[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2021 - vol 2

Trạng thái
Thớt đang đóng

tamlinh

Xe tăng
Vâng, cám ơn cụ.

Đằng sau dãy nhà chính là mặt đường. Kế tiếp là đê sông Hồng cao lên.

Các cụ xây căn nhà chính đó theo hướng tọa Bắc triều Nam, lưng dựa vào đê (Sơn), trước mặt nhà có ao (Thủy). Tuy nhiên nhà lại quay lưng vào mặt đường. Các cụ có giải thích xây như vậy cho đỡ ồn ào bụi bặm, và tránh hướng gió mùa Đông Bắc.

Khu nhà này hiện tại chỉ có 1 người ở.

Em định xoay hướng nhà, mặt tiền mở ra đường, tức là hướng Bắc (tuy có con đê cao chắn trước mặt thì cũng dở, nhưng thế đất nó vậy, khó làm khác). Thêm nữa, cho thuê căn nhà chính, để có thêm người ra vào, dùng Nhân khí để giảm mức độ u ám cô liêu của toàn khu nhà. Và sẽ phá bỏ phần tường của dãy nhà đối diện nhà chính, để gió Nam thổi vào khu đất, men theo hình chữ U sẽ thổi thẳng vào ngôi mộ thiên táng (chính là ngôi miếu). Bỏ ý định đào rãnh cắt đứt dòng địa khí.

Các cụ mợ góp ý xem như thế có ổn ko ạ.
Cái kẹt của năm XD đó (vào khoảng 1955), thì hướng nhà đó mới có vấn đề, thêm mặt tiền bị án ngữ dãy nhà ngang cản sinh khí. Thế đất của Cụ còn iên quan đến vị trí đặt cổng. Hướng nhà tốt nhưng vị trí cổng chưa chắc vào cung tốt Cụ nên nhờ thầy PT xem (còn gặp Thầy giỏi hay không lại nhờ vào phần phước chủ may thầy của Cụ), chưa kể phải chọn thời điểm nào để khởi công vì sắp chuyển qua vận mới, nhà làm năm trước, năm sau khác hẳn.

PT mới là phần nhỏ. Còn phần âm mới là phần lớn. Không biết ngôi miếu và ngôi mộ Thiên táng có thuộc đất nhà Cụ không hay đất bên ngoài. Cụ cũng xem Thầy để cúng (hoặc mình tự cúng) cho phần âm trong đất nhà mình để họ không phá, hoặc phù hộ cho, nếu cần thì xin đưa họ lên chùa. Phần âm không phải ai cũng xấu, còn tuy ăn ở của mình với họ.Nguyên nhân chưa hẳn ở ngôi mộ thiên táng. Vì âm có nhiều vị

Làm nhà cũng là chuyện lớn. Chuyện điên loạn cũng do phạm gì tới phần âm, kể cả ăn nói... họ trả thù, hoặc cúng không đúng họ phá, chưa chắc do PT. Chấp nhận sống chung, thích nghi với " lũ" thôi.

Đại Ba

Xe điện
Cái kẹt của năm XD đó (vào khoảng 1955), thì hướng nhà đó mới có vấn đề, thêm mặt tiền bị án ngữ dãy nhà ngang cản sinh khí. Thế đất của Cụ còn iên quan đến vị trí đặt cổng. Hướng nhà tốt nhưng vị trí cổng chưa chắc vào cung tốt Cụ nên nhờ thầy PT xem (còn gặp Thầy giỏi hay không lại nhờ vào phần phước chủ may thầy của Cụ), chưa kể phải chọn thời điểm nào để khởi công vì sắp chuyển qua vận mới, nhà làm năm trước, năm sau khác hẳn.

