[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2024 Vol 8

phuongan

Xe điện
Em vừa được hưởng "nước hoa" đích thực các cụ mợ ạ.

Em ngồi bàn bệt ở phòng khách, vừa nghe gió rít lồng lộng, chưa kịp quay ra cửa sổ thì nghe "bụp" một tiếng và nước tung tóe lên người - lọ hoa trên ban thờ bị gió làm đổ.
Ôi cái mùi nước cắm hoa huệ từ hôm mùng 1 :-&

Sói nhỏ

Chã!

Em ngồi bàn bệt ở phòng khách, vừa nghe gió rít lồng lộng, chưa kịp quay ra cửa sổ thì nghe "bụp" một tiếng và nước tung tóe lên người - lọ hoa trên ban thờ bị gió làm đổ.
Kinh nghiệm của em là hạ hoa trên ban thờ xuống ngay sau khi hạ lễ hóa vàng, hoa cắm lâu nước sẽ có mùi, có khi các cụ không thích nên đẩy cho đổ đấy mợ ạ :)

Hoàng Trang

Xe ngựa

Đi tắm thôi mợ ơi! Hoa thì thơm nhưng cái mùi nước cắm hoa cúc, hoa huệ thì không thể yêu thương được.

phuongan

Xe điện
Kinh nghiệm của em là hạ hoa trên ban thờ xuống ngay sau khi hạ lễ hóa vàng, hoa cắm lâu nước sẽ có mùi, có khi các cụ không thích nên đẩy cho đổ đấy mợ ạ :)
Em kể vui thôi mà :)

Hoa huệ em cắm thắp hương em thường để có khi cả 2 tuần, tới khi nở tận nụ cuối cùng. Em rất thích hương hoa huệ về đêm.

Đi tắm thôi mợ ơi! Hoa thì thơm nhưng cái mùi nước cắm hoa cúc, hoa huệ thì không thể yêu thương được.
Đấy, "nước hoa đích thực" :((:((:((

Xe nội lước

Xe container

Lần sau mợ cho vào bình nước 1 chút nước rửa bát hoặc nước giặt rồi mới cắm hoa. Kinh nghiệm em đc truyền đạt từ một bà cô .

Mimeo

Xe điện
Lần sau mợ cho vào bình nước 1 chút nước rửa bát hoặc nước giặt rồi mới cắm hoa. Kinh nghiệm em đc truyền đạt từ một bà cô .
Chuẩn đấy ạ. Trước em cũng cho 1 ít nuớc rửa bát vào lọ hoa. Từ ngày biết đến cái loại nước dưỡng hoa (shopee) thì dùng cái đó. Hoa cắm bình/lọ ở văn phòng thì thay nước mới vào mỗi sáng, pha ít nước dưỡng hoa kia, với cắt 1 tẹo ở dưới thân gốc để dễ hút nước, chỗ bày cũng tránh luồng gió điều hoà. Đảm bảo ngắm được vài ngày luôn :)>-

giaconngu

Xe tăng

Hoa huệ em cắm thắp hương em thường để có khi cả 2 tuần, tới khi nở tận nụ cuối cùng. Em rất thích hương hoa huệ về đêm.

Hoa huệ ta (danh pháp trước đây Polianthes tuberosa hay nay là Agave amica) thực chất cũng là loài du nhập. Nó có nguồn gốc Trung Mỹ, có thể là miền trung hay nam Mexico, nhưng hiện nay gần như không còn quần thể hoang dã mà chỉ còn các quần thể gieo trồng/nhân giống dùng làm cây cảnh hoặc làm nguyên liệu sản xuất nước hoa tại nhiều nơi trên thế giới. Gaspard Bauhin (1560-1624) mô tả nó như một loài thực vật (Hyacinthus indicus tuberosus) tại Ấn Độ tại trang 47 sách Pinax Theatri botanici in năm 1623. Georg Eberhard Rumphius (1627-1702) mô tả nó như một loài (Amica nocturna) có tại đảo Ambon, Indonesia tại trang 285 tập 5 sách Herbarium Amboinense in năm 1741 (các bản thảo gửi về Hà Lan năm 1690 và 1696), trong đó ông viết rằng trước năm 1674 nó không có tại Ambon.
Từ điển Việt Bồ La in năm 1651 không có từ huệ, mặc dù có từ huê = hoa, huế = hoá, huề = hoà (hŏê, vide hŏa. hŏế, vide hŏá. hŏề, vide hŏà.). Năm 1753, Carl Linnaeus đặt tên khoa học cho nó là Polianthes tuberosa tại trang 316 quyển 1 sách Species Plantarum, dẫn chiếu tới tên gọi của Bauhin. Năm 1790, João de Loureiro (1717-1791) mô tả hoa huệ được trồng làm cây cảnh tại Đàng Trong với danh pháp Polyanthes tuberosa tại trang 204-205 tập 1 sách Flora Cochinchinensis, dẫn chiếu các tên gọi của Linnaeus, Rumphius, Bauhin (nhưng dẫn theo Joseph Pitton de Tournefort (1656-1708) tại trang 347 sách Institutiones rei herbariae in năm 1700 và tái bản 1719). Từ điển Nam Việt Dương Hiệp tự vị in năm 1838 cũng có từ huệ (惠) kèm diễn giải Latinh là Polyanthes tuberosa tại trang 211. Như vậy có thể thấy nhiều khả năng hoa huệ du nhập vào Việt Nam trong giai đoạn từ sau năm 1651 (có thể xấp xỉ cùng thời kỳ nó du nhập vào Ambon, khoảng 167x tới 168x) tới trước năm 1790.

