[Funland] Nhờ các cụ thông não về tượng Đức Thánh Trần

Trạng thái
Thớt đang đóng

Limlem

[Tịch thu bằng lái]
Chắc cụ hơi nhầm. Các bác công thần có tượng đức thánh là điều hiển nhiên. Một phần do tín ngưỡng , một phần do tâm lý. Các bác ấy cũng tìm hiểu và nghiên cứu sâu đó , không phải tự nhiên rước bức tượng đâu cụ.
Nhân các cụ nói chuyện về Đức Thánh Trần, em tò mò về vụ chuyển lư hương của Cụ trong Sì Gòong. Có mấy giai thoại nghe cũng sờ sợ.
Cụ nào rành rõ, kể bọn em nghe thêm cho khỏi sợ cái ạ :">

namphong12

Xe lăn
Riêng về cụ Trần Hưng Đạo về công lao lớn quá, tận 3 lần đánh quân Nguyên Mông, lại văn võ song toàn...có câu: "Vua phong Thần, dân phong Thánh" cụ ý được lòng dân, lại có truyền thuyết, anh linh còn hiển thánh giữ nước sau khi mất.
Kiểu ghim hình tượng trong lòng dân thế, thì việc ngưỡng mộ còn lâu dài, đền đài miếu mạo còn dựng để thờ ở nhiều nơi, nhiều đời về sau dùng làm gương giữ nước
Chỉ tiếc là mấy ông làm cái tượng này thẩm mỹ kém quá, làm cụ vừa lùn vừa xấu, không quắc thước, đồng thì pha tùm lum nhợt nhạt chả rõ pha thiếc hay chì? cùng 1 dáng vẻ, có lẽ cùng 1 khuôn đúc ra, lại rỗng bên trong, bịt đáy, cứ tưởng cả khối, nói chung như đồ hàng mã
Lạ cái mấy thằng tham nhũng sâu mọt cũng học đòi mang về để chơi trong phòng cho bằng thiên hạ, loại mà ăn hại của dân - mong cụ hiển linh gô cổ cho vào lò hết. :D
2 lần thôi cụ. Lần đầu Thánh còn nhỏ.

Tập Lái 2019

[Tịch thu bằng lái]
e chỉ thấy buồn cười, là độc giả nhiều người không để ý là tay Lưu Bị cũng thâm nho, AE kết nghĩa đào viên này nọ thế mà phong thằng em chỉ là tước Hầu, còn dưới cả tước Vương (hay tước Công - theo bậc: Công, Hầu, Bá, Tử, Nam)
Tước hầu của Quan Vũ ko phải do Bán Chiếu phong đâu cụ. Cụ mới để ý nhầm.
Sau đến A Đẩu mới phong thụy hiệu cũng là hầu như cụ nói.
Ngoài ra hệ thống Công hầu bá tử nam là của... Châu Âu chớ phương Đông có bá tử nam đâu.
Đến Tôn Quyền cả thời gian dài cũng chỉ là Ngô hầu. Tào Phi sau mới phong Ngô Vương.

Chỉnh sửa cuối:

Teen

Xe điện
Đọc còm nhiều cụ thấy rất khó chịu.
Người ta ko hiểu thì lên hỏi. Nếu biết thì trả lời mạch lạc, biết chưa sâu thì thảo luận nhiều góc cạnh cho rõ cũng là cho vui.

Đây lại cứ nỏi lửng lơ, bâng quơ. Có cụ còn làm ra vẻ biết mà ko nói. Đọc thấy chối thực sự!
Cụ đang nói em đấy phỏng :))

ToyotaAltis9063

Xe điện
Em thấy cũng được mà các cụ còn hơn bày tướng Tàu, tượng Việt Nam em thấy đa số tượng Bác Hồ, Bác Giáp (chân dung), thánh Trần thì cả người.

Taihoatu

Xe lăn
Em vào phòng LĐ chả bao giờ quan tâm đến mấy cái này, hôm nọ vào phòng đối tác còn lỡ tay gạt vỡ cái quả cầu phong thủy của nó xuống đất, chắc ức lắm nhưng chả làm gì đc, hê hê

QAZ

Xe container
Chắc cụ hơi nhầm. Các bác công thần có tượng đức thánh là điều hiển nhiên. Một phần do tín ngưỡng , một phần do tâm lý. Các bác ấy cũng tìm hiểu và nghiên cứu sâu đó , không phải tự nhiên rước bức tượng đâu cụ.

