[Funland] 2021 Bỏ HĐLĐ Thời vụ - Đóng Bảo Hiểm Xã Hội

bearbie

Xe điện
Bài bản để bảo đảm chính sách an sinh xã hội, bảo đảm quyền lợi của người lao động các cụ cũng kêu
Không có cái này khi tai nạn lao động bệnh nghề nghiệp các cụ cũng kêu
Tui nhắc lại 1 lần nữa, tui không phản đối việc đóng BHXH nhằm mục đích an sinh, mà tui phản đối 2 chuyện:

1. con số cắt cổ 25.5% bắt buộc (sorry mấy bữa trước tui tính luôn phần BHTN, BHYT vào).
2. việc lấy trung bình lương của toàn bộ quá trình đóng BHXH.để trả lương hưu.

Tui lấy VD 2 nước:
1. Giàu: Úc: chủ đóng 9.5%, thợ đóng 2%. Không nhớ lương bình quân tính bao nhiêu năm nhưng chắc chắn không tính trọn đời.
2. Trung bình: Thái Lan: thợ đóng tối thiểu 2%, có thể tự nguyện đóng lên tới 15%, chủ đóng bằng y thợ. Lương bình quân tính 5 năm cuối.

Giờ không so với Úc, so với Thái Lan thôi các bác cũng thấy 1 anh thợ VN bị cướp bao nhiêu tiền sau 30 năm.

Kim J. Ủn

Xe tăng
Tui nhắc lại 1 lần nữa, tui không phản đối việc đóng BHXH nhằm mục đích an sinh, mà tui phản đối 2 chuyện:

1. con số cắt cổ 25.5% bắt buộc (sorry mấy bữa trước tui tính luôn phần BHTN, BHYT vào).
2. việc lấy trung bình lương của toàn bộ quá trình đóng BHXH.để trả lương hưu.

Tui lấy VD 2 nước:
1. Giàu: Úc: chủ đóng 9.5%, thợ đóng 2%. Không nhớ lương bình quân tính bao nhiêu năm nhưng chắc chắn không tính trọn đời.
2. Trung bình: Thái Lan: thợ đóng tối thiểu 2%, có thể tự nguyện đóng lên tới 15%, chủ đóng bằng y thợ. Lương bình quân tính 5 năm cuối.

Giờ không so với Úc, so với Thái Lan thôi các bác cũng thấy 1 anh thợ VN bị cướp bao nhiêu tiền sau 30 năm.
"
Tuy nhiên, cũng có một số nước có mức đóng cao hơn Việt Nam như mức đóng cao nhất là Singapore là 37%, Trung Quốc là 38,5% và Ấn Độ là 35%. Đồng thời, việc tính toán chi phí đóng BHXH giữa các nước có sự khác nhau, cụ thể ở Việt Nam là người sử dụng lao động và người lao động cùng đóng góp vào quỹ BHXH để thực hiện chế độ BHXH cho người lao động.
Một số nước như Indonesia, Malaysia và Singapore thì việc thực hiện các quyền lợi ốm đau, thai sản, thất nghiệp đối với người lao động phụ thuộc vào chi phí của người sử dụng lao động, do đó khoản chi phí trên không được tính toán vào chi phí đóng BHXH."

Thưa ngài, như này ạ
Mức đóng bảo hiểm thấp => người sử dụng lao động phải đóng thấp thì họ phải chi phí các khoản phí chữa bệnh cho người lao động khi ốm đau, thai sản, thất nghiệp.
Còn mức đóng của VN thì BHXH sẽ chi trả cái này.
Đó là sự khác biệt thưa ngài. Đừng dùng những con số để so sánh. Phải hiểu sâu vào thưa ngài.

