Thảo luận Nhu cầu và nhận thức với ô tô điện tại Việt Nam

Hự.

Xe điện
Không đâu. Chính xác đấy, nhưng quả thực là hôm đó lên đỉnh núi, lúc xuống chỉ rà phanh thôi. Đấy là ví dụ rõ rệt, chứ đi cao tốc thì không có chuyện đó đâu, và bình thường cũng không được như thế.
Thú vị là lúc về gặp 1 con cáo hoang, chưa bao giờ được gặp 1 con cáo gần như vậy
Gửi mấy cái ảnh cho các bác xem
Em đoán cơ chế báo còn đi được bao km nó cũng giống xe xăng là nó tính số nhiên liệu còn lại theo mức độ tiêu thụ thống kê đoạn đường vừa đi. Bao nhiêu km thì em ko rõ. Nhưng như xe em đang leo dốc, đường gập gềnh mà ra đường phẳng tốc độ đều là đồng hồ báo số km còn lại đi được cũng nhảy lên.

Trungpv

Xe tăng
Em đoán cơ chế báo còn đi được bao km nó cũng giống xe xăng là nó tính số nhiên liệu còn lại theo mức độ tiêu thụ thống kê đoạn đường vừa đi. Bao nhiêu km thì em ko rõ. Nhưng như xe em đang leo dốc, đường gập gềnh mà ra đường phẳng tốc độ đều là đồng hồ báo số km còn lại đi được cũng nhảy lên.
em nghĩ chắc ko giống đâu cụ. vì nếu tính như này thì số km đi còn lại của xe điện kia là vô cực vì nó đang thả dốc dài đang xạc điện chứ ko phải đang tiêu thụ điện

Bleu Azur

Xe tải
Đúng vậy. Nó báo còn đi được 100km, là vì nó tính toán nếu cứ đi xuống dốc như trước. Chứ đi bình thường không được thế đâu. Nhưng thôi, đấy là ví dụ để cho thấy ưu điểm của xe điện thôi. Chứ các bác cũng không nên nghĩ đúng trong mọi trường hợp

Hự.

Xe điện
em nghĩ chắc ko giống đâu cụ. vì nếu tính như này thì số km đi còn lại của xe điện kia là vô cực vì nó đang thả dốc dài đang xạc điện chứ ko phải đang tiêu thụ điện
Em có nói là ko rõ quãng đường đưa vào thống kê để tính toán là bao nhiêu km mà? có phải tức thời lúc đó đâu, có thể nó cộng 50km gần nhất thì sao cụ?

toyota219

Xe điện
Mấy con to như SUV mang bánh phụ cũng thường to bằng bánh chính. Nhưng dạo gần đây xe thường hok có bánh phụ, chơi lun run flat tầm 80 miles j đó. 1 phần bớt giá thành, nhẹ xe...Quan trọng j còn tính toán mỗi bánh xe, lốp phụ phải đúng kích cỡ hok thì🤣🤣🤣🤣Mang đúng chuẩn lốp thì tốn chổ, nặng xe.
Còn so thay bánh thì e so đi xa ví dụ giữa series 3 với T3. Con series 3 mua cái bánh với bộ kit là ổn. Trong khi thay bánh con T3 là 😭😭😭😭
Em không biết xe khác sao, chứ trên youtube thay bánh cho con T3🤣🤣🤣🤣
Nên e thấy nhà chưa có xe mà mua con này thì😂😂😂😂

A98

Xe container
Ai cũng biết, khi xe điện đến một tỷ lệ nhất định, lưới điện sẽ bị quá tải... Chi phí để nâng cấp lưới điện, tăng công suất phát này không hề được tính vào chi phí xe điện.

giang83

Xe buýt

Trungpv

Xe tăng

giang83

Xe buýt
chi phí xe điện mà phải cõng cả chi phí để nâng cấp lưới điện thì sao xe điện sống đc cụ?
Xe điện hiện tại giá đang rẻ hơn xe xăng, giá điện cũng rẻ hơn xe xăng, rồi xe nào chả phải bảo dưỡng thay thế ạ? em hiểu thế có đúng ko cụ

FelizS

[Tịch thu bằng lái]
chi phí xe điện mà phải cõng cả chi phí để nâng cấp lưới điện thì sao xe điện sống đc cụ?
Tìm tất cả các lý do bao gồm cả những thứ trời ơi đất hỡi bên ngoài để đổ lên xe điện =))
Em chỉ biết hiện tại mua cái xe 600tr ko mất 72tr thuế trước bạ là sướng hơn xe xăng nhiều rồi, tiền đó nếu tính cho chi phí vận hành thì xe điện chạy free được 3 năm

.Bo My

Xe lăn
Ai cũng biết, khi xe điện đến một tỷ lệ nhất định, lưới điện sẽ bị quá tải... Chi phí để nâng cấp lưới điện, tăng công suất phát này không hề được tính vào chi phí xe điện.
Cụ cứ mua điện đúng giá, em là người bán thì không có phàn nàn gì về chi phí này đâu ạ! :))

Thế chi phí xe xăng đã tính đến chi phí chữa bệnh cho những người bị hít khói bụi ồn chưa?!

