[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2021 - vol 2

Trạng thái
Thớt đang đóng

Hoàng Trang

Xe ngựa
Cám ơn cụ. Cụ vẽ hướng của 3 dãy nhà hoàn toàn chuẩn ạ.

Căn nhà sụp hoàn toàn là khoảng trắng nhờ nhờ trong ảnh. Trước và sau đều có vườn, cây cối mọc um tùm vì ko được chăm sóc nhiều chục năm.

Nhà có hướng Tây Bắc - Đông Nam (mặt tiền hướng về phía Đông Nam ạ). Như ảnh sau: (đã xoá địa chỉ vì là thông tin riêng tư)

Ới cụ DurexXL tiếp tục ạ.

Chỉnh sửa cuối:

ngu ngơ

Xe điện
Cám ơn cụ và cụ Pikapika.

Em kể tiếp.
Người con trai thứ mà em biết, đã phải bỏ mảnh đất này mà ra đi, cũng có 2 người con trai.

Cả 2 người con trai đó đều trắng trẻo, khôi ngô, rất giỏi toán. Người con trai trưởng đang sống và làm việc ở nội thành Hà Nội, có thể nói là rất thành đạt (nhưng tất nhiên là cũng không ở trên mảnh đất này).

Còn người con trai thứ hai....
Sau một biến cố về an ninh trật tự, cậu ta đã phát điên, và.... chưa từng rời khỏi mảnh đất này. Cái bạt màu xanh che bên phải ảnh, là cái bạt che mưa che nắng cho cậu ấy.

Em up lại ảnh liên quan. Up liên tục để các cụ dễ cảm nhận.
Nhà gỗ chắc chắn thế này, chắc xưa cũng là gia đình có thế lực trong làng. Đất sạch, làm nhà thờ họ thi ổn.

Chỉnh sửa cuối:

tunganh_a76amc

Xe tăng
lúc nãy em rảnh ngồi tìm lại cái thớt mắc ca về gia định ông Nguyễn Lân cho 1 cụ khác, tự nhiên lại tìm thấy cái thớt này. Em gửi đây để cccm nào chưa đọc thì đọc cho vui, cũng là 1 trải nghiệm của người trong cuộc về cái nghề chắc ít người muốn làm: tài xế chạy xe chở tử thi
Cụ vào facebook tìm nhóm riêng tư “ Người kể chuyện đời “ là ra tác giả của loạt truyện này , hiện nay anh Lê Tuấn vẫn chạy xe cứu thương và tham gia chống dịch ở HCM

Đại Ba

Xe điện
Nhà gỗ chắc chắn thế này, chắc xưa cũng là gia đình có thế lực trong làng. Đất sạch, làm nhà thờ họ thi ổn.
Dạ. Gia đình cũng chỉ là phú nông trong cải cách ruộng đất. Không có truyền thống nho học, cũng không tham gia chính quyền phong kiến cụ ạ.

Gato2009

Xe điện
Soi cũng chả để làm gì Mợ ạ, có thể vì em già rồi, nên tự nhiên mấy năm trở lại đây thấy cuộc sống dễ chấp nhận hơn, cứ sáng dậy ngọ ngoạy đủ tay chân bình thường, soi vào gương thấy dung nhan tươi tỉnh, mặt không mụn nhọt miệng không méo ... phòng bên thì F1 lồm cồm hò nhau đi học, bu vào xin tiền ăn sáng, rồi khi thấy Lão già vươn thở đánh răng òng ọc, mắt dớn dác hỏi có đứa nào thấy cái chùm chìa khóa của tao đâu không, mình chạy lại gần bảo : lão kia, kéo hộ em cái khóa :P ...mặc dù mặt vẫn lầm bầm ra : Vội bỏ m ... ko tự kéo được à ...nhưng vẫn thò tay ra kéo :P

Ấy là viên mãn rồi Mợ ạ, cũng chẳng cần dằn vặt những điều quá khứ, cũng chẳng cần nặng nghĩ những việc tương lai
Nhân vô thập toàn, thôi thì méo tròn gì vung với nồi cũng đã úp vào nhau ra 2 cái nồi con ......
Cứ kệ
Mợ nhỉ
Lão nhà thật mợ may mắn lấy được mợ. Em hơi ghen tỵ đấy.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Em nghe cụ nói nửa thật nửa trào phúng, nghe rất vui.
Nhưng em cũng mạn phép hỏi thật, ý cụ là thật hay là đùa?

