[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2021 - vol 2

Trạng thái
Thớt đang đóng

pikapika1

[Tịch thu bằng lái]
Cụ có nghiên cứu Kinh Dịch ạ, bộ môn này quá khó đối với em.
Vâng em có học và nghiên cứu nhưng cũng chỉ để hiểu về khía cạnh triết học thôi. Chứ em không auwr dụng ứng dụng để bói toán. Lúc trẻ em cũng từng thấy khó hiểu. Giờ thì thấy đỡ khó hơn một tẹo.

pikapika1

[Tịch thu bằng lái]
Em có tập toẹ nghiên cứu về tử vi nên không dám nhận xét về bộ môn khác ạ:D
Sư phụ em hồi đó có muốn dạy em thêm về tử vi và tứ trụ nhưng thực tình em lười và không ham hố bộ môn bói lắm nên chối. :D

hp78

Xe điện
Sư phụ em hồi đó có muốn dạy em thêm về tử vi và tứ trụ nhưng thực tình em lười và không ham hố bộ môn bói lắm nên chối. :D
Em cũng nghiên cứu thêm tứ trụ, nhưng do tự đọc sách nên không hiểu được mấy ạ.

pikapika1

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng nghiên cứu thêm tứ trụ, nhưng do tự đọc sách nên không hiểu được mấy ạ.
Dạ vâng, sách của Việt Nam và Tàu viết ra khá khó hiểu, một số người còn cho là người ta giấu khi viết sách. Cá nhân em đọc xong sách Việt thì em đọc sách tiếng Anh về Kinh Dịch cũng thấy có cái hay là bọn nó nhiều cái viết dễ hiểu hơn. Em cũng có trao đổi với một vài bạn Tây học Dịch bằng tiếng Tây. Cũng thấy hay vì có góc nhìn khác

hp78

Xe điện
Dạ vâng, sách của Việt Nam và Tàu viết ra khá khó hiểu, một số người còn cho là người ta giấu khi viết sách. Cá nhân em đọc xong sách Việt thì em đọc sách tiếng Anh về Kinh Dịch cũng thấy có cái hay là bọn nó nhiều cái viết dễ hiểu hơn. Em cũng có trao đổi với một vài bạn Tây học Dịch bằng tiếng Tây. Cũng thấy hay vì có góc nhìn khác
Khi nghiên cứu về thuật số thì phải chấp nhận gạn đục khơi trong thôi ạ. Về bản chất Kinh Dịch vốn là môn bói toán mà cụ, dù sau này người ta có gọi nó là triết học gì đó.

pikapika1

[Tịch thu bằng lái]
Khi nghiên cứu về thuật số thì phải chấp nhận gạn đục khơi trong thôi ạ. Về bản chất Kinh Dịch vốn là môn bói toán mà cụ, dù sau này người ta có gọi nó là triết học gì đó.
Em thì thiển ý cho rằng nó đại loại như con dao, người dùng chẻ lạt, người thì làm cá, cũng có người dùng làm việc khác. Em thì không quan tâm đến bói vì em cho là thiên cơ có lộ ra cũng tổn hại nhiều thứ nên không thích lắm. Cuộc đời cứ để thế đi.

Đại Ba

Xe điện
Em thì chỉ đọc cuốn Kinh Dịch của cụ Nguyễn Hiến Lê thôi. Cụ ấy nhìn nhận như 1 cuốn sách triết học, đưa ra có mỗi một quy tắc vận hành của vũ trụ thôi, là NHÂN - QUẢ. Em áp dụng vào cuộc sống để phán đoán tương lai, thấy cũng đúng.

HoaMaudon

Xe tăng
Em thì chỉ đọc cuốn Kinh Dịch của cụ Nguyễn Hiến Lê thôi. Cụ ấy nhìn nhận như 1 cuốn sách triết học, đưa ra có mỗi một quy tắc vận hành của vũ trụ thôi, là NHÂN - QUẢ. Em áp dụng vào cuộc sống để phán đoán tương lai, thấy cũng đúng.
Quyển của Cụ Tố em được đọc trước, năm 1997, và kết quả là ... mù tịt ạ
Sau này đi làm được mấy năm em đọc quyển của Cụ Lê
Sau đó 10 năm em lại đọc lại quyển Cụ Tố và túc tắc nhấm nháp đến giờ, cũng chỉ ở mức độ cố hiểu mạch logic ạ

UltraMod

Xe tăng
Website
trendyeyewear.vn
Sau đó 10 năm em lại đọc lại quyển Cụ Tố và túc tắc nhấm nháp đến giờ, cũng chỉ ở mức độ cố hiểu mạch logic ạ
Em nghĩ đọc nguyên tác không hiểu được đâu, ngôn ngữ cổ xưa, tư duy cổ xưa

Mọi lý luận chỉ là màu xám, hoa mẫu đơn mãi mãi xinh tươi 😍

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Cố là đúng rồi.nhiều hào đọc tối nghĩa chẳng hiểu dụng ý của người xưa kiểu gì.:D.cái gốc bao giờ cũng là khó nhất so với các loại cành lá mợ ạ

đại dương xanh 06

[Tịch thu bằng lái]
Cố là đúng rồi.nhiều hào đọc tối nghĩa chẳng hiểu dụng ý của người xưa kiểu gì.:D.cái gốc bao giờ cũng là khó nhất so với các loại cành lá mợ ạ
Vì cố mà hiểu nên mỗi người hiểu một kiểu và đều không chắc chắn. Vì thế Kinh dịch định hình lối tư duy quy nạp. Kiểu như luận thơ đề sau 6h30 pm.
Em nghiền ngẫm Kinh Dịch của cụ Ngô 25 năm trước và nhận thấy ko thể áp dụng vào cuộc sống được vì sự mơ hồ của nó nên từ bỏ. Quay sang tư duy diễn dịch thấy mọi thứ chắc chắn hơn nhiều.