vuongchieuquan

[Tịch thu bằng lái]
Cụ lòng vòng rồi
Nếu như cụ nói vấn đề xác nhận có tham gia chống Mỹ hay không do BQP duyệt, chứ không phải đã tham gia chống Mỹ mà không được BHYT.
Em có ông họ, kêu nọ kêu kia là ông tham gia chiến trường, đi bộ đội mà đồng đội của ông lương được 10, ông được có 7, cháu xem thế nào. Sau chính con ông (là cậu e) nói với bố: thôi ông ạ, đồng đội của ông tham gia chiến đấu, còn ông trốn nghĩa vụ, tính năm đầu cuối bù trừ thì bằng nhưng tính lúc giữa ông trốn về thì bằng làm sao được người ta.
Giờ giải quyết chế độ phải căn cứ hồ sơ cụ ạ
Vd cụ bị ngộ chữ ah, bằng khen chiến dịch nam Lào ko chống Mỹ thì chống Pháp ah :))
Nói chuyện với những ng ko làm như cụ chỉ suốt ngày ông chú ông bác thì ko hiểu đâu.
Việc trốn hay đi thì địa phương ng ta đã xác nhận mới có bằng khen nhé.
Nói chung mấy ông gõ phím thì nghĩ dễ lắm, đi làm thực tế mới hiểu đc cái nhiêu Khê của thủ tục hành chính với người xin trợ cấp

vuongchieuquan

[Tịch thu bằng lái]
Cái số tiền của cụ là tùy theo địa phương Cụ ơi.
Như cụ ông nhà em được hơn 300k 1 tháng né cụ.
Nhưng cũng địa phương đó chuyển khẩu vào Đồng Nai thì mức lãnh gần gấp đôi,

Thực tế đi cụ,
Uh thế cụ thấy hỗ trợ nhà nước cho ng cao tuổi có đủ ngày 2 bữa cơm ko mà kêu chế độ hưu trí tốt cho ng lao động =)) hưu trí chỉ béo mấy ông cán bộ nhà nước với lực lượng vũ trang thôi cụ ạ

lavie500

Xe tăng
Nói chung rất khó cho doanh nghiệp và người lao động các cụ ạ.
Em tuyển người em biết.
Nhiều người lao động đến bây giờ đã 40 tuổi trở lên rồi, tra đây chưa đóng BHXH bao giờ.
Giờ lại bắt đóng BHXH thì người ta thiệt thòi quá. Đóng hàng tháng thì nhiều mà lấy về đc bao nhiêu đâu?
Phải có quy định cho từng độ tuổi thì hợp lý hơn. Nói đúng theo luật là lương bao nhiêu thì đóng bảo hiểm bẩy nhiêu chứ ko fai lương tối thiểu.
Mà thu những 32%.
Liệu có ai lĩnh lương về mà tiết kiệm được 30% tổng thu nhập ko? Đây lại đưa cho thằng khác nó cầm mới ức chế

poiuy

Xe ba gác
Bác tính giúp chưa ạ? Nếu năm đầu sau nghỉ hưu tiền lãi nó cao gấp 2 lần lương hưu, bác trích 1 cục ra ngang lương hưu để xài, cục còn lại gửi tiết kiệm tiếp, thì bác nghĩ bác phải thọ mấy trăm năm để ăn hết số tiền tiết kiệm đó? Thật ra giờ tui không nhớ con số đâu, mà đúng thật là lười tính lại, chỉ mong nói khích để có người tính giúp thôi :D.

Còn vụ lương hưu sau 10 năm tăng gấp 2, bác nằm mơ ở đâu vậy? Ngay bây giờ đã không có chuyện điều chỉnh lương tối thiểu tăng gấp 2 sau 10 năm, nói chi là 20, 30 năm sau mình trông đợi lạm phát thấp hơn giờ nhiều, thì có khi phải 30 năm sau đó nữa lương hưu mới tăng được gấp đôi nhé.
Vậy thì mời cụ xem bảng thống kê mức lương cơ sở sau 10 năm nó tăng mấy lần, lương hưu nó cũng tăng tương đương vậy đó. https://luatvietnam.vn/tin-phap-luat/tong-hop-muc-luong-co-so-qua-cac-nam-230-16476-article.html
Cứ tính 10 năm, 15 năm, thậm chí 20 năm thì cầm 1 cục có lợi chứ nhiều năm hơn thì thấp hơn là chắc chắn (chứ kể còn phải tự bỏ tiền ra mua BHYT). Hơn nữa nếu tính chuyện không đóng Bh thì sẽ mất BHTN, trợ cấp thôi việc đồng thời không bao giờ DN họ trả hết các khoản trích nộp cho NLĐ. Phần trích nộp do DN chịu trách nhiệm đóng thì 1 phần sẽ bị chính cơ quan BH sử dụng để quản lý quỹ, phần này nếu DN không đóng thì cũng không bao giờ trả hết cho NLĐ. Ngoài ra không đóng BHXH thì khi sinh đẻ sẽ không có trợ cấp, cái này phải tính bình quân gia đình, nếu 2 con thì coi như mỗi người hưởng tiêu chuẩn 1 đứa.

