[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2024 Vol 8

TXM3b

Xe buýt
tự dưng e thấy sợ thật, đêm 7.9 khi cơn bão đổ vào HN, nhà e đổ nghiêng 1 cây bằng lăng, và 1 cây sấu, sáng hôm sau HN đã ngớt và gần như xong con bão số ba , thì mụ vợ e hay mơ mộng bảo là em mơ thấy nhà mình bị ngập hết tầng 1, trong nhà còn có người lạ là người đàn ông, sau cả nhà ngồi trên tầng 2, người đó còn ngồi nói chuyện cùng, nước thì mấp mé chỗ ngoài cầu thang
Em còn bảo hâm, suốt ngày mơ, nhưng mà mấy hôm nay tự dưng thấy ghê quá, hy vọng HN ổn, với vợ e cũng hay mơ, mà lúc đúng lúc sai, cầu cho mọi việc qua sớm

114hangbong

Xe cút kít
tự dưng e thấy sợ thật, đêm 7.9 khi cơn bão đổ vào HN, nhà e đổ nghiêng 1 cây bằng lăng, và 1 cây sấu, sáng hôm sau HN đã ngớt và gần như xong con bão số ba , thì mụ vợ e hay mơ mộng bảo là em mơ thấy nhà mình bị ngập hết tầng 1, trong nhà còn có người lạ là người đàn ông, sau cả nhà ngồi trên tầng 2, người đó còn ngồi nói chuyện cùng, nước thì mấp mé chỗ ngoài cầu thang
Em còn bảo hâm, suốt ngày mơ, nhưng mà mấy hôm nay tự dưng thấy ghê quá, hy vọng HN ổn, với vợ e cũng hay mơ, mà lúc đúng lúc sai, cầu cho mọi việc qua sớm
Chồng em cứng lắm, chả bao giờ tin nên em không kể chuyện mơ mộng với lão bao giờ cả.
Mấy hôm nay em ở nhà bạn em suốt vì nhà bạn có việc hiếu mà nó bận nên em phải túc trực mua đồ, sắp xếp thay cho nó. Tối qua về buột miệng bảo ox : Anh xem nhà anh N sao mà bà mất được hơn năm, mèo chết rồi chó chết xong tới anh mất đột ngột, cũng sợ nhỉ...! Bố nó bảo chó nhà anh ý già quá chết là bình thường, con mèo nó yếu thì chết, bà cũng lớn tuổi tính ra là quá thọ... cứ lo lắng linh tinh. 😂

hanoi16

Xe tăng
Chồng em cứng lắm, chả bao giờ tin nên em không kể chuyện mơ mộng với lão bao giờ cả.
Mấy hôm nay em ở nhà bạn em suốt vì nhà bạn có việc hiếu mà nó bận nên em phải túc trực mua đồ, sắp xếp thay cho nó. Tối qua về buột miệng bảo ox : Anh xem nhà anh N sao mà bà mất được hơn năm, mèo chết rồi chó chết xong tới anh mất đột ngột, cũng sợ nhỉ...! Bố nó bảo chó nhà anh ý già quá chết là bình thường, con mèo nó yếu thì chết, bà cũng lớn tuổi tính ra là quá thọ... cứ lo lắng linh tinh. 😂
Vậy là cả bà và anh N là con của bà mất trong 1 năm, là trùng tang hả chị???
Thật ra, cứ nhìn mọi việc đơn giản, đem lí do rất lạc quan ra giải thích như anh nhà chị lại hay, mọi việc sẽ đỡ phải lo lắng thêm chị nhờ :D

Ôi cụ êi, từ khi bão đổ bộ đọc toàn những tin mất mát, đau thương tâm trạng chúng ta ai cũng nặng nề và xót thương đồng bào. Tuy nhiên, cũng có chút ấm lòng và thầm biết ơn đời vì có nhiều người ko quản nguy hiểm vẫn hết lòng hỗ trợ, giúp đỡ những người yếu thế trong những lúc khó khăn, hoạn nạn. Hi vọng thiên tai lũ lụt qua nhanh, ko gây thêm tai hoạ để mọi người quay về cuộc sống thường nhật.

X0000

Xe điện
Vậy là cả bà và anh N là con của bà mất trong 1 năm, là trùng tang hả chị???
Cách tính trùng tang nó cũng vô cùng lắm mợ. Cái này chỉ là 1 trường hợp
Còn trường hợp của bố vợ em, khi cụ mất em mới biết là còn kiểu trùng tang tính theo năm sinh và ngày, tháng, giờ mất nữa cơ