Sói nhỏ

Chã!
Chuẩn đấy ạ. Trước em cũng cho 1 ít nuớc rửa bát vào lọ hoa. Từ ngày biết đến cái loại nước dưỡng hoa (shopee) thì dùng cái đó. Hoa cắm bình/lọ ở văn phòng thì thay nước mới vào mỗi sáng, pha ít nước dưỡng hoa kia, với cắt 1 tẹo ở dưới thân gốc để dễ hút nước, chỗ bày cũng tránh luồng gió điều hoà. Đảm bảo ngắm được vài ngày luôn :)>-
Ngoài việc dùng nước dưỡng hoa, em chia sẻ với mợ 1 cách cực kỳ đơn giản và không cần lích kích thay nước cắm hoa mỗi ngày. Đó là cắm ít nước trong lọ thôi, nhất là với các loại hoa thân rỗng, dễ thối (như đồng tiền, thược dược, mao lương, huệ, cúc). Em thường cắm trong bình thủy tinh trong nên dễ kiểm soát chiều cao của nước trong bình, cần chú ý chỉ cắm ngập cuống hoa khoảng 1,5cm->2cm trong nước, mỗi khi thấy nước rút xuống gần đến mép của vết cắt cuống hoa thì mợ lại châm thêm nước vào bình cho lên khoảng 1,5-> tối đa 2cm. Em cứ pha sẵn nước dữơng hoa vào chai 0,5 lít, mỗi sáng châm thêm 1 tý vào bình cắm hoa là hoa đủ dùng trong 1 ngày, vài ngày nếu thấy phần cuống hoa hơi đổi mầu thì mợ cắt ngắn cuống hoa đi khoảng 2cm. Đối với hoa đồng tiền, em có thể để được từ 7->10 ngày mà hoa vẫn đẹp, còn đối với các loại hoa cuống cứng như hoa hồng, hoa cúc, hoa cẩm chướng thì 1 bình hoa em chơi trên 15 ngày là bình thường, cá biệt nếu cắm hoa vào mùa đông, có những lần hoa đồng tiền em vẫn chơi được đến 15 ngày mà cuống hoa chưa bị thối

Mimeo

Xe điện
Ngoài việc dùng nước dưỡng hoa, em chia sẻ với mợ 1 cách cực kỳ đơn giản và không cần lích kích thay nước cắm hoa mỗi ngày. Đó là cắm ít nước trong lọ thôi, nhất là với các loại hoa thân rỗng, dễ thối (như đồng tiền, thược dược, mao lương, huệ, cúc). Em thường cắm trong bình thủy tinh trong nên dễ kiểm soát chiều cao của nước trong bình, cần chú ý chỉ cắm ngập cuống hoa khoảng 1,5cm->2cm trong nước, mỗi khi thấy nước rút xuống gần đến mép của vết cắt cuống hoa thì mợ lại châm thêm nước vào bình cho lên khoảng 1,5-> tối đa 2cm. Em cứ pha sẵn nước dữơng hoa vào chai 0,5 lít, mỗi sáng châm thêm 1 tý vào bình cắm hoa là hoa đủ dùng trong 1 ngày, vài ngày nếu thấy phần cuống hoa hơi đổi mầu thì mợ cắt ngắn cuống hoa đi khoảng 2cm. Đối với hoa đồng tiền, em có thể để được từ 7->10 ngày mà hoa vẫn đẹp, còn đối với các loại hoa cuống cứng như hoa hồng, hoa cúc, hoa cẩm chướng thì 1 bình hoa em chơi trên 15 ngày là bình thường, cá biệt nếu cắm hoa vào mùa đông, có những lần hoa đồng tiền em vẫn chơi được đến 15 ngày mà cuống hoa chưa bị thối
Tip này hay quá, nên nhân rộng để có bình hoa đẹp giữ tươi thật lâu. Em cảm ơn mợ đã chia sẻ chi tiết ạ :-bd

DurexXL

Xe lăn
Em hôm qua về muộn quá
Xin lỗi hẹn Cụ Tolia_82 về họa tiết hình tròn cổ, em sẽ chia sẻ đêm nay ạ

Các Cụ Mợ đang bàn về hoa cắm Ban thờ

Theo dòng, em cũng có mấy ý: các Cụ Mợ có thấy là hoa, quả, món ăn mặn khi để trên Ban thờ dường như mau hỏng hơn không ạ? Nước lọ hoa mau nặng mùi hơn?