Chỉnh sửa cuối:

maxvina.vn

Xe buýt
Vấn đề là nhiều lđ cái 472500 vnd, họ cũng ko muốn đóng ấy cụ. Dù đã thuyết phục họ rách lưỡi, là họ đóng cái ấy, họ ko mất gì, chỉ là lĩnh sau thôi, nhưng trừ của họ là họ nghỉ, mà bắt dn đóng cả thì thiệt thòi cho dn quá
em đọc xong cái còm của cụ ấy em cũng ko muốn trả lời. Đi thuê nhân công lao động rồi mới thấy. muốn làm xòng phẳng cũng chẳng đuợc.

quanggialai

Xe điện
Uh thế cụ thấy hỗ trợ nhà nước cho ng cao tuổi có đủ ngày 2 bữa cơm ko mà kêu chế độ hưu trí tốt cho ng lao động =)) hưu trí chỉ béo mấy ông cán bộ nhà nước với lực lượng vũ trang thôi cụ ạ
Cụ đang đánh đồng giữa những người có BHXH với những người không có BHXH đó sao.
1 bên là tiền họ bỏ ra đóng vào BHXH để về già có chút đồng lương hưu. 1 bên là không có gì để nhà nước phải bỏ ngân sách ra để trợ cấp cho họ.

Nếu xét trên tổng thể đối với người không có BHXH. Ngân sách nhà nước không chỉ trợ cấp hàng tháng thôi đâu mà còn phải chi trả cho những khoản chăm sóc, y tế, sức khoẻ, tử tuất. Bao gồm trả lương, chi phí nhân công, trang thiết bị,....

Còn những người có BHXH thì hầu hết đều trích kinh phí từ quỹ BHXH ra hết.

aladanh

Xe tăng
Vd cụ bị ngộ chữ ah, bằng khen chiến dịch nam Lào ko chống Mỹ thì chống Pháp ah :))
Nói chuyện với những ng ko làm như cụ chỉ suốt ngày ông chú ông bác thì ko hiểu đâu.
Việc trốn hay đi thì địa phương ng ta đã xác nhận mới có bằng khen nhé.
Nói chung mấy ông gõ phím thì nghĩ dễ lắm, đi làm thực tế mới hiểu đc cái nhiêu Khê của thủ tục hành chính với người xin trợ cấp
Em ko nói đến việc mẹ cụ có phải người tham gia kc chống Mỹ hay ko vì đó là việc của gđ cụ và BQP. Ý em nói ở đây là nếu đc công nhận thì việc hưởng bhyt là đương nhiên. Chứ ko phải như cụ nói là tham gia kccm mà 4 năm chưa đc bhyt. Như thế là đổ oan cho cơ quan bhxh. Em quất lại còm ban đầu của cụ
Dcm đi kháng chiến chống mỹ nộp giấy tờ đủ kiểu xin cái bảo hiểm y tế mà 4 năm rồi vẫn bảo chưa đc kìa cụ
Còn ngộ chữ hay ko thì e ko công kích cá nhân. Cụ thông cảm nhận lại nhé

Chỉnh sửa cuối:

TieuFu

Xe container
Em ko nói đến việc mẹ cụ có phải người tham gia kc chống Mỹ hay ko vì đó là việc của gđ cụ và BQP. Ý em nói ở đây là nếu đc công nhận thì việc hưởng bhyt là đương nhiên. Chứ ko phải như cụ nói là tham gia kccm mà 4 năm chưa đc bhyt. Như thế là đổ oan cho cơ quan bhxh
Tính đi tính lại đóng BHXH thì ông đóng thiệt ! Thậm chí thiệt nhiều ! Ông công nhân còng lưng đóng nuôi cả đám BHXH mí lương hưu cho công chức !

