[Funland] Nhiều nhà Tập thể cũ ở Hà Nội sẽ được các ông lớn BĐS cải tạo

cuongcq

Xe tải
Sao không thấy nhắc gì đến khu văn chương nhà e nhỉ

KhoaiViet74

Xe tải
Còn lâu lắm mới triển khai được, ngồi hóng thôi.

Được gửi từ iPhone 11Pro max - Otofun

NNS

Xe ngựa
táng thêm cả mớ cao tầng ngất nghểu vô thì trèo lên đầu nhau mà đi

Namtroc

Xe điện
Năm nào chả nói vậy, có khu đến cả chục năm rồi nguyễn y vân

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói có lí lắm.
Nhưng thực tế là, dù cụ có verbally and in writing đến từng hộ đi chăng nữa, bắt họ ký xác nhận acknowledment cái warning của cụ đi chăng nữa, thì tầm 50 năm nữa cái nhà đó cũng khó mà sập đc đâu.

Nên họ cứ ở thôi, sập ở đâu đíu biết, nhà bố vẫn ở được là được rồi :D
Nhà tôi từng ở Thành Công, tôi vẫn qua lại chỗ này.
2 khối nhà nó tách nhau ra độ 30-40cm rồi, trên mái tầng 5. Bê tông vôi vữa rơi rụng nhiều chỗ, hở cốt sắt là chuyện hiển nhiên.

Cái chuyện "tầm 50 năm nữa cái nhà đó cũng khó mà sập đc đâu", tôi chịu, nhờ các chiên da.
Còn chuyện ống nước sạch + nước thải nứt vỡ hỏng, không thể thay thế, là đã bắt đầu xảy ra, hồi ông bà già tôi bán nhà, năm 1995.
Chuyện nhà trên ị lên đầu nhà dưới vẫn đang diễn ra hàng ngày.

Cái tôi muốn làm rõ là: Tôi chỉ có thể cảnh báo quý vị, đừng kêu ca sau này.
Thậm chí, đã có Quy hoạch 100 tầng chỗ đó, Quý vị tự xây tự bán tự chia tự đóng thuế cũng được.
Giấy phép cấp luôn trong phút mốt.

Chứ cứ cào mặt ăn vạ kiểu Ngồi xe cont qua bển rồi đòi Ngân sách về Việt Nam, thì không ổn.

Namtroc

Xe điện
Thực ra nên rạch ròi các vấn đề:

- Chuyện cải tạo lại các khu tập thể là việc phải làm, càng để lâu càng xuống cấp càng có nhiều vấn đề.

- Làm thì rõ ràng là chỉ có doanh nghiệp, mà doanh nghiệp làm đương nhiên họ phải có lợi nhuận.

=> thế nên em nghĩ trách nhiệm chính ở đây là anh Nhà nước. Làm thế nào để đảm bảo quy hoạch như đảm bảo mật độ, đảm bảo chiều cao cho phép, đảm bảo hạ tầng cơ sở như điện, nước, giao thông ... rõ ràng là cần nhà nước giám sát và yêu cầu doanh nghiệp thực thi rồi. Còn nếu không giám sát được hoặc đói quá phải ăn thêm cả đất cả đai thì chấp nhận là ra một đống sh*t cho dân chịu.
E thấy rất rạch ròi.
Các a quản lý cũng hiểu rõ vậy, dư mà khi động đến làm thì sẽ như... ạ

arch.zung

Xe tăng
E chưa biết bao h triển dc nhưng sổ đỏ e cắm ngân hàng nó ko cho cắm rồi các cụ ah, mẹ chúng nó hô phát là mình đi toi

Namtroc

Xe điện
Nói chung quy hoạch kiến trúc của ta cũng theo nhiệm kỳ thôi, kg ngửi được

vietpq75hanes

Xe container
Lâu lắm, khu nhà cũ mình có dự án từ năm 2005 mà giờ chưa thấy gì, im như thóc luôn.

Meow

Xe điện
Cụ nói có lí lắm.
Nhưng thực tế là, dù cụ có verbally and in writing đến từng hộ đi chăng nữa, bắt họ ký xác nhận acknowledment cái warning của cụ đi chăng nữa, thì tầm 50 năm nữa cái nhà đó cũng khó mà sập đc đâu.

