[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2021 - vol 2

Trạng thái
Thớt đang đóng

Đại Ba

Xe điện
Chắc cụ cũng tìm thày về xem mảnh đất này, họ nói sao?
E rằng xử lý khu vực này sẽ rất phức tạp. Nếu đúng là bình yên trong sóng gió, thì nên giữ lấy bình yên thôi cụ.
Em chưa từng mời thầy xem cụ ạ. Em cứ tự tìm hiểu, tham khảo để tự tìm giải pháp thôi.

Mời thầy cũng nan giải, chứ ko dễ đâu cụ ạ.

ngu ngơ

Xe điện
Quê em cũng rìa đê sông Hồng, những nhà ở chân đê đa phần em thấy quay mặt chính nhìn lên đê, tất nhiên ở sát chân đê có đường nhỏ chạy dọc theo đê, đi dọc đê quê em thậm chí còn có 1 số đình cổ cũng quay hướng như vậy chứ ko phải chỉ nhà dân đâu
Tuỳ theo địa hình chứ không phải chỗ nào cũng quay ra sông được bác. Đoạn sông chạy qua nhà bác ấy là mặt dương của sông, không quay ngược lại thì gió ĐB mạnh chịu sao thấu. Vấn đề phong thuỷ ở làng quê VN không phải đâu cũng đặt nặng, nhiều khi chỉ một số nhà di dân tới dần dần tụ lại thành làng. Ai đến trước thì chọn chỗ đẹp, đến sau thì chọn chỗ sao cho tiện cho cuộc sống. Việc mát vào hè, tránh gió ĐB mùa đông thì công trình công nghiệp cũng phải chọn.
Em chưa từng mời thầy xem cụ ạ. Em cứ tự tìm hiểu, tham khảo để tự tìm giải pháp thôi.

Mời thầy cũng nan giải, chứ ko dễ đâu cụ ạ.
Theo em bác nên tìm thầy địa lý để tìm hiểu nguyên nhân chứ chưa nên hoá giải. Nếu thực tế phù hợp với suy nghĩ của em thì ít người hoá giải được. Việc bác có đào hào, xây tường cũng chưa chắc đã phải cách lại tổn hao công sức. Căn nhà sắp đổ dễ có kết quả tốt hơn, để dần cũng sẽ ổn định nhưng những người sống trên đấy hay có hành động thiếu kiểm soát.
Em phán bừa đấy, không nên tin :))

tulipvietnam

Xe hơi
Xưa ở Việt Nam người ta hay chôn chó đá trước cửa nay phong tục ấy cũng hiếm. Ở Trung Quốc thì người ta dùng Môn đang và hộ đối. (Người Việt gọi chệch thành Môn đăng hộ đối). Ở Việt Nam em thấy ở Hội An cũng có dùng môn đang.
Ở Hưng Yên có 1 khu vực xưa hay lấy chó đá, nhỏ thôi, tầm như nắm tay để chôn vào các mốc giới của nhà mình với nhà khác. Các cụ thì lí giải là xưa ít gạch để xây tường như giờ nên làm thế cho có mốc, nhưng em nghĩ chắc cũng có lí do gì đấy, vì nếu chỉ làm mốc thì có thể lấy hòn gạch hay cái gì đó, không cần cầu kì làm chó đá rồi chôn ntn.

Pikapika2

[Tịch thu bằng lái]
Chó đá là để ngăn ma quỷ vào nhà. Thế nên có tục thờ chó đá, nếu không cần nữa phải cho lên chùa.

Gato2009

Xe điện
Công giáo bên em mà lấy vkck ko theo đạo thì... Cút,mày *** phải con tao(quê em thỉnh thoảng có vụ như này)
Sao Công giáo lại khắc nghiệt việc này thế cụ, tôn giáo, tín ngưỡng là quyền tự do của mỗi cá nhân, sao lại có thể hành xử như vậy? Bên Phật giáo họ đâu có thế nhỉ?

Pikapika2

[Tịch thu bằng lái]
Họ có cho lấy nhưng phải đi học giáo lý. Ngày xưa hồi trẻ vì thế em chia tay một cô.

