[Funland] Nhiều nhà Tập thể cũ ở Hà Nội sẽ được các ông lớn BĐS cải tạo

ung_sung_tu_tai

Xe container
Tôi chia sẻ quan điểm này.

Đã cảnh báo vài lần, nó có thể sập hôm qua rồi, mà các đồng chí vẫn ngồi đó, thì ráng chịu vậy.

Còn việc xây nhà mới, các ông chủ thực sự của các căn hộ có thể tự đi đàm phán với 1 Cty xây dựng nào đó, thậm chí họ có thể tự bỏ tiền Xin giấy phép + tự tổ chức xây dựng.

Công ty xây dựng mời các hộ đến đàm phán dưng nhiều hộ không đồng ý (ví dụ như iêm, iêm bẩu tôi hổng có nhu cầu; cầu thang nhà iêm, chỉ 1 tầng thôi có 8 hộ thì 4 hộ nữa cũng nói tui hổng có nhu cầu, 2 hộ không đi họp). Thế là cuộc họp chả đi đến đâu.
Nhiều chính chủ đang ở đâu đâu ý, cái nhà đó để cho thuê. Mà các ông chủ này lại nhiều ông giàu sụ, không để ý đến cái nhà cũ của mình hoặc muốn .... giữ làm kỷ niệm thời khốn khó. Nên mời họp mỏi mồm mà chẳng khi nào đi.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Công ty xây dựng mời các hộ đến đàm phán dưng nhiều hộ không đồng ý (ví dụ như iêm, iêm bẩu tôi hổng có nhu cầu; cầu thang nhà iêm, chỉ 1 tầng thôi có 8 hộ thì 4 hộ nữa cũng nói tui hổng có nhu cầu, 2 hộ không đi họp). Thế là cuộc họp chả đi đến đâu.
Nhiều chính chủ đang ở đâu đâu ý, cái nhà đó để cho thuê. Mà các ông chủ này lại nhiều ông giàu sụ, không để ý đến cái nhà cũ của mình hoặc muốn .... giữ làm kỷ niệm thời khốn khó. Nên mời họp mỏi mồm mà chẳng khi nào đi.
Rõ ràng là phải tôn trọng nhu cầu của Chủ nhà, dù hắn ở tận đẩu đâu - hoặc kỷ niệm gì đó.

Còn chánh quềnh cứ việc khẩn thiết thông báo + bày tỏ quan ngại + ... .

xedapdiencaocap.com

[Tịch thu bằng lái]
Dân cũng ko khó khăn đâu. Ai cũng mong mỏi được xây lại. E ở trong cuộc nên hiểu. E có căn ở Giảng Võ. Có doanh nghiệp vào điều tra xã hội học. Roẹt cái kí 86%. Đấy là dân với dn. Vấn đề e ko biết là giữa chính quyền và doanh nghiệp
Roẹt cái kí 86%.là gì vậy cụ?

cuongtelecoms

Xe buýt
Mình nghĩ bài toán này sẽ rất khó, không dễ ăn trừ phi thay đổi về luật pháp, quy định. Một số điểm nghẽn mình thấy rõ như sau:
1. Phải thỏa thuận với toàn bộ các hộ dân đang ở hiện tại. Cái này là cực khó. Nếu một hộ không đồng ý thì sẽ làm gì? Thỏa thuận đền bù với mức giá khác, cao hơn? Nếu vậy, các hộ đã thỏa thuận trước đấy có lại quay lại đòi theo thỏa thuận mới? Nếu vậy, quá trình này sẽ rất rất mất thời gian và có thể mãi mãi không có thỏa thuận.
2. Nếu nhà xuống cấp quá, hiện luật hình như chưa rõ ràng việc cưỡng chế di dời? Nếu vậy, kể cả nhà rất xuống cấp, nguy hiểm tính mạng cho người ở nhưng cũng không có cách nào cải tạo?
3. Liên quan tới số tầng được xây mới. Cải tạo, phải đảm bảo có lợi ích cho người ở hiện hữu, chủ đầu tư mới vào cải tạo (và nhà nước/cộng đồng). Nếu nhà cũ 5 tầng, đã cơi nới diện tích lên gấp 3-4 lần so với diện tích trên giấy chứng nhận (khá phổ biến ở Hà Nội mà em biết). Giờ chỉ xây tầm 30 tầng thì rất khó để đảm bảo lợi ích chung kia.

