[Funland] Những bất tiện khi ở chung cư

Ngocnghe

Xe hơi
cụ sai rồi
chung cư thì k tiện bằng biệt thự với cùng vị trí, nhưng vì biệt thự nó đắt gấp 10-20 lần thì đương nhiên là tốt hơn. Nhưng cùng giá tiền thì chung cư có hàng loạt ưu việt hơn hẳn rất nhiều nhà đất cụ nhé, em ở mãi các loại rồi nên em biết, nhiều cụ thậm chí chưa ở lấy 1 ngày mà phán như thánh
đối với ai em không nói ... chung cư em có 3 chiếc đang cho thuê.. em chỉ nói thực là về lâu dài sau này có hỏng hóc hoặc gì gì đó bất tiện lắm.. em có một căn 146 m ở tầng 28 kengnam đang muôns bán đây .. cụ hoặc cụ nào yêu ới em

vietran

Xe ba gác
Tuỳ đất và tuỳ chung cư, không có mẫu số chung đâu. Chung cư Việt Hưng chẳng hạn, 2006 giá 500 triệu căn 100m2. Giiờ hình như 2tỷ cũng căn ấy. Ở nát nhà mà bán có lãi, ta gọi là gì ợ?
em thì mua 7.5 tr/m2 giờ 42 tr/m2
nhà trrong ngõ thì k có chuyện đó nhé

danhchuate

Xe đạp
E mới mua đang nghĩ toàn màu hồng mà các cụ nói thế làm e thấy thế nào ấy

cadan

Xe container
Có 2 điểm ít thấy các cụ nhắc tới cái tiện của chung cư so với nhà trong ngõ:
1. Gọi xe cộ: dễ dàng hơn vì có sảnh chung cư và bản thân cái chung cư cũng dễ chỉ đường hơn. Nhà ngõ, trừ những ngõ to và số đánh đàng hoàng rất khó để gọi xe. Khoảng cachs từ nhà ra mặt ngõ là 1 vấn đề khác nữa. Trời mưa và như hôm nay là sắp bão - thì chuyện này còn nghiêm trọng hơn.

2. Hình ảnh: cháu trót dại trải qua kinh nghiệm ở các loại nhà từ ngõ nhỏ ngõ to đến chung cư rồi nhà phố. Có 1 điểm mà chung cư luôn át mấy loại kia là nhà (cá nhân) ta được ăn theo hình ảnh của cả cái chung cư đó. Không nói tới CC tái định cư hay này kia, kể cả những chung cư cỡ họ-điếu-cày cũng tạo ra cái nhìn lừng lững bề thế, đôi khi là ngợp mắt cho khách đến thăm.

Nhà đất trong ngõ rất khó, thậm chí nói thật có những căn nhà chỉ có thể đẹp..trên bản vẽ của KTS. Vì không thể có góc nhìn nào đủ rộng để nhìn toàn cảnh căn nhà mình cả. Khách đến nhà, cùng lắm chỉ nhìn được tầng 1-2, các tầng còn lại nguóc lên là đáy ban công mất rồi. Cùng 1 giá trị tiền bỏ ra, ví dụ 3-5 tỷ trung bình, nếu muốn đạt muc diện tích và công năng sử dụng tương tự nhau, lúc này chung cư có lợi thế hơn kha khá.

Tới một lúc nào đó, 1 bộ phận dân cư sẽ có tâm lý muốn nâng hình ảnh mình bằng cachs chui vào chung 1 toà nhà lớn, hơn là sống trong 1 căn nhà nhỏ vài chuc m2. Không nói đâu xa, chính các công ty là điển hình, thay vì thuê 1 căn nhà mặt phố độc lập chỉ 5000USD /tháng, họ sẵn sàn thuê độ 200m2 sàn trên toà nhà văn phòng. Khi chụp hình, profile của họ sẽ là nguyên toà nhà (mà cầm chắc họ không xây đuọc, và không kinh tế khi xây).

Nhu nhiều cụ đã nói, tiện hay bất tiện vẫn là vấn đề đầu tiên-tiền đâu là chính thôi.

Chỉnh sửa cuối:

F&G

[Tịch thu bằng lái]
đối với ai em không nói ... chung cư em có 3 chiếc đang cho thuê.. em chỉ nói thực là về lâu dài sau này có hỏng hóc hoặc gì gì đó bất tiện lắm.. em có một căn 146 m ở tầng 28 kengnam đang muôns bán đây .. cụ hoặc cụ nào yêu ới em
Keangnam có căn 146 m à cụ?

lacvung

[Tịch thu bằng lái]
Em nghĩ là cứ mua đất rồi tự mình xây là yên tâm nhất về chất lượng. Không sợ động đất, không sợ bớt xén...

newone

Xe tải
Em nghĩ là cứ mua đất rồi tự mình xây là yên tâm nhất về chất lượng. Không sợ động đất, không sợ bớt xén...
Vấn đề là mua nhà đất ở chỗ sát TTTM, trường học, bệnh viện, sân thể thao đủ loại, chỗ đỗ xe cho bạn đến nhà đông vẫn có thì nhà đấy nó k rẻ tẹo nào.

