[Funland] 2021 Bỏ HĐLĐ Thời vụ - Đóng Bảo Hiểm Xã Hội

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Hôm nọ em ra phường làm thủ tục lĩnh tiền của người có công đã chết của bố em (bố em là thương binh). Phường bắt tất cả các con phải đến trc mặt CB tư pháp ký giấy ủy quyền cho mẹ e lĩnh mới đc duyệt hs. Nhà e may có 2ce (bà chị ở tỉnh phải chờ lúc nào rỗi rãi mới về ký đc) chứ nhà đông con mà có đứa ở nước ngoài thì cứ xác định là mất luôn vì lúc nào mới đủ chữ ký trc mặt CB để ủy quyền.
Vụ lĩnh tiền tử tuất của bố em em đã sợ BHXH lắm rồi....
Cụ nào cào phím thì cứ cào đi ạ!
Mja cứ làm thằng dân đen lên phường có việc xem? Cb nó chả quát cho bome ấy!!! Mà CB chắc đ éo gì hiểu luật bằng mình. Em thật!
Đợt nhà e cũng vậy, lĩnh tử tuất cho ông cụ nhà em thọ gần 100 tuổi mà còn bắt xác minh đời bố mẹ của ông cụ nhà em mới vãi, thành người thiên cổ từ lâu rồi, may nhà gđ cách mạng nên ko phải bắt về quê lấy chữ kí.

aladanh

Xe tăng
Vâng ubnd phường ạ! Cái tiền tử tuất mới lan quyên đến BHXH (em đi lại 8 lần mới xong). Còn tiền có công thì đúng như cụ nói. Phải có mặt tất cả người có quyền lợi và nghĩa vụ ạ! Em hỏi nếu trong các con có 1 người đang ở nước ngoài thì phải chờ người đó về thì mới đủ thủ tục đúng kg ạ?
Thế thì chắc lâu lắm ạ!!!
Ở nước ngoài có thủ tục đến đại sứ quán xác nhận là ủy quyền cho người được ủy quyền nhận tiền hộ, lâu e ko đọc luật nên ko biết giờ có thay đổi gì ko? Cái này làm tương tự như thủ tục thừa kế cụ ạ!

poiuy

Xe ba gác
bác thấy em chém chỗ nào ? bác đã bao giờ lĩnh 1 lần chưa mà bảo em chém ?bác k thấy em ghi đóng vào 32% khi trả lại à ? bác có phân biệt trả lại tiền 1 lần nó khác với lĩnh lương hưu hàng tháng không ?
theo em tìm hiểu và nói ở mức đủ đk về hưu là 45%

tiền em đang so sánh với vứt ngân hàng chứ k phải đem kd mà mất sạch
còn bác thích đóng kiểu gì thì đóng

thì ông ý đột tử bia mua về ngồi chờ thằng con về bia còn chưa kịp uống. thằng bạn về tưởng ông già ngủ ở ghế nên gọi dậy uống bia mới biết ông già chết rồi
Thì em tô đậm cái 10% ấy, chỗ ấy là cụ chém còn gì. Cụ có viết rõ là lĩnh 1 lần đâu? Còn lĩnh 1 lần thì nó là 1,5-2 tháng lương (cao hơn 10% nhé), như vậy rất thiệt cho người lĩnh 1 lần nhưng ai cũng lấy 1 lần cả thì không ổn rồi.

Nhạc

Xe container
Thanh niên giờ 22 tuổi học xong đh, thêm bằng ths 3 năm là 25. Ăn chơi tán gái nhảy việc mất 5 năm là 30 năm.
Phải đi làm liên tùng tục 30 năm đến 60 tuổi mới đc 75%. Còn nhảy việc nghỉ đi chơi 1 chuyến nửa năm là xa xỉ.
Các cụ thấy khả thi 75% ko chứ e thấy quá khó

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Đợt nhà e cũng vậy, lĩnh tử tuất cho ông cụ nhà em thọ gần 100 tuổi mà còn bắt xác minh đời bố mẹ của ông cụ nhà em mới vãi, thành người thiên cổ từ lâu rồi, may nhà gđ cách mạng nên ko phải bắt về quê lấy chữ kí.
Nhà em đây, năm ngoái mẹ mất, bà còn sổ tiết kiệm 50tr ở Agribank. Nhà có em và em gái, cô em gái gọi em ra Agribank để tất toán, ai dè ngân hàng đòi về địa phương lấy giấy chứng nhận bà chỉ có duy nhất 2 con (ý là sợ bà có con riêng ở đâu đó), mà bà bán nhà lên HN ở với con lâu rồi, giờ biết lấy giấy chứng nhận ở đâu? đành chịu mất tiền vậy =)). Lạy chúng nó thiệt.

