[Funland] Những bất tiện khi ở chung cư

091090098

Xe điện
Nhiều người cứ nghĩ tự xây là yên tâm về chất lượng nhưng thực tế em thấy thường nhà tự xây lại là kém về chất lượng từ thiết kế đến thi công (bằng chứng là các đội thợ chống thấm hay làm cho nhà dân hơn là chung cư) vì thực tế có phải ai cũng có chuyên môn về xây dựng đâu, mà có chuyên môn thì cũng ko thể nghỉ việc để ở nhà trông dc, ngoài ra người có chuyên môn về xây dựng thì lại ko thạo về cơ điện hay thiết kế.
Xin hỏi có ai tự xây nhà mà:

1. Xây phòng ngủ không có cửa sổ, ko khe thoáng, có nhõn 1 cái cửa vào
2. Sàn Toalet không có lỗ thoát sàn
3. Mua và lắp toàn bộ máy điều hòa theo giá âm trần, ống đồng ... thợ lại lắp máy điều hòa treo tường, ống nhôm mà vẫn nhận ko?
chưa kể Mưa là nước theo sàn theo cửa chui hết vào nhà, thấm dột lung tung, ... hỏng sàn nhà. Bắt đền bù, bảo hành, ko được ko?
Trả tiền lắp lan can kính + inox, thợ nó lắp cho lan can bằng sắt

ko ?

Thế nhưng nó lại xảy ra như hiển nhiên với hàng nghìn căn hộ ở 1 khu đô thị tự nhận là cao cấp đấy ...

tychuot97

Xe hơi
Em thấy nhiề khưở sướng mà. Mà thực ra thích hay ko cũng tùy người tủy tính. E có tiền e cũng thích mua chung cư diện tích to. Gia đình ở cùng nhau trên 1 mặt bằng ra vào nhìn nhua cảm thấy đầm ấm hơn. Ở nhà thổ mỗi ông 1 tầng cảm thấy xa lạ. Cảm nhận cá nhân thôi.

boyboy1990

Xe điện
Xin hỏi có ai tự xây nhà mà:

1. Xây phòng ngủ không có cửa sổ, ko khe thoáng, có nhõn 1 cái cửa vào
2. Sàn Toalet không có lỗ thoát sàn
3. Mua và lắp toàn bộ máy điều hòa theo giá âm trần, ống đồng ... thợ lại lắp máy điều hòa treo tường, ống nhôm mà vẫn nhận ko?
chưa kể Mưa là nước theo sàn theo cửa chui hết vào nhà, thấm dột lung tung, ... hỏng sàn nhà. Bắt đền bù, bảo hành, ko được ko?
Trả tiền lắp lan can kính + inox, thợ nó lắp cho lan can bằng sắt

ko ?

Thế nhưng nó lại xảy ra như hiển nhiên với hàng nghìn căn hộ ở 1 khu đô thị tự nhận là cao cấp đấy ...
E hèm, mấy cái đó đã đc rút kinh nghiệm rồi nhá, đền 10 năm dịch vụ rồi nhá ;)).
A, cái vụ phòng không cửa sổ, nhà ống nào chả có 1 phòng ko cửa sổ (nếu ko phải căn góc) hả cụ.

thecongajc

Đi bộ
Website
www.nguyenthecong.com
Ai chẳng muốn ở nhà thổ cư hả các bác?
Nhưng mà khổ nỗi mua nhà thổ cư thì đắt, không phải đơn giản. :(
Ai cũng muốn có một không gian sinh sống phù hợp với bản thân và cho gia đình, nhưng nhiều khi điều kiện không cho phép, cái mình ưng thì đắt không thể với tới.
Mua nhà chứ không phải mua rau, phải nâng lên, đặt xuống chứ các bác. :(
Nhưng cuối cùng cũng phải lựa chọn cho mình một phương án phù hợp nhất mà thôi.
Phải không các bác??? :)

newone

Xe tải
chuẩn đấy bác, e đã từng ở 2 cái chung cư rồi, mọi sai lầm đều phải trả giá bằng tiền.
Ở nhà mặt đất thì sai lầm không phải trả bằng tiền, mà bằng rất nhiều tiền.
Đơn cử như nhà hàng xòm nhà cháu ở góc phố Hàng Bông chẳng hạn. Nhà mặt phố, góc phố luôn; 12 m2. Năm 2010 định bán giá 14 tỷ, họ trả giá 13.5 tỷ thì k bán. Dây dưa đến năm 2015 bán thì chỉ đc có 5,5 tỷ

newone

Xe tải
Cụ nào muốn tối ưu hóa thì mua nhà mặt đất cho thuê và thuê chung cư ở
Có cái nghịch lý là nhà đất ở Hà Nội giá mua thì cao, giá thuê thì thấp. Ví dụ như nhà hàng xóm nhà cháu, họ mua cái nhà mặt phố 9 tỷ mà chỉ cho thuê đc 25 triệu thôi. 9 tỷ đấy mà gửi ngân hàng, lãi suất 7%/năm thì mỗi tháng vắt đi cũng 50 triệu.

Bảo vệ

Xe hơi
cụ không sợ mấy cụ bên BĐS cho ăn gạch hả??? tùy thôi ai thấy tiện lợi hơn thì ở ai không thì thôi, ai nhiều tiền ở cc cao câp làm con Pen vài trăm m2 có mà sướng hơn chứ lại, không khí sạch sẽ trong lành, view đẹp, các cụ đừng nhìn phiến diện

phutungford

Xe điện
Ở Chung cư sướng cái là không muỗi , ít bụi!
có sàn rộng cho trẻ con vui chơi!