Kể cả khi Ban thờ cùng không gian sinh hoạt chung (chung cư hoặc cùng tầng sinh hoạt)

Mimeo

Xe điện
Em hôm qua về muộn quá

Theo dòng, em cũng có mấy ý: các Cụ Mợ có thấy là hoa, quả, món ăn mặn khi để trên Ban thờ dường như mau hỏng hơn không ạ? Nước lọ hoa mau nặng mùi hơn?

Kể cả khi Ban thờ cùng không gian sinh hoạt chung (chung cư hoặc cùng tầng sinh hoạt)
Em để ý những hôm giỗ, thường nhà em sẽ làm dăm mâm, 1 mâm cúng trên ban thờ (kiểu tương tự tủ thờ ngay tầng 1, gần phòng khách, ko phải trên tầng thượng trên cùng), các mâm còn lại con cháu ngồi dưới chờ tàn hương trên ban thì hạ xuống tất cả thụ lộc. Mâm trên ban đó thường ko ăn cố định mà chỉ để san tiếp thêm vào các mâm còn lại kia. Thế nên cảm nhận rất rõ đc cái vị lạt lẽo của mâm đó. Cùng là miếng thịt gà từ 1 con gà chặt ra, cùng món xào từ chảo to, nhưng cái mâm trên ban bao giờ cũng vị chán hơn hẳn, nguội ngắt đã đành nhưng nó lạt lẽo bở sao sao. Ai cũng bảo thế, mấy ông nhậu say rượu vào giải thích là do nhiễm mùi khói nhang nên nó ko ngon bằng :-??Maf giỗ quanh năm, mùa nào cũng có giỗ nên ko thể bảo do mùa nóng hay mùa lạnh, trời nồm, trời hanh gì đâu.

Sói nhỏ

Chã!
Em hôm qua về muộn quá

Quả thực là em không để ý vấn đề này, vì em thường hạ ngay đồ lễ +hoa + quả ngay sau khi hóa vàng, món nào dùng ngay thì dùng luôn, món nào chưa dùng đến em gói kỹ cất tủ lạnh luôn. Hoa sau khi hạ trên ban thờ xuống em chuyển sang bình hoa khác và cắm trong phòng khách như bình thường, và như em đã nói bên trên, hoa vẫn tươi rất lâu.

DurexXL

Xe lăn
Em để ý những hôm giỗ, thường nhà em sẽ làm dăm mâm, 1 mâm cúng trên ban thờ (kiểu tương tự tủ thờ ngay tầng 1, gần phòng khách, ko phải trên tầng thượng trên cùng), các mâm còn lại con cháu ngồi dưới chờ tàn hương trên ban thì hạ xuống tất cả thụ lộc. Mâm trên ban đó thường ko ăn cố định mà chỉ để san tiếp thêm vào các mâm còn lại kia. Thế nên cảm nhận rất rõ đc cái vị lạt lẽo của mâm đó. Cùng là miếng thịt gà từ 1 con gà chặt ra, cùng món xào từ chảo to, nhưng cái mâm trên ban bao giờ cũng vị chán hơn hẳn, nguội ngắt đã đành nhưng nó lạt lẽo bở sao sao. Ai cũng bảo thế, mấy ông nhậu say rượu vào giải thích là do nhiễm mùi khói nhang nên nó ko ngon bằng :-??Maf giỗ quanh năm, mùa nào cũng có giỗ nên ko thể bảo do mùa nóng hay mùa lạnh, trời nồm, trời hanh gì đâu.
Em cũng thấy giống Cụ

Cùng 1 con gà chặt ra, những lần thắp hương gà đĩa, không nguyên con, thì thường em chặt 1 nửa con thắp hương lên ban thờ tầng 4
Nửa con còn lại cũng chặt để đĩa ở bàn ăn tầng 1

Cùng 1 khoảng thời gian 2 tuần hương, xong rồi mới xin lộc xuống thụ lộc, ăn 2 đĩa gà khác hẳn nhau

