấy, hách như gì.

mitdac1819

Xe điện
Cái cụ nói là theo cách nghĩ của cụ, và cụ cho là đúng cho bản thân DN của cụ, nhưng DN nào cũng như vậy thì còn gì là an sinh xã hội của 1 quốc gia nữa...XH này sẽ loạn hết....và quay trở về với thủa hồng hoang á (?) :D

Cả thế giới này mọi người ( cá nhân và tổ chức ) đều phải tuân theo pháp luật :
- Người lao động phải theo luật cho người lao động
- Người sử dụng lao động phải theo luật cho người sử dụng lao động

Bất cứ ở đâu cũng vậy....cụ sang Âu - Mỹ - Hàn - Nhật - Úc - Nam Mỹ - Châu Phi...đều thế hết...

Nếu không tuân theo luật, nghĩa là vi phạm pháp luật, mà vi phạm pháp luật thì....à mà thôi...:))
Không biết thì chịu khó gúc đi cụ trẻ nhé, em thấy cụ cứ bi bô, nghe buồn cười lắm. Cụ thử gúc xem tu nghiệp sinh ở Nhật có được đóng bhxh không, người Việt ở Hàn đi làm lao động có bhxh không, còn ở Tây thì mấy anh chị em du học sinh làm part time có bhxh không, ở Đức sau vụ covid đang làm ầm lên vụ người Đức bóc lột tàn tệ lao động Đông Âu ở nhà máy chế biến thịt, bhxh thì tất nhiên là không có rồi, Mẽo thì vẫn đầy người vô gia cư . Nói như cụ trẻ thì nông dân làm gì có bhxh, thế an sinh xã hội phải loạn từ lâu rồi mới phải. Quỹ bhxh ở Việt nguy cơ vỡ vì quản lý quá kém, bộ máy cồng kềnh quan liêu, và ưu đãi cho lực lượng vũ trang, công an quá lớn, và lại theo thuyết âm mưu thì tiền trong quỹ cũng chả biết có bị đem xài vào mục đích khác hay không

TONGIA

Xe lừa
Cụ đứng ở góc độ người chủ SDLĐ để nhìn vấn đề.

Tuy nhiên đứng ở góc độ người lao động và quản lý vĩ mô thì rất khác.
Nước ta là nước XHCN.
Không thể để tình trạng người già không có lương hưu.
Các quy định của PL tạo cơ sở để BHXH toàn dân là những quy định nhân văn, cần thiết để đảm bảo sự ổn định xã hội, ổn định đời sống nhân dân.
Đặc biệt khi mà không lâu nữa ta sẽ vào kỷ nguyên dân số già.

Vì vậy việc nâng cao nhân thức cho NLĐ trong việc tham gia, duy trì đóng BHXH cũng như biết đòi quyền được tham gia BHXH là đúng đắn.
Các nhà tư bản không nên duy trỳ tư duy SDLĐ kiểu vắt chanh bỏ vỏ
Hưởng lợi từ thị trường SLĐ thì phải đóng góp cho quỹ hưu trí, thất nghiệp và Y tế là đương nhiên.
Và với họ, không thể sử dụng phương pháp động viên, giáo dục mà phải chế tài.