[Funland] 2021 Bỏ HĐLĐ Thời vụ - Đóng Bảo Hiểm Xã Hội

vuongchieuquan

[Tịch thu bằng lái]
C
Em không nói tốt hay không tốt.
Bản thân cụ còm nọ đá còm kia đó
6244, member: 393889"]
Lấy đâu ra thế cụ, cụ đút chân gầm bàn gõ phím ah ? Mẹ e 70 tuổi chả có hỗ trợ nào nhé, đc đúng 550k tiền tuất của bố em mất sớm trả lại nhé
Dcm đi kháng chiến chống mỹ nộp giấy tờ đủ kiểu xin cái bảo hiểm y tế mà 4 năm rồi vẫn bảo chưa đc kìa cụ
Bản chất chính phủ là chú phỉnh nên dân đen lao động tự do éo tin vào cái chế độ nữa nhé :))
Bản thân cụ rõ ràng bảo không có đồng nào cơ mà.
Trong khi đó em bảo có thì cụ mới viện dẫn luật ra. Có lẽ cụ nên đọc lại các còm của cụ đi.
[/QUOTE]
Cụ bị mù chữ ah ? Ko thấy bên trên ghi đc hưởng 550k tiền từ chồng mất sớm chưa hưởng hết lương hưu ah ? Bản chất của đóng bhxh là dùng tiền của mình lúc trẻ khi về già đã đóng thoi chứ nhà nước chả hỗ trợ cái gì cả.

quanggialai

Xe điện
C

Bản thân cụ rõ ràng bảo không có đồng nào cơ mà.
Trong khi đó em bảo có thì cụ mới viện dẫn luật ra. Có lẽ cụ nên đọc lại các còm của cụ đi.
Cụ bị mù chữ ah ? Ko thấy bên trên ghi đc hưởng 550k tiền từ chồng mất sớm chưa hưởng hết lương hưu ah ? Bản chất của đóng bhxh là dùng tiền của mình lúc trẻ khi về già đã đóng thoi chứ nhà nước chả hỗ trợ cái gì cả.
[/QUOTE]
Phiền cụ chỉ hộ trong còm của cụ có dòng nào nói về cái chỗ em bôi đậm.

Còn trường hợp hưởng tuất thì có cả phí mai táng, tiền tuất hàng tháng, tuất 1 lần. Em tin là lớn hơn con số cụ nói rất nhiều.
Đến công nhân em tham gia bhxh dc có 1 năm mà tiền tuất cũng mấy chục tr. Huống hồ

quanggialai

Xe điện
Lấy đâu ra thế cụ, cụ đút chân gầm bàn gõ phím ah ? Mẹ e 70 tuổi chả có hỗ trợ nào nhé, đc đúng 550k tiền tuất của bố em mất sớm trả lại nhé
Dcm đi kháng chiến chống mỹ nộp giấy tờ đủ kiểu xin cái bảo hiểm y tế mà 4 năm rồi vẫn bảo chưa đc kìa cụ
Bản chất chính phủ là chú phỉnh nên dân đen lao động tự do éo tin vào cái chế độ nữa nhé :))
Và em nói thêm. Còm này cụ trả lời cho còm em đang nói về ngân sách nhà nước chi trả cho người cao tuổi ko có BHXH nhé. Chính xác là cụ khẳng định nhà nước không có trích ngân sách ra nhé

tronghieu1

Xe tải
Thực ra doanh nghiệp đóng BHXH thì cũng là tiền của NLĐ mà thôi, vì nếu không đóng BHXH thì NLĐ sẽ nhậ được A đồng còn nếu đóng thì nhận được A-BHXH do vậy NLĐ không muốn đóng là vì thế chứ các doanh nghiệp nó cũng cần đóng. Còn NLĐ thì không mấy khi đến mức lương phải nộp thuế TNCN (11 tr+8.8 tr phụ thuộc, lương kỹ sư cứng mới có cơ hội còn CN 22c*500k=11 tr là cao lắm rồi).
Xây dựng theo mùa kể cả tổng to cũng chẳng còn mấy lao đọng thực sự ở công ty thuê ngoài hết, hạch toán nhân công vào các ông có bảo hiểm thôi. Các doanh nghiệp ngành khác cháu không biết .
Còn bảo hiểm y tế thường NLĐ tự do mua ở quê 600k/năm khỏe re.
Người Nhà nước thì sướng rồi không phải bàn cãi.

