[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2021 - vol 2

Trạng thái
Thớt đang đóng

cuhaifus

Xe container
Vâng bác, em không rõ việc tụng kinh niệm Phật thật, vậy chắc em làm một ban thờ Thần linh thôi, bàn thờ Gia tiên nhà em thì ở bên nhà bố mẹ rồi.
Cụ ko phải trưởng và các cụ nhà cụ còn thì ko cần bốc bát hương Gia tiên, chỉ cần bát thờ Thần linh thôi. Em thấy có thầy bảo có ban Phật thì các cụ gia tiên mình khó vào được nhà ko biết có đúng ko. Trước có cu em cùng công ty em mua đc nhà mời xuống ăn nhà mới, xem cái bàn thờ có nhõn bát hương, mà nó thì độc đinh, em hỏi ai bốc bát hương cho mày mà có mỗi bát vậy, nó bảo em tự bốc anh ạ, em tích hợp hết cả Thần linh Bản thổ, Ông tiền chủ, Bà Chúa đất và toàn thể các cụ Gia tiên nội ngoại vào 1 bát cho nó tiện, hehe. Thế mà vợ chồng nhà đấy làm ăn tốt gớm, thay được nhà to hơn, con cái học hành cũng giỏi giang, có điều giờ nó chuyển nhà khác rồi em chưa đến xem lại ban thờ nhà nó giờ mấy bát

congdanhang3

Xe tải
Nóng thật cụ ạ. Bố em cũng hoả thiêu, thất đầu em toàn mơ thấy bố em nằm ở cái gian nhà trống hoác, nắng chiếu 4 phía xong cụ cứ kêu nóng quá.
Cụ nói Bố cụ nằm ở gian nhà trống hoác, em nghĩ có khi ngôi mộ của Bố cụ bị sụt gì đó nên Bố cụ về báo cho con cháu tu sửa mộ chưa chưa chắc đã do hỏa thiêu.
Bà em mới mất chôn ở Văn Điển, một buổi trưa chú em mơ thấy bà em về nói với chú: Mẹ có một ngôi nhà đẹp, nhưng lại bị dột. Ngay chiều đó chú em ra mộ bà thì thấy mộ bà sạt một góc do mưa to. Những năm 1980 thuê người không dễ như bây giờ, chú em vào mượn xẻng của những người đào mộ rồi tự đắp mộ cho bà đến tối muộn mới về đến nhà.

đại dương xanh 06

[Tịch thu bằng lái]
Cụ ko phải trưởng và các cụ nhà cụ còn thì ko cần bốc bát hương Gia tiên, chỉ cần bát thờ Thần linh thôi. Em thấy có thầy bảo có ban Phật thì các cụ gia tiên mình khó vào được nhà ko biết có đúng ko. Trước có cu em cùng công ty em mua đc nhà mời xuống ăn nhà mới, xem cái bàn thờ có nhõn bát hương, mà nó thì độc đinh, em hỏi ai bốc bát hương cho mày mà có mỗi bát vậy, nó bảo em tự bốc anh ạ, em tích hợp hết cả Thần linh Bản thổ, Ông tiền chủ, Bà Chúa đất và toàn thể các cụ Gia tiên nội ngoại vào 1 bát cho nó tiện, hehe. Thế mà vợ chồng nhà đấy làm ăn tốt gớm, thay được nhà to hơn, con cái học hành cũng giỏi giang, có điều giờ nó chuyển nhà khác rồi em chưa đến xem lại ban thờ nhà nó giờ mấy bát
Quan điểm của em cũng chỉ cần 01 bát hương. Vì bát hương giống như cái điện thoại kết nối tâm linh, quan trọng là gọi được, ko cần điện thoại riêng hoặc quá xịn để gọi. Có thể một thực thể tâm linh nào đó là mình làm mẩy muốn kết nối bằng số riêng, điện thoại Vertu dưng quyết định là ở mình :)).

