Thảo luận Nhu cầu và nhận thức với ô tô điện tại Việt Nam

TieuFu

Xe container
Bây giờ trong các chung cư , kể cả của Vin đang rất căng về chỗ đỗ cụ nhé . Tình trạng thiếu trầm trọng nên ngay trong nội bộ những người sử dụng xe VF cũng đấu tranh gay gắt đấy cụ . Chẳng ai chịu nhường slot của mình cho xe khác đâu cụ ...
Bao giờ thời gian xạc pin tương đương thời gian xạc con bồ thì ổn :))

Trungpv

Xe tăng
Thế trên xe lúc nào cũng mỗi 1 người lái thôi hả cụ ? không lái mà ngồi trên xe có cảm giác không cụ ?
Mà nói đến câu : Cảm giác lái thì điều đầu tiên người ta nghĩ đến chính là cái cảm giác đánh vô lăng đấy cụ nhé . Sau mới đến các cảm nhận khác...
chả hiểu sao cụ lại lôi cả người ngồi trên xe vào. mà thôi cụ hiểu thế nào là việc của cụ

seadogs

Xe tăng
Mấy cái điện thoại đang chạy đua về công nghệ sạc pin nhanh còn chưa xong thì bao giờ xe điện mới sạc nhanh được. Nếu có phương án thay pin kiểu như thay pin con thỏ thì xe điện mới đến thời đỉnh cao.

wave thái xịn

[Tịch thu bằng lái]
Đi đuờng có biến hay tai nạn vớ vẩn nán lại cả tiếng hóng ấy chứ, cơ mà nạp phin nửa tiếng để đi thì kêu lâu quá. :)) :))
Công nghệ chắc chắn là có cơ mà chỉ cho hàng không vũ trụ chứ đưa vào xe đại trà dân lấy tiền đâu mà mua. :D

wave thái xịn

[Tịch thu bằng lái]
Xe điện thì lái nhẹ nhàng, rất nhạy và bốc, cảm giác như đồ chơi vậy. Ưu điểm nữa là xe không có mùi như xe xăng nên hạn chế say xe rất nhiều. Bên cạnh đó là rất im lặng, đi ngay sau lưng mà không biết.
Còn chuyện pin, thì các bác nói nhiều rồi.
Tôi sử dụng xe điện cách đây 10 năm, khi đó thành phố tôi sống triển khai ô tô điện cho thuê, kết hợp với hạn chế ô tô cá nhân.
Con xe hồi đó là Peugeot Ion, nhỏ xíu, pin chỉ chạy được hơn 100km thôi. Nhưng đi chợ, đi loanh quanh thì cũng ổn. Sau này là con Renault Zoe, pin chạy được hơn 200km. Đi được khá xa rồi.
Còn bây giờ là con Dacia, cũng vậy.
Tuần trước đi chơi, lúc lấy xe pin còn 65% chạy được 160 km.. mà mình cần đi quãng đường 150km, nên cũng hơi lo. Đi cả ngày lên núi, xuống đèo, hơn 170km, về trả xe thấy pin báo vẫn còn đi được gần 100km !!
100km nhé, không phải 10km.
Ưu điểm đó mà ít bác nào nói tới. Cực kỳ tiết kiệm, cứ xuống dốc, giảm tốc là nó lại tự sạc. Điều mà xe xăng không có.
Cụ ở pháp hay sao mà toàn chơi thuơng hiệu pháp, đi trong phố công nhận giờ chơi xe dầu cũng rất mệt mỏi, đi toàn bị báo tắc ông thải nhiên liệu, các đời xe của vw, em còn đang tính làm quả piaggio ape lượn phố chở đồ cho nhã, rẻ mọi đuờng rẻ luôn. :))

Tài mới sún dai

[Tịch thu bằng lái]
Nhận thức nó có hạn thế nhưng cãi thì khỏe thôi rồi cụ ạ =))
Kkk...chính vì nhận thức hạn chế nên mình hồn nhiên + ngây thơ lắm cụ ạ . Ví dụ : đang tranh luận về chỗ đỗ + chỗ sạc của Oto điện trong Vinhomes đang thiếu thốn , mình sẵn sàng bi ba bi bô : tôi ở chỗ Khác và Xe máy điện ở đó có chỗ sạc riêng , Xe máy xăng không được đỗ vào . Nhận thức hạn chế nó khổ thế đấy , có gì cụ lượng thứ cho nhé ...kkk

