[Funland] Nhờ các cụ thông não về tượng Đức Thánh Trần

Trạng thái
Thớt đang đóng

poiuy

Xe ba gác
Chả cần bàn vì có show dc phản ví dụ gì đâu nhỉ. Lý luận chung chung về quan chế thì google đầy.
Cái sai, cái lạc đề của cụ rõ rành rành ra em ví dụ các vấn đề khác làm cái gì?

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Những chức vụ Hưng Đạo Vương phong cho các tướng dưới quyền, chỉ có tính chất tạm thời, khi Ngài chỉ huy chống quân Nguyên - Mông. Chức tước chính thức của tướng lĩnh khi luận công ban thưởng, vẫn là Vua phong.

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Cái tôi trích là sgk lớp 10, họ viết vậy tôi trích nguyên văn (ko phong tước cho ai), nhg hiểu rộng ra & với trg hợp cụ thể của cụ Tuấn thì có thể hiểu chính xác là: ko phong chức hay tước cho ai. Clear chưa?

Nếu clear rồi & muốn phản bác thì cụ show ví dụ cụ thể ra nhé. Nếu vẫn chỉ muốn lý luận chung chung thì thôi khỏi nhé.

Cái sai, cái lạc đề của cụ rõ rành rành ra em ví dụ các vấn đề khác làm cái gì?

poiuy

Xe ba gác
Cái tôi trích là sgk lớp 10, họ viết vậy tôi trích nguyên văn (ko phong tước cho ai), nhg hiểu rộng ra & với trg hợp cụ thể của cụ Tuấn thì có thể hiểu chính xác là: ko phong chức hay tước cho ai. Clear chưa?

Nếu clear rồi & muốn phản bác thì cụ show ví dụ cụ thể ra nhé. Nếu vẫn chỉ muốn lý luận chung chung thì thôi khỏi nhé.
Cụ mới là người cần tìm tài liệu lịch sử để mà chứng minh cho việc (không phong gì ây) đó mới là đúng nhé. Còn chức là chức, mà tước là tước, không thể nói là hiểu rộng nhé. Phong chức nó là việc nhiều người có quyền làm, còn phong tước thì chỉ rất rất ít người có quyền thôi nhé.

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Hiểu rồi. Stop quote nhé.

Cụ mới là người cần tìm tài liệu lịch sử để mà chứng minh cho việc (không phong gì ây) đó mới là đúng nhé. Còn chức là chức, mà tước là tước, không thể nói là hiểu rộng nhé. Phong chức nó là việc nhiều người có quyền làm, còn phong tước thì chỉ rất rất ít người có quyền thôi nhé.

vnledigmann

[Tịch thu bằng lái]
Trước nhà em có bà ô sin không laya ck IC thường phải sấy nhưng năm nào cũng phải đi xe ôm ra đền trần làm cái ấn. Làm nhà em được 3 năm rồi next, lâu rồi ko gặp lại chưa biết trôi về phương nào. Em ko biết ấn đền trần có thiêng lắm ko nếu quy chiếu vào trường hợp này.

Nhật Nguyệt

Xe tăng
Toàn a dua a đú thôi, chắc thấy phòng làm việc cụ ... có thế là cũng về thỉnh 1 bức cho nó đồng điệu.

Thấy ông nọ ông kia bú xì gà, cũng về tập tọng bú như khỉ.

Thấy ông ấy ông nọ húp Ba lăng tai với lòng lợn mắm tôm, cũng về thửa mấy chai để tủ kính.
Em rất thích đọc còm của bác :)):))

Trung

Xe điện
Không phải từ bây giờ, mà "các đức thánh Trần" được dân gian ưu ái như một kiểu tín ngưỡng từ khá lâu rồi. Cả trong Nam cũng vậy. Chưa kịp tìm hiểu lý do.

Nhật Nguyệt

Xe tăng
Vâng, cụ nói e mới hiểu thêm, còn "công, hầu, bá, tử, nam" thì ý e là minh họa để biết là tước Hầu còn dưới tước Vương (Công - vd: Tam công: Thái sư, Thái phó và Thái bảo) Còn 5 tước kia đúng là châu Á không có 3 tước còn lại.
Như cụ Trần Hưng Đạo là tước Vương cụ nhỉ? rất cao quý luôn.
Cụ Nguyễn Bỉnh Khiêm cũng tước hầu - Trình Huyền hầu
Còn vụ Tôn Quyền bị phong Ngô Hầu có phải là Tào Tháo cũng đánh giá hơi kém cỏi có phần coi thường phải không cụ?
Đến còm thứ 2 thì em hiểu cụ đọc nhưng chả nắm được gì nhưng lại hay nói. Tào Tháo nào phong Tôn Quyền tước hầu?

