[Funland] Nhiều nhà Tập thể cũ ở Hà Nội sẽ được các ông lớn BĐS cải tạo

Dân Tổ

Xe container
Những người đang đấu tranh với DN như cụ bikhoai sẽ luôn bảo vệ quan điểm của họ. Tranh luận nữa cũng ko thay đổi được đâu cụ.
Người thật việc thật thì em đã từng nghe chuyện ở khu tập thể cũ phía sau Mipec Tower ở Tây Sơn. Khi xây khu Mipec có làm ảnh hưởng tới mấy tòa tập thể cũ xung quanh nên Mipec có ngỏ ý đập đi xây lại luôn mấy khu đó cho cư dân. Và cư dân cũng ko đồng ý, đấu tranh phải được tái định cư với diện tích thế lọ, thế chai nên Mipec cũng vái cả nón từ bỏ.
Sau này khi khu Mipec hoàn thành, bà con ở mấy khu tập thể cũ mới thấy đẹp đẽ, khang trang quá, giá nhà chung cư của Mipec thì cao chót vót lại quay ra thèm được đập đi xây lại. Lúc này thì DN xin ạ các bác, mời các bác tiếp tục ở nhà tập thể cũ sập sệ và chờ ngày nó sập.
Không có chuyện đấy đâu, cụ bốc phét sợ quá cụ ạ

VnUeT

Xe tăng
Tại NN cả thôi. Để lấn chiếm, bây giờ khó xử. Còn nghiêm ra thì đề nghị anh, chị, ông, bà trả lại mặt bằng nguyên trạng cho NN.

XSim

Xe container
Những người đang đấu tranh với DN như cụ bikhoai sẽ luôn bảo vệ quan điểm của họ. Tranh luận nữa cũng ko thay đổi được đâu cụ.
Người thật việc thật thì em đã từng nghe chuyện ở khu tập thể cũ phía sau Mipec Tower ở Tây Sơn. Khi xây khu Mipec có làm ảnh hưởng tới mấy tòa tập thể cũ xung quanh nên Mipec có ngỏ ý đập đi xây lại luôn mấy khu đó cho cư dân. Và cư dân cũng ko đồng ý, đấu tranh phải được tái định cư với diện tích thế lọ, thế chai nên Mipec cũng vái cả nón từ bỏ.
Sau này khi khu Mipec hoàn thành, bà con ở mấy khu tập thể cũ mới thấy đẹp đẽ, khang trang quá, giá nhà chung cư của Mipec thì cao chót vót lại quay ra thèm được đập đi xây lại. Lúc này thì DN xin ạ các bác, mời các bác tiếp tục ở nhà tập thể cũ sập sệ và chờ ngày nó sập.
Em nghĩ thích thì vẫn thích (ai chả thích nhà mới đẹp hơn) có điều mức đổi chác chưa vừa ý thôi cụ.

tlgod

Xe buýt
tập thể Ngọc Khánh nhà e thế này chắc 50 năm nữa vẫn đẹp :P. E không phải dân gốc HN, thời sv cũng trọ học dăm năm tập thể cũ thôi, mà giờ mỗi khi đi về nhà tập thể vẫn thấy bồi hồi. Như khu nhà em, hàng xóm toàn các gia đình công chức viên chức 4x-5x tuổi đổ lên hết cả. Buổi tối trẻ con học bài, không khí yên tĩnh vắng lặng như tờ. Nói chung nếp sống hơi thở cuộc sống như thế, ăn vào máu vào hơi thở họ. Nhiều nhà thiếu gì điều kiện cc cao cấp, nhưng vẫn thích ở nơi mình gắn bó 20-30 năm.

Tueminh2626

Xe điện
Vấn đề chính là xây chung cư mới sẽ chất tải hạ tầng vì ngoài phần tái định cư cho dân thì phải chồng thêm tầng cho CĐT bán, áp lực dân số tăng sẽ tắc đường nhiều hơn quá tải hệ thống trường học các cấp , ko giãn dân được

vnvodoi

Xe điện
Người dân ở đấy không xin được sửa nhà cụ nhé mà chính quyền tự coi đấy là nhiệm vụ xã hội phải giải quyết.
Chính quyền đã có trách nhiệm thì mỗi bên nên lùi một phần để công việc xuôi, chứ thấy chính quyền xuống nước thì đòi nhà nhân 2, nhân 3 diện tích thì tiền đâu ra?