Nói chung, gỡ được mấy điểm trên thì sẽ cải tạo trong thời gian rất ngắn. Không gỡ được thì sẽ rất khó và hầu hết sẽ chỉ là hô hào (vài khu cải tạo được (tỷ lệ chắc vài phần trăm).

movelike

Xe máy
Chỗ Giảng Võ thằng này nó còn chưa xây.

Tóm lại, nhiều tiền là chỉ có đi cướp đất rẻ của nhà nước thôi. Chứ cái phần xây trát quy hoạch chỉ là phụ với nó.

Em tin sẽ đến ngày nó sập giống như thằng Nhôm thôi, chứ cái quy hoạch của nó thì chỉ chồng thật đống vào lắm nhà để bán.

Em nói quy hoạch chung tổng thể nhé, còn mấy ông sales bán nhà, hoặc như cụ chỉ quan tâm đến cái nhà bán được giá thì thôi khỏi bàn.
Cụ ác cảm với nó thế :D . Khi nào dân kiện bị cướp thì hẵng hay. Còn nó đang tiên phong thiết lập tiêu chuẩn chung cư thế nào gọi là cao cấp ở HN. Nhiều ông học theo mà chạy dài không theo kịp đấy. Nó đóng thuế nhiều và quy mô lớn tới mức không ai để cho nó sập đâu cụ ạ.

xedapdiencaocap.com

[Tịch thu bằng lái]
Cụ ác cảm với nó thế :D . Khi nào dân kiện bị cướp thì hẵng hay. Còn nó đang tiên phong thiết lập tiêu chuẩn chung cư thế nào gọi là cao cấp ở HN. Nhiều ông học theo mà chạy dài không theo kịp đấy. Nó đóng thuế nhiều và quy mô lớn tới mức không ai để cho nó sập đâu cụ ạ.
vin long biên 2 đang nóng về vd giải toả đất cụ không theo dõi à?

movelike

Xe máy
Thằng Vin nó chưa xây xong nhiều chỗ đã toang rồi còn gì.
Đúng là các tay to giành giật nhau miếng bánh ngon chỉ có dân khổ.
Em xin phép hỏi cụ là toang chỗ nào? Và cụ có chắc thằng khác vào làm chỗ ấy sẽ không toang không? Và cũng xin hỏi cụ có ở HN không? Nếu ở HN thì kiểu gì cụ bạn gái/vợ hay F1 chả ra 1 trong 2 nơi cụ ám chỉ "toang" đó checkin, mua sắm, ăn chơi nhảy múa vài lần. Cụ thích khu đó lụp xụp như cũ hay đẳng cấp, văn minh như giờ?

Ông lớn cải tạo cc cũ thì dân bọn em sướng bỏ mẹ chứ khổ cái gì mà cụ phải khóc thuê?

xedapdiencaocap.com

[Tịch thu bằng lái]
Đọc hết 21 trang của các cụ, nhà em cũng có 1 căn ở khu Thành Công, em cũng mới mua 1 thêm chung cư cao cấp gần BigC để nâng cấp cuộc sống và đưa gia đình sang ở đã 7 tháng nay. Trong tất cả các ông lớn nhăm nhe cải tạo kể trên, duy nhất 1 ông em thấy có thể làm và cải tạo được bất cứ khu chung cư nào tại Hà Nội (chỉ sợ không có sức mà làm) là ông Vin. Em lấy đơn cử khu Thành Công của em, khu đó Hot thì không ai phải bàn rồi, 4 đường lớn (Láng Hạ, Nguyễn Chí Thanh, Huỳnh Thúc Kháng) chạy qua, chưa kể con đường đắt nhất hành tinh Hoàng Cầu Voi Phục.