xebagacnhỏ

Xe hơi
bác nào ủng hộ BHXH chắc chưa biết 3 điều:

1. Tổng tỷ lệ đóng của VN cao hơn Úc rất rất nhiều. Bà chị tui rất sốc khi biết VN đóng tổng 32.5% tiền BHXH, chưa kể BHYT, BHTN. Đợt đó tui nhớ có search sơ vài nước phổ biến, chẳng nước nào lên tới 30%.
2. Lương hưu hiện nay là 1 trò hề: nếu bác hoàn toàn không đóng BHXH, gửi hết vào TK, tới lúc về hưu bác được 1 cục A đồng, thì tiền lãi NH (giả sử lúc đó lãi còn 3%/năm luôn) cao hơn mức lương hưu bác sẽ nhận được!!! A đồng đó bác lĩnh lãi sống tới 100 tuổi còn nhiều tiền hơn lương hưu, xong bác qua đời con bác được cục A đồng, còn lương hưu thì bác chết là con bác cũng đã lớn, chẳng còn tiền tuất quái gì.
3. Vụ người bình thường bị tính bình quân lương trong toàn bộ quá trình đi làm (có thể là 20, 30 năm) là 1 trò hề (góp phần vào cái tầm bậy số 2 kể trên), còn công nhân viên chức chỉ bị tính trung bình 5, 10 năm cuối cùng gì đó là quá chênh lệch, như bác nào ở trên ví dụ ông Trung Tá với anh công nhân. Nghe nói luật sửa lại theo hướng anh Trung Tá cũng bị tính như anh công nhân, nếu có thì còn đỡ tức.

Nói tóm lại là đóng BHXH chả đem lại cái quái gì cho doanh nghiệp và người lao động, cho nên tới giờ ai lách được người ta lách hết. NLD nào yêu cầu được đóng BHXH là không biết họ đang bị nhà nước móc túi. Xưa giờ NN hiểu điều đó nên không xiết. Không hiểu cao nhân nào đề nghị xiết từ 2021, rồi có biện pháp gì cứu doanh nghiệp không.
Mục 2 cụ sai,bố mẹ mất mà đang lĩnh lương hưu ,con dù bao nhiêu tuổi cũng được lĩnh tiền tuất ( bằng bn tháng lương gì đó) . Cái này ít người biết, phòng công chứng tôi làm còn khg biết cơ, bà nhà tôi 70 t mới nhận lương thấp nhất chắc được 3 năm(1tr1) do bà về mất sức từ khi 30t. Gia đình tôi được nhận 13 tr hay hơn gì đó .

xebagacnhỏ

Xe hơi
Nhà em đây, năm ngoái mẹ mất, bà còn sổ tiết kiệm 50tr ở Agribank. Nhà có em và em gái, cô em gái gọi em ra Agribank để tất toán, ai dè ngân hàng đòi về địa phương lấy giấy chứng nhận bà chỉ có duy nhất 2 con (ý là sợ bà có con riêng ở đâu đó), mà bà bán nhà lên HN ở với con lâu rồi, giờ biết lấy giấy chứng nhận ở đâu? đành chịu mất tiền vậy =)). Lạy chúng nó thiệt.
Họ làm đúng mà , nhà tôi bà mất phải tìm hết các tài sản mang tên bà ra công chứng làm di sản , hic vụ giấy tờ chứng minh khá nhiều nhưng đấy là bắt buộc , làm 1 lần cho tất cả , sau chỉ việc trình ra là giải quyết phút mốt .

cha_ly_kuc_ku

Xe điện
Xây dựng là một trong những mảng có tỷ lệ tai nạn lao động bệnh nghề nghiệp cao, vậy mà cụ ko đóng bhxh cho người lao động thì nếu có chuyện gì xảy ra thiệt thòi nhất lại là nld và thân nhân của họ
Hầu như các dự án XD bây giờ đều bị bắt buộc phải mua BH tai nạn cho người lao động thì phải, dù nhà thầu có HĐ với người LĐ hay ko.
Cơ mà có cụ nào nào giải thích hộ em về cái BHXH năm nay với được ko ạ? Em thấy bảo năm nay được miễn BHXH & thuế thu nhập đến hết thắng 12 mà sao bên BHXH tháng nào cũng charge đòi tiền BH bên cty em nhỉ? Bên em là cty của Hàn ạ.

