[Funland] Nhờ các cụ thông não về tượng Đức Thánh Trần

Trạng thái
Thớt đang đóng

garungrobi

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy đưa hình tượng ngài Trần Hưng Đạo dần vào tín ngưỡng là hay, nhân vật có thật , hoàn mĩ , nhà chính trị, quân sự tài giỏi.....lại có hậu. Có những nhân vật tài giỏi ngang ông nhưng đều chưa hoàn mĩ, ví như Lý Thường Kiệt là hoạn quan nên các thời đại ít đưa ông ra để làm gương, vua Quang Trung thì chết trẻ quá.... hơi tiếc là tạo hình vẫn chưa được đẹp, thôi chờ thời gian sẽ có nhà điêu khắc làm được.
Cụ Đạo cũng ko hoàn mỹ đâu cụ. Tuổi trẻ cũng dính phốt đấy. Nhưng phốt như thế nó mới đời, fioongs ng thường.

garungrobi

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, cụ nói e mới hiểu thêm, còn "công, hầu, bá, tử, nam" thì ý e là minh họa để biết là tước Hầu còn dưới tước Vương (Công - vd: Tam công: Thái sư, Thái phó và Thái bảo) Còn 5 tước kia đúng là châu Á không có 3 tước còn lại.
Như cụ Trần Hưng Đạo là tước Vương cụ nhỉ? rất cao quý luôn.
Cụ Nguyễn Bỉnh Khiêm cũng tước hầu - Trình Huyền hầu
Còn vụ Tôn Quyền bị phong Ngô Hầu có phải là Tào Tháo cũng đánh giá hơi kém cỏi có phần coi thường phải không cụ?
Cụ ko hiểu lịch sử rổi. Tháo, Bị hay Quyền cũng chỉ tự xưng Vương vì còn hoàng đế nhà Hán. Còn nhà Trần xưng đế nên cụ Đạo là Vương Gia, tước của cụ Đạo cao nhất là được xừn tụng là Đại Vương, gần với Hoàng Đế đó.

Ngocanhqn

Xe buýt
Các wuan bị thầy phong thủy lừa chứ sao. Thực tế cụ Đạo ko có 1 chức tước j trong triều đình hết, chỉ có chiến tranh thì dc cầm quân. Hết chiến tranh thì được phong tước, thêm đất nhưng tuyệt đối ko có tí quyền lực nào trong triều đình cả.
Đấy là cụ từ chối vì cụ không phải dòng chính thất - tránh việc bị hiểu nhầm vin vào công lớn mà có ý đồ - chính việc đó mới là cái đức lớn của cụ.

garungrobi

[Tịch thu bằng lái]
Đấy là cụ từ chối vì cụ không phải dòng chính thất - tránh việc bị hiểu nhầm vin vào công lớn mà có ý đồ - chính việc đó mới là cái đức lớn của cụ.
Cụ Đạo có muốn phản cũng chả pganr nổi vì Nhân Tông và Thánh Tông đều là Minh Quân cả, cụ ko có cơ hội nào đâu.Vois thứ 2 là 2 vua Trần cũng vẫn có nghi kị cụ Đạo cả đó, ko phải tự nhiên mà cụ ko lãnh 1 chức j trong triều đâu. Có việc thì lên đường, hết việc thì phải lui về đất phong vui thú điền viên thôi.

fanmu12345

Xe điện
Để mong thăng quan tiến chức thôi mà có gì lạ.
Năm 2008 em đi công tác HN, .

Em đang ngủ thì 5g sáng xếp đt bảo dậy đi lấy ấn vì đối tác sắp xếp dẫn đoàn em đi lấy ấn đền Trần

Em bảo em không có số làm quan nên không cần ấn đền Trần, thôi xếp cứ đi 1 mình. Xếp em sau dịp lấy ấn, thì 2 năm sau lên làm Phó Giám đốc Sở.