- Vin đang cùng lúc xây 2 đại đô thị là Ocean Park và Smart City, mỗi tòa cao khoảng 35 - 40 tầng, mỗi tầng tối thiểu thấy khoảng 20 căn hộ => mỗi tòa nhà tối thiểu chứa được 700 hộ dân. Diện tích trung bình từ 30m2 - 75m2.
+ Diện tích tập thể cũ dao động từ 22 - 42m2, căn 22m2 giá bán thị trường giờ cũng chỉ tầm 1-1.2 tỷ, bằng giá căn Studio 30m2 của anh Vượng.
+ Với mật độ trung bình mỗi tòa tập thể cũ khu Thành Công khoảng 3 cầu thang, mỗi cầu thang 4 hộ (em nói 3 vì có tòa 2, tòa 4 ở khu Thành Công), 5 tầng tính ra khoảng 60 căn hộ diện tích từ 22- 42m2.
+ 60 căn hộ = 1 tòa nhà ở Thành Công, tương đương 3 tầng trong 1 tòa chung cư của anh Vượng ở Smart City hay Ocean Park, nên 1 tòa của anh Vượng chứa được 11 tòa tập thể cũ Thành Công.
+ Tổng Thành Công có tầm 25 tòa chung cư cũ, tương đương khoảng 3 tòa của anh Vượng. Nói là 3 bởi ngay cả khi đổi căn 22m2 sang 30m2 dân cũng lợi rồi, nhưng biết đâu, để cho nhanh thì Vỉngoup có thể đổi 1.5 - 1.8.
+ Dân tập thể mà sang 2 khu đó ở thì đương nhiên sẽ tốt hơn nhiều (chỉ e ngại khoản con cái học tập, nếu anh Vượng giảm giá học phí thì lại ngon).
+ Đó là em đang tính phương án Vin đổi nhà. Mỗi đại đô thị, Vin xây tới 45 60 tòa, thì việc giải quyết 3 tòa để di dân là điều trong tầm tay, các chủ đầu tư khác thì chịu, có ông Ecopark còn đòi lấp hồ Thành Công và chưa gì đã bị phản đối.

Cũng còn một phương án nữa là Vin cho dân sang đó ở miễn phí tới khi nào xây xong thì đón dân về (tái định cư), Vin xây Thành Công thật đẹp, chất lượng ngon lành, thì dù là tỉ lệ 1.1 hay 1.5 (và được mua thêm diện tích giá hỗ trợ hoặc được vay ngân hàng.v..v) thì dẫn cũng sẽ gật đầu mà thôi.

Quan trọng là Vin có muốn hay không, và em tin lúc này duy nhất Vin đủ tiềm lực tài chính và tiềm lực nhà ở đối ứng để cải tạo bất cứ khu nào mà dân khu đó sẽ đồng thuận cao. Và chẳng hiểu sao, em đang nghi ngờ khả năng rất cao Vin sẽ đóng vai trò lớn trong việc chia miếng bánh cải tạo chung cư cũ.

P/S: Anh Vượng có đọc được dòng này thì anh vào Thành Công ngay lập tức hộ em cái, em đảm bảo dân ủng hộ anh cả 2 tay, đất vàng, địa thế đẹp, hồ xanh ngắt, đừng để rơi vào tay mấy ông lom dom anh ạ.
họ vào lúc đó sợ cụ lại buồn, nhưng cụ yên tâm để t lãm g võ xây và bán xong đã .

Kurumasuki

Xe container
Trên ofer sao lại có dạng dân trí thấp thế này nhỉ? Tranh luận cãi ngang phè phè chả có dẫn chứng điều luật nào, cứ thích áp ý cá nhân mình vào.

Mới lội ruộng lên à?
Dùng nick chính đi
Phản biện từng ý một xem nào
:)) :)) :))

movelike

Xe máy
Mình nghĩ bài toán này sẽ rất khó, không dễ ăn trừ phi thay đổi về luật pháp, quy định. Một số điểm nghẽn mình thấy rõ như sau:
1. Phải thỏa thuận với toàn bộ các hộ dân đang ở hiện tại. Cái này là cực khó. Nếu một hộ không đồng ý thì sẽ làm gì? Thỏa thuận đền bù với mức giá khác, cao hơn? Nếu vậy, các hộ đã thỏa thuận trước đấy có lại quay lại đòi theo thỏa thuận mới? Nếu vậy, quá trình này sẽ rất rất mất thời gian và có thể mãi mãi không có thỏa thuận.
2. Nếu nhà xuống cấp quá, hiện luật hình như chưa rõ ràng việc cưỡng chế di dời? Nếu vậy, kể cả nhà rất xuống cấp, nguy hiểm tính mạng cho người ở nhưng cũng không có cách nào cải tạo?
3. Liên quan tới số tầng được xây mới. Cải tạo, phải đảm bảo có lợi ích cho người ở hiện hữu, chủ đầu tư mới vào cải tạo (và nhà nước/cộng đồng). Nếu nhà cũ 5 tầng, đã cơi nới diện tích lên gấp 3-4 lần so với diện tích trên giấy chứng nhận (khá phổ biến ở Hà Nội mà em biết). Giờ chỉ xây tầm 30 tầng thì rất khó để đảm bảo lợi ích chung kia.