Cây đũa cả vừa to vừa cứng vừa có cạnh thế quật vào sau ót hoặc chẻ thẳng xuống đầu thì Mike Tyson còn đi huống gì cô con dâu.

Nhà nội em xài cây đũa cả khá là xịn, nhà nội 3 đời võ sư, cấm mấy thằng cháu nghịch ngợm cầm phang nhau cũng chỉ vì thế, nó rất là nguy hiểm, chỉ thua súng tây, đạn tây thôi.
Comment của em có vấn đề gì mà cụ vang vậy?

Phi Vũ

Xe hơi
Comment của em có vấn đề gì mà cụ vang vậy?
Em xin lỗi em vang bác ở trên post của cụ mà chẳng hiểu sao lại thành vang cả 2, mạng mẽo chán quá...
em hứa sau khi có vodka sẽ mời bù lại gấp 3.

tamlinh

Xe tăng
Cả 2 mảnh đất đều có nhiều chuyện ko hay cho những người sinh sống ở đó mợ ạ. Nhưng em muốn xin đánh giá cảm nhận từ những người khác cho có cái nhìn khách quan.
Theo suy nghĩ của Em Nhà của Bố Mẹ Cụ có nhiều điểm trừ, nên xem xét lại:

- Nhà xây khoảng 1955, khả năng vào vận 5, hướng nam nhỏ < # 180 độ, theo sẽ cực xấu hoặc có tốt do hướng nam khác chỉ được yên bình 8 năm, Sau đó là cực xâu....vì phạm. Cái này là số mệnh, vận hạn khiến ta u u mê mê xây nhà như thế, vào tg đó mà không vào tg khác, kiểu khác , dù ko coi thầy
- Nhà dạng chữ U nhưng nhà chính lại đối diện gian khác (theo kiểu xưa "nhà hướng nam") là máy móc là sai lầm, VD hướng nam mà quay về hố xí, bãi tha ma cũng ko thể tốt là thế?. nhà nên xây ra hướng đường hay gần hướng cổng để đón sinh khí.

- Về đất có khả năng tích âm khí, dù Cụ đào bóc 1m, Có thể có cốt dưới 1 m thì sao?: không phải thấy có tiểu, cốt mới có âm. Có binh đao, tự tử, pháp trường cũng có "âm.".. từ xa xưa. Cụ thể là có miếu, và những cái khác, cảnh vật âm u , lạnh lẽo , buồn bã.

- đíhh chính : thông tin mới nhà hướng ĐN: Nhà xây khoảng 1955, khả năng vào vận 5, hướng DN nam nhỏ < # 140 độ, theo sẽ cực xấu , khác trưởng nam: hướng bị Quan sát khắc: Thổ khắc mộc, cung chấn , tọa khắc cung khôn , cấn thiếu nam và mẹ già , âm thịnh , dương suy. .hoặc có tốt cho thiếu nữ nhưng vẫn hại mẹ già bệnh tật nếu nhà hướng Đ nam khác chỉ được tạm yên vượng chút tài từ 1963, 20 năm, Sau đó là cực xâu. cả đinh lẫn tài. SÁch nói thế, em copy thôi.

- Âm cũng có thể gốc ở đó từ xa xưa hoặc từ nơi khác đến.

- Về PT có thể cải tạo phần nhà, phần dương trạch, nhưng đất thì không thể, tùy thuộc địa hình xq của tự nhiên, thế sông núi, cao độ, độ dốc. cây cối. phương vị, tuổi tác. nhầ hàng xóm, chùa chiền,..... Việc đào phá long mạch trong đất vườn càng gây tai họa, mà âm vẫn còn. PT chỉ là phần nhỏ.

- Trước mắt , trong khả năng cải thiện: tích thêm âm đức, tu tâm, cầu nguyện, thờ cúng theo tín ngưỡng và cửu huyền trong gia tộc, chăm sóc mộ phần (thể lực). Cải tạo nhà theo PT (phần thuốc chữa trị bệnh). Và thêm phần hóa giải phần âm (khắc phục bệnh nền), Không nên trấn yểm, Phá thế đất, đào long mạch, không xúc phạm , chửi rủa, phần âm mà bằng tình thương, bằng lễ nghĩa,hóa giải... có thể biến nguy thành an. Mộ kết mối, ngôi miếu chưa hẳn là điều xấu nếu biết giải , có thể tốt.