Y như rằng, 13 năm nay em vẫn là lính =))=))=))

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Đọc đoạn dưới đấy chắc cccm sẽ hiểu tại sao các biển xanh phải đêm hôm lặn lội đi xin ấn của Ngài:

"Bên cạnh bài học về tấm lòng trung quân ái quốc và tài cầm quân hiếm có thì Trần Quốc Tuấn còn nổi bật với tấm lòng đức độ lớn lao. Ông ... được trao cho quyền hành lớn, được phép ban tước cho người dưới..."

Tuy nhiên, đọc tiếp này:

"...Ông một lòng suy tính cho nhân dân, khuyên vua "khoan thư sức dân", lại hết lòng khiêm tốn, kính cẩn giữa đạo quân thần, nên ông chưa một lần ban tước cho ai".

==> Cần phải đọc kỹ hướng dẫn trc khi sử dụng, tránh "đau bụng uống nhân sâm" :D

Kính các cụ, em ngu món này nên nhờ các cụ thông não phát. Chả là em đi làm vào phòng các đ.c có tí chức sắc ( từ cỡ trưởng phòng, giám đốc tới cỡ hệ số phụ cấp từ 0,8 trở lên, rồi cả cỡ đại thần tham triều) rất hay gặp bức tượng đức Thánh Trần Hưng Đạo bày trong phòng làm việc, nhiều khi còn kèm cả ấn đền trần, thậm chí cả vài mẩu vải lấy ra từ cờ ở đền trần.

Em biết là làm quan ở nước ta thì nhiều người hay tín lắm.nhưng sao còn bao nhiêu vị tiền nhân anh linh vĩ đại của dân tộc mà không thấy tượng mấy mà chủ yếu là tượng thánh trần hưng đạo.thêm tượg Bác thì đương nhiên rồi.
Cụ nào hiểu về món này thông não giúp em với ak!

Chỉnh sửa cuối:

HTlangtu

Xe điện
Cụ ko hiểu lịch sử rổi. Tháo, Bị hay Quyền cũng chỉ tự xưng Vương vì còn hoàng đế nhà Hán. Còn nhà Trần xưng đế nên cụ Đạo là Vương Gia, tước của cụ Đạo cao nhất là được xừn tụng là Đại Vương, gần với Hoàng Đế đó.
vâng, đa tạ cụ, e hơi dốt sử
Đúng là vụ này e hơi bị loạn, chưa hiểu lắm, nên đọc còm của các cụ mới hiểu thêm

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Câu trả lời đấy em thấy không đắt mà hơi cảnh vẻ:)) dốt thì hỏi, chứ em mà biết thì em hỏi làm gì ạ:)) em google thì thấy có cả Thánh Mẫu Liễu Hạnh cũng được phong thánh. À nhân đây em cũng hỏi thêm là phong thánh ở đây là ai phong cụ nhể. Dân tự phong hay triều đình các đời sau phong nhể? Phong thần thì em google thấy cực là nhiều luôn. Bác thì dạo gần đây nghe một số nhà thanh đồng bảo là cũng là đc phong thánh nhưng e cũng ko rõ ban bệ đạo giáo nào phong?
Tứ bất tử: Thánh Gióng, Mẫu Liễu Hạnh, Sơn Tinh, Chử Đồng Tử đều là huyền tích. Chỉ có Đức Thánh Trần mới là nhân vật có thật. Nói như cụ nào ở trên chắc chỉ có Trần Hưng Đạo là người thật được phong thánh. Còn lại chưa có ai.
Làm quan thì ước mơ được 1 góc của Đức Thánh Trần là hiển vinh rồi. Vẹn toàn cả.
Còn chí làm vua làm đế thì em k bàn. Do vậy chắc ông nào làm vua làm đế em cam đoan k có tượng trên bàn.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Em thấy mọi người để tượng ngài Trần Hưng Đạo hay hơn là để tượng Quan Vân Trường, và cũng có ý nghĩa giáo dục. Đức Thánh Trần cũng là vị tướng toàn diện trong lịch sử.
So Quan Vân Trường so với Đức Thánh Trần thì chả khác gì cống rãnh sóng sánh với đại dương.
Quan Vân Trường chỉ là tấm gương về chữ Trung, còn tài năng, và công trạng chả có tí ti. Chưa kể đến những cái gọi là tầm nhìn chiến lược, rồi công trạng của bậc con cháu, ảnh hưởng sau khi qua.đời của cụ Trần k hề nhỏ.