Qualcomaptx

Xe tăng
Sao Công giáo lại khắc nghiệt việc này thế cụ, tôn giáo, tín ngưỡng là quyền tự do của mỗi cá nhân, sao lại có thể hành xử như vậy? Bên Phật giáo họ đâu có thế nhỉ?
Đạo là phải giữ!Chứ bọn đầu xanh mỏ đỏ suốt ngày tha mấy cái con đ* về làng.Chứ những người ra ngoài HN thì giữ đạo kinh khủng.Đi lễ,học hát là ới nhau 1 tiếng.Vợ mà học thức cao mà không theo đạo thì sau cưới phải theo thì được chấp nhận,ông anh ruột em cũng có bà vợ làm viettel nhưng ko có đạo,sau này bà đấy theo.Em nhớ một câu chuyện Cha kể:một ông bố đến hỏi cha xứ cho con trai qua 18 tuổi để quyết định theo đạo hay 0.Sau đó Cha hỏi lại:"thế bây giờ anh hãy để con qua 18 tuổi để cháu quyết định có đi học hay 0 nhé!".Ông bố mới thấm thía bài học của Cha.

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Tuỳ theo địa hình chứ không phải chỗ nào cũng quay ra sông được bác. Đoạn sông chạy qua nhà bác ấy là mặt dương của sông, không quay ngược lại thì gió ĐB mạnh chịu sao thấu. Vấn đề phong thuỷ ở làng quê VN không phải đâu cũng đặt nặng, nhiều khi chỉ một số nhà di dân tới dần dần tụ lại thành làng. Ai đến trước thì chọn chỗ đẹp, đến sau thì chọn chỗ sao cho tiện cho cuộc sống. Việc mát vào hè, tránh gió ĐB mùa đông thì công trình công nghiệp cũng phải chọn.

Theo em bác nên tìm thầy địa lý để tìm hiểu nguyên nhân chứ chưa nên hoá giải. Nếu thực tế phù hợp với suy nghĩ của em thì ít người hoá giải được. Việc bác có đào hào, xây tường cũng chưa chắc đã phải cách lại tổn hao công sức. Căn nhà sắp đổ dễ có kết quả tốt hơn, để dần cũng sẽ ổn định nhưng những người sống trên đấy hay có hành động thiếu kiểm soát.
Em phán bừa đấy, không nên tin :))
Theo nhà e trường hợp này k hoá giải được cho dù thầy có tài mấy.e đọc chi tiết mộ thiên táng xây thành cái miếu .theo e nghĩ giờ cụ đại dùng lòng thành hương khói.có điều kiện thì tu sửa cái miếu này.công trình thì cái gì giữ được thì giữ thôi

Đại Ba

Xe điện
Theo nhà e trường hợp này k hoá giải được cho dù thầy có tài mấy.e đọc chi tiết mộ thiên táng xây thành cái miếu .theo e nghĩ giờ cụ đại dùng lòng thành hương khói.có điều kiện thì tu sửa cái miếu này.công trình thì cái gì giữ được thì giữ thôi
Vâng... Cám ơn cụ.

Đại Ba

Xe điện
Những công trình chặn trước mặt miếu nên bỏ cụ à.e xin hết.chúc cụ tìm được phương án tốt nhất
Vâng. Khu nhà này lệch sang bên trái mặt tiền của miếu, như ảnh cụ DurexXL vẽ.

Miếu xây theo hướng tọa chính Bắc triều Nam. Có 1 ngôi nhà của hàng xóm xây ngay dưới chân miếu, trước mặt miếu. Ngôi nhà đó hiện tại cũng bỏ hoang rồi... Vợ chồng con cái xây nhà mới chếch sang bên phải ngôi miếu để ở.

Đại Ba

Xe điện
Em sẽ đi tìm sư thầy là đệ tử chân truyền của thầy Thích Viên Thành, nhờ giúp đỡ.

Thời còn trụ trì chùa Hương, nghe nói thầy rất quý dân làng, khi người dân tới lễ chùa. Hy vọng đệ tử của thầy cũng nhiệt tâm như vậy.

Trước khi xuất gia thì nhà thầy Thích Viên Thành cũng ở cách khu đất này khoảng hơn 200 mét thôi.

Nhưng em vẫn tiếp tục muốn xin ý kiến của các cụ mợ OF. Bởi vì thầy dù cao tay đến mấy cũng mang nhãn quan của thầy. Các cụ mợ là dân, sẽ có cách nhìn, cách nghĩ đa dạng hơn. Trí tuệ của nhân dân thực sự đáng nể trọng.

