[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2021 - vol 2

Trạng thái
Thớt đang đóng

pikapika1

[Tịch thu bằng lái]
Cái này như cụ Hiến Lê nói là Đạo của người quân tử, người hiểu biết lẽ vận động của trời đất như vật cùng tất phản thì sẽ biết cách sống thế nào cho hợp với nguyên lý đó.
Kinh Dịch kinh khủng lắm các cụ ạ, em chỉ biết nói thế thôi, vì em có cơ duyên được tiếp xúc với đại cao thủ môn này rồi. Nó dành cho người có năng khiếu và trực giác cao. Em được bói mấy quẻ mà nó đến khiếp sợ luôn ấy ạ.
Dịch mô tả quy luật vũ trụ, nên dự đoán được căn cứ trên đó rất chuẩn. Nếu cứ để mọi thứ trôi theo thì nó sẽ xảy ra như vậy, nhưng nếu dùng ý chí có thể thay đổi được. Đặc điểm là trong dịch luôn nói về chữ Đức, Trung , Chính. Người Đại thiện lúc nào cũng tốt, Người Đại ác lúc nào cũng xấu, đây là 2 loại người mà không bị quy luật chi phối.
Cho nên trong quẻ dịch hầu như hào nào cũng nói về Đức, giữ đức thì xấu thành tốt, không có đức thì tốt cũng hóa xấu.
Bên Phương Tây họ dùng ý chí cá nhân nên có thể thay đổi được, vẫn thành công .. Bản thân dịch chỉ ra, nếu biết quẻ, có thể thay đổi được kết quả, nhưng trinh độ phải rất cao.

Vasa

Xe buýt
Nghe các cụ bàn Kinh Dịch hay quá, bản thân em làm về khoa học, một lần chén chú chén anh với ông anh dưới Quảng Ninh. Ông đưa cho quyển photo kinh dịch của cụ Hiến Lê. E đọc 1 mạch thấy cuốn. Kinh dịch các nhân em thấy để am hiểu được nó thì cần có cái duyên của mình các cụ. Vd để hiểu được cái Đạo trong kinh dịch nói, em thấy chắc vỡ đầu rồi.

NAVARA EL

Xe máy
Hóng cc kể chuyện ma

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Vì cố mà hiểu nên mỗi người hiểu một kiểu và đều không chắc chắn. Vì thế Kinh dịch định hình lối tư duy quy nạp. Kiểu như luận thơ đề sau 6h30 pm.
Em nghiền ngẫm Kinh Dịch của cụ Ngô 25 năm trước và nhận thấy ko thể áp dụng vào cuộc sống được vì sự mơ hồ của nó nên từ bỏ. Quay sang tư duy diễn dịch thấy mọi thứ chắc chắn hơn nhiều.
E thì thấy nó áp dụng được nhiều.nhưng mình ngu nên chỉ áp dụng được 1ít:D.hay vì nó rộng chứ 1 là 1 chắc giờ chẳng ai nghiên cứu.cái tối nghĩa cũng có thể người xưa cũng không giải thích nổi

LÃO CANH NÔNG

Xe điện
Cái này như cụ Hiến Lê nói là Đạo của người quân tử, người hiểu biết lẽ vận động của trời đất như vật cùng tất phản thì sẽ biết cách sống thế nào cho hợp với nguyên lý đó.
cũng như cụ Phan nói về hàm nghĩa của chữ Dịch - 1 sự vận động vòng tròn tuần hoàn của Bất dịch - Giao dịch - Biến dịch
sau cái gọi là Vật cùng tất phản (Biến dịch) lại là 1 trạng thái Bất dịch (mới)

tỉ như Càn (có cái chất cố định + cái lý nhất định đặc trưng của Càn - Bất dịch)
đổi các nét từ dương thành âm (Giao dịch) sẽ "Biến dịch" thành ra Khôn - chính lại có 1 sự Bất dịch (mới) của Khôn.