Vài lời góp ý cùng Cụ.

Chỉnh sửa cuối:

xe_ga

Xe tăng

- Nhà xây khoảng 1955, khả năng vào vận 5, hướng nam nhỏ < # 180 độ, theo sẽ cực xấu hoặc có tốt do hướng nam khác chỉ được yên bình 8 năm, Sau đó là cực xâu....vì phạm. Cái này là số mệnh, vận hạn khiến ta u u mê mê xây nhà như thế, vào tg đó mà không vào tg khác, kiểu khác , dù ko coi thầy
- Nhà dạng chữ U nhưng nhà chính lại đối diện gian khác (theo kiểu xưa "nhà hướng nam") là máy móc là sai lầm, VD hướng nam mà quay về hố xí, bãi tha ma cũng ko thể tốt là thế?. nhà nên xây ra hướng đường hay gần hướng cổng để đón sinh khí.

- Về đất có khả năng tích âm khí, dù Cụ đào bóc 1m, Có thể có cốt dưới 1 m thì sao?: không phải thấy có tiểu, cốt mới có âm. Có binh đao, tự tử, pháp trường cũng có "âm.".. từ xa xưa. Cụ thể là có miếu, và những cái khác, cảnh vật âm u , lạnh lẽo , buồn bã.

- đíhh chính : thông tin mới nhà hướng ĐN: Nhà xây khoảng 1955, khả năng vào vận 5, hướng DN nam nhỏ < # 140 độ, theo sẽ cực xấu , khác trưởng nam: hướng bị Quan sát khắc: Thổ khắc mộc, cung chấn , tọa khắc cung khôn , cấn thiếu nam và mẹ già , âm thịnh , dương suy. .hoặc có tốt cho thiếu nữ nhưng vẫn hại mẹ già bệnh tật nếu nhà hướng Đ nam khác chỉ được tạm yên vượng chút tài từ 1963, 20 năm, Sau đó là cực xâu. cả đinh lẫn tài. SÁch nói thế, em copy thôi.

- Về PT có thể cải tạo phần nhà, phần dương trạch, nhưng đất thì không thể, tùy thuộc địa hình xq của tự nhiên, thế sông núi, cao độ, độ dốc. cây cối. phương vị, tuổi tác. nhầ hàng xóm, chùa chiền,..... Việc đào phá long mạch trong đất vườn càng gây tai họa, mà âm vẫn còn. PT chỉ là phần nhỏ.

- Trước mắt , trong khả năng cải thiện: tích thêm âm đức, tu tâm, cầu nguyện, thờ cúng theo tín ngưỡng và cửu huyền trong gia tộc, chăm sóc mộ phần (thể lực). Cải tạo nhà theo PT (phần thuốc chữa trị bệnh). Và thêm phần hóa giải phần âm (khắc phục bệnh nền), Không nên trấn yểm, Phá thế đất, đào long mạch, không xúc phạm , chửi rủa, phần âm mà bằng tình thương, bằng lễ nghĩa,hóa giải... có thể biến nguy thành an. Mộ kết mối, ngôi miếu chưa hẳn là điều xấu nếu biết giải , có thể tốt.

Vài lời góp ý cùng Cụ.
Chắc cụ nghiên cứu sâu về huyền không.

Đại Ba

Xe điện

Vài lời góp ý cùng Cụ.
Vâng, cám ơn cụ.

Đằng sau dãy nhà chính là mặt đường. Kế tiếp là đê sông Hồng cao lên.

Các cụ xây căn nhà chính đó theo hướng tọa Bắc triều Nam, lưng dựa vào đê (Sơn), trước mặt nhà có ao (Thủy). Tuy nhiên nhà lại quay lưng vào mặt đường. Các cụ có giải thích xây như vậy cho đỡ ồn ào bụi bặm, và tránh hướng gió mùa Đông Bắc.

Khu nhà này hiện tại chỉ có 1 người ở.