vharc

Xe tăng
Mà thật em cũng ko biết, ở nơi khác thế nào, chứ ở HN, đi đóng bhxh như kiểu đi xin. Như phần mềm thuế thì đc free, còn phần mềm bhxh là phải mất xiền, và mỗi lần lên bhxh thì ko khác gì quan hệ xin cho, dù mình là người mất tiền.
Ra ngân hàng chứ cụ, e toàn đóng cách này

daibo888

Xe tải
bác nào ủng hộ BHXH chắc chưa biết 3 điều:

1. Tổng tỷ lệ đóng của VN cao hơn Úc rất rất nhiều. Bà chị tui rất sốc khi biết VN đóng tổng 32.5% tiền BHXH, chưa kể BHYT, BHTN. Đợt đó tui nhớ có search sơ vài nước phổ biến, chẳng nước nào lên tới 30%.
2. Lương hưu hiện nay là 1 trò hề: nếu bác hoàn toàn không đóng BHXH, gửi hết vào TK, tới lúc về hưu bác được 1 cục A đồng, thì tiền lãi NH (giả sử lúc đó lãi còn 3%/năm luôn) cao hơn mức lương hưu bác sẽ nhận được!!! A đồng đó bác lĩnh lãi sống tới 100 tuổi còn nhiều tiền hơn lương hưu, xong bác qua đời con bác được cục A đồng, còn lương hưu thì bác chết là con bác cũng đã lớn, chẳng còn tiền tuất quái gì.
3. Vụ người bình thường bị tính bình quân lương trong toàn bộ quá trình đi làm (có thể là 20, 30 năm) là 1 trò hề (góp phần vào cái tầm bậy số 2 kể trên), còn công nhân viên chức chỉ bị tính trung bình 5, 10 năm cuối cùng gì đó là quá chênh lệch, như bác nào ở trên ví dụ ông Trung Tá với anh công nhân. Nghe nói luật sửa lại theo hướng anh Trung Tá cũng bị tính như anh công nhân, nếu có thì còn đỡ tức.

Nói tóm lại là đóng BHXH chả đem lại cái quái gì cho doanh nghiệp và người lao động, cho nên tới giờ ai lách được người ta lách hết. NLD nào yêu cầu được đóng BHXH là không biết họ đang bị nhà nước móc túi. Xưa giờ NN hiểu điều đó nên không xiết. Không hiểu cao nhân nào đề nghị xiết từ 2021, rồi có biện pháp gì cứu doanh nghiệp không.
Thế chẳng may anh công nhân đang đi làm bị tai nạn lao động,được bảo hiểm xã hội đền bù cho suốt quãng đời còn lại của anh ta tháng vài triệu đủ sống thì cái “ gửi A đồng vào ngân hàng “ của cụ có làm được ko? :))).Bản chất bảo hiểm xã hội là tốt.Có điều nn chưa thực hiện nó đúng với bản chất của nó thôi.

aladanh

Xe tăng
Nói chung cụ chả hiểu việc cấp bhyt cho người có công quy trình nó ntn nên nói như nước đổ đầu vịt thôi
Chân đút gầm bàn gõ phím bình thiên hạ nó dễ ý mà
Vâng, vịt em cũng mong người nhà cụ sớm được BQP công nhận tham gia kháng chiến chống Mỹ để được lĩnh các quyền lợi.