Nói chung, gỡ được mấy điểm trên thì sẽ cải tạo trong thời gian rất ngắn. Không gỡ được thì sẽ rất khó và hầu hết sẽ chỉ là hô hào (vài khu cải tạo được (tỷ lệ chắc vài phần trăm).
Nhà nước, UBND mới có luật cải tạo cc cũ trên 50% đồng thuận là cưỡng chế phần còn lại rồi cụ ạ.
Quan điểm của em là:
- Nếu xây đến 10 tầng thì hệ số 1:1 và kèm ưu tiên hỗ trợ mua thêm diện tích giá 30tr/1m2.
- Nếu xây 10- 20 tầng thì hệ số đền bù 1:1,5 kèm hỗ trợ mua thêm 25tr/m2.
- Nếu xây 20 - 30 tầng thì hệ số 2
- Nếu xây trên 30 tầng thì hệ số 2,5

cuongtelecoms

Xe buýt
Nhà nước, UBND mới có luật cải tạo cc cũ trên 50% đồng thuận là cưỡng chế phần còn lại rồi cụ ạ.
Quan điểm của em là:
- Nếu xây đến 10 tầng thì hệ số 1:1 và kèm ưu tiên hỗ trợ mua thêm diện tích giá 30tr/1m2.
- Nếu xây 10- 20 tầng thì hệ số đền bù 1:1,5 kèm hỗ trợ mua thêm 25tr/m2.
- Nếu xây 20 - 30 tầng thì hệ số 2
- Nếu xây trên 30 tầng thì hệ số 2,5
Cụ trích dẫn giúp em cái đoạn trên 50% giúp em được không? Lâu em không đọc kỹ về món này vì chẳng ở chung cư kiểu cũ này. Làm không chặt chẽ thì sau này lại sinh ra một loạt 'dân oan' mất nhà và đi kiện vì bị cưỡng chế nhỉ?

nab2195

Xe tăng
:D khu em mới từ năm 90 , chắc còn lâu mới đến lượt , em còn trẻ cũng thích nhà mới nhưng ko rõ đã có luật cụ thể về vde này chưa các cụ

Xe của Đức

Xe hơi
Em xin phép hỏi cụ là toang chỗ nào? Và cụ có chắc thằng khác vào làm chỗ ấy sẽ không toang không? Và cũng xin hỏi cụ có ở HN không? Nếu ở HN thì kiểu gì cụ bạn gái/vợ hay F1 chả ra 1 trong 2 nơi cụ ám chỉ "toang" đó checkin, mua sắm, ăn chơi nhảy múa vài lần. Cụ thích khu đó lụp xụp như cũ hay đẳng cấp, văn minh như giờ?

Ông lớn cải tạo cc cũ thì dân bọn em sướng bỏ mẹ chứ khổ cái gì mà cụ phải khóc thuê?
Cụ chưa thấy giao thông hỗn loạn ở đây thì có lẽ với cụ nó chưa toang.
Nhưng cụ sinh sớm độ chục năm thì có thể sẽ thấy nó tệ hơn trước đây nhiều.

Em đánh giá dựa trên quy hoạch chung tổng thể, có khóc thuê cho thằng nào đâu.
Còn cụ chỉ quan tâm tới check in, cụ cần và đánh giá cao việc chui vào một chỗ cụ thể để mua sắm ăn chơi thoả mãn nhu cầu cá nhân.
Em có trả lời ở đây là rất tôn trọng cụ rồi, nhưng thực tế thì tầm suy nghĩ nó khác nhau.

Nên em cũng không muốn giải thích thêm sợ cụ buồn.
Thôi đi ngủ cho thoải mái đi cụ, mai còn đặng đi check in.

P/S: Đừng mê muội và há miệng chờ sung, nếu thấy cần chỉ có cách tự mình làm thôi, đừng hy vọng thằng nào đến giúp. Chúng nó chỉ cướp với phá là nhanh thôi, ko có thằng nào vì cụ mà làm lại cái tập thể cụ ở đâu.

Chỉnh sửa cuối:

JWalker

Xe buýt
Chủ đầu tư lớn có tên tuổi như Vin, Sun cũng không ham hố miếng xương này lắm. Đơn giản quá hiểu tính khôn vặt của dân vn. Coi như 80% đồng thuận đổi nhà thì 20% còn lại sẵn sàng lăn lê cờ loa đi diễu phố phường vì cđt cướp đất, thậm chí 80% kia tuy đã ký đồng thuận nhưng cũng lên mạng rêu rao bới móc . Nên giờ còn nạc thì vạc đã, xương xẩu sẽ đến lúc nhưng để sau. Chính ra thoả thuận được đến mấy chục năm mang ra bán đấu giá tất rồi chia tiền cũng được. Tiền đó mua đâu thì mua, không thì thuê.