thangmh

Xe buýt
Tước hầu của Quan Vũ ko phải do Bán Chiếu phong đâu cụ. Cụ mới để ý nhầm.
Sau đến A Đẩu mới phong thụy hiệu cũng là hầu như cụ nói.
Ngoài ra hệ thống Công hầu bá tử nam là của... Châu Âu chớ phương Đông có bá tử nam đâu.
Đến Tôn Quyền cả thời gian dài cũng chỉ là Ngô hầu. Tào Phi sau mới phong Ngô Vương.
Nam tước thì e ko biết nhưng bá tước và tử tước thì phương đông có cụ ạ

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Em thấy đưa hình tượng ngài Trần Hưng Đạo dần vào tín ngưỡng là hay, nhân vật có thật , hoàn mĩ , nhà chính trị, quân sự tài giỏi.....lại có hậu. Có những nhân vật tài giỏi ngang ông nhưng đều chưa hoàn mĩ, ví như Lý Thường Kiệt là hoạn quan nên các thời đại ít đưa ông ra để làm gương, vua Quang Trung thì chết trẻ quá.... hơi tiếc là tạo hình vẫn chưa được đẹp, thôi chờ thời gian sẽ có nhà điêu khắc làm được.
Tìm đc nhân vật lịch sử có đủ tài, đức, công trạng và cả có phúc đúng là khó. Em nghĩ chắc chỉ có cụ Trần Hưng Đạo là duy nhất. Chết vì già, con cái cháu chắt cũng bậc vương tướng hiển hách.
Nếu phải lựa thêm chắc chỉ có thêm các vua Trần, nhưng vua thì ít khi được dân thờ hơn ,k hiểu tại sao.

keyon

Xe tăng
Tìm đc nhân vật lịch sử có đủ tài, đức, công trạng và cả có phúc đúng là khó. Em nghĩ chắc chỉ có cụ Trần Hưng Đạo là duy nhất. Chết vì già, con cái cháu chắt cũng bậc vương tướng hiển hách.
Nếu phải lựa thêm chắc chỉ có thêm các vua Trần, nhưng vua thì ít khi được dân thờ hơn ,k hiểu tại sao.
Vua là bậc khác, họ là thiên tử có quyền sắc phong thần , vậy bậc vua đã tự nhận cao hơn 1 bậc rồi, nhưng về tín ngưỡng dân gian thì còn phải xét

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Vua là bậc khác, họ là thiên tử có quyền sắc phong thần , vậy bậc vua đã tự nhận cao hơn 1 bậc rồi, nhưng về tín ngưỡng dân gian thì còn phải xét
Có thể như cụ nói là dân thì k có quyền thỉnh vua. Chỉ có quyền thỉnh thần thôi. Vua đa số là do dòng tộc nhà vua thờ phượng hoặc vua sau xây cho vua trước, chứ em hiếm thấy đền do dân tự xây. Vua đúng là có quyền sắc phong cho người khác thành thần, thánh nên chắc trên cả thần thánh.

keyon

Xe tăng
Có thể như cụ nói là dân thì k có quyền thỉnh vua. Chỉ có quyền thỉnh thần thôi. Vua đa số là do dòng tộc nhà vua thờ phượng hoặc vua sau xây cho vua trước, chứ em hiếm thấy đền do dân tự xây. Vua đúng là có quyền sắc phong cho người khác thành thần, thánh nên chắc trên cả thần thánh.
Đến tên vua còn kiêng húy thì dân khó thờ là đúng , còn võ công cái thế thì như Ngô Quyền, Lê Lợi, Lê Thánh Tông thì khỏi bàn rồi.