PT mới là phần nhỏ. Còn phần âm mới là phần lớn. Không biết ngôi miếu và ngôi mộ Thiên táng có thuộc đất nhà Cụ không hay đất bên ngoài. Cụ cũng xem Thầy để cúng (hoặc mình tự cúng) cho phần âm trong đất nhà mình để họ không phá, hoặc phù hộ cho, nếu cần thì xin đưa họ lên chùa. Phần âm không phải ai cũng xấu, còn tuy ăn ở của mình với họ.Nguyên nhân chưa hẳn ở ngôi mộ thiên táng. Vì âm có nhiều vị

Làm nhà cũng là chuyện lớn. Chuyện điên loạn cũng do phạm gì tới phần âm, kể cả ăn nói... họ trả thù, hoặc cúng không đúng họ phá, chưa chắc do PT. Chấp nhận sống chung, thích nghi với " lũ" thôi.
1. Ngôi mộ thiên táng và miếu có nằm trên đất ko: về địa giới của người dương thì chắc là ko ạ. Vì người phụ nữ đó sống và thác ở nửa đầu thế kỷ 16. Vị trí ngôi mộ lại chính là ngôi nhà của bố mẹ người phụ nữ ấy. Ngôi miếu có tiếng là thiêng, dân làng rất kiêng kỵ, nên ko ai dám lấn chiếm đất của miếu đâu.

2. Họ không phá. Mà họ chỉ phù trợ cho con thứ và con dâu, con rể cụ ạ.

tamlinh

Xe tăng
Con trưởng của nhà ở ko được, còn có thể do PT, do nghiệp quả của gia đình đó,chưa hẳn do Vong của bà đó. Ngôi mộ Thiên táng chỉ nói lên đó là ngôi mộ kết phát, tức là chỗ đó có huyệt PT tốt, có sinh khí, đất lành. Nhưng các khu đất lân cận thì chưa chắc.

Ý tưởng xoay ra hướng Bắc của Cụ cũng được, nhưng cần xem hướng, vị trí cổng , cửa chọn năm/ngày xd để lầu dài, ko phải chỉ chọn ngày lành. Nếu cần lùi nhà chính vào để tăng rộng cho sân trước. Bức tường phia đối diện h nam , phá hay không phụ thuộc PA SD, xem xét hướng của nhà chính. (sao xấu, thì che, sao tốt thì mở). Em nghĩ thỉnh thoảng GĐ Cụ nên cúng, thắp nhang cho miếu xin họ phù hộ.

Đại Ba

Xe điện
Con trưởng của nhà ở ko được, còn có thể do PT, do nghiệp quả của gia đình đó,chưa hẳn do Vong của bà đó. Ngôi mộ Thiên táng chỉ nói lên đó là ngôi mộ kết phát, tức là chỗ đó có huyệt PT tốt, có sinh khí, đất lành. Nhưng các khu đất lân cận thì chưa chắc.

Ý tưởng xoay ra hướng Bắc của Cụ cũng được, nhưng cần xem hướng, vị trí cổng , cửa chọn năm/ngày xd để lầu dài, ko phải chỉ chọn ngày lành. Nếu cần lùi nhà chính vào để tăng rộng cho sân trước. Bức tường phia đối diện h nam , phá hay không phụ thuộc PA SD, xem xét hướng của nhà chính. (sao xấu, thì che, sao tốt thì mở). Em nghĩ thỉnh thoảng GĐ Cụ nên cúng, thắp nhang cho miếu xin họ phù hộ.
Vâng, cám ơn cụ.
Về việc con trưởng ko ở được, hoặc ở thì ốm đau bệnh tật, thần trí ko được tốt thì như em đã nói, là chuyện của cả xóm đó, chứ ko riêng của 1 gia đình nào, dòng họ nào. Cho nên em mới nghĩ là do đất...

tamlinh

Xe tăng
Vâng, cám ơn cụ.
Về việc con trưởng ko ở được, hoặc ở thì ốm đau bệnh tật, thần trí ko được tốt thì như em đã nói, là chuyện của cả xóm đó, chứ ko riêng của 1 gia đình nào, dòng họ nào. Cho nên em mới nghĩ là do đất...
Cả xóm bị có thể do đất, có thể do xây nhà cùng hướng, do phần âm, hoặc do trùng hợp vì số mẫu nghiên cứu ít. Khu đất Là một trong nhiều ng nhân, chưa thể khẳng định ng nhân nào. Nếu đất xấu sẽ do PT hoặc tâm linh. Nhưng tâm linh chung ít đánh cả khu xóm và chỉ hướng riêng vào 1 đối tượng nào đó (trưởng nam, thứ nam, ông già, .....), trừ TH liên quan đến PT làng, tâm linh làng, đình làng như là lời nguyền gì đó. Phương Đông chắc có gì đặc biệt.

cuhaifus

Xe container
Em xin lỗi em vang bác ở trên post của cụ mà chẳng hiểu sao lại thành vang cả 2, mạng mẽo chán quá...
em hứa sau khi có vodka sẽ mời bù lại gấp 3.
Riêng việc nhìn avata thế kia mà gọi người ta là "Cụ" đã đáng vang cho đỏ mít rồi nhé

Pikapika2

[Tịch thu bằng lái]
Như ở Huế trước nhà họ có xây một bức tường chắn trước cửa để chặn âm khí. Hình như trên có vẽ bạch hổ?
Vâng, cám ơn cụ.