Em định xoay hướng nhà, mặt tiền mở ra đường, tức là hướng Bắc (tuy có con đê cao chắn trước mặt thì cũng dở, nhưng thế đất nó vậy, khó làm khác). Thêm nữa, cho thuê căn nhà chính, để có thêm người ra vào, dùng Nhân khí để giảm mức độ u ám cô liêu của toàn khu nhà. Và sẽ phá bỏ phần tường của dãy nhà đối diện nhà chính, để gió Nam thổi vào khu đất, men theo hình chữ U sẽ thổi thẳng vào ngôi mộ thiên táng (chính là ngôi miếu). Bỏ ý định đào rãnh cắt đứt dòng địa khí.

Các cụ mợ góp ý xem như thế có ổn ko ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Alfa_romeo88

Xe máy
Cụ vào facebook tìm nhóm riêng tư “ Người kể chuyện đời “ là ra tác giả của loạt truyện này , hiện nay anh Lê Tuấn vẫn chạy xe cứu thương và tham gia chống dịch ở HCM
E đọc phần kết thấy viết đi làm quản lý khu nghỉ dưỡng mà ông này lại quay lại nghề xe cứu thương ạ.chứng tỏ đúng là cái nghiệp cụ nhỉ

Alfa_romeo88

Xe máy
Vâng, 2 căn nhà cách nhau gần 1 km. Em xem dòng mạch ao hồ chảy cũng ko liên quan tới nhau ( Vì trước thời Hai Bà Trưng thì một nhánh của sông Hồng chảy qua làng. Sau này bồi lấp thành ra có nhiều chuỗi ao hồ trong làng).
Nghe qua sao giống vùng mê linh quê e nhỉ.cũng là 1 nhánh sông hồng.giờ bồi lấp toàn ao hồ

Đại Ba

Xe điện
Nghe qua sao giống vùng mê linh quê e nhỉ.cũng là 1 nhánh sông hồng.giờ bồi lấp toàn ao hồ
Vâng, địa thế vùng này giống Mê Linh. Cũng ven sông Hồng. Sông cũng đổi dòng, tạo nên 1 cánh bãi rộng lớn, cũng có nhiều nhánh sông nhỏ bị bồi lấp. Nhưng vùng này ở hữu ngạn, còn Mê Linh ở tả ngạn thôi ạ.

Alfa_romeo88

Xe máy
Nếu thất bại rủi ro lớn nhất sẽ như nào vậy cụ ?
Theo e chắc như vật nhau bên này thắng thì bên kia thua.rủi ro mức nào thì phụ thuộc vào việc phần âm cụ ấy tác động đến mức nào.nên rất là khó nói.trường hợp xấu nhất có lẽ mất mạng

Alfa_romeo88

Xe máy
Cám ơn cụ và cụ Pikapika.

Em kể tiếp.
Người con trai thứ mà em biết, đã phải bỏ mảnh đất này mà ra đi, cũng có 2 người con trai.

Cả 2 người con trai đó đều trắng trẻo, khôi ngô, rất giỏi toán. Người con trai trưởng đang sống và làm việc ở nội thành Hà Nội, có thể nói là rất thành đạt (nhưng tất nhiên là cũng không ở trên mảnh đất này).

Còn người con trai thứ hai....
Sau một biến cố về an ninh trật tự, cậu ta đã phát điên, và.... chưa từng rời khỏi mảnh đất này. Cái bạt màu xanh che bên phải ảnh, là cái bạt che mưa che nắng cho cậu ấy.

Em up lại ảnh liên quan. Up liên tục để các cụ dễ cảm nhận.
Phát điên theo e hiểu là có liên quan đến phong thủy và tâm linh rồi.có lẽ là do để cái mảnh đất nó hoang vu k sinh khí như vậy

tamlinh

Xe tăng
Chắc cụ nghiên cứu sâu về huyền không.
Theo Em nghĩ: PT nước ta hiếm có minh sư, sách thì không chuẩn, dấu nghề làm gì có cửa để ai nghiên cứu.... em chi biết lõm bõm dạng i tờ,, không dám phán, chỉ nêu nguyên lý. Nền tảng PT cóp nhặt, chắp vá như vậy nên ai càng nghiên cứu sâu càng sai lầm nhiều.

Trạng thái
Thớt đang đóng