xebagacnhỏ

Xe hơi
Hôm nọ em ra phường làm thủ tục lĩnh tiền của người có công đã chết của bố em (bố em là thương binh). Phường bắt tất cả các con phải đến trc mặt CB tư pháp ký giấy ủy quyền cho mẹ e lĩnh mới đc duyệt hs. Nhà e may có 2ce (bà chị ở tỉnh phải chờ lúc nào rỗi rãi mới về ký đc) chứ nhà đông con mà có đứa ở nước ngoài thì cứ xác định là mất luôn vì lúc nào mới đủ chữ ký trc mặt CB để ủy quyền.
Vụ lĩnh tiền tử tuất của bố em em đã sợ BHXH lắm rồi....
Cụ nào cào phím thì cứ cào đi ạ!
Mja cứ làm thằng dân đen lên phường có việc xem? Cb nó chả quát cho bome ấy!!! Mà CB chắc đ éo gì hiểu luật bằng mình. Em thật!
Dạ nhà tôi phải bay về , họ làm đúng thủ tục chứ không hề gây khó dễ, mình muốn lĩnh tiền thì phải đầy đủ giấy tờ họ cho lĩnh ngay mà , tất nhiên là có đi lại mất thời gian chút , nhưng trước khi làm nên tìm hiểu và chuẩn bị đầy đủ theo hướng dẫn của bên công chứng thì sẽ bình thường ạ.

muoibaconcho

Xe điện
Thanh niên giờ 22 tuổi học xong đh, thêm bằng ths 3 năm là 25. Ăn chơi tán gái nhảy việc mất 5 năm là 30 năm.
Phải đi làm liên tùng tục 30 năm đến 60 tuổi mới đc 75%. Còn nhảy việc nghỉ đi chơi 1 chuyến nửa năm là xa xỉ.
Các cụ thấy khả thi 75% ko chứ e thấy quá khó
Ở đâu ra mà 75% vậy cụ.
30 năm trước cụ lĩnh 1tr, bánh mỳ 1 k, 1 tháng cụ đc 1000 cái bánh mỳ.
30 năm sau, cụ lĩnh 5 tr, bánh mỳ 5 k, 1 tháng cụ vẫn 1000 bánh mỳ.
Mỗi năm cụ đóng khoảng 20% của 12*1k là 2400 cái x 30 năm = 72k cái bánh mỳ
Về hưu nếu tính theo bánh mỳ thì cụ sẽ có 750 cái. Nhưng khổ nỗi, họ có tính theo bánh mỳ đâu: 5t+1t thì bình quân là 3 tr, tương đương 600 bánh mỳ. 75% của 600 là 400 bánh mỳ.
Thực lĩnh là 400 cái bánh mỳ chứ ko phải 750 cái đâu nhá.
Tổng cộng 30 năm cụ đóng 72k bánh mỳ và đc lĩnh 400 cái/ tháng, tương đương 4800 cái/ năm, tức là 15 năm (75 tuổi) để lấy lại những gì đã đóng. Cụ nghĩ có bao nhiêu % trên 75t và bao nhiêu % lên nóc tủ trước 75. Chưa kể giò lại kéo tuổi về hưu thành 65 thì có bao nhiêu người hoà vốn?

thienphuc

Xe điện
Thì em tô đậm cái 10% ấy, chỗ ấy là cụ chém còn gì. Cụ có viết rõ là lĩnh 1 lần đâu? Còn lĩnh 1 lần thì nó là 1,5-2 tháng lương (cao hơn 10% nhé), như vậy rất thiệt cho người lĩnh 1 lần nhưng ai cũng lấy 1 lần cả thì không ổn rồi.
thế cụ không hiểu hay cố tình không hiểu từ đóng vào đến khi lấy lại và hưởng lương hưu khác nhau như thế nào à ?
vậy cụ đã cố tình nói như thế thì tính hộ em trường hợp như bố thằng bạn em cầm quyết định hôm trước hôm sau chết thì hưởng bao nhiêu % thế ? đang nói theo cách cụ vặn em đấy
còn cái 10% là con số lãi khoảng từ đó thời gian tùy theo tình hình biến động từng năm ở đây không tính theo từng ngân hàng mà chỉ là tình hình chung có thể ngân hàng này chênh lệch ls với ngân hàng khác con số đó là ước lượng lãi suất gấp thếp của từng đó năm đóng ( chưa có mốc thời gian năm tháng cụ thể nhé khỏi phải bao năm nay với năm sau chênh lêch nên đừng văn vẹo). đóng bn lấy về bấy nhiêu đã mất lãi rồi nên đấy là lý do mọi ng không mặn mà vì thiệt đơn thiệt kép
em đi làm nhà nước đóng đc 1 năm rồi lang thang ra ngoài làm k có đóng bh thì chờ đợi đến bao giờ cho đủ 20 năm tối thiếu mà chả linh về để tiền đấy nhỡ nó tờ giấy bản thì sao ?
chưa kể đóng vào thì dễ mà để đón đc em nó về chi phí phát sinh biết bn mà lường