UltraMod

Xe tăng
Website
trendyeyewear.vn
Thật ra em thấy không riêng Cụ Tố, Kinh Dịch hay kể cả là Cụ Trạng Trình đi nữa, mà hầu hết - nếu như không nói là tất cả những lời sấm truyền, dự đoán của các Nhà Tiên tri nổi tiếng (level Nhân loại, Quốc gia) đều ở dạng mập mờ, có thể hiểu theo đa nghĩa ạ
Và thường thì khi có 1 sự kiện nào đó chấn động xảy ra, theo luận giải logic với tư duy áp tương tự, thì mọi người mới ồ, à, ra thế, chuẩn quá ...
Về hình thức, cũng không khác mấy so với việc : biết thế thì lùa ngựa của các Chã về sau khi trận bóng kết thúc :P

Một trong những câu sấm (mà dân gian truyền miệng) của cụ Trạng Trình có giá trị xuyên thời gian và địa điểm, vượt ra khỏi lãnh thổ nước Việt, người Việt là đây ạ

Pierre Marie Antoine Pasquier, hay thường được biết với tên Pierre Pasquier (6 tháng 2, 1877-15 tháng 1, 1934) là Toàn quyền Đông Dương từ năm 1928 đến 1934.

Pasquier tử nạn khi chuyến bay chở 10 người bị rơi ở Corbigny, Nièvre, Pháp ngày 15 tháng 1 năm 1934. Tương truyền cái chết của Pasquier, Trạng Trình Nguyễn Bỉnh Khiêm đã tiên đoán trong cuốn Sấm ký với hai câu lục bát:[3]

Giữa năm hai bảy mười ba
Lửa đâu mà đốt tám gà trên mây

Một phiên bản khác:
Vào năm hai bảy mười ba
Trời nổi cơn gió tám gà chết thiêu

Theo câu sấm truyền thì năm đó là năm nhuận với hai tháng 7 âm lịch nên có 13 tháng. Pasquier được phiên âm là "Bát Kê, 八雞", tức là "tám gà". Ngày 15 tháng 1 năm 1934 nhằm ngày mồng một Tháng Chạp năm Quý Dậu, một năm nhuận.
Thế thì chịu rồi 😁

đại dương xanh 06

[Tịch thu bằng lái]
Kinh Dịch kinh khủng lắm các cụ ạ, em chỉ biết nói thế thôi, vì em có cơ duyên được tiếp xúc với đại cao thủ môn này rồi. Nó dành cho người có năng khiếu và trực giác cao. Em được bói mấy quẻ mà nó đến khiếp sợ luôn ấy ạ.
Dịch mô tả quy luật vũ trụ, nên dự đoán được căn cứ trên đó rất chuẩn. Nếu cứ để mọi thứ trôi theo thì nó sẽ xảy ra như vậy, nhưng nếu dùng ý chí có thể thay đổi được. Đặc điểm là trong dịch luôn nói về chữ Đức, Trung , Chính. Người Đại thiện lúc nào cũng tốt, Người Đại ác lúc nào cũng xấu, đây là 2 loại người mà không bị quy luật chi phối.
Cho nên trong quẻ dịch hầu như hào nào cũng nói về Đức, giữ đức thì xấu thành tốt, không có đức thì tốt cũng hóa xấu.
Bên Phương Tây họ dùng ý chí cá nhân nên có thể thay đổi được, vẫn thành công .. Bản thân dịch chỉ ra, nếu biết quẻ, có thể thay đổi được kết quả, nhưng trinh độ phải rất cao.
Dịch nó mang tính logic nên nếu đòi hỏi trực giác thì e hơi xung đột.
Nhưng trải nghiệm thực tế em thấy, rất nhiều ca chữa bệnh bằng tâm linh nhưng tung hỏa mù là đông y để tránh dị nghị, nhiều ca dựa vào các thế lực âm mách nhưng tung hỏa mù là bói bài, gieo quẻ xyz.... Bản chất không khác biệt là nhờ hỗ trợ của thế lực tâm linh.

