[Funland] Nhờ các cụ thông não về tượng Đức Thánh Trần

Trạng thái
Thớt đang đóng

Teen

Xe điện
Câu trả lời đấy em thấy không đắt mà hơi cảnh vẻ:)) dốt thì hỏi, chứ em mà biết thì em hỏi làm gì ạ:)) em google thì thấy có cả thánh mẫu liễu hạnh cũng được phong thánh. À nhân đây em cũng hỏi thêm là phong thánh ở đây là ai phong cụ nhể. Dân tự phong hay triều đình các đời sau phong nhể? Phong thần thì em google thấy cực là nhiều luôn. Bác thì dạo gần đây nghe một số nhà thanh đồng bảo là cũng là đc phong thánh nhưng e cũng ko rõ ban bệ đạo giáo nào phong?
Vì sao em nói “đắt”? Nếu ko có những câu hỏi tn thì mấy ai (trong th này là cụ) sẽ đưa ra Nhiều câu trả lời để thảo luận? Và việc, trả lời cho một câu hỏi ko hẳn khó về kiến thức mà khó về tính thuyết phục, thậm chí đụng chạm. Nếu là em, em cũng hỏi hoặc không trả lời hoặc một bài rất dài. Cụ có làm giống em, trong 3 cmt đầu tiên cho 1 vđ kiểu như này?

dexom

Xe Cứu Trợ
Để mong thăng quan tiến chức thôi mà có gì lạ.

cuhaifus

Xe container
Em không rõ cụ khai sáng hộ em với.e đoán chắc cũng không nhiều nhưng chắc chắn không phải duy nhất cụ nhỉ?:)
tuy nhiên sự băn khoăn của em là tại sao các đ.c quan sếp của nước mình lại hay đặt tượng cụ Trần Hưng Đạo trong phòng làm việc, khá giống nhau về 1 kiểu dáng, chất liệu. Ý hỏi về mặt tín ngưỡng hay phong thuỷ ấy cụ ạ
Nam giới được dân gian phong Thánh thì chỉ có Đức Thánh Trần, Đức Thánh Tản Viên, Thánh Gióng, Hình như cả Chử Đồng Tử nữa nhưng hay để tượng Đức Thánh Trần em nghĩ do ông gần với mình nhất, 3 ông kia thì thuộc dạng Huyền sử, hư cấu nên cũng chả biết tô vẽ kiểu gì cho nó giống thật. Phong trào để tượng này có 1 phần do nhà nước ta đẩy cái lễ hội đền Trần lên hoành tá tràng, năm nào cũng đoàn nọ đoàn kia hú còi rầm rộ về khai hội rồi phát ấn nên nó thành loạn, cách đây mấy năm còn nghe nói đền Hùng cũng phát ấn mới gớm chứ

cuhaifus

Xe container
Đặt tướng Việt còn hơn đặt tượng tướng Tàu, e ko bg luôn, cho e bán đồng nát. Từ cửa hàng đến ở nhà e ko có luôn, chẳng sao e vẫn buôn bán đều đều.
Cụ buôn bán đều thì đặt tượng hay ảnh ông cụ mà chưa được phong thánh ấy cũng được, đằng nào ổng chả ngự trên các tờ có mệnh giá cụ kiếm hàng ngày hehehe

Nam giới được dân gian phong Thánh thì chỉ có Đức Thánh Trần, Đức Thánh Tản Viên, Thánh Gióng, Hình như cả Chử Đồng Tử nữa nhưng hay để tượng Đức Thánh Trần em nghĩ do ông gần với mình nhất, 3 ông kia thì thuộc dạng Huyền sử, hư cấu nên cũng chả biết tô vẽ kiểu gì cho nó giống thật. Phong trào để tượng này có 1 phần do nhà nước ta đẩy cái lễ hội đền Trần lên hoành tá tràng, năm nào cũng đoàn nọ đoàn kia hú còi rầm rộ về khai hội rồi phát ấn nên nó thành loạn, cách đây mấy năm còn nghe nói đền Hùng cũng phát ấn mới gớm chứ
Ở Bolsa bên Mỹ cũng có tượng, không phải do lễ hội.

shreak

Xe hơi
Toàn a dua a đú thôi, chắc thấy phòng làm việc cụ ... có thế là cũng về thỉnh 1 bức cho nó đồng điệu.

Thấy ông nọ ông kia bú xì gà, cũng về tập tọng bú như khỉ.

Thấy ông ấy ông nọ húp Ba lăng tai với lòng lợn mắm tôm, cũng về thửa mấy chai để tủ kính.
Em thấy mọi người để tượng ngài Trần Hưng Đạo hay hơn là để tượng Quan Vân Trường, và cũng có ý nghĩa giáo dục. Đức Thánh Trần cũng là vị tướng toàn diện trong lịch sử.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Thế hẳn là của cụ nào vẫn nồng nàn tình yêu quê hương đất nước cụ nhỉ?
Nhà điêu khắc Phạm Thông (1943 - 2016) đã dựng bức tượng Đức Thánh Trần tại Sài Gòn những năm 1960s. Sau năm 1975, ông di tản sang Mỹ và dựng bức tượng Đức Thánh Trần trên đại lộ Bolsa năm 2014.

slaz8

Xe ba gác
Kính các cụ, em ngu món này nên nhờ các cụ thông não phát. Chả là em đi làm vào phòng các đ.c có tí chức sắc ( từ cỡ trưởng phòng, giám đốc tới cỡ hệ số phụ cấp từ 0,8 trở lên, rồi cả cỡ đại thần tham triều) rất hay gặp bức tượng đức Thánh Trần Hưng Đạo bày trong phòng làm việc, nhiều khi còn kèm cả ấn đền trần, thậm chí cả vài mẩu vải lấy ra từ cờ ở đền trần.