Chỉnh sửa cuối:

CERATO6826

Xe tải
Mà thật em cũng ko biết, ở nơi khác thế nào, chứ ở HN, đi đóng bhxh như kiểu đi xin. Như phần mềm thuế thì đc free, còn phần mềm bhxh là phải mất xiền, và mỗi lần lên bhxh thì ko khác gì quan hệ xin cho, dù mình là người mất tiền.
Cụ nhầm thế nào chứ em ra Hoàng Mai đóng bảo hiểm trong phút mốt, xếp hàng đông thì hơi lâu tẹo

Joan_tèo

Xe tải
Thực ra doanh nghiệp đóng BHXH thì cũng là tiền của NLĐ mà thôi, vì nếu không đóng BHXH thì NLĐ sẽ nhậ được A đồng còn nếu đóng thì nhận được A-BHXH do vậy NLĐ không muốn đóng là vì thế chứ các doanh nghiệp nó cũng cần đóng. Còn NLĐ thì không mấy khi đến mức lương phải nộp thuế TNCN (11 tr+8.8 tr phụ thuộc, lương kỹ sư cứng mới có cơ hội còn CN 22c*500k=11 tr là cao lắm rồi).
Xây dựng theo mùa kể cả tổng to cũng chẳng còn mấy lao đọng thực sự ở công ty thuê ngoài hết, hạch toán nhân công vào các ông có bảo hiểm thôi. Các doanh nghiệp ngành khác cháu không biết .
Còn bảo hiểm y tế thường NLĐ tự do mua ở quê 600k/năm khỏe re.
Người Nhà nước thì sướng rồi không phải bàn cãi.
Bác này chắc chưa đụng vào việc bao giờ nên phán vậy. Vậy cái bảng này nghĩa là gì?

Nguyên tắc tính nhẩm: lương gross người LD x 1.2 = lương người SD LĐ thực trả. Ví dụ lương gross người LĐ là 10tr thì doanh nghiệp phải trả tổng 12tr bao gồm 10 tr cho người LĐ và 2 tr các loại BH.

tronghieu1

Xe tải
Bác này chắc chưa đụng vào việc bao giờ nên phán vậy. Vậy cái bảng này nghĩa là gì?
View attachment 4801710
Nguyên tắc tính nhẩm: lương gross người LD x 1.2 = lương người SD LĐ thực trả. Ví dụ lương gross người LĐ là 10tr thì doanh nghiệp phải trả tổng 12tr bao gồm 10 tr cho người LĐ và 2 tr các loại BH.
Nêu bác làm công chức thì công thức như thế đấy còn em gần 30 năm đóng bảo hiểm. Năm 98-99 mới bắt đầu có sổ bảo hiểm bác ạ. Em lạ gì, bác cứ đi làm chủ công ty nho nhỏ thuê lao động khắc thấy.

poiuy

Xe ba gác
Do phải nuôi bộ máy quản lý quỹ BHXH cũng như kèm thêm 1 số chính sách chưa hợp lý khác của NN (như LLVT, công chức... được hưởng lương hưu lợi hơn rất nhiều so với NLĐ thông thường khác) mà bình quân hưởng của NLĐ thấp hơn so với con số đóng vào. Ví dụ NLĐ đóng vào 100 đồng thì chỉ được hưởng bình quân 75 đồng thôi. Trong số đó lại có người chỉ được hưởng 10 đồng nhưng cũng có người hưởng tới trên 100 đồng, cái đó tùy thuộc vào thời gian hưởng của mỗi người hay nói cách khác là tuổi thọ của họ càng dài thì càng được hưởng nhiều. Tuy vậy không thể căn cứ vào cái tình huống 75 đồng hay 10 đồng kia mà phủ nhận BHXH vì BHXH giúp ổn định tương đối cuộc sống của người về hưu. Giả sử không đóng BHXH mà NLĐ giữ luôn cả 100 đồng thì đến khi về hưu do các lý do này khác mà nhiều người sẽ chả còn gì hoặc chỉ còn rất ít, sẽ trở nên túng quẫn, như vậy sẽ gây bất ổn.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
có gì mà căng cụ...
Điều 20. Loại hợp đồng lao động
1. Hợp đồng lao động phải được giao kết theo một trong các loại sau đây:
a) Hợp đồng lao động không xác định thời hạn là hợp đồng mà trong đó hai bên không xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng;
b) Hợp đồng lao động xác định thời hạn là hợp đồng mà trong đó hai bên xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng trong thời gian không quá 36 tháng kể từ thời điểm có hiệu lực của hợp đồng.