Bố vợ em mất, năm sinh, ngày, tháng, giờ mất theo thông tin ở ảnh trên. Sau lùm xùm lễ tang thì em tra mấy trang mạng thì tổng thể đều không bị "trùng tang" vì đều có cái hóa giải trùng tang
Nhưng mà, khi cụ mất, nhà bên vợ kêu Thày đến, phán ngay trùng tang, phải làm việc abc, xyz
Xong nhiều chuyện hài hước của lễ cúng trùng tang này lắm (cúng luôn sau khi đưa cụ đi đài hóa thân và hạ huyệt). Kiểu như thày đòi đồ cúng thì phải mới tinh, nhưng hoa trang trí cúng trùng tang thì thầy tiết kiệm, lấy từ hoa trang trí quanh áo quan của cụ chuyển vào, ... cãi nhau to xong giải tán
Mà sau thằng cậu vẫn làm lễ khác, nhưng "thuê" thày khác. Cho yên tâm
Mà em, ko biết có cứng bóng vía không, nhưng mà hôm về đám em mất cái bàn cạo râu. Xong đám, con dì nó đưa cái đang dùng dở của bố vợ (và một loạt lưỡi dao kèm theo) em cũng chả xin cụ gì, mà chả mơ thấy cụ đòi gì cả. Giờ sau gần 2 năm mà lưỡi dao em vẫn đang dùng, chưa hết luôn

Hoàng Trang

Xe ngựa
Mà em, ko biết có cứng bóng vía không, nhưng mà hôm về đám em mất cái bàn cạo râu. Xong đám, con dì nó đưa cái đang dùng dở của bố vợ (và một loạt lưỡi dao kèm theo) em cũng chả xin cụ gì, mà chả mơ thấy cụ đòi gì cả. Giờ sau gần 2 năm mà lưỡi dao em vẫn đang dùng, chưa hết luôn
Cái vụ đòi đồ này cũng tùy cụ ạ. Một số trường hợp quanh em, người nhà đem cho những đồ còn dùng tốt của người đã khuất nhưng cũng không thấy bị đòi. Tuy nhiên cũng có 1 số trường hợp khác đòi đồ mà chủ yếu là trang phục (quần áo, mũ, giày dép).

Mimeo

Xe điện
Cái vụ đòi đồ này cũng tùy cụ ạ. Một số trường hợp quanh em, người nhà đem cho những đồ còn dùng tốt của người đã khuất nhưng cũng không thấy bị đòi. Tuy nhiên cũng có 1 số trường hợp khác đòi đồ mà chủ yếu là trang phục (quần áo, mũ, giày dép).
Em tưởng đồ của người mất thì cứ hoá hết cho họ chứ, nhất là vật dụng thường ngày và những đồ kỷ niệm của họ. Thật ko hiểu nổi mấy người cứ xin đồ dùng của người đã mất họ nghĩ gì :-/

X0000

Xe điện
Em tưởng đồ của người mất thì cứ hoá hết cho họ chứ, nhất là vật dụng thường ngày và những đồ kỷ niệm của họ. Thật ko hiểu nổi mấy người cứ xin đồ dùng của người đã mất họ nghĩ gì :-/
1. Người ta dùng
2. Người ta mang đi bán
Sài gòn, có vòng hoa tang khung gắn hoa (giả) bằng sắt người ta còn đến mua lại, hoặc gia chủ để xung quanh mộ, vừa mới về là có đám đến gỡ vòng hoa lấy sắt luôn. Nó gỡ xong, hoa giả vứt lung tung tại mộ nhìn tan hoang luôn

114hangbong

Xe cút kít
Không hỏa táng hết đâu mợ ạ. Hồi cô bé trên gác nhà em bị tai nạn mất, gia đình con để lại hết đồ cho các bạn trong lớp đến xin làm kỷ niệm. Cơ bản lúc sống con xinh đẹp, ngoan ngoãn và cực kỳ tốt với bạn bè nên ai cũng muốn lưu lại một chút kỷ niệm của con. Mộ phần của con gia đình làm như một công viên nho nhỏ cho cô công chúa nên cũng vô cùng tươi sáng, bố con dặn không ai được khóc, chỉ coi như con đi du học thôi.

Mimeo

Xe điện
Không hỏa táng hết đâu mợ ạ. Hồi cô bé trên gác nhà em bị tai nạn mất, gia đình con để lại hết đồ cho các bạn trong lớp đến xin làm kỷ niệm. Cơ bản lúc sống con xinh đẹp, ngoan ngoãn và cực kỳ tốt với bạn bè nên ai cũng muốn lưu lại một chút kỷ niệm của con. Mộ phần của con gia đình làm như một công viên nho nhỏ cho cô công chúa nên cũng vô cùng tươi sáng, bố con dặn không ai được khóc, chỉ coi như con đi du học thôi.
Nghe mợ kể mà em xót xa cho số phận cô bé ấy cùng bố mẹ người thân quá. Ở hiền mà sao chẳng gặp lành, người tốt giỏi giang lại đoản mệnh :(
1. Người ta dùng
2. Người ta mang đi bán
Sài gòn, có vòng hoa tang khung gắn hoa (giả) bằng sắt người ta còn đến mua lại, hoặc gia chủ để xung quanh mộ, vừa mới về là có đám đến gỡ vòng hoa lấy sắt luôn. Nó gỡ xong, hoa giả vứt lung tung tại mộ nhìn tan hoang luôn
Đúng là xã hội, ý thức tệ thật luôn.