MaLai_M

[Tịch thu bằng lái]
Đạo là phải giữ!Chứ bọn đầu xanh mỏ đỏ suốt ngày tha mấy cái con đ* về làng.Chứ những người ra ngoài HN thì giữ đạo kinh khủng.Đi lễ,học hát là ới nhau 1 tiếng.Vợ mà học thức cao mà không theo đạo thì sau cưới phải theo thì được chấp nhận,ông anh ruột em cũng có bà vợ làm viettel nhưng ko có đạo,sau này bà đấy theo.Em nhớ một câu chuyện Cha kể:một ông bố đến hỏi cha xứ cho con trai qua 18 tuổi để quyết định theo đạo hay 0.Sau đó Cha hỏi lại:"thế bây giờ anh hãy để con qua 18 tuổi để cháu quyết định có đi học hay 0 nhé!".Ông bố mới thấm thía bài học của Cha.
Thấm bài học gì hở cụ? Phương Tây thống kê tôn giáo chỉ tính người từ đủ 18t.

HoaMaudon

Xe tăng
Quan điểm của em cũng chỉ cần 01 bát hương. Vì bát hương giống như cái điện thoại kết nối tâm linh, quan trọng là gọi được, ko cần điện thoại riêng hoặc quá xịn để gọi. Có thể một thực thể tâm linh nào đó là mình làm mẩy muốn kết nối bằng số riêng, điện thoại Vertu dưng quyết định là ở mình :)).
Thờ cúng Một/ Một số Bề Trên nào đó ở nhà thì đều trên nguyên tắc duy nhất thôi ạ: THÀNH TÂM và BỀ TRÊN LÀ SỐ 1 (về vị trí tọa lạc, sự phù hợp theo tính cách, đặc điểm của Bề trên) trong không gian của ngôi nhà ấy
Việc thể hiện thành các phương tiện vật chất phải đảm bảo được nguyên tắc này, đảm bảo sự KÍNH và TÍN, thì về tâm linh, là sợi dây kết nối sẽ được thiết lập thôi ạ (như Cụ đại dương xanh 06 đã nói, quan trọng không phải là Vertu hay Vsmart, mà quan trọng là Bank ting ting tài khoản bao nhiêu con số đúng không ạ :P )

Em xin lấy ví dụ minh họa như này ạ

Cụ cuhaifus 500 năm trước là 1 người đàn ông tham gia khai hoang lấn biển, cường tráng, vạm vỡ, đương đầu sóng gió, một tay gây dựng cơ đồ
Cụ lập nghiệp xa quê, những ngày đầu tiên, nơi Cụ cùng các chiến hữu đặt chân, lập ấp, khai hoang là vùng bồi đắp
Cơ ngơi của Cụ thời điểm đó chỉ là 1 gian nhà tre, gỗ đơn sơ
Nhưng Cụ là người Hiếu Lễ, thân đi mở cõi nhưng Cụ vẫn canh cánh tâm thành hướng về Ông Bà gia tiên
Ngay khi ổn định được túp nhà tránh mưa tránh gió, Cụ chọn bức vách kiên cố nhất, nơi mái lợp kín dày nhất, Cụ lập 1 ban thờ nhỏ, chỉ là cái bàn tre thôi, nhưng đó là tất cả nơi tôn nghiêm nhất, đẹp nhất, tốt nhất trong túp nhà của Cụ
Bát hương cũng chưa có được loại sứ men rồng phượng, mà chỉ là 1 ống tre đựng gạo
Rằm, mùng 1, Giỗ Kỵ ông bà, Cụ đều Tâm thành kính lễ, với tất cả những gì Cụ có lúc đó, chỉ là lưng cơm, đĩa muối, đĩa rau

Khi ấy, Cụ đứng nghiêm cẩn, Tâm, Tín dâng hương, 1 lòng Hiếu Kính tưởng nhớ đến Ông bà Gia tiên
Thì chắc chắn, Ông Bà gia tiên cũng về chứng giám lòng thành của Cụ

Theo thời gian, Cụ cuhaifus thịnh vượng, phát triển, ngôi nhà trở thành Biệt phủ, lúc đó, Ban Thờ không còn là cái bàn tre nữa, mà là nguyên bộ Ban thờ tiền tỷ, trong Gian thờ riêng, lễ cúng giờ là mâm cao cỗ đầy thịnh soạn sung túc ...