HoaMaudon

Xe tăng
Vì cố mà hiểu nên mỗi người hiểu một kiểu và đều không chắc chắn. Vì thế Kinh dịch định hình lối tư duy quy nạp. Kiểu như luận thơ đề sau 6h30 pm.
Em nghiền ngẫm Kinh Dịch của cụ Ngô 25 năm trước và nhận thấy ko thể áp dụng vào cuộc sống được vì sự mơ hồ của nó nên từ bỏ. Quay sang tư duy diễn dịch thấy mọi thứ chắc chắn hơn nhiều.
Thật ra em thấy không riêng Cụ Tố, Kinh Dịch hay kể cả là Cụ Trạng Trình đi nữa, mà hầu hết - nếu như không nói là tất cả những lời sấm truyền, dự đoán của các Nhà Tiên tri nổi tiếng (level Nhân loại, Quốc gia) đều ở dạng mập mờ, có thể hiểu theo đa nghĩa ạ
Và thường thì khi có 1 sự kiện nào đó chấn động xảy ra, theo luận giải logic với tư duy áp tương tự, thì mọi người mới ồ, à, ra thế, chuẩn quá ...
Về hình thức, cũng không khác mấy so với việc : biết thế thì lùa ngựa của các Chã về sau khi trận bóng kết thúc :P

Một trong những câu sấm (mà dân gian truyền miệng) của cụ Trạng Trình có giá trị xuyên thời gian và địa điểm, vượt ra khỏi lãnh thổ nước Việt, người Việt là đây ạ

Pierre Marie Antoine Pasquier, hay thường được biết với tên Pierre Pasquier (6 tháng 2, 1877-15 tháng 1, 1934) là Toàn quyền Đông Dương từ năm 1928 đến 1934.

Pasquier tử nạn khi chuyến bay chở 10 người bị rơi ở Corbigny, Nièvre, Pháp ngày 15 tháng 1 năm 1934. Tương truyền cái chết của Pasquier, Trạng Trình Nguyễn Bỉnh Khiêm đã tiên đoán trong cuốn Sấm ký với hai câu lục bát:[3]

Giữa năm hai bảy mười ba
Lửa đâu mà đốt tám gà trên mây

Một phiên bản khác:
Vào năm hai bảy mười ba
Trời nổi cơn gió tám gà chết thiêu

Theo câu sấm truyền thì năm đó là năm nhuận với hai tháng 7 âm lịch nên có 13 tháng. Pasquier được phiên âm là "Bát Kê, 八雞", tức là "tám gà". Ngày 15 tháng 1 năm 1934 nhằm ngày mồng một Tháng Chạp năm Quý Dậu, một năm nhuận.

Chỉnh sửa cuối:

pikapika1

[Tịch thu bằng lái]
Sấm là sấm có lý luận gì đâu. Còn Dịch là có lý luậnc có hệ thống. Vấn đề là do người viết sách thôi.

pikapika1

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều cái sống gần thiên nhiên mới thấy ý nghĩa của Dịch. Việt Nam có trường phái nhận Dịch là của Việt Nam nhưng sống ở vùng ôn đới mới thấy những thứ như: xuân sinh, hạ trưởng, thu liễm, đông tàn, nó hiển hiện rõ ràng vòng tăng trưởng của trời đất, âm dương biến hoá.

Hoàng Linh 88

[Tịch thu bằng lái]
Kinh Dịch kinh khủng lắm các cụ ạ, em chỉ biết nói thế thôi, vì em có cơ duyên được tiếp xúc với đại cao thủ môn này rồi. Nó dành cho người có năng khiếu và trực giác cao. Em được bói mấy quẻ mà nó đến khiếp sợ luôn ấy ạ.
Dịch mô tả quy luật vũ trụ, nên dự đoán được căn cứ trên đó rất chuẩn. Nếu cứ để mọi thứ trôi theo thì nó sẽ xảy ra như vậy, nhưng nếu dùng ý chí có thể thay đổi được. Đặc điểm là trong dịch luôn nói về chữ Đức, Trung , Chính. Người Đại thiện lúc nào cũng tốt, Người Đại ác lúc nào cũng xấu, đây là 2 loại người mà không bị quy luật chi phối.
Cho nên trong quẻ dịch hầu như hào nào cũng nói về Đức, giữ đức thì xấu thành tốt, không có đức thì tốt cũng hóa xấu.
Bên Phương Tây họ dùng ý chí cá nhân nên có thể thay đổi được, vẫn thành công .. Bản thân dịch chỉ ra, nếu biết quẻ, có thể thay đổi được kết quả, nhưng trinh độ phải rất cao.

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng