[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2021 - vol 2

Trạng thái
Thớt đang đóng

LienPhuong

Xe điện
Năm 2016, trong 1 lần trải nghiệm chuyến đi Tây Tạng- chuyến đi này có lẽ là chuyến đi đẹp đẽ nhất cuộc đời, đươc bay qua dãy Himalaya trên những đỉnh băng tuyết ngàn năm vĩnh cửu để đến miền đất hạnh phúc mà chỉ hơn 1 thế kỉ trước nằm tách biệt với thế giới bên ngoài.

Hầu hết nguời trong đoàn là các anh chị, cô chú lớn tuổi từ 5x, 6x, hình như em là trẻ nhất gần 4x.
Trước khi tới Tây Tạng, em đã đọc khá nhiều sách về văn hoá người Tạng có thể kể ra như Tử thư Tây Tạng, hay cuốn Thiên Táng của Hân Nhiên, hay cả về thần chú OM MANI PADME HUM, hay cả những nghi thức tam bộ nhất bái hay ngũ thể nhập địa....thậm chí 5 cuốn combo nổi tiếng của Erono Mundasep về quá trình khám phá Tây Tạng với quan điểm quy luật trái đất chuyển trục hay sự phân chia tiến hoá loài người ,thậm chí cả hang động người cổ xưa đang ngồi thiền ở Nepal , sách cũng đề cập cả đến thông điệp bi thảm của cổ nhân hay đưa giả thuyết về xây dựng 1 thành phố ngầm dưới chân Himalaya...

Khi tìm hiểu về Phật giáo thì em hay có những thắc mắc lắm , như nếu có luân hồi thì kiếp đầu là gì, kiếp cuối là gì, nhưng có một thắc mắc là em thấy rất nhiều người có những giấc mơ khác nhau về mọi điều, nhưng chưa ai mơ thấy Phật cả.

Tình cờ trong đoàn có 1 chị theo đạo Phật, và em cũng có hỏi chị về thắc mắc của mình, thì chị kể em nghe có lần chị nằm mơ thấy Phật Vô Lượng Quang, chị kể lúc đấy trong giấc mơ chị thấy Phật trên cao toả ánh sáng chói loà, khi chị ngước lên thì có người ấn đầu chị xuống như kiểu là phải quỳ lạy xuống, chị hân hoan và vui sướng lắm và chị nghĩ đó chính là Chư Thiên hay Hộ pháp theo Phật và giấc mơ đó làm chị càng có niềm tin niệm Phật hơn, vì chị tu theo Pháp môn Tịnh độ.
Sau đấy thì hành trình đưa đoàn đến Shigatse , em được phân chia ở cùng một ông anh - ông anh này em suy đoán là làm pháp sư j đó, thực ra em cũng ko quan tâm lắm đến nhưng vì trong bữa cơm mọi người ngồi cùng bàn chuyện vui nhờ ông anh này xem tướng phán đoán-thực sự là em ko có tin và cũng ko để ý nhiều chỉ thấy ông này hay mua mấy thứ khí cụ gì đó chắc về làm lễ.

Thì đêm hôm đó do ngủ ở Shigatse , em ngủ 1 giường, ông kia ngủ 1 giường, do Shigatse 4100m cao hơn Lhasa nên mọi người ai nấy đều được trang bị một bình oxy nhỏ cẩm tay để lúc nào khó thở thì thở. Khi tối về phòng ông kia quên ko mang bình oxy lên, thì em có nói là nếu cần thì cứ lấy bình của em mà xài vì chắc em ko cần.
Đêm đó thì em ngủ rất ngon, nửa đêm em tỉnh dậy thì thấy ông anh cùng đoàn ngồi dậy kiểu bị mất ngủ, em có hỏi thì bảo k hiểu sao ko ngủ được và nói đất khách sạn này là đất dữ, em chỉ trấn an bảo thôi anh lấy bình oxy của em thở rồi cố ngủ mai còn lên đường.