poiuy

Xe ba gác
Vâng, cụ nói e mới hiểu thêm, còn "công, hầu, bá, tử, nam" thì ý e là minh họa để biết là tước Hầu còn dưới tước Vương (Công - vd: Tam công: Thái sư, Thái phó và Thái bảo) Còn 5 tước kia đúng là châu Á không có 3 tước còn lại.
Như cụ Trần Hưng Đạo là tước Vương cụ nhỉ? rất cao quý luôn.
Cụ Nguyễn Bỉnh Khiêm cũng tước hầu - Trình Huyền hầu
Còn vụ Tôn Quyền bị phong Ngô Hầu có phải là Tào Tháo cũng đánh giá hơi kém cỏi có phần coi thường phải không cụ?
Công không phải là Tam Công đâu cụ. Tước Công là tước kiểu như Tào Phi (Nguỵ Công), Tư Mã Chiêu (Tấn Công) được phong trước khi phong Vương ấy, là tước được lập Thế Tử để thừa kế.

poiuy

Xe ba gác
Đọc đoạn dưới đấy chắc cccm sẽ hiểu tại sao các biển xanh phải đêm hôm lặn lội đi xin ấn của Ngài:

"Bên cạnh bài học về tấm lòng trung quân ái quốc và tài cầm quân hiếm có thì Trần Quốc Tuấn còn nổi bật với tấm lòng đức độ lớn lao. Ông ... được trao cho quyền hành lớn, được phép ban chức tước cho người dưới..."

Tuy nhiên, đọc tiếp này:

"...Ông một lòng suy tính cho nhân dân, khuyên vua "khoan thư sức dân", lại hết lòng khiêm tốn, kính cẩn giữa đạo quân thần, nên ông chưa một lần ban tước cho ai".

==> Cần phải đọc kỹ hướng dẫn trc khi sử dụng, tránh "đau bụng uống nhân sâm" :D
Chức và Tước là khác nhau mà cụ?

happyhn

Xe container
quan chức TW lễ đền Trần đầu năm nhiều mà cccm. Các quan về thế nào nhà đền chả tặng quà kỷ niệm

maixuanhuong

Xe tăng
Câu trả lời đấy em thấy không đắt mà hơi cảnh vẻ:)) dốt thì hỏi, chứ em mà biết thì em hỏi làm gì ạ:)) em google thì thấy có cả Thánh Mẫu Liễu Hạnh cũng được phong thánh. À nhân đây em cũng hỏi thêm là phong thánh ở đây là ai phong cụ nhể. Dân tự phong hay triều đình các đời sau phong nhể? Phong thần thì em google thấy cực là nhiều luôn. Bác thì dạo gần đây nghe một số nhà thanh đồng bảo là cũng là đc phong thánh nhưng e cũng ko rõ ban bệ đạo giáo nào phong?
Thần y thì nhiều vô kể cụ nhỉ!

poiuy

Xe ba gác
Văn nó viết vắn tắt thế, viết đầy đủ thì "chưa ban chức tước cho ai".

Cụ biết cụ Tuấn đã ban chức cho ai share ttin giúp e cái \:D/
Đức Thánh là Tổng chỉ huy quân đội thì đương nhiên ngài phải phong chức cho ai đó để họ thực hiện nhiệm vụ. Ngài mà không phong chức thì trong 1 nhóm quân biết ai là chỉ huy, ai là lính?
Còn tước là danh hiệu quý tộc thì có thể cụ không phong cho ai hết.
Rõ ràng cụ viện dẫn ở trên là Ngài được quyền phong chức tước và bên dưới là chưa phong tước cho ai.
À mà người đi xin ấn thì người ta xin chức chứ ko xin tước cụ ạ.

Trạng thái
Thớt đang đóng