HoaMaudon

Xe tăng
Cụ còn lưu không ạ, nếu có thể thì PM giúp em, vì em hay xem lại để nghiên cứu ạ.
Hôm nào mát trời, Cụ cho em gửi bát tự, nhón tay xem giúp em nhé ạ

Hoàng Linh 88

[Tịch thu bằng lái]
Nhưng trải nghiệm thực tế em thấy, rất nhiều ca chữa bệnh bằng tâm linh nhưng tung hỏa mù là đông y để tránh dị nghị, nhiều ca dựa vào các thế lực âm mách nhưng tung hỏa mù là bói bài, gieo quẻ xyz.... Bản chất không khác biệt là nhờ hỗ trợ của thế lực tâm linh.
Đúng thế đó cụ, phải có trực giác để thấy cái logic, quy luật vũ trụ trong đó, âm dương/ngũ hành/ lý -khí-hình/ tam tài
Vụ dùng thế lực tâm linh để hỗ trợ e cũng có đc nghe, họ đi theo thầy bói để biến lời bói thành sự thật. Cho nên cần thận đi xem bói ko là lãnh đủ.

Chỉnh sửa cuối:

pikapika1

[Tịch thu bằng lái]
Có cả trực giác nhất là trong khi luận quẻ. Nói chung cũng rất phức tạp. Em cũng hiểu sơ sơ thôi.

anhngaovhh

Xe hơi
Em cũng có đọc một số bài viết về việc này, và cũng ở báo giấy hay tạp chí gì đó, khoảng những năm 9x cuối, đầu 2000 ạ
Em nhớ không rõ nữa, nhưng dường như là có dùng đến Thầy tâm linh hoặc những người có khả năng tương tự như vậy, tức là nếu may mắn vớt lên và ở làng đó/ khu vực gần đó có những người này, được mời, gọi hoặc tình cờ có mặt, ra tay thì cứu được. Một trong những việc để cứu là chọn trai đinh đào 1 huyệt đất như mộ bình thường, chuyển người đuối nước xuống, em không nhớ là có lấp đất hay không, rồi sau đó Vị kia sẽ làm pháp/phép/thuật/mẹo...cùng với các thủ tục lễ lạt khác, có sát sinh (lợn, gà ...) và kết quả là có khả năng cứu được người đuối nước lâu - được coi là đã chết nhưng vẫn sống lại

Đọc và nghe qua thì có vẻ hoang đường, nhưng về khoa học thì cho đến nay, thời điểm CẬN TỬ vẫn là 1 trong những góc sâu mà ánh sáng khoa học chưa chiếu sáng được toàn bộ, đây cũng là nơi mà có nhiều trường hợp người ra đi rồi quay lại, gọi là trải nghiệm cận tử, với những ký ức, mô tả mỗi người một vẻ nhưng cũng có nhiều điểm giống nhau

Về tâm linh, theo quan điểm của 1 số tin ngưỡng, tôn giáo thì thời điểm cơ thể ngừng sống, là bắt đầu 1 khoảng thời gian cho đến trước khi cơ thể sinh học bị hư hại nặng (nặng đến mức độ nào thì cũng không có tiêu chí rõ rệt), khoảng thời gian này thì linh hồn/ hồn phách/ tinh phách ... đã thoát ra khỏi cơ thể, nhưng nếu có 1 số pháp thuật, pháp lực cộng với 1 số điều kiện khách quan xung quanh nhất định thì vẫn có thể đưa nhập trở lại được, hoặc trường hợp xấu hơn là 1 chủ thể âm khác lại tiến chiếm xâm nhập cơ thể đó

Em mong các Cụ Mợ cùng phân tích làm rõ hơn ạ
Trước em có đọc 1 cmt trên mạng, người ta không nói rõ, em cũng không hỏi. Có giết vịt rồi áp vào ngực người chết đuối. rồi làm gì nữa thì họ không có nói. Với cả sau khi cứu được thì người đã từng suýt chết ấy có thể thấy được những thứ mà người trần không thấy.