Tình thương, sự phù hộ gia trì của Bề trên đối với Cụ cuhaifus không vì thế mà tăng hơn đâu, và cũng không vì ngày xưa đơn sơ mà Bề trên phù hộ ít hơn đâu, quan hệ của Gia Tiên với con cháu là quan hệ Tình Cảm, Tâm Linh, không phải là lễ vật cầu khấn

Trai lập nghiệp, chỉ cần chỉnh lễ, lên hương, tâm thành tưởng nhớ là Ông Bà Gia tiên về chứng giám
Quan trọng nhất là Tâm và Tín ạ

Elise

Xe hơi
Bố cụ mất sau bao nhiêu lâu thì mang đi thiêu? Khi cụ mơ thấy là trước 49 ngày, mơ đi mơ lại hay mỗi lần một khác?
Bố em mất hôm trước thì sáng hôm sau mang đi thiêu luôn ạ. Sau khi hoả thiêu 3 hôm thì em mơ như vậy ạ. Chỉ duy nhất lần đó em mơ thấy như thế thôi, còn những lần sau em đều mơ thấy bố em ở nhà cũ ạ.

Cụ nói Bố cụ nằm ở gian nhà trống hoác, em nghĩ có khi ngôi mộ của Bố cụ bị sụt gì đó nên Bố cụ về báo cho con cháu tu sửa mộ chưa chưa chắc đã do hỏa thiêu.
Bà em mới mất chôn ở Văn Điển, một buổi trưa chú em mơ thấy bà em về nói với chú: Mẹ có một ngôi nhà đẹp, nhưng lại bị dột. Ngay chiều đó chú em ra mộ bà thì thấy mộ bà sạt một góc do mưa to. Những năm 1980 thuê người không dễ như bây giờ, chú em vào mượn xẻng của những người đào mộ rồi tự đắp mộ cho bà đến tối muộn mới về đến nhà.
Dạ không mộ bố em nền tôn cao, sạch sẽ khô ráo cụ ạ. Mỗi khi về nhà em đều ra thăm mộ bố nên không có chuyện bị sụt cụ ạ. Dù sao cũng cảm ơn cụ đã lưu ý ạ.

Vì thế cho nên, nhiều khi, mà có khi là đa số, tất cả những thủ tục, tập quán xung quanh việc 1 người nằm xuống, thực ra là để YÊN LÒNG những người còn sống, chu đáo với người ra đi là để thanh thản cho những người ở lại mà thôi ạ
Dạ mợ, em trẻ người non dạ nên những việc tâm linh, hay thủ tục, tập quán xung quanh những việc này em rất mơ hồ, chỉ là đôi dòng chia sẻ đến các cụ, các mợ những trải nghiệm thực tế của bản thân thôi ạ.

Trương tam phong

[Tịch thu bằng lái]
Nếu có khả năng, thì mong muốn của em là góp phần trấn trạch 2 mảnh đất này. Nhưng em nghĩ nên thận trọng, cho nên em muốn hỏi ý kiến các cụ các mợ.
Âm linh ở đó rất mạnh, lại còn là mộ thiên táng. Gia đình đáng lẽ nên xây mộ và hương khói đàng hoàng thì lại muốn dùng sức mạnh để trấn áp họ. Người chết có duyên với những người ở đây thì mới chết ở đó. Trấn âp họ cũng chính là trấn áp mình, người sống lâu ở đâu thì thần khí tương liên với đất đai, với đồ vật ở đó. Khi có dấu hiệu bất thường trong nhà là do âm linh muốn đòi hỏi gì đó. Việc bỏ hoang để ngôi nhà đổ nát như vậy thật sự có lỗi. Thần linh bình thường họ cũng muốn trừng phạt. Nếu cụ định dùng phong thủy cắt đứt ảnh hưởng thì e rằng kết quả còn tệ nữa.

DurexXL

Xe lăn
Nhà đã trăm tầng, hôm nay ngày lành tháng tốt, em kính mời các Kụ Mợ ta cùng dời chân sang nhà mới ạ

ngu ngơ

Xe điện
Bố em mất hôm trước thì sáng hôm sau mang đi thiêu luôn ạ. Sau khi hoả thiêu 3 hôm thì em mơ như vậy ạ. Chỉ duy nhất lần đó em mơ thấy như thế thôi, còn những lần sau em đều mơ thấy bố em ở nhà cũ ạ.
Thông thường người ta để sau 3 ngày mới mang đi trôn do thời điểm đấy là hồn hoàn toàn lìa khỏi xác, gắn bó bao năm đi là thoát khỏi luôn cũng khó.
HÌnh ảnh mợ mơ thấy có thể là hình ảnh khi hồn thực sự dời khỏi xác, lò điện thì chói chang tứ phía rồi, đơn độc thì đương nhiên vì có ai tới gần được đâu. Ba hôm thì vẫn quyến luyến ngôi nhà với người thân quen, giai đoạn này dễ mơ thấy lắm.