Tài mới sún dai

[Tịch thu bằng lái]
Xe điện thì lái nhẹ nhàng, rất nhạy và bốc, cảm giác như đồ chơi vậy. Ưu điểm nữa là xe không có mùi như xe xăng nên hạn chế say xe rất nhiều. Bên cạnh đó là rất im lặng, đi ngay sau lưng mà không biết.
Còn chuyện pin, thì các bác nói nhiều rồi.
Tôi sử dụng xe điện cách đây 10 năm, khi đó thành phố tôi sống triển khai ô tô điện cho thuê, kết hợp với hạn chế ô tô cá nhân.
Con xe hồi đó là Peugeot Ion, nhỏ xíu, pin chỉ chạy được hơn 100km thôi. Nhưng đi chợ, đi loanh quanh thì cũng ổn. Sau này là con Renault Zoe, pin chạy được hơn 200km. Đi được khá xa rồi.
Còn bây giờ là con Dacia, cũng vậy.
Tuần trước đi chơi, lúc lấy xe pin còn 65% chạy được 160 km.. mà mình cần đi quãng đường 150km, nên cũng hơi lo. Đi cả ngày lên núi, xuống đèo, hơn 170km, về trả xe thấy pin báo vẫn còn đi được gần 100km !!
100km nhé, không phải 10km.
Ưu điểm đó mà ít bác nào nói tới. Cực kỳ tiết kiệm, cứ xuống dốc, giảm tốc là nó lại tự sạc. Điều mà xe xăng không có.
Cụ cho mình hỏi là khi xuống dốc thì cụ giảm tốc = cái gì vậy ? rà phanh hay tự xe nó về số thấp để giảm tốc ?

Bleu Azur

Xe tải
Cụ ở pháp hay sao mà toàn chơi thuơng hiệu pháp, đi trong phố công nhận giờ chơi xe dầu cũng rất mệt mỏi, đi toàn bị báo tắc ông thải nhiên liệu, các đời xe của vw, em còn đang tính làm quả piaggio ape lượn phố chở đồ cho nhã, rẻ mọi đuờng rẻ luôn. :))
Vâng, tôi ở Pháp.
Nhớ hồi đi cái Peugeot Ion, cũng chỉ có tiện nghi gì nhiều, chỉ có cái cảm biến lùi.
Một ngày mùa hè, xe bị nổ lốp vì chèn lên cái cạnh vỉa hè sắc quá. Gọi kỹ thuật viên, họ phải đi 50km đến để thay lốp. Thấy giống như xe xăng thôi, không có khác biệt gì cả. Ấn tượng là hôm đó giữa hè, trời nắng nóng. Thấy anh chàng kỹ thuật viên vã mồ hôi thay lốp, tôi ái ngại mời uống nước. Anh chàng bảo đang Ramadan nên không ăn uống ban ngày.

quandaica2001

Xe tải
Các cụ tranh cãi làm gì, lên youtube search tipcar tv hoặc một số kênh khác người ta chạy và tính toán thực tế chứ ko võ đoán hay cảm tính.
Càng đi nhiều km thì xe điện tiết kiệm được nhiều mà xăng lúc đánh giá rẻ hơn hiện tại
Còn tin hay ko thì tùy các Cụ OF
He he ...từ hồi mới ra chính sách cho thuê pin , giá xăng 20k/1l mà VF đã có cách tính toán , so sánh rất chi là ảo diệu để cho ra kết quả là Điện rẻ hơn Xăng đấy cụ ...
Ảo diệu gì,cộng cả các mớ chi phí bảo trì bảo dưỡng động cơ vào nữa và chia đều ra.