anhngaovhh

Xe hơi
Em học nhân văn, K43 mợ ạ. Mà em k đc các thầy xem tay đâu mợ ơi. Chỉ có các bạn sinh viên nữ, hmm mà phải xinh thì mới đc xem tay nhé.
Tiền bối. Em cũng Nhân Văn. Không biết tiền bối khoa nào. Có khi cùng Khoa, vì nghe mùi giống khoa X lắm ạ. Hi

anhngaovhh

Xe hơi
Nhân nói về ngã nước, em kể lại cảm giác một lần em bị ngã xuống ao hầu các cụ trong lúc chờ chuyện chính.

Hồi nhỏ em ở với ông bà, bao xung quanh thửa đất toàn là ao, lớn nhỏ tận 5 cái.
Từ 5-7 tuổi (giai đoạn được thả cho tự chơi và chưa khôn lắm), em bị ngã xuống ao mấy lần, lần này là nhớ nhất.
Hôm ấy tầm 9-10 giờ sáng, ông nội em lúi húi trong bếp để nổi lửa cơm nước, bà nội em bán hàng ở chợ, em tha thẩn tự chơi một mình.
Em chơi chỗ ngõ thẳng cổng ra, hai bên là hai cái ao. Xung quanh xa xa có mấy người làm ruộng.
Em nhớ như in là tự nhiên em ra sát bờ ao, đu vào cái cột tre cắm dưới ao. Xong mắt em díu lại, cảm giác rất êm ái như đi dần vào giấc ngủ, cái cột tre nghiêng đi và em ngả từ từ xuống ao.
Từ lúc đó đến lúc được vớt lên, tỉnh dậy em không biết gì hết. Chắc lúc em rơi tùm xuống thì có người nghe thấy nên hô hoán, vớt em lên, ông nội em chạy ra. Em chỉ nhớ rõ cảm giác lúc díu mắt vào, không sợ gì cả mà hình như cũng không bị sặc nước nên không thấy khó chịu.
Nếu không có người thấy mà vớt lên chắc em cứ thế tèo trong giấc ngủ, nghĩ lại sợ phết.
Em còn bị một lần ngã vào bể nước ở quê cách đây hơn chục năm cũng trong tình trạng gần như thế.
Vầng, em cũng nghe báo đài nói là khi rơi xuống nước tinh thần hoảng loạn. Nhưng hồi cấp 2, khi ấy nhà em còn ao, ra cái bậc gạch dưới ao giũ ủng hay quần áo cho bố thì phải. Vừa đặt chân từ trên vườn xuống bậc gạch dưới ao (bậc ấy có rêu vì nước từ trên cống hay rỉ xuống, nhưng ở mép trong cùng), em bước xuống bậc thì trơn và ngã tủm luôn xuống ao. Không biết bơi nên cứ ngoi lên chưa kịp kêu lại tụt luôn, mà cảm giác bồng bềnh, cũng không hoảng loạn gì đâu ạ. Xong bố em chắc nghe thấy tiếng "tủm" thì chạy ra kéo em lên. Nhưng sau vụ đó như không vậy, em chẳng thấy ai nhắc lại gì cả.

techz1

Xe buýt
Website
www.nhadat81.com
Đúng thế đó cụ, phải có trực giác để thấy cái logic, quy luật vũ trụ trong đó, âm dương/ngũ hành/ lý -khí-hình/ tam tài
Vụ dùng thế lực tâm linh để hỗ trợ e cũng có đc nghe, họ đi theo thầy bói để biến lời bói thành sự thật. Cho nên cần thận đi xem bói ko là lãnh đủ.
Ngũ hành có liên quan gì đến âm dương hả cụ ? em không thấy có sự liên quan lắm

Trạng thái
Thớt đang đóng