Hai bên thống nhất thời gian kết thúc là được rùi...như cụ cần 3 tháng thì ký 3 tháng thui. không xong việc cần ký tiếp có gì đâu ạ...Cụ không muốn đóng BHXH thì thua...phải nghĩ 1 tý cho người lao động chứ cụ.
Ko phải ko muốn đóng, mà ý cụ chủ là công nhân ko hề muốn đóng phần của họ, 10%, nên nếu ép như vậy, thì chắc chắn cty phải đóng 30% cụ ah :(

vo nho

Xe điện
Đang nói về bảo hiểm em tranh thủ hỏi tý ạ.
Bạn em bị thế này Cách đây 5 năm hơn có làm ở 1 cty may mặc ở thủ đức sau nghĩ làm. Mà hồi đó không để ý việc chốt sổ bảo hiểm...nên giờ mình muốn làm chốt sổ thì như thế nào? Cty bên thủ đức có chay qua thì thấy đóng cửa không biết chuyển đi đâu...=> nên bạn em giờ muốn 1 là tự chốt sổ BH bên BHTD, hai là hủy thời gian đóng bên cty đó được không (vì có mấy tháng à)

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Thế em mới phải ngâm cứu. Chỗ em giờ lương trả trung bình 7 củ giờ lại thêm món thuế má này nữa thì vỡ mồm. Giờ bảo trừ lương đóng BHXH đời nào bọn nó nghe, mình lại nai lưng gánh thêm một đống. Mẹ kiếp mùa xuân bao giờ mới đến tiếp
Em cũng đang lo như cụ, khi đó tất cả cty có làm về sx đều khóc như nhau :P
CN ko chịu, ko muốn đóng bảo hiểm, mà vẫn muốn có lương như mặt bằng chung, hixx.

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
bang bua niem này ăn gian bỏ mẹ. đóng 32% lúc trả lại 32% là đã lỗ tiền lãi rồi đây chỉ trả 10% thế 22% kia ở đâu ra ? k lẽ doanh nghiệp chịu cũng là tiền của NLĐ hết đấy chứ thử thỏa thuận k đóng bh xem có phải trả lương cao hơn không ? nói thật NLĐ bị cưỡng bức chứ thiết tha gì đóng đâu người ta cũng kiếm đc tiền thì biết tiêu tiền thôi k cần ng giữ hộ. tiền đó vứt vào tk bèo bèo thì lúc về hưu éo phải xin ai và thừa sức vượt ngưỡng 45%
hôm trước ra bh thấy bên đó tính cho 1 chị đóng thêm mấy trăm triệu nữa chưa lãi năm mức thấp nhất để đc hưởng lương huu. em bảo chi lấy 1 cục với mấy trăm này vứt tk vẫn cao hơn lương kia mà lỡ chết con cháu nó có tiền làm ma to chứ chông mong cái gì ? đấy như bố thằng bạn cầm sổ về ngày đầu mua can bia cỏ gọi em với thằng bạn về nhân ngày tự do đầu tiên. 2 thằng về bia còn vứt tủ lạnh mà ông già nó dỗi lên nóc tủ ngồi chiếu trên
Chuẩn cụ, dạo này bọn BH còn có trò khuyến khích những ng thiếu năm đóng 1 cục cả mấy trăm tr để đủ đk lĩnh lương hưu mỗi tháng vài tr với cả bhyt. Tiền vài trăm triệu đấy vẫn là tiền của mình đưa cho thằng khác cầm mỗi tháng lĩnh 1 ít :))
Mà cái vụ ông già thằng bạn cụ dỗi ngồi nóc tủ ngày đầu cầm sổ hưu là sao hả cụ :))