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Đành chịu mất sổ tk 50tr á cụ ;))

aladanh

Xe tăng
Hầu như các dự án XD bây giờ đều bị bắt buộc phải mua BH tai nạn cho người lao động thì phải, dù nhà thầu có HĐ với người LĐ hay ko.
Cơ mà có cụ nào nào giải thích hộ em về cái BHXH năm nay với được ko ạ? Em thấy bảo năm nay được miễn BHXH & thuế thu nhập đến hết thắng 12 mà sao bên BHXH tháng nào cũng charge đòi tiền BH bên cty em nhỉ? Bên em là cty của Hàn ạ.
Chậm đóng chứ ko phải miễn hay sao ấy cụ ah

thienphuc

Xe điện
Ở đâu ra mà 75% vậy cụ.
30 năm trước cụ lĩnh 1tr, bánh mỳ 1 k, 1 tháng cụ đc 1000 cái bánh mỳ.
30 năm sau, cụ lĩnh 5 tr, bánh mỳ 5 k, 1 tháng cụ vẫn 1000 bánh mỳ.
Mỗi năm cụ đóng khoảng 20% của 12*1k là 2400 cái x 30 năm = 72k cái bánh mỳ
Về hưu nếu tính theo bánh mỳ thì cụ sẽ có 750 cái. Nhưng khổ nỗi, họ có tính theo bánh mỳ đâu: 5t+1t thì bình quân là 3 tr, tương đương 600 bánh mỳ. 75% của 600 là 400 bánh mỳ.
Thực lĩnh là 400 cái bánh mỳ chứ ko phải 750 cái đâu nhá.
Tổng cộng 30 năm cụ đóng 72k bánh mỳ và đc lĩnh 400 cái/ tháng, tương đương 4800 cái/ năm, tức là 15 năm (75 tuổi) để lấy lại những gì đã đóng. Cụ nghĩ có bao nhiêu % trên 75t và bao nhiêu % lên nóc tủ trước 75. Chưa kể giò lại kéo tuổi về hưu thành 65 thì có bao nhiêu người hoà vốn?
đây là cụ tính chưa hết đấy em thấy cụ mới tính đến 20% chứ em thấy nó phải tầm trên 30% cơ ( chưa kể lãi suất theo thời gian ) vì khi ông chủ đóng là tiền của nô lệ chứ ông chủ nào tốt mà móc hầu bao đâu
em đi làm đến mỗi ky tăng lương đều nhận đc bao thư tay với nội dung để không làm ảnh hưởng tới thu nhập của anh/chị cty quyết định tăng lương để bù vào tiền đóng BH do qđ abc gì gì đó thay đổi mức đóng bh
em cũng đã làm đơn xin không tăng lương mà không được vì đóng tính theo mức tối thiểu vùng có điều chỉnh lên cũng chỉ thay đổi 1 vài chục ngàn 1 ( em nhớ có 1 lần em được tăng 12 ngàn 78x đồng ) {nghĩ cũng tội cái đứa đi làm soạn thảo soi lỗi rồi trình phương án rồi đi xin 9 chữ ký rồi lại chuyển đến nơi cần đến } tháng mang tiếng mình được tăng nhưng nó chả mấy giá trị. trong khi hồi em bắt đầu vào cty làm cơm bụi có 15 cành giờ lên 35 cành

dam.hieu

[Tịch thu bằng lái]
Năm nay thất thu thuế khủng, sẽ còn truy thu tận thu nhiều mảng. Các mợ bán hàng online là mục tiêu chính sắp tới!