"
- Dạ bá cáo anh, đây là bức tượng hôm trước anh sai em đi mua, giống y bức trong phòng cụ... đây ạ.

- Ờ tốt tốt. Để tôi xem nào... À mà sao lại tên ông nào Trần Quốc Tuấn thế này, tên ông tạc tượng à ! Câu chả xem kỹ gì cả, bức trên phòng cụ ... hình như là ông Trần Hưng Đạo cơ mà, cậu mang về sửa ngay cho tôi nhé, làm ăn tắc trách quá.

- Ối dạ vâng dạ vâng để em về làm lại ngay đây ạ"

Teen

Xe điện
Nam giới được dân gian phong Thánh thì chỉ có Đức Thánh Trần, Đức Thánh Tản Viên, Thánh Gióng, Hình như cả Chử Đồng Tử nữa nhưng hay để tượng Đức Thánh Trần em nghĩ do ông gần với mình nhất, 3 ông kia thì thuộc dạng Huyền sử, hư cấu nên cũng chả biết tô vẽ kiểu gì cho nó giống thật. Phong trào để tượng này có 1 phần do nhà nước ta đẩy cái lễ hội đền Trần lên hoành tá tràng, năm nào cũng đoàn nọ đoàn kia hú còi rầm rộ về khai hội rồi phát ấn nên nó thành loạn, cách đây mấy năm còn nghe nói đền Hùng cũng phát ấn mới gớm chứ
Chuẩn là chỉ có Trần Hưng Đạo là người có thật, các vị tứ bất tử thì cụ biết rồi đó...làm gì có người bất tử :)). Em thì chỉ nghĩ thờ cụ Trần Hưng Đạo hay cụ Quan Vũ thì đều hay cả, thờ đức trung chính của bậc quân tử, những giá trị cốt lõi mà người người mong muốn trở thành.

ubisapro

Xe trâu
e chưa làm quan nên cũng ko có bức tượng nào. Hay tại vì e ko có? :D

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
cứ bày cho đẹp hoặc vì mê tín thôi, chứ đầy ông bầy tượng mà chả biết Hưng Đạo Vương đánh trận nào, có công gì với Đất Nước ấy

icemain

Xe tăng
Nam giới được dân gian phong Thánh thì chỉ có Đức Thánh Trần, Đức Thánh Tản Viên, Thánh Gióng, Hình như cả Chử Đồng Tử nữa nhưng hay để tượng Đức Thánh Trần em nghĩ do ông gần với mình nhất, 3 ông kia thì thuộc dạng Huyền sử, hư cấu nên cũng chả biết tô vẽ kiểu gì cho nó giống thật. Phong trào để tượng này có 1 phần do nhà nước ta đẩy cái lễ hội đền Trần lên hoành tá tràng, năm nào cũng đoàn nọ đoàn kia hú còi rầm rộ về khai hội rồi phát ấn nên nó thành loạn, cách đây mấy năm còn nghe nói đền Hùng cũng phát ấn mới gớm chứ
Tứ Bất Tử thì có tính truyền thuyết. Đức Thánh Trần thì ngoài Hịch Tướng Sĩ, Binh thư yếu lược, Vạn Kiếp tông bí truyền thư, tài cầm quân thuộc hàng Quốc công Tiết Chế thì còn Đức cao khi giảng hòa với chi dưới, tạo sự hòa thuận dòng Đông A. Bậc Thánh hiền ít ai bằng!

Bây giờ lãnh đạo được lòng dân khóc khi đưa tang ngoài Cụ Hồ thì có cụ Giáp.

HoaMaudon

Xe tăng
Câu trả lời đấy em thấy không đắt mà hơi cảnh vẻ:)) dốt thì hỏi, chứ em mà biết thì em hỏi làm gì ạ:)) em google thì thấy có cả thánh mẫu liễu hạnh cũng được phong thánh. À nhân đây em cũng hỏi thêm là phong thánh ở đây là ai phong cụ nhể. Dân tự phong hay triều đình các đời sau phong nhể? Phong thần thì em google thấy cực là nhiều luôn. Bác thì dạo gần đây nghe một số nhà thanh đồng bảo là cũng là đc phong thánh nhưng e cũng ko rõ ban bệ đạo giáo nào phong?
Dốt thì nhận sớm cho tiến bộ ạ