Em biết là làm quan ở nước ta thì nhiều người hay tín lắm.nhưng sao còn bao nhiêu vị tiền nhân anh linh vĩ đại của dân tộc mà không thấy tượng mấy mà chủ yếu là tượng thánh trần hưng đạo.thêm tượg Bác thì đương nhiên rồi.
Cụ nào hiểu về món này thông não giúp em với ak!
Gương người xưa đánh bại cả đế chế hùng mạnh nhất thế giới thì theo cụ có nên học tập không? hay treo tranh Huấn HH và tranh của cháu Luyện?:P

Chỉnh sửa cuối:

cụ nhớn

[Tịch thu bằng lái]
Kính các cụ, em ngu món này nên nhờ các cụ thông não phát. Chả là em đi làm vào phòng các đ.c có tí chức sắc ( từ cỡ trưởng phòng, giám đốc tới cỡ hệ số phụ cấp từ 0,8 trở lên, rồi cả cỡ đại thần tham triều) rất hay gặp bức tượng đức Thánh Trần Hưng Đạo bày trong phòng làm việc, nhiều khi còn kèm cả ấn đền trần, thậm chí cả vài mẩu vải lấy ra từ cờ ở đền trần.

Em biết là làm quan ở nước ta thì nhiều người hay tín lắm.nhưng sao còn bao nhiêu vị tiền nhân anh linh vĩ đại của dân tộc mà không thấy tượng mấy mà chủ yếu là tượng thánh trần hưng đạo.thêm tượg Bác thì đương nhiên rồi.
Ông này không phải cụ THĐ.

Cụ mà linh thiêng cụ về vặn cổ thằng tạo mẫu.

obi

Xe tăng
Để luôn sống và làm việc theo gương thôi.

euro

Xe tải
chắc học Mai hồng vũ

bdshuyen

Xe hơi
Để cầu thăng quan tiến chức ạ. Đền Trần Nam Định hàng năm xếp hàng xin ấn, xin chủ yếu là xin thăng tiến và xin học hành. Còn e nghĩ được tặng thì ok chứ tự sắm thì khả năng cao không phải là để noi gương gì cả :))

HTlangtu

Xe điện
Riêng về cụ Trần Hưng Đạo về công lao lớn quá, tận 3 lần đánh quân Nguyên Mông, lại văn võ song toàn...có câu: "Vua phong Thần, dân phong Thánh" cụ ý được lòng dân, lại có truyền thuyết, anh linh còn hiển thánh giữ nước sau khi mất.
Kiểu ghim hình tượng trong lòng dân thế, thì việc ngưỡng mộ còn lâu dài, đền đài miếu mạo còn dựng để thờ ở nhiều nơi, nhiều đời về sau dùng làm gương giữ nước
Chỉ tiếc là mấy ông làm cái tượng này thẩm mỹ kém quá, làm cụ vừa lùn vừa xấu, không quắc thước, đồng thì pha tùm lum nhợt nhạt chả rõ pha thiếc hay chì? cùng 1 dáng vẻ, có lẽ cùng 1 khuôn đúc ra, lại rỗng bên trong, bịt đáy, cứ tưởng cả khối, nói chung như đồ hàng mã
Lạ cái mấy thằng tham nhũng sâu mọt cũng học đòi mang về để chơi trong phòng cho bằng thiên hạ, loại mà ăn hại của dân - mong cụ hiển linh gô cổ cho vào lò hết. :D

Đọc còm nhiều cụ thấy rất khó chịu.
Người ta ko hiểu thì lên hỏi. Nếu biết thì trả lời mạch lạc, biết chưa sâu thì thảo luận nhiều góc cạnh cho rõ cũng là cho vui.

Đây lại cứ nỏi lửng lơ, bâng quơ. Có cụ còn làm ra vẻ biết mà ko nói. Đọc thấy chối thực sự!

HTlangtu

Xe điện
Anh này ma đói, chết không toàn thây, .... lại của nước lạ :)):)):))
e chỉ thấy buồn cười, là độc giả nhiều người không để ý là tay Lưu Bị cũng thâm nho, AE kết nghĩa đào viên này nọ thế mà phong thằng em chỉ là tước Hầu, còn dưới cả tước Vương (hay tước Công - theo bậc: Công, Hầu, Bá, Tử, Nam)

Hiendai

Xe tăng
Đọc còm nhiều cụ thấy rất khó chịu.
Người ta ko hiểu thì lên hỏi. Nếu biết thì trả lời mạch lạc, biết chưa sâu thì thảo luận nhiều góc cạnh cho rõ cũng là cho vui.

Đây lại cứ nỏi lửng lơ, bâng quơ. Có cụ còn làm ra vẻ biết mà ko nói. Đọc thấy chối thực sự!
Cụ thớt làm gì mà không hiểu nhưng phải đặt câu hỏi thế mới có tương tác chứ, giải thích toẹt ra thì còn gì mà cãi nhau phỏng =))

Trạng thái
Thớt đang đóng