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nào lên đây mà nói rằng phải tham gia cho người lao động thì cụ đó mới chỉ nhìn dc 1 chiều hướng đó là những người làm ổn định, lâu dài thì tham gia là đúng rồi, bên em đóng BHXH cho những đối tượng này trên mức lương chính luôn đó, còn vấn đề e nói ở đây là đối tượng lao động thời vụ, đặc biệt là ngành xây dựng, còn các công nhân như may mặc... thì nó cũng tương đối ổn định, cụ nào thực tế làm trong ngành xây dựng thì mới hiểu.
- Công nhân như phụ hồ, thợ xây thì họ thích thì làm, không thích thì say goodbye đi làm chỗ khác, họ chỉ cần biết tôi làm cho ông lương tôi là thợ xây 500k/ngày, phụ hồ 350k/ngày thì tôi làm ngày nào ông cộng lại rồi trả đủ cho tôi, tôi làm tăng ca các kiểu có lúc lương cả tháng của tôi dc 15tr nhưng các cụ nói họ đóng thuế xem, tôi đếch cần biết thuế má gì, cứ trả đủ cho tôi nhé. Thế là người sử dụng lao động lại phải oằn lưng ra gánh khoản thuế này. Còn nói về BHXH thì công nhân như thợ xây, phụ hồ họ cũng đếch quan tâm là mai sau nhận lương hưu hay không, họ quan tâm ngày lương của tôi 500k thì phải trả đủ, thiếu là tôi đi chỗ khác làm.
- Thậm trí có những tổ nhận khoán, ví dụ xây tô 30k/m, có thằng của công ty khác đến gạ, hỏi nhận khoán ở đây bao nhiêu, thằng công ty kia nói về làm cho tao, tao trả khoán 32k/m, thế là thằng tổ trưởng nó dẫn cả bầy thợ, phụ đi luôn. Thế các cụ là người sử dụng lao động với bọn Bảo hiểm chỉ việc ăn với việc mở, chốt sổ BHXH cũng hết mẹ ngày, chưa kể nó làm cho thằng đó hết việc hoặc công việc ko dc như tụi nó mong muốn thì tụi kia lại quay về làm. Nên em nói cái ngành xây dựng, đặc biệt là lao động thời vụ nó phức tạp lắm chứ ko như các cụ nhìn nhận đâu.
Em chốt lại: Cái khó ở đây là công nhân họ ko quan tâm thuế má, bảo hiểm j cả, họ chỉ quan tâm nhận tiền đủ ngày công, họ ko làm ổn định, nay làm chỗ này mai làm chỗ khác nên việc đóng BHXH là rất khó. Với khối lượng công nhân từ vài trăm đến cả ngàn thì nếu đóng BHXH thì em cam đoan ko có 1 cty xây dựng nào sống sót, toang hết. Làm ko đủ để đóng.
Rồi nếu đóng cho công nhân thì họ cũng ko quan tâm, lao động này thì ko bền, có lao động làm dc 1-2 tháng là nhảy việc, em đảm bảo sổ BHXH khi chốt xong thì họ cũng chả quan tâm mà đến nhận vì nếu đóng BHXH cho họ thì người sử dụng lao động cũng phải bỏ tiền ra đóng, họ ko đóng nên cũng chả quan tâm. Cứ vài công ty đóng 1 chút thì các cụ nghĩ tiền này ai sẽ hưởng khi họ ko thèm nhận, đảm bảo mấy bố xơi ko phần này của họ là cái chắc. Cũng như thuế TNCN, cty đóng cho họ, lao động thời vụ họ phải tự đi quyết toán thuế thì với trình đọ của họ thì có thể quyết toán dc ko, mấy bố lại xơi ko phần này. Bố tổ, mang tiếng lợi cho họ mà mấy bố xoi không của người ta.
Đúng là ng trong cuộc như cụ mới hiểu hết vđ, trên đây toàn các ông 2324 ngồi cào phím chứ có va chạm thực tế déll đâu mà biết.