Mợ nhắc đến Thánh Mẫu Liễu Hạnh, vậy đó là Ai ạ? Khi Mợ đã Google mà Google đang free thì Mợ đọc cụ thể xem như nào ạ?

keyon

Xe tăng
Em thấy đưa hình tượng ngài Trần Hưng Đạo dần vào tín ngưỡng là hay, nhân vật có thật , hoàn mĩ , nhà chính trị, quân sự tài giỏi.....lại có hậu. Có những nhân vật tài giỏi ngang ông nhưng đều chưa hoàn mĩ, ví như Lý Thường Kiệt là hoạn quan nên các thời đại ít đưa ông ra để làm gương, vua Quang Trung thì chết trẻ quá.... hơi tiếc là tạo hình vẫn chưa được đẹp, thôi chờ thời gian sẽ có nhà điêu khắc làm được.

Tintolaioto

[Tịch thu bằng lái]
Sao cụ gặp không hỏi luôn khổ chủ.

HTlangtu

Xe điện
Tước hầu của Quan Vũ ko phải do Bán Chiếu phong đâu cụ. Cụ mới để ý nhầm.
Sau đến A Đẩu mới phong thụy hiệu cũng là hầu như cụ nói.
Ngoài ra hệ thống Công hầu bá tử nam là của... Châu Âu chớ phương Đông có bá tử nam đâu.
Đến Tôn Quyền cả thời gian dài cũng chỉ là Ngô hầu. Tào Phi sau mới phong Ngô Vương.
Vâng, cụ nói e mới hiểu thêm, còn "công, hầu, bá, tử, nam" thì ý e là minh họa để biết là tước Hầu còn dưới tước Vương (Công - vd: Tam công: Thái sư, Thái phó và Thái bảo) Còn 5 tước kia đúng là châu Á không có 3 tước còn lại.
Như cụ Trần Hưng Đạo là tước Vương cụ nhỉ? rất cao quý luôn.
Cụ Nguyễn Bỉnh Khiêm cũng tước hầu - Trình Huyền hầu
Còn vụ Tôn Quyền bị phong Ngô Hầu có phải là Tào Tháo cũng đánh giá hơi kém cỏi có phần coi thường phải không cụ?

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Mấy cái tượng trang trí này ăn theo dự án làm tượng đài Trần Hưng Đạo nên mới có đó cụ. Mình nghĩ là tỉnh hoặc 1 đơn vị nào đó làm phiên bản thu nhỏ này để làm quà tặng lưu niệm nên mới có ở trên mặt bàn 1 số người như cụ nói. Hầu hết là họ được tặng chứ chẳng mấy ai đi mua để bày đâu.
Còn tượng các tiền nhân hay danh nhân... khác thì cũng nhiều nhưng chắc chẳng ai đứng ra đặt sản xuất làm quà tặng thì không có người làm thôi cụ. Làm bán mà thị trường kén khách hoặc quá nhỏ thì không ai làm đâu.
Túm lại là do đó là quà tặng nên cụ mới thấy nhiều ở đâu đó (chắc chỗ cụ làm việc có liên quan đến Nam Định) chứ nếu bán ra thị trường thì sẽ ít người mua để trang trí như cụ nói lắm.
Thị trường tượng danh nhân:

1. Đứng đầu là tượng Bác Hồ.

2. Xếp thứ hai là tượng Trần Hưng Đạo.

3. Ít phổ biến là tượng Lý Thường Kiệt, Quang Trung v.v...

VW Golf01

[Tịch thu bằng lái]
"
- Dạ bá cáo anh, đây là bức tượng hôm trước anh sai em đi mua, giống y bức trong phòng cụ... đây ạ.

- Ờ tốt tốt. Để tôi xem nào... À mà sao lại tên ông nào Trần Quốc Tuấn thế này, tên ông tạc tượng à ! Câu chả xem kỹ gì cả, bức trên phòng cụ ... hình như là ông Trần Hưng Đạo cơ mà, cậu mang về sửa ngay cho tôi nhé, làm ăn tắc trách quá.

- Ối dạ vâng dạ vâng để em về làm lại ngay đây ạ"
Làm lại là đúng rồi bác ạ.
Vì không được phép sử dụng tượng như thế. Ông lờ đờ ấy trình cao đấy.

Cũng như Phật hoàng Nhân tông, hay ta gọi là Trần Khâm chăng??

Trạng thái
Thớt đang đóng