DurexXL

Xe lăn
Vâng. Khu nhà này lệch sang bên trái mặt tiền của miếu, như ảnh cụ DurexXL vẽ.

Miếu xây theo hướng tọa chính Bắc triều Nam. Có 1 ngôi nhà của hàng xóm xây ngay dưới chân miếu, trước mặt miếu. Ngôi nhà đó hiện tại cũng bỏ hoang rồi... Vợ chồng con cái xây nhà mới chếch sang bên phải ngôi miếu để ở.
Em chào Các Cụ

Hai hôm qua em về quê tuần đầu ông cậu ruột em, người vẫn đang chăm nom hương khói cho Mẹ em mấy tháng qua, Mẹ em là chị ruột. Đợt này vừa công việc, vừa chuyện nhà nên em lấn bấn quá, không chăm vào thớt được nhiều
HN thì nắng vàng mà về gần đến nhà quê, rồi cả buổi làm cho cậu thì mưa như xối nước, ngẫm cũng có khi ấy là cảnh như lòng người

Hai tấm hình của Cụ Đại Ba gửi lên, ngay từ lần đầu tiên nhìn thấy, cách đây cũng phải tầm hơn 2 tháng, gần 3 tháng, từ thớt trước, em đã cảm nhận thấy có một sự nhiễu loạn, hỗn độn trong đó, và ngay lúc đó em đã thấy dường như 2 bức ảnh không cùng 2 thửa đất. Khi ấy em cũng báo cáo với Cụ Đại Ba là để ít lâu, vì em nghĩ tâm em lúc đó chưa được tĩnh, mặc dù lạ 1 điều, là cùng thời điểm đó, loạt ảnh về mảnh đất là Cụ LÃO CANH NÔNG thì em lại được nhìn thấy mấy điểm

Mặc dù rất ít ỏi, nhưng em xin nói những gì em cảm nhận được, sau những thông tin thêm từ Cụ Đại Ba

1/Trước khi có thông tin thêm:
Nhìn vào bức ảnh có Bà Cụ ở hiên nhà, thì như trên đã nói, cảm nhận của em là mảnh đất nặng, không nhẹ, khí đất mang màu tối, không phải do màu ảnh, khí tối này nhạt dưới, đậm trên, nó sẽ ảnh hưởng tiêu cực về sức khỏe, công việc cho người trên 25 tuổi, dưới 60 tuổi. Tức là học hành cho đến hết ĐH thì ok, đi làm mấy năm đầu ổn, nhưng từ đó về sau thì vướng, không thoát lên được nếu vẫn sống ở đất đó. Nếu ko sống ở đất đó, nhưng có tên tuổi gắn với đất đó (chủ sổ đỏ) thì cũng chịu ảnh hưởng nhưng nhẹ hơn. Đất đó hại nam hơn là nữ.

Lúc đầu mới nhìn ảnh, và cả đến thời điểm em đang gõ đây, em không thấy trên đất có vong
Nhưng nhìn tổng quát bức ảnh, thì dương khí bị bế, âm khí phát vượng tuần hoàn, nặng trên nhẹ dưới. Cảm giác của em bị chồng lấn, hỗn độn, chỉ cảm nhận được vậy

2/ Khi đã có thông tin thêm

Việc ngôi mộ và Miếu
Vị ấy đã tọa đó gần 500 năm, về tâm linh, thì nếu siêu thoát thì vị ấy cũng đã siêu thoát từ lâu. Còn nếu vị ấy vẫn tọa ở Miếu, thì cũng đã lên hàng cao thủ với 500 năm hương khói
Hơn nữa, như ở trên một số Cụ am hiểu về phong thủy, huyền học cũng đã nói, vùng đất của xóm nhà Cụ nằm cạnh sông Cả, nhưng lại là đoạn uốn khúc, uốn bờ âm (lõm vào) nên việc nhìn ngắm về bố cục không thể nhỏ lẻ, việc này cần người có bản lĩnh về phong thủy đúng nghĩa thì mới nhìn ra toàn cục được.
Do vậy, việc tác động từ Miếu đến xóm nói chung và nhà của Bà Cụ nói riêng, theo cá nhân em cảm nhận là không nhiều

Với cách nhìn và cảm nhận của em, để cải thiện vận khí trên đất nhà của Bà Cụ, cụ Đại Ba nghiên cứu mấy ý sau:

1. Bỏ cái cây nằm ở góc ảnh giữa 2 nhà
2. Phá bỏ hoàn toàn 2 dãy nhà trên ảnh. Nếu có thể về mặt địa thế mở cổng, đường đi, thì xây 1 dãy nhà bên tay phải nhà chính, tức là vị trí đứng chụp ảnh, vuông góc với nhà chính thành hình chữ L ngược, chuyển cổng và lối đi ra phía cái cây đã chặt bỏ. Hướng cổng thì căn theo tuổi của Đàn ông ngụ trên đất ấy
3. Quan trọng nhất: TÔN NỀN. Tôn nền toàn bộ thửa đất (bao gồm cả nhà chính) lên cao hơn. Cung số hỏi theo Thầy
Nếu phía sau chữ L ngược còn đất, thì xây tường bao, bọc hậu. Tường xây kiên cố, móng tường sâu bằng móng nhà

Những gì em nhận thấy được, xin chia sẻ cùng Cụ, xin các cụ mợ cùng góp ý thêm

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Em chào Các Cụ

Hai hôm qua em về quê tuần đầu ông cậu ruột em, người vẫn đang chăm nom hương khói cho Mẹ em mấy tháng qua, Mẹ em là chị ruột. Đợt này vừa công việc, vừa chuyện nhà nên em lấn bấn quá, không chăm vào thớt được nhiều
HN thì nắng vàng mà về gần đến nhà quê, rồi cả buổi làm cho cậu thì mưa như xối nước, ngẫm cũng có khi ấy là cảnh như lòng người

Hai tấm hình của Cụ Đại Ba gửi lên, ngay từ lần đầu tiên nhìn thấy, cách đây cũng phải tầm hơn 2 tháng, gần 3 tháng, từ thớt trước, em đã cảm nhận thấy có một sự nhiễu loạn, hỗn độn trong đó, và ngay lúc đó em đã thấy dường như 2 bức ảnh không cùng 2 thửa đất. Khi ấy em cũng báo cáo với Cụ Đại Ba là để ít lâu, vì em nghĩ tâm em lúc đó chưa được tĩnh, mặc dù lạ 1 điều, là cùng thời điểm đó, loạt ảnh về mảnh đất là Cụ LÃO CANH NÔNG thì em lại được nhìn thấy mấy điểm

Mặc dù rất ít ỏi, nhưng em xin nói những gì em cảm nhận được, sau những thông tin thêm từ Cụ Đại Ba

Nhìn vào bức ảnh có Bà Cụ ở hiên nhà, thì như trên đã nói, cảm nhận của em là mảnh đất nặng, không nhẹ, khí đất mang màu tối, không phải do màu ảnh, khí tối này nhạt dưới, đậm trên, nó sẽ ảnh hưởng tiêu cực về sức khỏe, công việc cho người trên 25 tuổi, dưới 60 tuổi. Tức là học hành cho đến hết ĐH thì ok, đi làm mấy năm đầu ổn, nhưng từ đó về sau thì vướng, không thoát lên được nếu vẫn sống ở đất đó. Nếu ko sống ở đất đó, nhưng có tên tuổi gắn với đất đó (chủ sổ đỏ) thì cũng chịu ảnh hưởng nhưng nhẹ hơn. Đất đó hại nam hơn là nữ.

Lúc đầu mới nhìn ảnh, và cả đến thời điểm em đang gõ đây, em không thấy trên đất có vong
Nhưng nhìn tổng quát bức ảnh, thì dương khí bị bế, âm khí phát vượng tuần hoàn, nặng trên nhẹ dưới. Cảm giác của em bị chồng lấn, hỗn độn, chỉ cảm nhận được vậy

Việc ngôi mộ và Miếu
Vị ấy đã tọa đó gần 500 năm, về tâm linh, thì nếu siêu thoát thì vị ấy cũng đã siêu thoát từ lâu. Còn nếu vị ấy vẫn tọa ở Miếu, thì cũng đã lên hàng cao thủ với 500 năm hương khói
Hơn nữa, như ở trên một số Cụ am hiểu về phong thủy, huyền học cũng đã nói, vùng đất của xóm nhà Cụ nằm cạnh sông Cả, nhưng lại là đoạn uốn khúc, uốn bờ âm (lõm vào) nên việc nhìn ngắm về bố cục không thể nhỏ lẻ, việc này cần người có bản lĩnh về phong thủy đúng nghĩa thì mới nhìn ra toàn cục được.
Do vậy, việc tác động từ Miếu đến xóm nói chung và nhà của Bà Cụ nói riêng, theo cá nhân em cảm nhận là không nhiều