Freeman Bodhany

Xe tăng
E nói thật nhá, đúng là cái bhxh này nó như là 1 khoản đảm bảo nhỏ cho tuổi già, lúc không còn lao động được. Nhưng vừa rồi e tìm hiểu về mức hưởng khi đóng đủ năm (20 năm) chỉ là 45% của mức lương các cụ đóng,e thấy các dn tư nhân thường đóng mức thấp nhất của lương tối thiểu vùng, ví dụ như hà nội là 4.5m. Nhân 4.5 với 45% sẽ ra mức lương hưu của các cụ. Với mỗi năm các cụ đóng thêm sẽ được cộng thêm 2%. Vị chi, các cụ đóng bhxh tầm 30 năm, thì mức lương hưu các cụ hưởng sẽ là 65% lương các cụ đóng. Sẽ là khá ít đối với ai đóng theo mức lương tối thiểu, còn cụ nào đóng nhiều thì cứ nhân với % lên là ra. E đóng đc hơn chục năm rồi, đang định đi rút 1 cục đây, vì tính ra lương hưu khá là thấp :(
Lương hưu có thấp cũng sẽ cao hơn mức lương tối thiểu.
Giả dụ đến năm 2030, mợ nhận lương hưu, lúc đó do mợ đóng BHXH mức lương tối thiểu hiện tại có 5tr thôi, vậy mức lương hưu của mợ chỉ là 45% của 5tr là 3,5 tr đ / tháng, trong khi vào năm 2030, mức lương tối thiểu là 15 tr đ / tháng ( em giá sử thế, vì mức lương tối thiểu tăng hàng năm ), thê thì theo luật BHXH, mợ sẽ nhận lương hưu là 15 tr đ / tháng.

Đây : luật quy định như này:
Theo Luật số 71/2006/QH11 của Quốc hội : Luật Bảo hiểm Xã hội quy định:

Điều 52. Mức lương hưu hằng tháng

1. Mức lương hưu hằng tháng của người lao động đủ điều kiện quy định tại Điều 50 của Luật này được tính bằng 45% mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội quy định tại Điều 58, Điều 59 hoặc Điều 60 của Luật này tương ứng với mười lăm năm đóng bảo hiểm xã hội, sau đó cứ thêm mỗi năm đóng bảo hiểm xã hội thì tính thêm 2% đối với nam và 3% đối với nữ; mức tối đa bằng 75%.

2. Mức lương hưu hằng tháng của người lao động đủ điều kiện quy định tại Điều 51 của Luật này được tính như quy định tại khoản 1 Điều này, sau đó cứ mỗi năm nghỉ hưu trước tuổi quy định thì giảm 1%.

3. Mức lương hưu hằng tháng thấp nhất bằng mức lương tối thiểu chung.

Một số cụ cứ nói tham gia BHNT cũng sẽ nhận thu nhập khi về hưu và còn nhận cả gốc, nhưng BHNT đâu có quan tâm để điều chỉnh trượt giá, lạm phát, mức thu nhập dự tính nhận khi nghỉ hưu không được điều chỉnh, có thể lúc nhận BHNT thì lượng tiền nhận được gía trị rất nhỏ so với mặt bằng thu nhập chung của xã hội lúc đó.
Thế mưới gọi là ý nghĩa "An sinh xã hội" của BHXH.