Mà chém thế thôi chứ tình hình dân đòi như vậy thì còn xơi mới xây. Cụ nào khu ấy tự tin nhà mình còn bền vững thì cứ ở thôi, nhưng có chuyện đừng lên mạng kêu khóc là được.

4banhxequay

Xe điện
Có các ông lớn BĐS quan tâm đã là một bước tiến rồi. Khu Thành Công hồi đầu những năm 201x (x là ẩn số tìm mãi đó) có 2 đơn vị vô danh đến làm quy hoạch. Em tra gúc ra nó mới thành lập, vốn điều lệ 2 tỷ bạc, thế mà xin làm cả cái khu TT to. May sau dừng chứ không lại khối củi lớn, củi bé vào lò

BUICK

Xe máy
Các ông lớn sẽ chọn chỗ ngon thôi, chứ không cải tạo hết đâu.

sakai_yo

Xe lăn
Ai nói cụ là xung phong làm?
Đơn vị nào em không biết nhưng riêng Vin là đang được động viên làm nhé.
Vin từ xưa đến giờ cực kỳ hạn chế vụ GPMB, cứ đất sạch mới chơi, cùng lắm là dính tý đất giải toả nho nhỏ thôi.
Vin em thấy chuyên thích mảng nhà máy xí nghiệp cụ nhỉ, đàm phán với nhõn 1 ông GĐ thôi.

XSim

Xe container
Chính quyền đã có trách nhiệm thì mỗi bên nên lùi một phần để công việc xuôi, chứ thấy chính quyền xuống nước thì đòi nhà nhân 2, nhân 3 diện tích thì tiền đâu ra?

Mà chém thế thôi chứ tình hình dân đòi như vậy thì còn xơi mới xây. Cụ nào khu ấy tự tin nhà mình còn bền vững thì cứ ở thôi, nhưng có chuyện đừng lên mạng kêu khóc là được.
Nếu cụ không làm trong chính quyền có trách nhiệm giải quyết thì cũng đừng nên kêu hộ ai, dân ở đó họ còn chưa kêu mà.

Chỉnh sửa cuối:

H.M.Q

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chắc không bị ảnh hưởng quyền lợi mới nói đơn giản thế. Đây toàn là khu đất vàng, dân sống đây cũng ì không kém khu phố cổ đâu, tức là ko muốn dời đi đâu hết, nhất là bị tống ra các khu đo thị tái định cư, đồng thời họ cũng không có nhiều tiền để nộp vào.

Em ở khu tập thể này, thấy cái sự cũ nát là do dân đeo balô lấn chiếm cũng hãi, chứ nếu dẹp hết balo, lấn chiếm, cải tạo hệ thống dẫn nước thải, nước sạch thì nhiều khu vẫn tốt lắm, như khu d, e , i pmai nhà em
Em hiện có 2 cái ở TT Bách Khoa nhưng hiện đang phải ở chỗ khác ở cụ nhé. Chỗ đó cho thuê dù nó tiện đủ đường như nhiều cụ nói. Dưng cũng nhiều vấn đề lắm
Các khu tập thể cũ, cái ít cũng 30 năm, cái nhiều nên đến 4-50 năm và được xây dựng chất lượng cực kém ( Chỉ có phần khung bê tông thì tạm ổn ). Tự dưng có thằng vào xây cho cái mới, diện tích được thêm 1,5-2 lần chẳng xướng hơn là như cũ ? Chẳng qua các bố thấy thằng khác kiếm được thì sinh tham, đòi 1 được thì lại muốn 2, 3,4 .Cuối cùng chẳng đi đến đâu cả

babeo

Xe điện
Mấy tập đoàn Bđs đấy nó mua đứt cơ chế, đuổi sạch các bác ở nhà tập thể cũ đi rồi xây chung cư cao cấp bán , thế là xong chứ gì ;)).
Lập ra cái tổ gì gì đấy, nghi lắm :D!