Nếu nói vì khói hương cũng không chính xác, vì em để ở bàn gỗ chuyên mâm mặn phía trước Ban thờ, bàn gỗ này thấp hơn hẳn, không thể tác động từ mấy nén hương được
Em chủ ý để ý vào những lần cúng sáng, tầm 9h30, mùa lạnh, có thể nói điều kiện nhiệt độ không khác biệt nhiều

Còn nước lọ hoa là rõ nhất
Cùng 1 bình hoa cúc vàng 5 bông, size tương đương, nhưng nước bình hoa Ban thờ nước nặng mùi rất nhanh so với nước bình hoa để ở dưới

Em không chăm sóc được như Mợ Sói nhỏ nên cứ để hoa cố định trên Ban thờ. Sau 2 ngày là rất rõ sự khác biệt.

Chỉnh sửa cuối:

Loi_dang_ky

Xe tải
Em hôm qua về muộn quá

Cái rõ nhất em thấy là hoa. Hoa thắp hương trên Ban thờ rất nhanh héo, nhanh hỏng mặc dù lúc nào bình cũng đủ nước. E cũng ko rõ nguyên nhân là do đâu, do khói hương hay do nguyên nhân nào khác.

Altis 2011

Xe điện
Cái rõ nhất em thấy là hoa. Hoa thắp hương trên Ban thờ rất nhanh héo, nhanh hỏng mặc dù lúc nào bình cũng đủ nước. E cũng ko rõ nguyên nhân là do đâu, do khói hương hay do nguyên nhân nào khác.
Thường ban thờ bị trí nó nóng, tầng cao nhất của nhà, huong khói nhiều, héo nhanh hơn là thuong tình ah.

Mimeo

Xe điện
Em cũng thấy giống Cụ

Cùng 1 con gà chặt ra, những lần thắp hương gà đĩa, không nguyên con, thì thường em chặt 1 nửa con thắp hương lên ban thờ tầng 4
Nửa con còn lại cũng chặt để đĩa ở bàn ăn tầng 1

Cùng 1 khoảng thời gian 2 tuần hương, xong rồi mới xin lộc xuống thụ lộc, ăn 2 đĩa gà khác hẳn nhau

Nếu nói vì khói hương cũng không chính xác, vì em để ở bàn gỗ chuyên mâm mặn phía trước Ban thờ, bàn gỗ này thấp hơn hẳn, không thể tác động từ mấy nén hương được
Em chủ ý để ý vào những lần cúng sáng, tầm 9h30, mùa lạnh, có thể nói điều kiện nhiệt độ không khác biệt nhiều

Còn nước lọ hoa là rõ nhất
Cùng 1 bình hoa cúc vàng 5 bông, size tương đương, nhưng nước bình hoa Ban thờ nước nặng mùi rất nhanh so với nước bình hoa để ở dưới

Em không chăm sóc được như Mợ Sói nhỏ nên cứ để hoa cố định trên Ban thờ. Sau 2 ngày là rất rõ sự khác biệt.
Chính vì đồ ăn mâm cúng mất mùi, mất vị nhanh nên mâm đó chỉ để tiếp thêm khi các mâm vơi bớt, chẳng ai ngồi.

Em chẳng dám nói ra, chỉ nghĩ thôi, là chắc ngày giỗ nên các cụ về thụ lộc tại mâm đó. Mẹ chồng em cũng hay để ý đi xem, họ đều soi và khen ban thờ ấm cúng, các cụ vẫn lui về thường xuyên. Ko chỉ giỗ chạp mùng 1 ngày rằm, mà cứ hoa trái đầu mùa, con cháu trước khi đi đâu, khi về đến nhà, đều có nén nhang báo cáo các cụ mà. Ban thờ ngay tầng 1, tính ra cũng nhiều tiện lợi, các cụ ở gần con cháu hơn. Còn đồ thắp hương, cũng quả xoài quả táo ấy, bao giờ em cũng ưu tiên ăn trước, bỏ máy xay thêm đường sữa thành sinh tố thôi để ý mấy lần thấy nhanh hỏng, lại nhạt vị hơn hẳn đồ bên dưới.

Loi_dang_ky

Xe tải
Thường ban thờ bị trí nó nóng, tầng cao nhất của nhà, huong khói nhiều, héo nhanh hơn là thuong tình ah.
Như nhà em ở là chung cư, tầng thấp và ko bị ánh nắng trực tiếp chiều vào nhà cụ ạ. Em thỉnh thoảng, hoa ban thờ để mấy ngày hạ xuống, cắm lại và để ở chỗ khác (như kệ ti vi hay bàn khách,... ) thì thấy nó vẫn tươi lâu.

cuhaifus

Xe container

Bần thần hương Huệ thơm đêm
Khói nhang vẽ nẻo đường lên Niết Bàn...