Sau đó em chìm vào giấc ngủ với 1 giấc mơ mà em ko lý giải được, đó là em mơ thấy gương mặt Đức Phật ở trên không trung rất cao, gương mặt Đức Phật rất lớn và mỉm cười, khoảnh khắc ấy thực sự rất hạnh phúc ko diễn tả được bằng lời.

Sáng hôm sau khi tỉnh dậy thì em thấy ông pháp sư ngủ giường bên cạnh nói rằng sau khi ngủ lại thì ổng mơ toàn cảnh đánh nhau chém giết ở chỗ này, sau đấy thì e có kể cho ông ý nghe về giấc mơ của em thì ổng ko nói j và em thực sự thắc mắc , rõ ràng 2 người cùng chuyến đi, cùng 1 phòng mà trải nghiêm khác nhau.
Em có mang câu chuyện của em kể lại cho người chị cùng đoàn hôm trước, thì chị nói với em rằng như vậy đúng là cơ duyên, thắc mắc thì được mơ thấy Phật ngay. Mà gương mặt Phật em mơ thấy ko giống như bất cứ tượng Phật nào ở Tây Tạng- em nghĩ cũng k phải do mình đi các tu viện, chiêm ngưỡng các tượng Phật để rồi bị mụ mị theo vào giấc mơ được.

Dù giải thích thế nào, với em giấc mơ thấy Phật như câu trả lời cho thắc mắc của chính em về trước, như minh chứng cho việc tâm linh là có thật, hãy cứ tin đi rồi sẽ được thấy.
Và thời gian cứ trôi, thấm thoát đã được 5 năm kể từ khi em đặt chân tới Tây Tạng, dù chẳng ghi chép gì , mỗi khi hè sang thì nỗi nhớ về những ngày xanh nắng lại càng nôn nao hơn, cùng giấc mơ được thấy Phật lại nhắc nhở em về những điều tốt lành mà mình nên làm khi có thể.
Thế rồi cụ có bỏ ăn thịt không cụ 😁

herotran8

Xe tăng
Vầng, em cũng nghe báo đài nói là khi rơi xuống nước tinh thần hoảng loạn. Nhưng hồi cấp 2, khi ấy nhà em còn ao, ra cái bậc gạch dưới ao giũ ủng hay quần áo cho bố thì phải. Vừa đặt chân từ trên vườn xuống bậc gạch dưới ao (bậc ấy có rêu vì nước từ trên cống hay rỉ xuống, nhưng ở mép trong cùng), em bước xuống bậc thì trơn và ngã tủm luôn xuống ao. Không biết bơi nên cứ ngoi lên chưa kịp kêu lại tụt luôn, mà cảm giác bồng bềnh, cũng không hoảng loạn gì đâu ạ. Xong bố em chắc nghe thấy tiếng "tủm" thì chạy ra kéo em lên. Nhưng sau vụ đó như không vậy, em chẳng thấy ai nhắc lại cả.
Cái này là do nhanh quá, cụ chưa hô hấp, chưa bị sặc nước thì bố cụ đã vớt cụ lên rồi. Em có lần đưa F1 3 tuổi đi bể bơi. F1 ngồi ở thành bể, không vững rơi tủm xuống ddays bể. Em nhanh tay vớt lên, F1 cũng chẳng khóc hay sợ, tóm lại ko hiểu chuyện gì vừa xảy ra.

LienPhuong

Xe điện
Vâng, hồi ấy em học lớp 8-9 rồi, thấy mọi ngươi bàn tán, đoán ông kia rượu vào xong lần đêm mò hôm, trúng gió ngã xuống nước thôi cụ.
Chuyện khu ấy có lắm người chết đuối là nhân tiện em nhắc đến thôi.

Cách đây chừng 5 năm, khu chợ gần chỗ em làm việc nghe kể có vụ mẹ chồng mâu thuẫn với con dâu, đang nấu cơm lấy ngay cái đũa cả đánh vào đầu, con dâu chết đấy. Cả chợ xôn xao hết cả lên. Bọn em nghe kể lại từ mấy bà đi chợ, không rõ đúng sai thế nào, còn cô con dâu kia chết là thật.