Cá nhân em luôn tin tưởng BHXH, em sẽ tham gia BHXH đến cùng. :)

poiuy

Xe ba gác
bang bua niem này ăn gian bỏ mẹ. đóng 32% lúc trả lại 32% là đã lỗ tiền lãi rồi đây chỉ trả 10% thế 22% kia ở đâu ra ? k lẽ doanh nghiệp chịu cũng là tiền của NLĐ hết đấy chứ thử thỏa thuận k đóng bh xem có phải trả lương cao hơn không ? nói thật NLĐ bị cưỡng bức chứ thiết tha gì đóng đâu người ta cũng kiếm đc tiền thì biết tiêu tiền thôi k cần ng giữ hộ. tiền đó vứt vào tk bèo bèo thì lúc về hưu éo phải xin ai và thừa sức vượt ngưỡng 45%
hôm trước ra bh thấy bên đó tính cho 1 chị đóng thêm mấy trăm triệu nữa chưa lãi năm mức thấp nhất để đc hưởng lương huu. em bảo chi lấy 1 cục với mấy trăm này vứt tk vẫn cao hơn lương kia mà lỡ chết con cháu nó có tiền làm ma to chứ chông mong cái gì ? đấy như bố thằng bạn cầm sổ về ngày đầu mua can bia cỏ gọi em với thằng bạn về nhân ngày tự do đầu tiên. 2 thằng về bia còn vứt tủ lạnh mà ông già nó dỗi lên nóc tủ ngồi chiếu trên
Chém gì thì cũng phải chém cho đúng, đóng thi 32% tiền lương nhưng khi lĩnh nó cho lĩnh mức 45% đến 75% mức lương chứ có phải 10% đâu? Mấy con số này là tính theo tháng, nếu tính theo tổng tiền đóng thì ví dụ đóng 30 năm mức 32 % thì nó cho lĩnh 75%. Tính thô sơ thì cũng phải mất 15 năm mới hòa. Ai sống trên 75 tuổi là lãi. Tuy nhiên hệ số điều chỉnh của nó có thể thấp hơn mất giá tiền thực tế nên cứ cho là trên 80 mới lãi được.
Đặt ngược lại, nếu không có BHXH, tự ôm tiền chẳng may rủi ro mất sạch thì lúc già lấy gì mà sống? Nói đến việc không cần ai giữ hộ tiền, đầy người không thể nào giữ nổi tiền.
BH nhân thọ thì cũng chẳng ai mong lãi, đóng đấy phòng rủi ro thôi chứ lúc tất toán làm gì có chuyện lãi hơn tiết kiệm.

Chỉnh sửa cuối:

vo nho

Xe điện
Chém gì thì cũng phải chém cho đúng, đóng thi 32% tiền lương nhưng khi lĩnh nó cho lĩnh mức 45% đến 75% mức lương chứ có phải 10% đâu? Mấy con số này là tính theo tháng, nếu tính theo tổng tiền đóng thì ví dụ đóng 30 năm mức 32 % thì nó cho lĩnh 75%. Tính thô sơ thì cũng phải mất 15 năm mới hòa. Ai sống trên 75 tuổi là lãi. Tuy nhiên hệ số điều chỉnh của nó có thể thấp hơn mất giá tiền thực tế nên cứ cho là trên 80 mới lãi được.
Đặt ngược lại, nếu không có BHXH, tự ôm tiền chẳng may rủi ro mất sạch thì lúc già lấy gì mà sống? Nói đến việc không cần ai giữ hộ tiền, đầy người không thể nào giữ nổi tiền.
BH nhân thọ thì cũng chẳng ai mong lãi, đóng đấy phòng rủi ro thôi chứ lúc tất toán làm gì có chuyện lãi hơn tiết kiệm.
Cụ lại tính thiếu 1 cái rùi.
Bảo hiểm tính tiền chi trả lương hưu theo những năm cuối cụ đóng bảo hiểm mà. Đâu phải tính tổng số năm đâu...