aladanh

Xe tăng
Tính đi tính lại đóng BHXH thì ông đóng thiệt ! Thậm chí thiệt nhiều ! Ông công nhân còng lưng đóng nuôi cả đám BHXH mí lương hưu cho công chức !
Cảm ơn cụ đã khai sáng. Giờ e mới biết

ngotatto

Xe lăn
Website
gomsuminhlong.vn
Cụ nào lên đây mà nói rằng phải tham gia cho người lao động thì cụ đó mới chỉ nhìn dc 1 chiều hướng đó là những người làm ổn định, lâu dài thì tham gia là đúng rồi, bên em đóng BHXH cho những đối tượng này trên mức lương chính luôn đó, còn vấn đề e nói ở đây là đối tượng lao động thời vụ, đặc biệt là ngành xây dựng, còn các công nhân như may mặc... thì nó cũng tương đối ổn định, cụ nào thực tế làm trong ngành xây dựng thì mới hiểu.
- Công nhân như phụ hồ, thợ xây thì họ thích thì làm, không thích thì say goodbye đi làm chỗ khác, họ chỉ cần biết tôi làm cho ông lương tôi là thợ xây 500k/ngày, phụ hồ 350k/ngày thì tôi làm ngày nào ông cộng lại rồi trả đủ cho tôi, tôi làm tăng ca các kiểu có lúc lương cả tháng của tôi dc 15tr nhưng các cụ nói họ đóng thuế xem, tôi đếch cần biết thuế má gì, cứ trả đủ cho tôi nhé. Thế là người sử dụng lao động lại phải oằn lưng ra gánh khoản thuế này. Còn nói về BHXH thì công nhân như thợ xây, phụ hồ họ cũng đếch quan tâm là mai sau nhận lương hưu hay không, họ quan tâm ngày lương của tôi 500k thì phải trả đủ, thiếu là tôi đi chỗ khác làm.
- Thậm trí có những tổ nhận khoán, ví dụ xây tô 30k/m, có thằng của công ty khác đến gạ, hỏi nhận khoán ở đây bao nhiêu, thằng công ty kia nói về làm cho tao, tao trả khoán 32k/m, thế là thằng tổ trưởng nó dẫn cả bầy thợ, phụ đi luôn. Thế các cụ là người sử dụng lao động với bọn Bảo hiểm chỉ việc ăn với việc mở, chốt sổ BHXH cũng hết mẹ ngày, chưa kể nó làm cho thằng đó hết việc hoặc công việc ko dc như tụi nó mong muốn thì tụi kia lại quay về làm. Nên em nói cái ngành xây dựng, đặc biệt là lao động thời vụ nó phức tạp lắm chứ ko như các cụ nhìn nhận đâu.
Em chốt lại: Cái khó ở đây là công nhân họ ko quan tâm thuế má, bảo hiểm j cả, họ chỉ quan tâm nhận tiền đủ ngày công, họ ko làm ổn định, nay làm chỗ này mai làm chỗ khác nên việc đóng BHXH là rất khó. Với khối lượng công nhân từ vài trăm đến cả ngàn thì nếu đóng BHXH thì em cam đoan ko có 1 cty xây dựng nào sống sót, toang hết. Làm ko đủ để đóng.
Rồi nếu đóng cho công nhân thì họ cũng ko quan tâm, lao động này thì ko bền, có lao động làm dc 1-2 tháng là nhảy việc, em đảm bảo sổ BHXH khi chốt xong thì họ cũng chả quan tâm mà đến nhận vì nếu đóng BHXH cho họ thì người sử dụng lao động cũng phải bỏ tiền ra đóng, họ ko đóng nên cũng chả quan tâm. Cứ vài công ty đóng 1 chút thì các cụ nghĩ tiền này ai sẽ hưởng khi họ ko thèm nhận, đảm bảo mấy bố xơi ko phần này của họ là cái chắc. Cũng như thuế TNCN, cty đóng cho họ, lao động thời vụ họ phải tự đi quyết toán thuế thì với trình đọ của họ thì có thể quyết toán dc ko, mấy bố lại xơi ko phần này. Bố tổ, mang tiếng lợi cho họ mà mấy bố xoi không của người ta.
Cụ nói chuẩn. Công nhân họ cần méo gì bh với lương hưu. Đặc biệt mấy ông thợ xây, đang làm vợ gọi về là về, nhà có giỗ là bỏ.