Các cụ xây căn nhà chính đó theo hướng tọa Bắc triều Nam, lưng dựa vào đê (Sơn), trước mặt nhà có ao (Thủy). Tuy nhiên nhà lại quay lưng vào mặt đường. Các cụ có giải thích xây như vậy cho đỡ ồn ào bụi bặm, và tránh hướng gió mùa Đông Bắc.

Em định xoay hướng nhà, mặt tiền mở ra đường, tức là hướng Bắc (tuy có con đê cao chắn trước mặt thì cũng dở, nhưng thế đất nó vậy, khó làm khác). Thêm nữa, cho thuê căn nhà chính, để có thêm người ra vào, dùng Nhân khí để giảm mức độ u ám cô liêu của toàn khu nhà. Và sẽ phá bỏ phần tường của dãy nhà đối diện nhà chính, để gió Nam thổi vào khu đất, men theo hình chữ U sẽ thổi thẳng vào ngôi mộ thiên táng (chính là ngôi miếu). Bỏ ý định đào rãnh cắt đứt dòng địa khí.

Pikapika2

[Tịch thu bằng lái]

Đại Ba

Xe điện
Như ở Huế trước nhà họ có xây một bức tường chắn trước cửa để chặn âm khí. Hình như trên có vẽ bạch hổ?
Vâng, cám ơn cụ. Vậy dựa theo nguyên lý chung của bình phong thì chắc em sẽ xây 1 bức tường cao chắn giữa khu nhà với ngôi miếu.

Pikapika2

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, cám ơn cụ. Vậy dựa theo nguyên lý chung của bình phong thì chắc em sẽ xây 1 bức tường cao chắn giữa khu nhà với ngôi miếu.
Vâng em nghĩ là phương án ấy chưa chắc tốt hơn thì cũng không xấu hơn. Cứ làm những biện pháp an toàn trước đã. Còn biết đâu với tâm trí và nỗ lực của bác sẽ gặp được giải pháp.

Pikapika2

[Tịch thu bằng lái]
Xưa ở Việt Nam người ta hay chôn chó đá trước cửa nay phong tục ấy cũng hiếm. Ở Trung Quốc thì người ta dùng Môn đang và hộ đối. (Người Việt gọi chệch thành Môn đăng hộ đối). Ở Việt Nam em thấy ở Hội An cũng có dùng môn đang.

Pikapika2

[Tịch thu bằng lái]
Môn đang có thể là cặp sư tử đá, trống đá. Hộ đối là chi tiết trên xà cửa. Có thể có hoa văn hoa cúc.

Pikapika2

[Tịch thu bằng lái]
Hộ
đối ở Hộ An còn gọi là mắt cửa.

ngu ngơ

Xe điện
Chắc cụ cũng tìm thày về xem mảnh đất này, họ nói sao?
E rằng xử lý khu vực này sẽ rất phức tạp. Nếu đúng là bình yên trong sóng gió, thì nên giữ lấy bình yên thôi cụ.

prado2012

Xe điện
Mùng một em mong cụ gặp nhiều duyên lành, có thêm trợ giúp thông tuệ để đưa ra giải pháp cho căn nhà cụ nhé.

cuhaifus

Xe container
Vâng, cám ơn cụ.

Quê em cũng rìa đê sông Hồng, những nhà ở chân đê đa phần em thấy quay mặt chính nhìn lên đê, tất nhiên ở sát chân đê có đường nhỏ chạy dọc theo đê, đi dọc đê quê em thậm chí còn có 1 số đình cổ cũng quay hướng như vậy chứ ko phải chỉ nhà dân đâu

Trạng thái
Thớt đang đóng