Nên họ cứ ở thôi, sập ở đâu đíu biết, nhà bố vẫn ở được là được rồi :D
Acknowledgment chứ :D

Getzcoi

Xe tăng
Khu đấy của cụ hình như anh Kang Long nhận từ lâu lâu rồi, nhưng anh này năng lực tài chính yếu nên dự là... giấc mơ xa, cụ ạ!
Cái Thành Công mà cụ nào ở trên hỏi, em cũng nhớ là có anh TSQ đã vào xí phần và ngó nghiêng khá lâu rồi.
Nói chung vấn đề của TT cũ là khá nan giải, không thể giải quyết ngay được, bởi phải xử lý hài hòa quyền lợi của dân sở tại + quyền lợi của doanh nghiệp đầu tư và đồng thời vẫn đáp ứng được chỉ tiêu quy hoạch (mật độ xd, quy mô dân số...). Chắc chắn là cần có sự tham gia nhanh và mạnh của nhà nước bằng các chính sách để hài hòa các lợi ích trên thì mới thông.
Nên, cứ nhận cho chắc và để đấy thôi.
Ùi, cụ siêu thế, chuẩn anh Kang Long đấy cụ ạ, cái tên nghe lạ mà quen :D

ms0910

Xe tăng
Quy hoạch chứ làm được hay không mới nói. Có 1500 chung cư cũ mà tới nay mới cải tạo được chưa đến 20 cái, có chung cư đền bù cách đây 2 năm mà vẫn chưa triển khai được vì nhiều hộ không nhận.
Em trước ở đầu tư phát triển nhà của ubnd hà nội đây, bên em điều tra cả 10 năm trước rồi nhưng ko trôi, dân năm người 10 ý, ko làm đc, nay tp phải kêu gọi ông lớn vào, ko biết thế nào. Nhà giấy tờ 40m2, cơi nới sử dụng tầm đc hơn 90m2, căn góc, đòi đền bù 10 tỷ nên bọn em chạy mất dép, ko thèm điều tra khảo sát nữa.

Mon men

Xe tăng
Khu Nguyễn công trứ làm đc 1 toà xong lâu ko thấy làm tiếp mà đợt này cũng ko thấy có tên trong danh sách nhỉ
Cty DTXDPT nhà số 7 làm nhưng chỉ làm 1 toà thôi, làm nữa có mà lỗ chổng vó. Được đối ứng 1 đống đất trên Xuân la và chén xong lâu rồi.

Mon men

Xe tăng
Văn Chương toàn dân văn võ song toàn, các đại gia tự lượng sức k thi đấu dc ạ :D
1 khu tương tự là khu Nghĩa Đô, Eurowindow vào bị dân đuổi cho chạy mất dép.
Như khu TT Tân Mai có cái chung cư sắp sập ở dọc phố Nguyễn Chính, anh Hoà phát nhảy vào mà mãi đã thoả thuận đc với dân đâu.

Michael J

Xe điện
Giữ lại ba cái bồn hoa, còn đập đi xây mới thì vẫn được gọi là cải tạo nhỉ cc

tung3tvn

Xe tải
Cụ này chuẩn. Vẫn đầy ông ở đây tưởng là vàng bạc lắm họp bảo đập cmn đi xây mới thì cứ gân cổ lên éo nghe. Là em em để cmn đấy, khi nào sập đi vào mạng bố mới làm. Lúc đo hết lựa chọn và cũng chả có ưu đãi, thích thì làm ko thích lại để đấy. Chứ lắm bố ở nhà cũ cũng tinh vi tưởng mình đang ngồi trên đống vàng. Đợt cách đây khoảng chục năm, thằng bạn em nó định mua cái căn tập thể chỗ Bách Hoá Thanh Xuân mà trả 800 mil tận tầng 4 ko bán. Thánh họ cầm luôn tiền đấu xuống yên nghĩa làm 2 mảnh đất giờ lại đc cái chung cư ngon và con xe.
Dân chửi DN tham nhưng em thấy DN tham 1 thì dân cũng tham 3,4. Có cái nhà ở mấy chục năm rồi, h xuống cấp chỉ gào mồm muốn nhà nước xây lại miễn phí cho, cũng ko muốn nhả cho DN tí nào. Khôn thế thì ai chả khôn được. Cứ để cho sập bố đi rồi lúc đây đi mà nịnh DN họ xây lại cho