Lacet_ti

Xe container
Em hiện có 2 cái ở TT Bách Khoa nhưng hiện đang phải ở chỗ khác ở cụ nhé. Chỗ đó cho thuê dù nó tiện đủ đường như nhiều cụ nói. Dưng cũng nhiều vấn đề lắm
Các khu tập thể cũ, cái ít cũng 30 năm, cái nhiều nên đến 4-50 năm và được xây dựng chất lượng cực kém ( Chỉ có phần khung bê tông thì tạm ổn ). Tự dưng có thằng vào xây cho cái mới, diện tích được thêm 1,5-2 lần chẳng xướng hơn là như cũ ? Chẳng qua các bố thấy thằng khác kiếm được thì sinh tham, đòi 1 được thì lại muốn 2, 3,4 .Cuối cùng chẳng đi đến đâu cả
1.5 lần dt cũ đã ngon.
Flc vào Kim Giang từ 2 năm trước
Nó đã vận động a Riêng cho cơ chế 1-1 kìa. Nhưng đang củi lửa lại lùi lại.
Đã khảo sát hết các căn hộ rồi. Bụp phát là xong.
Nhưng 1.1 thì dân ở đấy các tầng trên nghèo, sẽ phản đối. Các hộ kd tầng 1 thì chắc biểu tình thôi.
Cụ đang suy luận cá mập cứ như ông tiên ý nhỉ. Cứ chờ xem các hộ dân đón tiên ông thế nào :))

pisces_hn

Xe container
Mấy tập đoàn Bđs đấy nó mua đứt cơ chế, đuổi sạch các bác ở nhà tập thể cũ đi rồi xây chung cư cao cấp bán , thế là xong chứ gì ;)).
Lập ra cái tổ gì gì đấy, nghi lắm :D!
Làm thế làm gì cho khổ hả cụ, dân ở đâu thì chỗ đấy là trung tâm. Hạ tầng họ tự vẽ ra được tranh nhau mảnh mảnh mảnh đất làm gì

Tập Lái 2019

[Tịch thu bằng lái]
Lại cái bài đập đi, xây mới, tăng số tầng, tăng dân số; kết quả: gọn gàng, đẹp hơn, ùn tắc nhiều hơn,... Cứ yêu cầu đập đi, xây mới nhưng ko tăng dân số xem có thằng nào dám làm ko.
Khà khà, cụ đọc bài rất tỉnh ạ :D

Tập Lái 2019

[Tịch thu bằng lái]
tập thể Ngọc Khánh nhà e thế này chắc 50 năm nữa vẫn đẹp :P. E không phải dân gốc HN, thời sv cũng trọ học dăm năm tập thể cũ thôi, mà giờ mỗi khi đi về nhà tập thể vẫn thấy bồi hồi. Như khu nhà em, hàng xóm toàn các gia đình công chức viên chức 4x-5x tuổi đổ lên hết cả. Buổi tối trẻ con học bài, không khí yên tĩnh vắng lặng như tờ. Nói chung nếp sống hơi thở cuộc sống như thế, ăn vào máu vào hơi thở họ. Nhiều nhà thiếu gì điều kiện cc cao cấp, nhưng vẫn thích ở nơi mình gắn bó 20-30 năm.

Đúng ý em ạ

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Các DN nêu trên là được chỉ định làm dự án hay mới chỉ ở bước lập đề xuất ạ?

Dân Tổ

Xe container
Tối nay em mới công tác về, nghe bà con hàng xóm cũng trao đổi. Không ai mặn mà gì :)) đang sống quen yên tĩnh với tự cải tạo ngon lành rồi. Diện tích nhà nào giờ cũng xấp xỉ 80-90m2, khép kín. An ninh, trật tự đang tốt, 20 năm nữa các lãnh đạo ngó tới cũng được ;)

Khu E Phương Mai ạ ;)

newmtc

Xe tăng
Em nghĩ thích thì vẫn thích (ai chả thích nhà mới đẹp hơn) có điều mức đổi chác chưa vừa ý thôi cụ.
nhà đẹp chỉ là 1 phần vì nếu quá nhiều dân về thêm các khu đó thì chất lượng sống lại giảm !