Jo9926

Xe điện
Hình như cụ đang lẫn lộn BHXH với thuế thu nhập
Em không nhầm nhưng trình bày chưa rõ ràng. 32% là tổng các loại bảo hiểm mà DN và người lao động phải nộp và nó quá cao.
Đối tượng có thu nhập khủng nhưng không chịu thuế TN là giới chùa chiền sư sãi.

Canhdieuvang

Xe buýt
Cty cụ đóng BHXH thì cụ vẫn dc trừ trong chi phí thì khác gì đâu dần dần cũng phải chuẩn dần luật thôi sao cứ lòng vòng mãi đc. Mà các cụ cứ vá vào tiền nhân công bây giờ cũng ko ổn đâu vì đa phần lao động bây giờ đều có mã cá nhân các nguồn thu nhập đều có số liệu hết mà khấu trừ 10% thuế TNCN thì cũng khác gì đâu

vuongchieuquan

[Tịch thu bằng lái]
Em ko nói đến việc mẹ cụ có phải người tham gia kc chống Mỹ hay ko vì đó là việc của gđ cụ và BQP. Ý em nói ở đây là nếu đc công nhận thì việc hưởng bhyt là đương nhiên. Chứ ko phải như cụ nói là tham gia kccm mà 4 năm chưa đc bhyt. Như thế là đổ oan cho cơ quan bhxh. Em quất lại còm ban đầu của cụ
Nói chung cụ chả hiểu việc cấp bhyt cho người có công quy trình nó ntn nên nói như nước đổ đầu vịt thôi
Chân đút gầm bàn gõ phím bình thiên hạ nó dễ ý mà

vuongchieuquan

[Tịch thu bằng lái]
Cụ đang đánh đồng giữa những người có BHXH với những người không có BHXH đó sao.
1 bên là tiền họ bỏ ra đóng vào BHXH để về già có chút đồng lương hưu. 1 bên là không có gì để nhà nước phải bỏ ngân sách ra để trợ cấp cho họ.

Nếu xét trên tổng thể đối với người không có BHXH. Ngân sách nhà nước không chỉ trợ cấp hàng tháng thôi đâu mà còn phải chi trả cho những khoản chăm sóc, y tế, sức khoẻ, tử tuất. Bao gồm trả lương, chi phí nhân công, trang thiết bị,....

Còn những người có BHXH thì hầu hết đều trích kinh phí từ quỹ BHXH ra hết.
Lấy đâu ra trích từ quỹ bhxh trợ cấp cho người già khoản y tế sức khỏe tử Tuất thế cụ :)) cụ bị nhầm với hội chữ thập đỏ ah ? Toàn lấy từ tiền thuế trong phần ngân sách xã hội ra nhé, chả liên quan bhxh luôn =))

quanggialai

Xe điện
Lấy đâu ra trích từ quỹ bhxh trợ cấp cho người già khoản y tế sức khỏe tử Tuất thế cụ :)) cụ bị nhầm với hội chữ thập đỏ ah ? Toàn lấy từ tiền thuế trong phần ngân sách xã hội ra nhé, chả liên quan bhxh luôn =))
Em không nói tốt hay không tốt.
Bản thân cụ còm nọ đá còm kia đó
Lấy đâu ra thế cụ, cụ đút chân gầm bàn gõ phím ah ? Mẹ e 70 tuổi chả có hỗ trợ nào nhé, đc đúng 550k tiền tuất của bố em mất sớm trả lại nhé
Dcm đi kháng chiến chống mỹ nộp giấy tờ đủ kiểu xin cái bảo hiểm y tế mà 4 năm rồi vẫn bảo chưa đc kìa cụ
Bản chất chính phủ là chú phỉnh nên dân đen lao động tự do éo tin vào cái chế độ nữa nhé :))
Bản thân cụ rõ ràng bảo không có đồng nào cơ mà.
Trong khi đó em bảo có thì cụ mới viện dẫn luật ra. Có lẽ cụ nên đọc lại các còm của cụ đi.