Elise

Xe hơi
Thông thường người ta để sau 3 ngày mới mang đi trôn do thời điểm đấy là hồn hoàn toàn lìa khỏi xác, gắn bó bao năm đi là thoát khỏi luôn cũng khó.
HÌnh ảnh mợ mơ thấy có thể là hình ảnh khi hồn thực sự dời khỏi xác, lò điện thì chói chang tứ phía rồi, đơn độc thì đương nhiên vì có ai tới gần được đâu. Ba hôm thì vẫn quyến luyến ngôi nhà với người thân quen, giai đoạn này dễ mơ thấy lắm.
Dạ em cảm ơn cụ nhiều ạ.

Trương tam phong

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, cám ơn cụ...
Em sẽ làm như vậy.
Cụ nhờ cụ tamlinh ấy. Huynh của cụ ấy là cụ dienbatn Bùi Quốc Hùng nổi tiếng và có nhiều kinh nghiệm rồi. Còn cái cây thì nó tốt như vậy chứng tỏ đất chỗ đó tốt, không nên chặt .

Xe xĩ xic

Xe hơi
Chuyện tâm linh là có thật đấy các cụ, em kể chuyện em lúc còn bé mà giờ nghĩ lại em còn sợ. Đó là khi em lên lớp 7, thời đó em hay dọa ma các cô dì đi chợ lúc 4-5 h sáng, chả là làng em gần ngã ba ra chợ có cây đa, cây đa này gần ngay bên đường, cứ đến 4-5h sáng là em mặc áo trắng lẻn trèo lên lên cây chờ, thấy mấy bà đạp xe đạp ngang qua là em rên lên, các bà nghe và nhìn thấy em là bỏ chạy toán loạn cả lên, em thấy thế khoái lắm. Một hôm em cũng đến giờ đó trèo lên cây để dọa tiếp, nhưng chờ một lúc lâu mà chả thấy ai đi ngang, ngồi trên cây mỏi cổ nên em mới ngoái cổ và vô tình nhìn lên trên, bất ngờ em thấy một bóng trắng xõa tóc ngồi trên nhánh cây trên sát gần ngay đầu em, hoảng quá em nhảy xuống chạy một mạch về nhà. từ đó em không dám chơi trò đó nữa

Hoàng Trang

Xe ngựa
Chuyện tâm linh là có thật đấy các cụ, em kể chuyện em lúc còn bé mà giờ nghĩ lại em còn sợ. Đó là khi em lên lớp 7, thời đó em hay dọa ma các cô dì đi chợ lúc 4-5 h sáng, chả là làng em gần ngã ba ra chợ có cây đa, cây đa này gần ngay bên đường, cứ đến 4-5h sáng là em mặc áo trắng lẻn trèo lên lên cây chờ, thấy mấy bà đạp xe đạp ngang qua là em rên lên, các bà nghe và nhìn thấy em là bỏ chạy toán loạn cả lên, em thấy thế khoái lắm. Một hôm em cũng đến giờ đó trèo lên cây để dọa tiếp, nhưng chờ một lúc lâu mà chả thấy ai đi ngang, ngồi trên cây mỏi cổ nên em mới ngoái cổ và vô tình nhìn lên trên, bất ngờ em thấy một bóng trắng xõa tóc ngồi trên nhánh cây trên sát gần ngay đầu em, hoảng quá em nhảy xuống chạy một mạch về nhà. từ đó em không dám chơi trò đó nữa
Chắc bà cô nào xoã tóc trêu lại cụ thôi :)).

ngu ngơ

Xe điện
Theo hiểu biết của em thì nếu để ban Phật trong nhà thì cụ phải tách riêng ko chung với ban thờ Thần linh và Gia tiên. Nếu để ban thờ Phật mà ko biết tụng kinh niệm Phật thì cũng chả nên cụ ạ
Thờ ai thì cũng không ngoài mục đích: Tưởng nhớ - Biết ơn - Noi gương, thờ Phật để tự điều chỉnh hành vi của mình thì nên quá chứ. Phật Tổ đâu có viết kinh sách, ngài chỉ là người dẫn chuyện để đệ tử của ngài tự suy nghĩ tìm ra lối đi cho bản thân chính vì thế lúc bấy giờ có nhiều đắc đạo.

Trạng thái
Thớt đang đóng