[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2021 - vol 2

Trạng thái
Thớt đang đóng

Pikapika2

[Tịch thu bằng lái]
Quả thối trên núi Nùng cũng nhiều. Các cụ có tuổi thơ mạn hồ Tây Thụy Khuê và Quán Thánh chắc biết.
Núi Nùng có nhiều thứ hay như hạt chi chi đỏ chót để xâu cườm. Có hạt em không biết là hạt gì, trẻ con bọn em gọi là hạt lạc tiên. Nó cỡ như hạt lạc nhưng thịt trong, ăn rất ngon. Em cũng chỉ được ăn ở đấy nên không rõ nó là cây gì.

Xe nội lước

Xe container
Núi Nùng có nhiều thứ hay như hạt chi chi đỏ chót để xâu cườm. Có hạt em không biết là hạt gì, trẻ con bọn em gọi là hạt lạc tiên. Nó cỡ như hạt lạc nhưng thịt trong, ăn rất ngon. Em cũng chỉ được ăn ở đấy nên không rõ nó là cây gì.

Lạc tiên đây hả cụ

Pikapika2

[Tịch thu bằng lái]
Không, sau này em lớn lên mới biết cây lạc tiên là cây này. Còn cái quả bọn em ăn ở núi Nùng nó lại khác. Cũng chả hiểu là quả gì.

ngu ngơ

Xe điện
Núi Nùng thiên hạ đồn có nhiều chuyện hay lắm, cụ ở gần đấy có thấy gì không?

tuongminhtsc

Xe tăng
Hồi đấy hàng năm hội Gò rất vui. Em nhớ có năm bao nhiêu tiền mừng tuổi đi ra hội Gò tiêu sạch. Lúc ấy có không khí lễ hội của làng quê chứ không mang tính nghi lễ như sau này. Trên Gò có rất nhiều cây quả thối, bọn em vẫn mang về bỏ vào ống bơ đốt để trêu nhau. Sau này mới biết là cây trắc thối, cây sưa. Một loại gỗ mang tính tâm linh cao và quý.

Đi ra Gò chơi cẩn thận đi qua khu Nam Đồng rất hay bị bọn trẻ con quân khu Nam Đồng trấn. Bọn này con nhà gia binh hay kết bè kết hội để trấn trẻ con khác và đánh nhau.
Thời cuối thập niên 80, bọn em tẩn nhau suốt với bọn quân khu Nam đồng.Hồi đó chưa có đường Hồ Đắc Di, toàn lội mương thôi.

Vasa

Xe buýt
Công to biến sông Tô lịch thành sông vừa thối vừa cụt là của Pháp phải không cụ?
Sông Tô Lịch là do em ấy. Pháp họ quy hoạch chuẩn chỉ. Về kiến trúc cũng đẹp, nhưng bên mảng phong thuỷ thì các kiến trúc sư phong thuỷ họ có nhiều cái cần bàn lắm cụ. E không rõ chuyên môn

ngu ngơ

Xe điện
Đây là thớt tâm linh mà cụ #:-s
Thế giới tâm linh không chỉ có những điều tốt đẹp, ái ố hỉ nộ có đủ cả. Em nghĩ là cần hiểu để hành sử phù hợp, không nên coi đấy toàn là những điều thiêng liêng không thể đụng tới.
Thời cuối thập niên 80, bọn em tẩn nhau suốt với bọn quân khu Nam đồng.Hồi đó chưa có đường Hồ Đắc Di, toàn lội mương thôi.
Cụ chắc ở thế hệ tệ nạn càn quét giới trẻ HN :)) Bên làng Đống Đa thế hệ này cũng đóng góp nhiều, những năm 90 đi vào thấy dặt dẹo nhiều, đế giờ chầu ông bà kha khá rồi.

prado2012

Xe điện
Sông Tô Lịch là do em ấy. Pháp họ quy hoạch chuẩn chỉ. Về kiến trúc cũng đẹp, nhưng bên mảng phong thuỷ thì các kiến trúc sư phong thuỷ họ có nhiều cái cần bàn lắm cụ. E không rõ chuyên môn
Sông Tô lịch từng có thời trong xanh thông với sông Hồng. Đến năm nào đó mới bị ngắt dòng đứt mạch.