Gionam72

Xe lăn
Cụ cứ mua điện đúng giá, em là người bán thì không có phàn nàn gì về chi phí này đâu ạ! :))

Thế chi phí xe xăng đã tính đến chi phí chữa bệnh cho những người bị hít khói bụi ồn chưa?!
Vì nguồn dầu mỏ mà bao nhiêu sinh mạng người dân vô tội ở các nước Trung Đông, Bắc Phi phải ngã xuống. Cái này không tiền bạc nào bù đắp được.

Em thì chỉ cần mỗi lần sạc hết 10' đi được 150km cũng được, nhưng trạm sạc phải nhiều như trạm xăng bây giờ. Đi 100km nghỉ ngơi sạc, uống nước 10' là ok.
Thế thì lại ngon quá, em cũng mong như thế =))

A98

Xe container

Nếu xe xăng ô nhiễm thế, tại sao các thành phố Mỹ lại có không khí tốt như vậy hả cụ?
Vấn đề ở đây là, để support xe xăng, người ta sẽ phải xây dựng thêm rất nhiều cơ sở hạ tầng. Hiện nay 1 trạm biến áp 75kVA cho 10 hộ chẳng hạn, đến lúc 50% số hộ gia đình dùng xe điện, 1 trạm này chỉ còn dùng được cho 5 hộ thôi. Chi phí nâng cấp lưới điện này tính vào đâu hả cụ, nếu không phải tính vào giá điện? Có nghĩa là 50% số hộ không dùng xe điện phải chung tay trả tiền cho người dùng xe điện?

Dân Tổ

Xe container
Người khác thì là hỏi, còn đây là thành phần chả hiểu biết gì về xe điện nhưng đang cố cãi là xe điện nhiều nhược điểm :)
Cụ hiểu thì mở hẳn cả 1 thớt khai thông cho toàn cõi OF đi :D Cụ giỏi quá, vỗ tay :))

Dân Tổ

Xe container
Kkk...vào tranh luận với các cụ vui mà , làm gì có ai tức đâu cụ . Cụ thấy mình cười ha hả suốt đấy thôi ...kkk
Hehe có 2,3 cái nick đấy tập trung vào cụ, cụ cứ thả luôn vào blacklist là xong ấy mà :D Thùng rỗng hay kêu to, mà lại thích tra google :D

.Bo My

Xe lăn
Nếu xe xăng ô nhiễm thế, tại sao các thành phố Mỹ lại có không khí tốt như vậy hả cụ?

Có nghĩa là 50% số hộ không dùng xe điện phải chung tay trả tiền cho người dùng xe điện?
mấy cụ đi xe lăn trả tiền xây đường sá cho mấy cụ đi xe hơi thì có nói gì đây, sắp cấm bán xe xăng là công bằng ai cũng như ai.

Còn ô nhiểm mà bảo không có thì đừng để bọn bán dầu đo ạ, bọn này nó dìm kết quả hết rồi, phải do bọn nào khác đo mà đo ở vỉa hè ấy chứ không phải vào công viên :)) Và phải đo mấy chất chết người như NO, CO ấy.

Chỉnh sửa cuối:

FelizS

[Tịch thu bằng lái]
Cụ hiểu thì mở hẳn cả 1 thớt khai thông cho toàn cõi OF đi :D Cụ giỏi quá, vỗ tay :))
Dạy trẻ con học chưa biết gì còn dễ chứ dạy cái loại dở ông dở thằng học mót ở đâu được mấy cái vớ vẩn mất tg lắm cụ ạ, vì hay cãi =))

Dân Tổ

Xe container
Dạy trẻ con học chưa biết gì còn dễ chứ dạy cái loại dở ông dở thằng học mót ở đâu được mấy cái vớ vẩn mất tg lắm cụ ạ, vì hay cãi =))
Em thích người tự nói tự cười như cụ :D Vỗ tay :D