thangmh

Xe buýt
Hưng Đạo Vương nắm toàn bộ quân đội nên có quyền phong chức thì đương nhiên. Ngoài ra ông cũng được quyền phong tới tước bá. Còn tước hầu được quyền phong trước tâu với vua sau. Nhưng ông chưa phong tước cho người nào. Đoạn này chép trong Đại Việt sử ký toàn thư.
Đúng là rất ít người có quyền phong tước, thường là chỉ có vua :D

Chỉnh sửa cuối:

hd-vt

Xe container
Trần Hưng Đạo được phong thánh trong dân thì phải. Ông có 3 cái Ấn là Chức danh, Thày thuốc và Trừ tà. Khi các lđ từ tw về Kiếp Bạc thì được mở rương, lấy ấn ra triện vào lụa, mang về rất được trân trọng. Còn ngoài cổng đền thờ cũng bán tấm lụa có dấu triện như thế nhưng khắc bằng củ khoai. Em có một bản xịn ăn ké (xuất dư- chả biết đúng không) :D. Lếu cc thích dòm tý nữa em chụp, giờ mờ lục cục gỡ từ tủ ra chụp, con ngan nó xách cổ đi xét nghiệm...tâm thần thì toi. :P

ford focus 2010

Xe điện
Chắc là chơi theo phong trào, yêu văn hoá, lịch sử, chứ ngừoi cách mệnh ko mê tín đâu ạ :)

oishivn

Xe điện
Trần Hưng Đạo được phong thánh trong dân thì phải. Ông có 3 cái Ấn là Chức danh, Thày thuốc và Trừ tà. Khi các lđ từ tw về Kiếp Bạc thì được mở rương, lấy ấn ra triện vào lụa, mang về rất được trân trọng. Còn ngoài cổng đền thờ cũng bán tấm lụa có dấu triện như thế nhưng khắc bằng củ khoai. Em có một bản xịn ăn ké (xuất dư- chả biết đúng không) :D. Lếu cc thích dòm tý nữa em chụp, giờ mờ lục cục gỡ từ tủ ra chụp, con ngan nó xách cổ đi xét nghiệm...tâm thần thì toi. :P
Cụ chụp đi cho em rửa mắt ạ, sợ gì ngan cụ ơi đang dịch giã thế này người ta ko nhận làm ... xét nghiệm đâu ;))

hd-vt

Xe container
Cụ chụp đi cho em rửa mắt ạ, sợ gì ngan cụ ơi đang dịch giã thế này người ta ko nhận làm ... xét nghiệm đâu ;))
Hầu cụ, em để đúng thế trong hộc tủ, trên chỗ cao nhất, nếu để ngược bảo em quay lại. :D

HTlangtu

Xe điện
Đến còm thứ 2 thì em hiểu cụ đọc nhưng chả nắm được gì nhưng lại hay nói. Tào Tháo nào phong Tôn Quyền tước hầu?
Vâng, thôi e trật tự ạ:D vì e tưởng nó đề xuất với tiên chủ phong cho Tôn Quyền tước Hầu ? Có thể e nhớ nhầm?

hd-vt

Xe container
Em hỏi ngu cái, cụ bảo có 3 ấn thôi mà em thấy ở đấy có tận 4 ấn nhỉ???
Để em chuyển câu hỏi cho Thánh nhá, em còn chả biết Ấn lào với ấn gì hehe.
Dưng đoán: CHXH..à không phải là Phong kiến chế - Trần hưng quốc - Hưng Đạo gia. :P

tamlinh

Xe tăng
Chuyên tiền nhân, Thánh Thần cả ở VN, cả ở các nước mà các Cụ nói như bỡn cợt, không nên. Thánh thần, tiên, Phật không phân biệt dân tộc,quốc gia, vùng miền. Can các Cụ, Dừng ở đây thì tốt hơn.

16th11

Xe tải
Kính các cụ, em ngu món này nên nhờ các cụ thông não phát. Chả là em đi làm vào phòng các đ.c có tí chức sắc ( từ cỡ trưởng phòng, giám đốc tới cỡ hệ số phụ cấp từ 0,8 trở lên, rồi cả cỡ đại thần tham triều) rất hay gặp bức tượng đức Thánh Trần Hưng Đạo bày trong phòng làm việc, nhiều khi còn kèm cả ấn đền trần, thậm chí cả vài mẩu vải lấy ra từ cờ ở đền trần.

Em biết là làm quan ở nước ta thì nhiều người hay tín lắm.nhưng sao còn bao nhiêu vị tiền nhân anh linh vĩ đại của dân tộc mà không thấy tượng mấy mà chủ yếu là tượng thánh trần hưng đạo.thêm tượg Bác thì đương nhiên rồi.
Cụ nào hiểu về món này thông não giúp em với ak!
Sao cụ không hỏi trực tiếp luôn, lúc đó sẽ có câu trả lời thỏa đáng cho từng trường hợp.

Trạng thái
Thớt đang đóng