[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2021 - vol 2

Trạng thái
Thớt đang đóng

HoaMaudon

Xe tăng
Không hiểu sao đọc mấy chương về ký túc xá trong Mao sơn tróc quỷ lại cứ liên tưởng đến Đại học Thuỷ lợi. Liên tưởng thế thôi chứ em vào từ nhỏ chỗ viện thiết kế nên chỉ nhớ cảm giác. Thời sinh viên chả quen ai để vào đấy cả. Ngày xưa khu xung quanh gò Đống Đa toàn ao chuôm, hồi xưa em đi từ Vĩnh Hồ lên Giảng Võ hoặc đi đường chính hoặc đi đường đất qua các ruộng rau muống. Bây giờ thì không tưởng tượng được nữa.
Phố Vĩnh Hồ những năm 198x ngày nay có tên là phố Thái Thịnh ạ
Tên Vĩnh Hồ thì được đặt cho 1 ngõ nhỏ cắt từ phố Thái Thịnh (Vĩnh Hồ cũ) vào trong làng Thịnh Quang và chạy ra song song với Phố Thái Thịnh (phía bên Nhà trẻ Hoa Hồng)
Khu tập thể Vĩnh Hồ được xây dựng từ những năm cuối 1970s đến đầu 1980s thì có dân cư về ở, vị trí khu tập thể Vĩnh Hồ là trên cánh đồng và nhiều hồ ao giáp với làng Thịnh Quang
Những năm đó quy hoạch cũng đã rất khoa học: có trường cấp I, II Thái Thịnh, Thịnh Quang, có nhà trẻ Hoa Hồng, có Rạp chiếu phim Đống Đa, về sau có Viện Châm cứu
Trong cả khu vực Đống Đa mà em khoanh vùng ở map bên trên, thì có khu Vĩnh Hồ, khu Nam Đồng, khu Trung Tự, khu Kim Liên là 4 khu cao tầng (thời đó, 5 tầng là max) được nối tiếp xây dựng ở đây. Kim Liên, Trung Tự rồi Nam Đồng và Vĩnh Hồ ạ

Những năm 198x, đứng trên tầng 4, 5 của khu này là nhìn thấy ánh đèn khu kia, vì cả khu vực ấy chẳng có nhà nào cao hơn thế
Nhìn chếch lên phía Tây Bắc thì là Khách sạn Hà Nội 11 tầng cao vòi vọi, trắng tinh :P
Còn hôm nào trời trong xanh thì nhìn thấy cả Ba Vì, Tam Đảo ạ

Pikapika2

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, các địa danh liệt kê ở trên đều gắn với tuổi thơ của em hết. Cũng có lần tí chết đuối ở đấy.

mypleasure

Xe buýt
Hết dịch, Cụ tổ chức các Cụ, các Mợ thớt Tâm linh offline đi ạ
Điều lệ:
- không mang gấu ó, sói già đi theo
- không mang âm binh, quỷ phó đi theo
- giao lưu vui vẻ, không mở thiên nhãn soi căn nhau

:P :P :P
Lúc họp điểm danh có trường hợp bảo chủ em bận em đi thay thì làm thao mợ?😀

Mít - Mật

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi, bốc mộ (sang cát) mà khi bốc lên vẫn chưa bị tiêu hết( thịt còn nguyên, và máu) thì có ảnh hưởng đến con cháu không ạ!
Vì người quen của em từ khi bốc mộ ( mẹ) nhưng chưa tiêu hết, thấy gia đình có vẻ đi xuống, làm ăn khó khăn hơn

Pikapika2

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ cho em hỏi, bốc mộ (sang cát) mà khi bốc lên vẫn chưa bị tiêu hết( thịt còn nguyên, và máu) thì có ảnh hưởng đến con cháu không ạ!
Vì người quen của em từ khi bốc mộ ( mẹ) nhưng chưa tiêu hết, thấy gia đình có vẻ đi xuống, làm ăn khó khăn hơn
Có trường hợp gọi là mộ kết thì theo nhiều người sẽ ảnh hưởng đến con cháu.

ngu ngơ

Xe điện
Không hiểu sao đọc mấy chương về ký túc xá trong Mao sơn tróc quỷ lại cứ liên tưởng đến Đại học Thuỷ lợi. Liên tưởng thế thôi chứ em vào từ nhỏ chỗ viện thiết kế nên chỉ nhớ cảm giác. Thời sinh viên chả quen ai để vào đấy cả. Ngày xưa khu xung quanh gò Đống Đa toàn ao chuôm, hồi xưa em đi từ Vĩnh Hồ lên Giảng Võ hoặc đi đường chính hoặc đi đường đất qua các ruộng rau muống. Bây giờ thì không tưởng tượng được nữa.
Giáp gò thì không thay đổi nhiều, chỗ bể bơi bây giờ là Bột giặt Thái Hà, phía bên trên vẫn mấy nhà 2 tầng xây cách đây trăm năm. Khu sau chợ Thái Hà kéo đến Hoàng Cầu thì như cụ nói. Em nhớ mấy nhà mặt đường Tây Sơn cấp 4 còn lại sau này phải thấp hơn mặt đường 50-60cm.