Toan Tony

Xe đạp
Chủ đề này quả thật có quá nhiều vấn đề còn tồn tại ở Việt Nam ta

ninhbac83

Xe hơi
Em thấy ở chung cư văn minh ạ. Mỗi tội chưa thuyết phục được bà vợ chỉ thích ở nhà mặt đất.

newone

Xe tải
Vc em mấy năm nay đã đi xem khá nhiều chung cư, xem nhà bạn bè, họ hàng đang ở để tham khảo đến xem nhà mới để mua rốt cục chốt lại là không có chung cư nào tương xứng với số tiền bỏ ra, từ loại bình dân (như anh Thản) hay cao cấp (như anh Vượng). Nếu không bị áp lực lớn về nhà ở theo em cứ nhà mình xây thôi, cái được gọi là "chất lượng" ở xứ thiên đường ta còn xa vời lắm mới đến thực tế các cụ ạ
Cụ thử mua chung cư anh Vượng nhưng nhận thô đi, về tự hoàn thiện theo ý mình

Milano2011

Xe tải
Nhiều người cứ nghĩ tự xây là yên tâm về chất lượng nhưng thực tế em thấy thường nhà tự xây lại là kém về chất lượng từ thiết kế đến thi công (bằng chứng là các đội thợ chống thấm hay làm cho nhà dân hơn là chung cư) vì thực tế có phải ai cũng có chuyên môn về xây dựng đâu, mà có chuyên môn thì cũng ko thể nghỉ việc để ở nhà trông dc, ngoài ra người có chuyên môn về xây dựng thì lại ko thạo về cơ điện hay thiết kế.

Xe_lu_2016

Xe buýt
Có 2 điểm ít thấy các cụ nhắc tới cái tiện của chung cư so với nhà trong ngõ:
1. Gọi xe cộ: dễ dàng hơn vì có sảnh chung cư và bản thân cái chung cư cũng dễ chỉ đường hơn. Nhà ngõ, trừ những ngõ to và số đánh đàng hoàng rất khó để gọi xe. Khoảng cachs từ nhà ra mặt ngõ là 1 vấn đề khác nữa. Trời mưa và như hôm nay là sắp bão - thì chuyện này còn nghiêm trọng hơn.

2. Hình ảnh: cháu trót dại trải qua kinh nghiệm ở các loại nhà từ ngõ nhỏ ngõ to đến chung cư rồi nhà phố. Có 1 điểm mà chung cư luôn át mấy loại kia là nhà (cá nhân) ta được ăn theo hình ảnh của cả cái chung cư đó. Không nói tới CC tái định cư hay này kia, kể cả những chung cư cỡ họ-điếu-cày cũng tạo ra cái nhìn lừng lững bề thế, đôi khi là ngợp mắt cho khách đến thăm.

Nhà đất trong ngõ rất khó, thậm chí nói thật có những căn nhà chỉ có thể đẹp..trên bản vẽ của KTS. Vì không thể có góc nhìn nào đủ rộng để nhìn toàn cảnh căn nhà mình cả. Khách đến nhà, cùng lắm chỉ nhìn được tầng 1-2, các tầng còn lại nguóc lên là đáy ban công mất rồi. Cùng 1 giá trị tiền bỏ ra, ví dụ 3-5 tỷ trung bình, nếu muốn đạt muc diện tích và công năng sử dụng tương tự nhau, lúc này chung cư có lợi thế hơn kha khá.

Tới một lúc nào đó, 1 bộ phận dân cư sẽ có tâm lý muốn nâng hình ảnh mình bằng cachs chui vào chung 1 toà nhà lớn, hơn là sống trong 1 căn nhà nhỏ vài chuc m2. Không nói đâu xa, chính các công ty là điển hình, thay vì thuê 1 căn nhà mặt phố độc lập chỉ 5000USD /tháng, họ sẵn sàn thuê độ 200m2 sàn trên toà nhà văn phòng. Khi chụp hình, profile của họ sẽ là nguyên toà nhà (mà cầm chắc họ không xây đuọc, và không kinh tế khi xây).

Nhu nhiều cụ đã nói, tiện hay bất tiện vẫn là vấn đề đầu tiên-tiền đâu là chính thôi.
Cụ lấy cái ví dụ công ty thuê sàn căn hộ là khập khiễng. Tùy mục đích kinh doanh mà họ tối đa chi phí thuê bạn ạ. Bán sản phẩm cần trưng bày, khách hàng dễ và nhanh thấy thì họ chọn mặt tiền, còn các văn phòng đại diện hay đại lý, giấy tờ... họ thuê chung cư cho tiết kiệm, vì không quan trọng quá mặt bằng.

newone

Xe tải
Tùy vị trí và số tiền đang có chớ
Ví dụ cụ/mợ thử phân tích hộ nhà cháu theo các khoảng tầm tiền:
1. Từ 1 đến 2 tỷ.
2. Từ 2 đến 4 tỷ.
3, Từ 4 đến 7 tỷ
4. Từ 7 tỷ đến 12 tỷ...

Xe_lu_2016

Xe buýt
Ví dụ cụ/mợ thử phân tích hộ nhà cháu theo các khoảng tầm tiền:
1. Từ 1 đến 2 tỷ.
2. Từ 2 đến 4 tỷ.
3, Từ 4 đến 7 tỷ
4. Từ 7 tỷ đến 12 tỷ...
Dưới 1 tỷ : đất ngoại thành Đông Anh, Hoài Đức, Gia Lâm, chung cư giá rẻ,nhà anh Thản, Nhà xã hội
1-2 tỷ : chung cư trung bình Gamuda Hateco, Tứ Hiệp, đất và chung cư Hà Đông..
2-4 tỷ : đất làng Mỹ Đình, Xuân Phương, Long Biên,chung cư trung bình FLC, Eco Green,
4-7 tỷ : chung cư cao cấp Royal, Time, ...mặt phố các quận Hà Đông, Long Biên, Mỹ Đình.
7-12 tỷ trở lên thì nên làm biệt thự liền kề, các nghệ sỹ cần an ninh và riêng tư thì hãy ở chung cư.

lacvung

[Tịch thu bằng lái]
Cứ mua đất rồi tự mình xây là yên tâm nhất về chất lượng. Không sợ động đất, không sợ bớt xén...