Đũa cả ngày xưa toàn chọn tre cật cực già, gác bếp phơi bồ hóng bao nhiêu lâu. Nhà làm nông lại đông người thì phải nấu cơm nồi gang to vật mới đủ, đun bếp rơm rạ vào mùa hè thì nóng bỏng rát nên đôi đũa cả phải vừa to vừa dài. Nhà em còn cái đũa cả ngoáy nồi cám lợn lại càng to nữa, chắc bằng nửa cái đòn gánh.
Đấy là xét về thực tế, còn về tâm linh, em nghĩ đũa cả làm từ tre già qua bao sương nắng, ngày ngày lại tôi nhiệt nữa, chắc dương tính nó cực mạnh nên trừ tà được. Hồi bé tí có lần em ngã xuống ao được vớt lên, bà nội em mang em vào bếp đốt lửa, hơ vía bằng đũa cả rồi mang 9 nắm cơm vừng con con ra bờ ao làm phép xong cho em ăn.

Về áo quan, em nghe nói là kích thước trong lòng là cố định (mấy thước mấy tấc gì đó, liên quan đến âm dương ngũ hành), không phải muốn to hay nhỏ theo ý gia chủ. Nên cũng nhiều đám phải lựa mãi mới đưa vào được.
Bao nhiêu năm rồi mà anh của mợ không chịu kể đã nhìn thấy gì hay sao? Lúc đó ông kia trúng gió ngã giãy nước mà có người cứu kịp có khi lại sống ấy chứ.

victory-henry

Xe buýt
Cụ nào nhìn thấy vong là có khả năng nhìn thấy nên tin.cụ nào k nhìn thấy thì sẽ nửa tin nủa ngờ.như em đây .lúc nhỏ đến mức k nhớ gì và bé quá đến nỗi k tự leo lên giường đc thì me em bẩu em nhìn thấy và khóc thét lên..lao lên giường nhưng chân ngắn không leo đc..vừa khóc thét vừa chỉ ra cửa sổ nhà tt ,vừa bảo con ma nó nhìn con,mẹ bế con nhanh .đêm đó sốt cao ..hôm sau mẹ em mua đồ cúng xin thế là em khỏi.chuyện này em đã kể qua 1 lần .
Lớn lên em có đôi 3 lần thấy có cảm giác ghê sợ ,rợn, hay thấy mùi...chứ chưa bao h nhìn thấy gì.cũng có bận rợn tới mức đi bắn ( săn) ..em đã phải nổ bừa 1 phát nhằm chấn an và xả viên đạn cho an toàn và sách súng bỏ chạy.chả ngờ ông đi cùng lùn tjt còn bỏ chạy nhanh hơn mình..he.
Có lần đêm câu ở 1 cái ao nông,quanh đầy lau sậy ..cách nơi đây 200m nhà làm ép cọc sâu 19m nhưng nhiều nhà vẫn nghiêng,bạn em đi câu đêm cùng bảo .đây là đầm lầy cổ.là chiến địa xưa kia các cụ tướng nhà Lê đánh bại quân Minh và theo sách thì chặt 5k đầu giặc chính tại đầm lầy này.câu mãi chả đc ,nó khấn nửa đùa nửa thật xin ma (tàu ) cho câu vài con..em thì ngồi cạnh xin các cụ binh tướng vn giúp con táng chết cụ bọn ma tầu quanh đây phá k cho con câu đc..thế nào em đc 1 con ..đc đà em nói phét " tổ tiên mình táng chết bà bọn nó, ấy nên khấn thì xin tổ mình..xin éo bọn ma giặc..nó còn sống tao còn ếch sợ nữa là 5 k cái đầu tầu đã rụng...he.thằng bạn quay sang nhìn em .em thấy tinh tướng trong lòng..nhưng cũng chỉ đc mỗi con..đc cái là từ đó lâu lâu câu đêm ở đâu nó hay gạ em đi cùng..he
he..he.. em ở khu Đống đa, là chiến địa phơi xác hàng ngàn quân thanh khi Quang trung tiến ra bắc....vận số em soi bài tây 52 lá ra khu em ở có 1 ông quan tàu cai quản tụi đầu lâu khu này... và tất cả đều lên chùa ăn nhờ ở đợ 1 chùa gần đây.....thế mà cô gái hx của em mơ ra đúng là thế thật ( thêm chút về cô này: cô này ăn lộc thánh nên 40 tuổi vẫn chưa có con....đặc biệt có ông anh đêm hôm bị dẫn ra tứ kỳ hải dương trẫm mình xuống sông chết...)..... nên duy vật luôn song hành cùng duy tâm là vậy đó.. ai tin thì tín, ai vô thần - cứ vô thần... bản thân em thì có kiêng có lành...