Cuabiendong

Xe đạp
Vấn đề chính là do điều kiện, sở thích, phù hợp với nơi làm việc, gần gia đình là chính, còn cái nào chẳng có ưu điểm, hạn chế của riêng loại hình đó. Với người khác e không biết chứ với e nguyên cái việc ở nhà ngõ rồi đi gần cây số lấy ô tô đi, ngày nắng còn đỡ, ngày mưa, gió rét, thấy ngán. Nên tạm thời thấy chung cư có vẻ phù hợp hơn, không biết các cụ ở chung cư có nghĩ thế không:)

nguyentienphong

Xe tải
Em thấy nhiề khưở sướng mà. Mà thực ra thích hay ko cũng tùy người tủy tính. E có tiền e cũng thích mua chung cư diện tích to. Gia đình ở cùng nhau trên 1 mặt bằng ra vào nhìn nhua cảm thấy đầm ấm hơn. Ở nhà thổ mỗi ông 1 tầng cảm thấy xa lạ. Cảm nhận cá nhân thôi.
Cụ quan điểm giống em nhưng cụ viết 3 chữ kia làm em giật mình mất 5 giây.

tvgsg10

Xe tăng
Ở cc không cao cấp em đính phát tầng trên ngấm xuống tầng dưới bảo tầng trên nó eo sử lý. đang định bức súc phát nghĩ bực quá theo cccm em nên thế nao.

vuhuong379

Xe tải
Haz em ngán tận cổ ở chung cư đây, động vào cái gì hư cái đó, phí dich vụ 1 tháng hơn 1 triệu luôn( nước + gửi xe + Tiền rác + phí dv) làm cái gì cũng phải xin phép cứ như ở nhà thuê

khanhnd.bds

Xe tăng
42 Dương Văn Bé, Vĩnh Tuy- Hai Bà Trưng, Hà Nội
Website
noithathoaphu.com
Em xin bổ sung: 1 khi động đất, cụ nào có chung cư thì mất trắng, cụ nào nhà đất vẫn còn mảnh đất với cái móng xây tiếp :))

091090098

Xe điện
nếu động đất nhẹ thì chung cư rung rinh, khi nhà đất còn chưa cảm thấy gì ...
cái này thật đấy

chung cư gán mác cao cấp giá bằng nhà đất loại khá các cụ ah ..
mà phí dịch vụ toàn trên 10,000 / m2 / tháng

Chỉnh sửa cuối:

Mr Noel

Xe hơi
Tiện lợi cũng khá nhiều, chắc lập thớt tiện lợi cho các cụ ở chung cư cuối tuần thả lỏng tư duy :)

hoangviet123

Xe hơi
chung cư quất tạm cái rồi sau bán đi xuống đất ở cho sướng

Decalvietnam

Xe hơi
Ở chung cư cũng dc cái an ninh, sạch sẽ, văn minh,=D>=D>=D>

cadan

Xe container
Cụ lấy cái ví dụ công ty thuê sàn căn hộ là khập khiễng. Tùy mục đích kinh doanh mà họ tối đa chi phí thuê bạn ạ. Bán sản phẩm cần trưng bày, khách hàng dễ và nhanh thấy thì họ chọn mặt tiền, còn các văn phòng đại diện hay đại lý, giấy tờ... họ thuê chung cư cho tiết kiệm, vì không quan trọng quá mặt bằng.
Tất nhiên là thuê mục đích ở và mục đích làm văn phòng/ kinh doanh có những cái khác nhau. Nhưng có lẽ lại không phải các công ty "thuê chung cư cho tiết kiệm", vì nếu tính theo m2 thì thuê building đắt hơn nhà riêng. Ví dụ nhà mặt phố cho thuê giỏi lắm khoảng 10$ /1m2. Trong khi đó, văn phòng hạng B đã tốn quanh quanh 20m2, chưa nói tới hạng A.

Điểm chung của việc thuê nhà chung cư hay thuê VP ở building có phần được giá hơn nhà đất có lẽ nhờ 1 lợi thế mà nhà đất không có: tính an ninh, chuyên nghiệp trong dịch vụ. Đồng thời vẫn là chuyện hình ảnh, vì nhìn 1 căn nhà trong ngõ (kể cả ngõ to), vẫn không bề thế như 1 tòa nhà lớn.

Tranh thủ cuối tuần em đi với cậu em vào chung cư Platinum 6 Nguyễn Công Hoan xem nhà hắn định mua. Ban đầu em bảo mua nhà đất ở sát Đài Tryuền hình, ngõ 84 Ngọc Khánh.v.v.tầm giá 5-7 tỷ. Tuy nhiên, đến khi xem khu này xong thì thấy lựa chọn của chú em là đúng. Ngoài hơn trăm m2 nhà, bản thân căn hộ còn kèm theo quyền sử dụng (riêng biệt) hơn 2000m2 đất chung quanh tòa nhà, có bốt bảo vệ, có lễ tân, trẻ con chơi trong khuôn viên không sợ chạy ra đường hoặc người lạ ra vào. Những giá trị đó nhà đất không có được, trừ phi là mua trong 1 vài khu đô thị có tường rào, với giá đắt hơn nhiều lần, và thường là không thể trong /gần khu trung tâm tiện lợi sinh hoạt.

Cuộc tranh cãi chung cư và nhà đất sẽ không bao giờ kết thúc, vì mỗi người sẽ có nhu cầu, thói quen, và cả kinh nghiệm trải nghiệm riêng. Quan trọng là mình ưu tiên giá trị sống nào hơn và chịu xuất tiền ra bao nhiêu cho những giá trị sinh hoạt đó thôi.

newone

Xe tải
Phí dịch vụ thì tiền nào của nấy thôi. Loại trên 10k/m2 nó khác loại dưới 10k. Còn khác ntn thì tự cảm nhận.