Em cũng vừa đọc ở vùng bão lũ, vẫn có những thành phần trục lợi đồ cứu trợ của bà con vùng sâu :( Lưu ý các cụ mợ nhà mình nếu có ủng hộ vật chất cứ phải qua chính quyền, ủy ban, hoặc tìm hiểu thật kỹ kẻo vô tình mà tiếp tay cho đám người vô ý thức đó.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Có những đồ còn tốt, ví dụ: đôi giày mới, bộ quần áo mới để dành chưa mặc lần nào,...hoặc những đồ ít sử dụng. Không phải ai cũng dư dả đủ đầy, và chưa kể sự lãng phí khi tiêu hủy hết, ... Không chỉ VN, một bộ phận người dân một số nước phương tây vẫn quyên góp đồ cũ của người đã khuất cho các tổ chức từ thiện. Tất nhiên sẽ vẫn có đồ lọt vào shop secondhand.

114hangbong

Xe cút kít
Nghe mợ kể mà em xót xa cho số phận cô bé ấy cùng bố mẹ người thân quá. Ở hiền mà sao chẳng gặp lành, người tốt giỏi giang lại đoản mệnh :(

Đúng là xã hội, ý thức tệ thật luôn.

Em cũng vừa đọc ở vùng bão lũ, vẫn có những thành phần trục lợi đồ cứu trợ của bà con vùng sâu :( Lưu ý các cụ mợ nhà mình nếu có ủng hộ vật chất cứ phải qua chính quyền, ủy ban, hoặc tìm hiểu thật kỹ kẻo vô tình mà tiếp tay cho đám người vô ý thức đó.
Vâng, mợ ạ. Hôm nọ ở đám hiếu em gặp một số thày cô giáo trường cấp 3 con em, em hỏi thăm thày giám thị của trường vì con em quí thày lắm. Nó bảo nó yêu trường cấp 3 của nó từ thầy giám thị trở đi vì thày quan tâm và hiểu con hơn người khác. Em bất ngờ khi các cô bảo thày mất mấy năm nay rồi, em bảo buồn quá vì thày tốt với con em nên em rât biết ơn thày. Một cô giáo rỉ tai em bảo Em có thấy toàn người tốt họ lại bỏ mình đi không, hồi thày mất là đúng dịp Covid, trường còn không mấy ai đến được. :((

Mimeo

Xe điện
Vâng, mợ ạ. Hôm nọ ở đám hiếu em gặp một số thày cô giáo trường cấp 3 con em, em hỏi thăm thày giám thị của trường vì con em quí thày lắm. Nó bảo nó yêu trường cấp 3 của nó từ thầy giám thị trở đi vì thày quan tâm và hiểu con hơn người khác. Em bất ngờ khi các cô bảo thày mất mấy năm nay rồi, em bảo buồn quá vì thày tốt với con em nên em rât biết ơn thày. Một cô giáo rỉ tai em bảo Em có thấy toàn người tốt họ lại bỏ mình đi không, hồi thày mất là đúng dịp Covid, trường còn không mấy ai đến được. :((
Đôi lúc, em nghĩ trần gian là bể khổ, những người tốt họ ra đi nhẹ nhàng để sớm thoát khổ, đi đến nơi yên bình hạnh phúc hơn. Đành nghĩ vậy cho nhẹ lòng mợ ạ. (Mặc dù những tai nạn bất ngờ đột ngột, hiện trường tang thương đều gây ám ảnh, đau lòng với những người thân của họ).

congdanhang3

Xe tải
Mẹ em mất cũng khá đột ngột, từ khi hôn mê đến khi mất chỉ có 3 ngày. Khi thưc hiện hộ niệm cô em "khai thị" cho Mẹ em, đại khái của cải là vật ngoại thân khi mất không mang theo được nên mong Mẹ em hoan hỷ để lại cho người nghèo và gia đình sẽ dành một phần tiền bạc của Mẹ em để cúng dàng chùa. Sau khi Mẹ em mất, gần như toàn bộ quần áo đồ dùng của Mẹ em không đốt mà đem cho những người nghèo ở gần nhà. Những người nhận này họ biết rõ và rất hay đi qua nhà em vậy mà không thấy ai phản hồi gì về việc bị đòi đồ cả. Em nghĩ việc "khai thị" để người mất hiểu cần phải buông bỏ sẽ tốt hơn là đốt bỏ đồ đạc vì lãng phí và ô nhiễm.

thanhtrung052

Xe tăng
Mải check var sao kê nên cccm nhà mình bỏ rơi thớt

Mimeo

Xe điện
Các cụ có cảm giác gì khi nhìn vào bức ảnh chụp này ko ạ?

Bigmoto

Xe container
Các cụ có cảm giác gì khi nhìn vào bức ảnh chụp này ko ạ?

" Ở đây sương khói mà nhân ảnh"
Chắc do góc máy chụp thôi ạ,e thấy bác gái vẫn tươi lắm
Do góc chụp và màu sáng lạnh của đèn LED thôi. Màu sáng kia là 6800K. Màu này chụp ảnh không đẹp.
Để chụp ảnh đẹp thì nhiệt độ màu chỉ khoảng 4300K thôi - sáng ấm. Còn để màu nhìn cảm giác thật nhưng ko đẹp lắm thì dùng màu trung tính khoảng 5500K :))