Vasa

Xe buýt
Sông Tô lịch từng có thời trong xanh thông với sông Hồng. Đến năm nào đó mới bị ngắt dòng đứt mạch.
Tô lịch trong xanh như xưa thì quá đẹp. Giờ thì có thần thánh cũng cắm cổ bỏ chạy cụ ạ

Hoang1984

Xe hơi
Thời của các cụ 7x trở về trước nhiều khi thách nhau ra bãi tha ma hay mộ mới chôn là bình thường. Em chơi ngu kiểu này rồi nhưng chưa gặp "ma" bao giờ

Mỗi nhà mỗi cảnh.
Tất cả các câu chú bên Phật Giáo là tinh tuý rút ra từ kinh Phật. Nhất là chú Đại Bi đều có hiệu quả "bi năng bạt khổ"
Do vậy giải thích như cụ copy về không thoả đáng.
Bản chất của chú Đại Bi như tụng "Hồng Danh" thôi đều là danh hiệu các vị thánh do QTABT hiện tướng để cứu khổ độ trì. Khi tụng nên quán tưởng tích cực. Đừng nghe những câu đồn thổi vô căn cứ. Nếu tụng chú mà thêm sợ hãi thì còn gì là Đại Bi nữa?
Cụ thử mở nhạc theo thể loại hoà tấu không lời xem có hiện tượng gì ko?
!.
Khoản này em giúp đc
dạo này còn bán ip ko cụ anh

cuhaifus

Xe container
Hồi đấy hàng năm hội Gò rất vui. Em nhớ có năm bao nhiêu tiền mừng tuổi đi ra hội Gò tiêu sạch. Lúc ấy có không khí lễ hội của làng quê chứ không mang tính nghi lễ như sau này. Trên Gò có rất nhiều cây quả thối, bọn em vẫn mang về bỏ vào ống bơ đốt để trêu nhau. Sau này mới biết là cây trắc thối, cây sưa. Một loại gỗ mang tính tâm linh cao và quý.

Đi ra Gò chơi cẩn thận đi qua khu Nam Đồng rất hay bị bọn trẻ con quân khu Nam Đồng trấn. Bọn này con nhà gia binh hay kết bè kết hội để trấn trẻ con khác và đánh nhau.
Các loại lễ hội xưa còn hay, giờ khai mạc mà thấy comple caravat đọc diễn văn khai mạc, hay biển xanh còi ủ đi khai hội là em cạch, xưa muốn nghỉ học toàn đốt hạt thối hoặc còn gọi là hạt khắm đầu gió, thế là trong lớp vài thăng rú lên rồi bịt mũi chạy, thế là giải tán cụ nhỉ

cuhaifus

Xe container
Các cụ cho em hỏi, bốc mộ (sang cát) mà khi bốc lên vẫn chưa bị tiêu hết( thịt còn nguyên, và máu) thì có ảnh hưởng đến con cháu không ạ!
Vì người quen của em từ khi bốc mộ ( mẹ) nhưng chưa tiêu hết, thấy gia đình có vẻ đi xuống, làm ăn khó khăn hơn
Cái này em gặp độ 4 lần rồi, còn máu thì chưa gặp nhưng còn nguyên thì gặp nhiều cụ ạ. Chính tay em còn phải tự làm 1 lần rồi cơ. Theo quan điểm chung thì là ko tốt cho con cháu, cá nhân em thì nghiêng theo cách giải thích khoa học hơn cho đỡ bị tâm lý. Xưa thì khó chứ nay hiện đại nếu có vấn để gì là có phương án đưa đi nướng luôn cũng vẫn sạch cụ ạ.

cuhaifus

Xe container

đại dương xanh 06

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ cho em hỏi, bốc mộ (sang cát) mà khi bốc lên vẫn chưa bị tiêu hết( thịt còn nguyên, và máu) thì có ảnh hưởng đến con cháu không ạ!
Vì người quen của em từ khi bốc mộ ( mẹ) nhưng chưa tiêu hết, thấy gia đình có vẻ đi xuống, làm ăn khó khăn hơn
Chưa tiêu thì ko ảnh hưởng nhưng ứng xử sau đó thì có. Nhiều nhà tìm mọi cách để sang cát (bóc, lóc...) thường ảnh hưởng khá nhiều.
. Thường thì phải đậy lại và lễ lạt hàn gắn...

Nhà bạn em lại ( bóc, lóc ) thảo nào …!
Thường thì các nhà muốn Sang Cát ( Sang áo) thì sẽ xem ngày giờ phù hợp rồi đến đêm sẽ bố trí con cháu 1 vài người ra làm lễ và khám trước ( kiểm tra) nếu người thân đã Sạch sẽ ( Tiêu hết) thì sẽ nhờ thầy xem ngày sang áo , tránh tình trạng chọn ngày sang áo nhưng ko tiêu lại phải ( Bóc,lóc...)

HoaMaudon

Xe tăng
Thường thì các nhà muốn Sang Cát ( Sang áo) thì sẽ xem ngày giờ phù hợp rồi đến đêm sẽ bố trí con cháu 1 vài người ra làm lễ và khám trước ( kiểm tra) nếu người thân đã Sạch sẽ ( Tiêu hết) thì sẽ nhờ thầy xem ngày sang áo , tránh tình trạng chọn ngày sang áo nhưng ko tiêu lại phải ( Bóc,lóc...)
Nhà bạn em lại ( bóc, lóc ) thảo nào …!
Chưa tiêu thì ko ảnh hưởng nhưng ứng xử sau đó thì có. Nhiều nhà tìm mọi cách để sang cát (bóc, lóc...) thường ảnh hưởng khá nhiều.
. Thường thì phải đậy lại và lễ lạt hàn gắn...
Việc này trực tiếp chứng kiến thì em có 1 lần ạ

Đó là lần sang áo cho Ông Ngoại em
Ông ốm lâu năm, dùng cũng nhiều thuốc, lại táng nơi ruộng khô, nên mặc dù đã để tới gần chục năm (sau khi Ông mất được 4 năm, định 5 năm sang áo thì Mợ em là con dâu Ông mất, thế nên đành phải để lại đến khi làm cho cả Ông và Mợ em, Ông trước, Mợ sau), gia đình vẫn chưa yên tâm
Ông bác em mời 1 Thầy đến để xem. Thầy dân gian thôi, cũng xuềnh xoàng, đi xe đạp (cách đây hơn chục năm) từ xã bên sang

Thầy cùng nhà em ra mộ Ông, rồi bảo Cậu em (con trai ông) thắp hương rồi khấn xin được hỏi thăm sức khỏe ông.
Sau khi hương cháy được 1/3, Thầy lấy 7 quả cau gồm 1 quả rời, 2 chùm còn lại mỗi chùm 3 quả liền nhau (nhà em đã chuẩn bị sẵn theo lời thầy dặn từ hôm trước), 7 lá trầu để lên trên mộ theo thứ tự từ đầu xuống chân của Ông nằm là 1 quả lẻ rồi đến 2 chùm 3 quả.
Thầy đứng nghiêm lẩm nhẩm khấn, xong thì vái 3 vái
Hương tàn, thầy bảo Cậu em lấy cau rồi cho vào túi, đánh dấu để nhớ chùm trên, chùm dưới rồi mọi người cùng về nhà Cậu em trao đổi, không đứng nói chuyện ngay ở mộ
Về đến nhà cậu em, Thầy bảo bày 7 quả cau ra đúng thứ tự ở trên mộ, sau đó lấy dao bổ đôi từng quả

Quả lẻ và chùm 3 quả trên hạt cau sáng đều, đầy đặn
Chùm 3 quả dưới thì quả bên trái bị hạt khô, lại có vết giống như nứt, quả bên phải thì hạt bị sẫm màu, đỏ sậm

Thầy chỉ vào quả cau bên trái, hỏi: Lúc còn sống, chân ông bị tật bên trái đúng không?
Cả nhà em nhìn nhau, đúng 100%, chân Ông em bị tật từ thời còn trẻ, nhưng là tật kín, nên người ngoài không ai biết do không ảnh hưởng đến đi lại
Thầy chỉ vào quả cau bên phải, nói: Chân bên phải chưa tiêu sạch sẽ, vẫn còn 1 ít phần đùi, nhưng vẫn làm được vì đầu và thân mình đã sạch cả rồi, nhớ chuẩn bị rượu trắng để rửa

Mấy hôm sau, khi sang áo cho Ông, em chỉ đứng vòng ngoài chạy đèn với cháo ăn khuya cho lực lượng chính quy :) , không dám vào nhìn trực tiếp khi đưa Ông sang, nhưng như lời Cậu em và mọi người kể lại thì chính xác là Ông em sạch sẽ, chỉ còn lại phần đầu gối và 1 đoạn đùi phải của Ông em dính chút chưa tiêu hết, dội rượu vào thì tan nhanh

Đây là việc em chứng kiến trực tiếp, ông Thầy năm đó cũng ngoài 80, là thầy theo dòng Pháp sư dân gian đồng bằng Sông Hồng, không phải style các thầy đi GLC300 trẻ tuổi thành đạt nhả khói điện tử mù mịt ngày nay ạ :P

Trạng thái
Thớt đang đóng