enhat4ever

Xe tăng
Cái đường ĐÊ LA THÀNH mãi chưa làm được, nói gì đến mấy cái tập thể cũ =))

buidoimiennui

Xe điện
Khu NC Trứ làm mãi mới được 1 toà. Đàm phán với dân trăm nhà trăm ý. Nhà xây xong nhiều hộ chưa chuyển về vì ko có tiền trả phần diện tích vượt tiêu chuẩn. Rồi một số họ đòi trả góp. Toà cũ 4 tầng, toà mới 19 tầng. Tất nhiên phải xây cao, sau khi trả lại cho dân cư cũ phải dư để bán thì chủ đầu tư mới làm. Và như vậy thì giao thông sẽ ra sao? Hiện tại đã tắc lắm rồi, nếu các toà cc cũ đang 4,5 tầng thành vài chục tầng thì ko hiểu đi lại thế nào?
Kệ mịa dân thôi cụ. Tắc kệ chúng mài. Bằng chứng là có vô số cc xây lên và tắc rồi đó. :))

poiuy

Xe ba gác
Theo em, riêng với các toà nhà chung cư cũ có nguy cơ sập đổ thì phải cưỡng chế, không có đàm phán gì. Yêu cầu cư dân ra khỏi nhà, giao cho nhà đầu tư xây lại (tất nhiên là có đấu thầu). Nhà đầu tư hỗ trợ tiền thuê nhà cho cư dân. Cho phép xây rộng hơn 150% diện tích, xây trả lại cho cư dân cũ đúng diện tích sổ đỏ, đúng vị trí, được xây cao hơn để bán (cái này cũng nằm trong thầu, ai xây thấp nhất thì được). Dân nào muốn mua tăng diện tích thì phải mua của nhà đầu tư theo giá ưu đãi và lên tầng khác (nếu tại tầng cũ không còn đủ điện tích), trả diện tích tầng cũ cho chủ đầu tư.
Em ở nhà đất, đến lúc nhà xuống cấp em phải bỏ tiền túi ra tu bổ chứ làm gì được sướng như mấy ông chung cư, đòi hỏi này nọ vô lý.
Còn những chung cư vẫn ở được thì mới có chuyện đàm phán lợi ích.

VnUeT

Xe tăng
Theo em, riêng với các toà nhà chung cư cũ có nguy cơ sập đổ thì phải cưỡng chế, không có đàm phán gì. Yêu cầu cư dân ra khỏi nhà, giao cho nhà đầu tư xây lại (tất nhiên là có đấu thầu). Nhà đầu tư hỗ trợ tiền thuê nhà cho cư dân. Cho phép xây rộng hơn 150% diện tích, xây trả lại cho cư dân cũ đúng diện tích sổ đỏ, đúng vị trí, được xây cao hơn để bán (cái này cũng nằm trong thầu, ai xây thấp nhất thì được). Dân nào muốn mua tăng diện tích thì phải mua của nhà đầu tư theo giá ưu đãi và lên tầng khác (nếu tại tầng cũ không còn đủ điện tích), trả diện tích tầng cũ cho chủ đầu tư.
Em ở nhà đất, đến lúc nhà xuống cấp em phải bỏ tiền túi ra tu bổ chứ làm gì được sướng như mấy ông chung cư, đòi hỏi này nọ vô lý.
Người ta ở chung cư thì cứ hiểu như 50 ông ở nhà đất của cụ thôi. Đất của cụ trước 3 tỷ, giờ 5 tỷ. Giờ có tay to bỏ tền vào xây đền bù cho cụ 5 tầng nhà, còn lại 15 tầng kinh doanh, cụ chịu không?

poiuy

Xe ba gác
Người ta ở chung cư thì cứ hiểu như 50 ông ở nhà đất của cụ thôi. Đất của cụ trước 3 tỷ, giờ 5 tỷ. Giờ có tay to bỏ tền vào xây đền bù cho cụ 5 tầng nhà, còn lại 15 tầng kinh doanh, cụ chịu không?
Cũng phải chịu vì đó là chung cư chứ không phải riêng cư cụ ạ. Được xây không nhà cho rồi, thử nghĩ nếu họ phải tự xây, liệu có tiền mà xây không?
CỤ thấy nhà đất đấy, 20 năm khá nhiều đập đi xây lại.
Mà em nói trường hợp nhà nguy cơ sập đổ thôi, liệu tình trạng đó họ có ở nổi không?