victory-henry

Xe buýt
Em cũng nghĩ vậy. Chắc do mạng em còn lớn nên mới ko bị bắt đi như cậu đồng nghiệp xấu số một năm trước. Tính ko kể chuyện cậu ấy vì dù sao người chết cũng chết rồi, một phần là chuyện xảy ra với cậu ấy e ko được chứng kiến vì ko đi đợt đấy, chỉ nghe người khác kể lại. Nhưng thôi để e kể nốt hầu các cụ vậy: Cậu đồng nghiệp nhảy từ tầng 4 xuống tự tử trong đêm, nằm trong lùm cây tiểu cảnh nên mãi đến sáng hôm sau mới có người phát hiện ra. Theo lời các đồng nghiệp khác chung chuyến đi đợt đấy thì cậu này bị trầm cảm, trước khi đi hành động có vẻ khác thường, kiểu như quyến luyến cõi nhân gian. Khi bố mẹ cậu này nhận tin con mất bay qua để nhận xác, vừa đến chỗ quàn thì cậu nhập ngay vào người mẹ, bảo là thích ai ghét ai trong đoàn, rồi tiền thì đang gửi lại chỗ ai cầm...Sau đấy thì mọi chuyện cũng lắng xuống, độ hơn 1 năm sau em nghe một đồng nghiệp chung kể là cậu kia báo mộng cho một ông thầy ở dưới Quảng Ninh, cho địa chỉ chính xác nhờ tìm về nhà cậu báo cho bố mẹ cậu biết là: Con ko tự tử, con bị ma Tàu bắt, nhưng bố mẹ yên tâm, giờ con đã được một ông đạo sĩ nhận làm đồ đệ đi theo tu rồi. Ông thầy ở Quảng Ninh ko hề quen biết gì nhà cậu đồng nghiệp kia nghe theo lời dặn dò của cậu mà tìm đến nhà báo lại như thế. Là em nghe người đồng nghiệp chung khác kể lại như thế.
cụ chuẩn đấy.. cô hx em,, có anh trai nhà ở ĐÔNG anh..đến thăm bác ruột ở tp 34... thế mà đêm bị dụ mở cửa đi bộ ra bến đò tứ kỳ hd.. tự tự ở sông...mà khoảng cách tầm 16 km,.. không hiểu đi bộ kiểu rì mà tầm 2-3 h sáng ra đến bến đò..( dân đi chợ sớm thuật lại có người hỏi đường khi gia đình đi tìm ..)...sau mới rõ ma dẫn dụ đó...

Xe nội lước

Xe container
he..he.. em ở khu Đống đa, là chiến địa phơi xác hàng ngàn quân thanh khi Quang trung tiến ra bắc....vận số em soi bài tây 52 lá ra khu em ở có 1 ông quan tàu cai quản tụi đầu lâu khu này... và tất cả đều lên chùa ăn nhờ ở đợ 1 chùa gần đây.....thế mà cô gái hx của em mơ ra đúng là thế thật ( thêm chút về cô này: cô này ăn lộc thánh nên 40 tuổi vẫn chưa có con....đặc biệt có ông anh đêm hôm bị dẫn ra tứ kỳ hải dương trẫm mình xuống sông chết...)..... nên duy vật luôn song hành cùng duy tâm là vậy đó.. ai tin thì tín, ai vô thần - cứ vô thần... bản thân em thì có kiêng có lành...
Ông anh cô ấy bị ai dẫn hả cụ ?