Pikapika2

[Tịch thu bằng lái]
Hồi đấy hàng năm hội Gò rất vui. Em nhớ có năm bao nhiêu tiền mừng tuổi đi ra hội Gò tiêu sạch. Lúc ấy có không khí lễ hội của làng quê chứ không mang tính nghi lễ như sau này. Trên Gò có rất nhiều cây quả thối, bọn em vẫn mang về bỏ vào ống bơ đốt để trêu nhau. Sau này mới biết là cây trắc thối, cây sưa. Một loại gỗ mang tính tâm linh cao và quý.

Đi ra Gò chơi cẩn thận đi qua khu Nam Đồng rất hay bị bọn trẻ con quân khu Nam Đồng trấn. Bọn này con nhà gia binh hay kết bè kết hội để trấn trẻ con khác và đánh nhau.

Đại Ba

Xe điện
Dạ, em tiếp đây ạ

Các Cụ Mợ chắc còn nhớ, năm 1989, kỷ niệm tròn 200 năm Chiến thắng của Đức vua Quang Trung, đại phá quân Thanh, chúng ta đã xây dựng Tượng đài Vua Quang Trung ở khu vực Gò Đống Đa

Năm 1989, nhân kỷ niệm 200 năm chiến thắng Ngọc Hồi - Đống Đa, Công viên văn hoá Đống Đa (Hà Nội) được thành lập trên cơ sở khu vực Gò Đống Đa theo quyết định số 2308 QD/UB ngày 12-5-1990 của Ủy ban nhân dân thành phố Hà Nội. Đây là công trình kiến trúc mang tính lịch sử văn hoá nhằm ghi nhớ công ơn của người anh hùng áo vải Quang Trung - Nguyễn Huệ. Tổng diện tích của công trình 21.745 m2 được chia làm hai khu vực, gồm khu vực tượng đài, nhà trưng bày... và khu vực gò.

Khu vực thứ nhất có diện tích 15.200m2 bao gồm tượng đài, hai bức phù điêu, nhà trưng bày...

Nếu vào công viên từ phố Đặng Tiến Đông, chúng ta sẽ bắt gặp hình ảnh tượng Quang Trung - Nguyễn Huệ đứng sừng sững, uy nghi, lưng đeo gươm. Tượng đài vua Quang Trung cao 14,65m, làm bằng chất liệu bê tông cốt thép nặng đến 200 tấn, được ốp đá hoa cương và phun vảy đồng. Phía dưới chân tượng đài là chiếc lư hương bằng đồng đúc. Sân khấu rộng, được lát đá hoa cương và các đường băng, thảm cỏ, cây xanh. Phía bên trái khu vực tượng đài cao 17m.

Còn hai bên phía sau của tượng đài là hai bức phù điêu, bức bên phải dài 30m, cao 4,5m (diện tích 135m2), bức bên trái dài 17m, cao 4,5m (diện tích 77,4m2). Đây là hai bức phù điêu mô tả trận đánh của quân và dân ta dưới sự chỉ huy tài tình về quân sự của Quang Trung tấn công thần tốc vào giải phóng kinh thành Thăng Long vào mùa xuân Kỷ Dậu. Hình ảnh đoàn quân hùng mạnh trên những bức phù điêu như làm sống dậy không khí hào hùng của đoàn quân năm xưa. Mặt sau của hai bức phù điêu được ốp đá hoa cương, có ghi lời hịch của vua Quang Trung, sơ đồ trận đánh, triện đồng... Tất cả đã tạo cho cảnh quan khu vực tượng đài uy nghi, rộng lớn, để tổ chức lễ hội hàng năm và các hoạt động văn hoá văn nghệ.

Có thể thấy, Đức Quang Trung uy nghiêm, lẫm liệt, tay cầm đốc gươm, gươm trong vỏ - ý là đã ngưng binh đao, nhưng Uy dũng vẫn lồng lộng, sẵn sàng vung gươm khi cần
Phía sau Ông, là binh mã tượng xe, sỹ tướng hùng hậu
Mắt Ông nhìn thẳng, dũng khí ngời ngời

Nhưng các Cụ Mợ đã có lúc nào nghĩ đến vị trí của Tượng Đài không? Tại sao lại có hướng chênh chếch mà không phải là nhìn thẳng vuông góc ra đường Đặng Tiến Đông như hầu hết các công trình khác?

Khi nhìn trên bản đồ tổng quan, các Cụ Mợ sẽ thấy, có lẽ không phải chỉ là sự ngẫu nhiên ạ

Các nội dung xung quanh em xin phép không được post, vì toàn bộ chỉ là những câu chuyện truyền miệng, dân gian, truyền thuyết ... về việc kiến trúc của tòa nhà chính, về những chuyện tâm linh xung quanh, và về ý nghĩa Tâm linh của những kiến trúc này .... là 1 câu chuyện của Ta và Bạn ...từ hàng ngàn năm, rồi từ hàng trăm năm ..... đấu tranh, kiềm chế, hóa giải .....
Vâng. Việc các cụ trấn yểm như thế nài, em nghĩ cũng nên ít nói. Để phòng kẻ thù truyền kiếp phá hoại.

khanhbeo2010

Xe tải
Website
phuckhanhlinh.net
Hồi đấy hàng năm hội Gò rất vui. Em nhớ có năm bao nhiêu tiền mừng tuổi đi ra hội Gò tiêu sạch. Lúc ấy có không khí lễ hội của làng quê chứ không mang tính nghi lễ như sau này. Trên Gò có rất nhiều cây quả thối, bọn em vẫn mang về bỏ vào ống bơ đốt để trêu nhau. Sau này mới biết là cây trắc thối, cây sưa. Một loại gỗ mang tính tâm linh cao và quý.

Đi ra Gò chơi cẩn thận đi qua khu Nam Đồng rất hay bị bọn trẻ con quân khu Nam Đồng trấn. Bọn này con nhà gia binh hay kết bè kết hội để trấn trẻ con khác và đánh nhau.
Ngoài quả thối ra trên Gò còn có quả nổ. Quả này khi chín thả vào nước sau một lúc nó nổ bung các cánh ra, ngày bé hay lên trên đỉnh gò kiếm chơi mấy trò này

Pikapika2

[Tịch thu bằng lái]
Ngoài quả thối ra trên Gò còn có quả nổ. Quả này khi chín thả vào nước sau một lúc nó nổ bung các cánh ra, ngày bé hay lên trên đỉnh gò kiếm chơi mấy trò này
Đúng rồi em gọi là hạt nổ. Chỉ cần cho vào miệng nhấm tí nước bọt là nó sẽ nổ. Giờ quả này cũng hiếm.

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Điều lệ:

Ok e ủng hộ nhá.dù chưa thể tham gia được nhưng cũng hi vọng có 1 ngày được tham gia

herotran8

Xe tăng
Đúng rồi em gọi là hạt nổ. Chỉ cần cho vào miệng nhấm tí nước bọt là nó sẽ nổ. Giờ quả này cũng hiếm.
Quả gì hay vậy? Ngày bé em nghịch nhiều mà chưa từng biết loại quả này.
Edit: em vừa gg https://youmed.vn/tin-tuc/cay-qua-no-trai-no-tuoi-tho-cay-thuoc-quy-hiem/
Ko biết có phải cây hoa tím trồng nhiều ở hàng rào, vườn hoa các khu chung cư ko ạ?
Edit 2: em tìm được video cho quả nổ vào chậu, phút thứ 5

Chỉnh sửa cuối:

xe_ga

Xe tăng

prado2012

Xe điện
Quả thối trên núi Nùng cũng nhiều. Các cụ có tuổi thơ mạn hồ Tây Thụy Khuê và Quán Thánh chắc biết.

prado2012

Xe điện
Thằng cu em nahf em dân kiến trúc, phong thuỷ. Em hỏi nó thì bảo Tàu yểm cũng không thâm độc bằng Pháp yểm.
Công to biến sông Tô lịch thành sông vừa thối vừa cụt là của Pháp phải không cụ?

ngu ngơ

Xe điện
Quả thối trên núi Nùng cũng nhiều. Các cụ có tuổi thơ mạn hồ Tây Thụy Khuê và Quán Thánh chắc biết.
Bây giờ trên núi sạch bách rồi cụ. Sáng ra lên xem bà con tập khí công theo trường phái ôm cây cổ thụ cũng vui đáo để:))

Khoai Cún

Xe tăng
Điều lệ:

Uẩy, em đang hóng mấy cụ có thiên nhãn soi hộ xem số bảy hay ba mà chìm nổi quá đà đây chị ơi.

UnitedKondoms

Xe điện
Uẩy, em đang hóng mấy cụ có thiên nhãn soi hộ xem số bảy hay ba mà chìm nổi quá đà đây chị ơi.
Em can mợ
Mấy Lão OFer có mà mở sắc nhãn hau háu soi full options Mợ nhá

;)

Trạng thái
Thớt đang đóng