FelizS

[Tịch thu bằng lái]
Cụ cho mình hỏi là khi xuống dốc thì cụ giảm tốc = cái gì vậy ? rà phanh hay tự xe nó về số thấp để giảm tốc ?
Phát biểu câu này là thấy nhận thức và cả kiến thức đều thuộc dạng cặn đáy rồi. Có biết phanh tái sinh là gì ko? Ko biết thì tra google đi rồi về đây cãi tiếp =))

Bleu Azur

Xe tải
Rà phanh thôi ạ. Xe số tự động mà. Mà cũng không phải rà suốt đâu. Nó cũng ghìm xuống, và đó là lúc nó sạc. Lúc ở đỉnh dốc quay về nó báo chỉ còn đi được 69km, hơi lo. Ai dè đi xuống phải đến 30km, thì số km không tụt đi mà lại tăng lên 110km😄

Bleu Azur

Xe tải
Phát biểu câu này là thấy nhận thức và cả kiến thức đều thuộc dạng cặn đáy rồi. Có biết phanh tái sinh là gì ko? Ko biết thì tra google đi rồi về đây cãi tiếp =))
Bác nặng lời thế. Không biết thì hỏi thôi, đỡ phải tìm

Tài mới sún dai

[Tịch thu bằng lái]
Kkk...rõ ràng là người ta đang không biết nên mới đặt Câu hỏi , lại quy chụp thành Phát biểu . Cụ ngây thơ thật hay giả vờ đấy ? kkk
Đọc kĩ cụ chủ xe trả lời đi cụ nhé ...kkk

reloaded

Xe tăng
Z..ái cụ ấy bị sun lại còn là tài mới nữa nên trình chỉ có vậy thôi =)) , tranh luận vs cụ ấy làm gì.

hd-vt

Xì hơi lốp
Thế trên xe lúc nào cũng mỗi 1 người lái thôi hả cụ ? không lái mà ngồi trên xe có cảm giác không cụ ?
Mà nói đến câu : Cảm giác lái thì điều đầu tiên người ta nghĩ đến chính là cái cảm giác đánh vô lăng đấy cụ nhé . Sau mới đến các cảm nhận khác...
Thôi cụ oi, họ có nhiều sen sơ trên người, nên chả cần vần vô lăng vẫn có "cảm giác lái" mà.

P/s Xe điện là tuyệt vời, chả ai chê xe điện cả, chỉ nêu những cái hạn chế cần thời gian hoàn thiện, sao thấy có ý kiến là vài người cứ giãy sần sật lên thế nhỉ.

Tài mới sún dai

[Tịch thu bằng lái]
Rà phanh thôi ạ. Xe số tự động mà. Mà cũng không phải rà suốt đâu. Nó cũng ghìm xuống, và đó là lúc nó sạc. Lúc ở đỉnh dốc quay về nó báo chỉ còn đi được 69km, hơi lo. Ai dè đi xuống phải đến 30km, thì số km không tụt đi mà lại tăng lên 110km😄
Vâng cụ , vì quả thật chưa đổ dốc trên xe điện bao giờ nên mới phải hỏi để biết cơ chế hãm của nó . Tức là vẫn phải rà phanh , sau đó tự phanh tái sinh nó hoạt động đồng thời hãm đà lao xuống của xe . Hết dốc chỉ cần đạp ga là xe lại trở về trạng thái bình thường ...tương tự như nguyên lý của cruiser controlle

Tài mới sún dai

[Tịch thu bằng lái]
Thôi cụ oi, họ có nhiều sen sơ trên người, nên chả cần vần vô lăng vẫn có "cảm giác lái" mà.

P/s Xe điện là tuyệt vời, chả ai chê xe điện cả, chỉ nêu những cái hạn chế cần thời gian hoàn thiện, sao thấy có ý kiến là vài người cứ giãy sần sật lên thế nhỉ.
Kkk...chẳng sao đâu cụ , chẳng qua mình hơi khác mọi người ở chỗ : khi tìm hiểu bất cứ loại sản phẩm nào , mình đều tìm hiểu nhược điểm trước , ưu điểm tìm hiểu sau
Xe điện cũng thế , nó chỉ tuyệt vời khi những nhược điểm ấy đã được khắc phục hết , hoặc chí ít cũng biết trước nó hay có những lỗi nào để đề phòng ...

FelizS

[Tịch thu bằng lái]
Bác nặng lời thế. Không biết thì hỏi thôi, đỡ phải tìm
Người khác thì là hỏi, còn đây là thành phần chả hiểu biết gì về xe điện nhưng đang cố cãi là xe điện nhiều nhược điểm :)