poiuy

Xe ba gác
thế cụ không hiểu hay cố tình không hiểu từ đóng vào đến khi lấy lại và hưởng lương hưu khác nhau như thế nào à ?
vậy cụ đã cố tình nói như thế thì tính hộ em trường hợp như bố thằng bạn em cầm quyết định hôm trước hôm sau chết thì hưởng bao nhiêu % thế ? đang nói theo cách cụ vặn em đấy
còn cái 10% là con số lãi khoảng từ đó thời gian tùy theo tình hình biến động từng năm ở đây không tính theo từng ngân hàng mà chỉ là tình hình chung có thể ngân hàng này chênh lệch ls với ngân hàng khác con số đó là ước lượng lãi suất gấp thếp của từng đó năm đóng ( chưa có mốc thời gian năm tháng cụ thể nhé khỏi phải bao năm nay với năm sau chênh lêch nên đừng văn vẹo). đóng bn lấy về bấy nhiêu đã mất lãi rồi nên đấy là lý do mọi ng không mặn mà vì thiệt đơn thiệt kép
em đi làm nhà nước đóng đc 1 năm rồi lang thang ra ngoài làm k có đóng bh thì chờ đợi đến bao giờ cho đủ 20 năm tối thiếu mà chả linh về để tiền đấy nhỡ nó tờ giấy bản thì sao ?
chưa kể đóng vào thì dễ mà để đón đc em nó về chi phí phát sinh biết bn mà lường
Cụ lấy ls ngân hàng ra so thì bản thân BH nó cũng tính trượt giá chứ có phải không đâu. Tất nhiên là ko bằng ngân hàng nhưng ko phải là nguyên số tiền lúc đóng mà chục năm sau nó cẫn tính chỉ có thế. Còn lấy 1 lần thì bất lợi rồi. Lấy 1 lần mà có lợi thì người ta lấy hết nhưng như thế ko đúng mục tiêu là ổn định lâu dài của BH nên người ta buộc phải như thế. Cũng như cụ dùng ô tô mà lại muốn luồn lách ngõ nhỏ như xe mây thì cụ chê là đúng, làm sao thoả mãn cả 2 mục đích 1 lúc được?

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Họ làm đúng mà , nhà tôi bà mất phải tìm hết các tài sản mang tên bà ra công chứng làm di sản , hic vụ giấy tờ chứng minh khá nhiều nhưng đấy là bắt buộc , làm 1 lần cho tất cả , sau chỉ việc trình ra là giải quyết phút mốt .
Đúng hay sai chỉ có họ biết, vì quy định do họ đặt ra mà cụ. Vấn đề ở chỗ là mang cả số HK, giấy khai sinh, sơ yếu lí lịch để chứng minh là bà chỉ có 2 con, nhưng nó khăng khăng ko chịu, đòi phải có chứng nhận của UB phường nơi bà cư trú là bà ko có con riêng. Bà bán nhà ở quê lên ở với con mấy chục năm, thì chỗ nào dám chứng chuyện ấy, trừ khi sinh ra và ở phường đó tới lúc chết! Bó tay với quy định của nó :).

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Đành chịu mất sổ tk 50tr á cụ ;))
Đã 2 năm rồi ko lấy đc, xác định mất mà cụ :)). Cũng tính lấy đc thì cho 2 đứa cháu, vì số tiền đó với e ko lớn, chỉ cay cái nó cướp trắng của mình mà ko sao đc! Con em gái nó bực, cãi nhau ầm ĩ ở bank, e phải can :))

kienvinh

Xe lăn
20 năm đc 45% + 30% của 15 năm nữa. Tổng 35 năm đóng bhxh là đc 75% ạ!
Em đóng 24 năm chốt cmn sổ rồi chờ hưu đc 45% + 8% = 53%. Giờ tiền đóng đó e làm 1 gói bhnt 15 năm đến 60tuổi là đc lĩnh lãi hàng tháng, kg phải đóng nữa. Tính ra vẫn hơn 53% của bhxh mà lại kg mất gốc...kkk.
Như bác này tính là quá... chắc. Cái cười của bác không vô cớ.

Bác nhớ đi lấy BHTN nữa là ngon. Hồi 2010s tôi chuyển việc mấy lần, đều không quên món này. Mỗi lần tầm 30 củ, dựa trên 60% của 20 lần mỗi tháng luơng cơ sở. Giờ hình như không được thế (làm 1 năm luơng cao là lĩnh 3 tháng luơng thất nghiệp khoảng 30 củ).

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Lách sao được, chẳng qua là bỏ qua sợ ảnh hưởng đại cục
Thuế TNCN không lách được, BHXN đóng mức tối đa bây giờ cũng chỉ tính mức lương hơn 20tr thôi cụ.