Với cách nhìn và cảm nhận của em, để cải thiện vận khí trên đất nhà của Bà Cụ, cụ Đại Ba nghiên cứu mấy ý sau:

2. Phá bỏ hoàn toàn 2 dãy nhà trên ảnh. Nếu có thể về mặt địa thế mở cổng, đường đi, thì xây 1 dãy nhà bên tay phải nhà chính, tức là vị trí đứng chụp ảnh, vuông góc với nhà chính thành hình chữ L ngược, chuyển cổng và lối đi ra phía cái cây đã chặt bỏ. Hướng cổng thì căn theo tuổi của Đàn ông ngụ trên đất ấy
3. Quan trọng nhất: TÔN NỀN. Tôn nền toàn bộ thửa đất (bao gồm cả nhà chính) lên cao hơn. Cung số hỏi theo Thầy
Nếu phía sau chữ L ngược còn đất, thì xây tường bao, bọc hậu. Tường xây kiên cố, móng tường sâu bằng móng nhà

E ủng hộ phương án của cụ.vấn đề e hơi lấn cấn là giờ chặt cây này e là khó

Đại Ba

Xe điện
Em chào Các Cụ

Việc ngôi mộ và Miếu

Xin cảm ơn cụ rất nhiều.

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Vì sao cụ lại nghĩ là khó ạ?
E nhìn thế cái cây đó nó đang phát triển mạnh.rồi đặt câu hỏi ngược từ đâu mà nó có điều kiện như vậy.việc đó e chỉ cảm nhận thôi.cụ cứ tìm những thầy có đủ đức độ hỏi sẽ chính xác hơn ạ.việc tâm linh e k dám nói bừa.nhưng e nghĩ cái dãy nhà phủ bạt nên bỏ

Đại Ba

Xe điện
Cụ DurexXL việc tôn nền thì toàn bộ khu đất này đã được tôn nền nhiều lần.

Nhà chính, là do ông nội em xây dựng. Đã làm nền gạch tráng xi măng, cao hơn mặt đất nền đến 80 cm. (Ông nội em làm nghề xây dựng). Hồi nhỏ em cũng băn khoăn tại sao phải tôn cao đến vậy.

Cách đây gần 20 năm, em là người đã xây dãy nhà phụ, chính diện trong ảnh. Bố em đã cho đổ rất nhiều cát để làm nền cho dãy nhà đó.

Cách đây 3 năm, căn nhà ngang trong ảnh được xây dựng. Lúc đó khoảnh sân ở giữa cùng nền nhà ngang được tôn lên khoảng 80 cm.

Tuy nhiên, vào cuối năm 2016, mối đã xông căn nhà phụ chính diện. Trước đó vài năm, mối xông lên ảnh thờ bà nội (thứ 2) đặt trong căn nhà chính.

Cả 3 nhà đều luôn ở trong tình trạng ẩm thấp, dù đã tôn cao nền như vậy. Mảnh đất này nằm trên sườn đê nên vốn dĩ đã cao hơn đất làng 5,7 mét rồi. Điều đó càng khiến em nghi ngại.

Tình hình là như vậy ạ....

Chỉnh sửa cuối:

Đại Ba

Xe điện
E nhìn thế cái cây đó nó đang phát triển mạnh.rồi đặt câu hỏi ngược từ đâu mà nó có điều kiện như vậy.việc đó e chỉ cảm nhận thôi.cụ cứ tìm những thầy có đủ đức độ hỏi sẽ chính xác hơn ạ.việc tâm linh e k dám nói bừa.nhưng e nghĩ cái dãy nhà phủ bạt nên bỏ
Vâng, cây nhãn đó lớn rất nhanh so với những cây nhãn khác trong khu đất, tán xoè rất đẹp. Nói theo khoa học thì chắc do đất tốt.

Có lẽ ý cụ là có gì đó ngụ tại cây....

Em thì bản tính rất yêu cây cỏ chim muông, nên rất nặng lòng khi phải chặt bỏ 1 cái cây nào. Nhưng với những việc cần làm thì đành phải làm thôi.

Trạng thái
Thớt đang đóng