Graviu

Xe máy
Lại nhắc đến bát tự.
Năm bố em mất, lúc trước khi mất có nói câu cuối cùng là "Hồng Phúc Bát Tự" không biết có ý nghĩa gì không nhỉ?
Bố em trước khi mất vẫn rất tỉnh táo, 8h sáng mất thì tầm 6h vẫn nói chuyện với em bình thường, đương nhiên cũng có dấu hiệu rồi ví dụ đêm hôm trước đòi nằm đất, từ mấy ngày là hay nói với em mấy chuyện kiểu dặn dò, dạy bảo sau này (em con 1, làm trưởng mấy đời, nhưng năm ấy em mới qua đôi mươi vẫn học ĐH nên cũng coi là bố mất sớm)
Về sau khi cúng thất và 49 có hỏi thày thì thày giải thích là muốn đặt tên Phật là Hồng Phúc nhưng em thấy không hợp lý lắm, vẫn đau đáu bao năm nay.

Đại Ba

Xe điện
Lại nhắc đến bát tự.
Năm bố em mất, lúc trước khi mất có nói câu cuối cùng là "Hồng Phúc Bát Tự" không biết có ý nghĩa gì không nhỉ?
Bố em trước khi mất vẫn rất tỉnh táo, 8h sáng mất thì tầm 6h vẫn nói chuyện với em bình thường, đương nhiên cũng có dấu hiệu rồi ví dụ đêm hôm trước đòi nằm đất, từ mấy ngày là hay nói với em mấy chuyện kiểu dặn dò, dạy bảo sau này (em con 1, làm trưởng mấy đời, nhưng năm ấy em mới qua đôi mươi vẫn học ĐH nên cũng coi là bố mất sớm)
Về sau khi cúng thất và 49 có hỏi thày thì thày giải thích là muốn đặt tên Phật là Hồng Phúc nhưng em thấy không hợp lý lắm, vẫn đau đáu bao năm nay.
"Con chim trước khi chết cất tiếng kêu khôn...". Vậy nên 4 chữ này có thể là cụ rất cần phải hiểu.

Em ko hiểu gì. Có cụ OFer nào hiểu thì giải thích giúp cho cụ ấy ạ.

thanhvinhckgtcc

Xe điện
"Con chim trước khi chết cất tiếng kêu khôn...". Vậy nên 4 chữ này có thể là cụ rất cần phải hiểu.

Em ko hiểu gì. Có cụ OFer nào hiểu thì giải thích giúp cho cụ ấy ạ.
E k hiểu.nhưng có thể cụ nhà trước khi mất ngộ ra điều gì đó trong bát tự chẳng hạn.như là lỗ chí thâm hiểu ra ý sư phụ nghe tiếng thủy triều rồi viên tịch

HoaMaudon

Xe tăng
Sầm Nghi Đống đúng không ạ?
Vị này xét về phương diện Tướng lĩnh cũng là 1 trang hảo hán, khổ nỗi đem binh chinh phạt gặp phải quân đội của vị Vua uy dũng bậc nhất nước Nam, nên tuẫn tiết khi thất trận
Vì thế, sau khi chiến thắng, cho Hoa kiều lập cái miếu nhỏ để hương khói (ngõ Sầm Công, Đào Duy Từ), tuy nhiên, ở Loa Sơn (nơi vị này tự tận, nay ở sau Chùa Bộc, cũng có bia và hương khói - gọi là Thanh Miếu, cũng là để vị ấy quản cho đám ma Tàu trận vong khu vực ấy không quấy nhiễu)

Riêng về khu vực: Đại học Thủy lợi, Đại học Công đoàn, Gò Đống Đa, đường Thái Hà, Chùa Bộc này có những điểm CỰC KỲ HAY VÀ THÚ VỊ về tâm linh, liên quan đến Tàu cả xưa và nay, các Cụ Mợ cùng phân tích ạ

mypleasure

Xe buýt
Sầm Nghi Đống đúng không ạ?
Vị này xét về phương diện Tướng lĩnh cũng là 1 trang hảo hán, khổ nỗi đem binh chinh phạt gặp phải quân đội của vị Vua uy dũng bậc nhất nước Nam, nên tuẫn tiết khi thất trận
Vì thế, sau khi chiến thắng, cho Hoa kiều lập cái miếu nhỏ để hương khói (ngõ Sầm Công, Đào Duy Từ), tuy nhiên, ở Loa Sơn (nơi vị này tự tận, nay ở sau Chùa Bộc, cũng có bia và hương khói - gọi là Thanh Miếu, cũng là để vị ấy quản cho đám ma Tàu trận vong khu vực ấy không quấy nhiễu)

Riêng về khu vực: Đại học Thủy lợi, Đại học Công đoàn, Gò Đống Đa, đường Thái Hà, Chùa Bộc này có những điểm CỰC KỲ HAY VÀ THÚ VỊ về tâm linh, liên quan đến Tàu cả xưa và nay, các Cụ Mợ cùng phân tích ạ
Mợ mở bài luôn vụ cực kỳ hay và thú vị đi ạ🙂. Cho em hỏi chút là đám binh ma này họ có được/muốn hồi hương không ạ? Nếu họ ở lại chắc năng lực chắc cũng sứt mẻ vì thua trận nhỉ? Nói đến Sầm Nghi Đống lại nhớ bà Hồ Xuân Hương.

HoaMaudon

Xe tăng
Mấy hôm nay em đang chạy loanh quanh chút ạ, em gửi map lên trước các Cụ Mợ nghiên cứu ạ
Có time em xin đưa các câu chuyện truyền miệng mà em được nghe lên ạ

khanhbeo2010

Xe tải
Website
phuckhanhlinh.net
Mấy hôm nay em đang chạy loanh quanh chút ạ, em gửi map lên trước các Cụ Mợ nghiên cứu ạ
Có time em xin đưa các câu chuyện truyền miệng mà em được nghe lên ạ

Em ở khu tập thể ĐH Thủy Lợi từ những năm 7x đến nay, phải nói khu này rất nhiều mồ mả, ngay như giai đoạn nhà em ở là tập thể nhà cấp 4, sau khi chuyển đi, nhà khác vào ở và khi có chủ trương xây mới nhà khi đào móng lên thấy có 4 cái mộ vẫn còn ván. Trộm vía lúc nhà mình ở đó sống mà không bị người âm quấy nhiễu.
Lúc bé bọn em hay chơi quanh các khu đất hoang (bây h là phía trong đường Chùa Bộc) thấy có rất nhiều ngôi mộ nước ngoài, có các bia đá đúc hình cây thánh giá và có chữ nước ngoài (hình như chứ tiếng Pháp), có lẽ khu đó giai đoạn đầu 19xx là nghĩa trang của người công giáo.
Còn nhớ khoảng 2013-2014 lúc em thuê bên đại học Công Đoàn, hay cho trẻ con ra vườn hoa trước cổng ĐH Công Đoàn, đợt ấy công ty Điện lực hạ ngầm điện, khi đào đoạn đó toàn gặp phải mộ hài cốt. Họ phải dừng lại để tiến hành bốc và di chuyển đi chỗ khác. Cái này thì em nghĩ hồi đó khu vực Đống Đa là ngoại thành nên có nghĩa địa chung của thành phố.

duchathoithoi

Xe tăng
" một ngày trên trời bằng 100 năm hạ giới". Về mặt thực tế cho đến lúc này, " Âm" không bao giờ thắng được " Dương". Trừ một vài trường hợp đặc biệt " cần xử lý ngay và luôn". Mọi thứ đều tuân theo quy luật. Theo em, chúng ta đang sống trong hệ quy chiếu " Dương" cả đời chúng ta " bon chen" toan tính chỉ bằng "1 ngày" tính toan trên " kia" thôi. Hiii. Nay em phê lòi ra.

Trạng thái
Thớt đang đóng